[Funland] Giá đất tăng vọt và hệ luỵ xã hội!

tobe11

Xe tăng
Sao vào khu Funland để đọc mà đọc xong buồn hết cả người chả thấy Fun gì cả các cụ ạ :((
Vì em có mỗi cái chung cư còi chứ chả có miếng đất nào mà nói chuyện :))
Cụ cứ đùa. :)) có nhiều cụ chả có cái cc còi như cụ ấy chứ.

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Website
1z-vietnam.com
Cụ cứ đùa. :)) có nhiều cụ chả có cái cc còi như cụ ấy chứ.
Nói tới chung cư và nhà đất.
Cái nhà 20-35m2, không có tiền xây mấy tầng, không có tiền để mua nội thất cho đẹp nhưng cũng oách hơn cái chung cư full đồ đấy =)) =)) =))
Vì đơn giản là ngồi trên tiền tỉ mà cụ :D

Vova

Xe container
Em cũng đồng quan điểm với cụ là giá đất đã lên thì khó xuống, chỉ ai bị áp lực chi phí tài chính thì mới phải cắt lỗ sâu, còn đâu giá vẫn cứ thế nhưng tiền sẽ bị đóng băng, tiền không lưu chuyển thì nền kinh tế sập nhanh lắm. Lúc đó là cuộc chơi của ai đang giữ tiền mặt hoặc các tài sản có tính thanh khoản cao
Em thắc mắc là rất nhiều cụ có nói về hệ lụy của sốt đất là tiền bị đóng băng. Chỗ này thú thực em không hiểu.Chỉ có ông ôm đất cuối cùng thì mắc với mảnh đất đấy, không có tiền từ mảnh đất đấy để đi làm việc gì khác. Chứ mấy ông bán được đất lại cầm một đống cash, làm gì chẳng được. Sao lại gọi là bị đóng băng nhỉ?

khanhtx8

Xe tăng
Em thắc mắc là rất nhiều cụ có nói về hệ lụy của sốt đất là tiền bị đóng băng. Chỗ này thú thực em không hiểu.Chỉ có ông ôm đất cuối cùng thì mắc với mảnh đất đấy, không có tiền từ mảnh đất đấy để đi làm việc gì khác. Chứ mấy ông bán được đất lại cầm một đống cash, làm gì chẳng được. Sao lại gọi là bị đóng băng nhỉ?
Vấn đề là các cụ ấy nghĩ thường mấy ông ấy ko phải là dân cụ ạ :)

Còn em thì nghĩ cái đống cash đó nó sẽ ko được lưu thông mà tiếp tục đầu cơ cái khác

tobe11

Xe tăng
Nói tới chung cư và nhà đất.
Cái nhà 20-35m2, không có tiền xây mấy tầng, không có tiền để mua nội thất cho đẹp nhưng cũng oách hơn cái chung cư full đồ đấy =)) =)) =))
Vì đơn giản là ngồi trên tiền tỉ mà cụ :D
Vẫn là chỗ ở thôi mà cụ.

Cơ mà thời buổi tranh tối tranh sáng này thì em chịu. :))

Cụ còm làm em sướng quá. :)) tối được nằm trên tỷ tỷ còn gì sướng hơn.

davidhaii

[Tịch thu bằng lái]
Mọi người cứ nói nhiều về lạm phát với mất giá khi giữ VND. Mình sinh hoạt và làm việc tại hai nơi VN và EU thì thấy.
Ví dụ: 19.04.2011 Tỉ giá mua vào bán ra của đồng EUR là 29,543 - 29,987
Và hôm nay: 03.04.2021 đồng EUR là 26,348 - 27,724
vậy thì ngoài số tiền lời khi gửi tiết kiệm bình quân 9% /năm còn thêm được khoản chênh lệch giá như trên đâu có ít !
cho nên có thể nói tùy theo bạn so sánh với cái gì ! ở VN thì có hai thứ khó mà so sánh đó là Đất và Vàng vì do Nhóm lợi ích thao túng và độc quyền !
Vậy ý cụ là cứ yên tâm giữ VNĐ ạ. Em ngu ngơ vụ này lắm.

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Website
1z-vietnam.com
Vẫn là chỗ ở thôi mà cụ.

Cơ mà thời buổi tranh tối tranh sáng này thì em chịu. :))

Cụ còm làm em sướng quá. :)) tối được nằm trên tỷ tỷ còn gì sướng hơn.
Cụ sướng còn gì, 1/3 cuộc đời nằm trên tiền tỉ =)) (Ngày đi làm rồi).
Just for fun thôi nhé, k có ý gì cả :D

Vova

Xe container
Vấn đề là các cụ ấy nghĩ thường mấy ông ấy ko phải là dân cụ ạ :)

Còn em thì nghĩ cái đống cash đó nó sẽ ko được lưu thông mà tiếp tục đầu cơ cái khác
Đầu cơ cái gì hả cụ? Các cụ bảo tiền từ BĐS đóng băng, em chỉ tò mò là nó đóng băng kiểu gì? Chính nhiều cụ cũng nói là sau sốt đất 2008-2010 là thời kỳ đóng băng. Chả lẽ các bạn tay to bán chốt lãi cả mớ tiền rồi lại chấp nhận cho tiền nằm yên cả giai đoạn 2010-2020?

davidhaii

[Tịch thu bằng lái]
Vẫn thế thôi cụ, em ko rõ cụ trải qua năm 2008 - 2012 thế nào nhưng về bản chất em thấy vẫn thế. Vẫn vì 1 chữ THAM mà làm mờ mắt cho dù kiến thức hay truyền thông thế nào đi nữa. Nhất là bản tính đám đông vốn là 1 điều rất nhân bản.

Tiền từ chứng, vàng hay đất vẫn chỉ là mua bán vị thế, không hề làm ra của cải như sản xuất. Thế nên vẫn chỉ là tiền từ túi thằng này chuyển sang túi thằng khác thôi. Còn lãi suất thấp hay cao thì cụ cứ ngẫm sự vận hành của nền kinh tế, khi kinh tế tích cực, của cải được tích lũy, covid xảy ra, 1 phần bị mất đi nhưng 1 phần dự trữ ko biết ném vào đâu do rủi ro lớn trong kd nên ném vào đất. Điều đó dẫn đến cán cân cung cầu bị lệch, giá lên cao thế thôi. Khi tài sản lại đc phân chia lại và tích tụ thì lại tìm 1 kênh đầu tư khác, liệu lãi suất có còn giữ được như giờ không.

Rất nhiều người quên mất rằng, trước khi xảy ra covid, đã có rất nhiều chỉ báo xấu cho nền kinh tế thế giới. Covid ảnh hưởng nặng nề quá nên mọi người chỉ mong nó sớm đi qua mà quên mất trước khi covid kinh tế đang như thế nào. Cụ nào theo dõi sát thì nhớ hồi T5/2019 là lúc rất nhiều chỉ báo sớm cho 1 cuộc suy thoái mới, đùng 1 cái T1/2020 covid đến nên chẳng ai còn nhớ đến nữa.

Em cũng đồng quan điểm với cụ là giá đất đã lên thì khó xuống, chỉ ai bị áp lực chi phí tài chính thì mới phải cắt lỗ sâu, còn đâu giá vẫn cứ thế nhưng tiền sẽ bị đóng băng, tiền không lưu chuyển thì nền kinh tế sập nhanh lắm. Lúc đó là cuộc chơi của ai đang giữ tiền mặt hoặc các tài sản có tính thanh khoản cao
Vậy em cứ giữ VNĐ thôi, chả vàng đất gì sất :D , quê em bát phở 25-30k vẫn chất lượng lắm ko lên giá là em mừng rồi:D

thanh040506

Xe trâu
Than vãn nhiều vô ích, chi bằng kiếm lấy 1 mảnh :))
Đất lên và sẽ còn lên, vô lý đùng đùng như bitcoin còn lên bay nóc, của cải thật như đất đai ko lên mới là lạ :))
Khủng hoảng kinh tế đáng lẽ đã diễn ra từ đợt Covid vừa rồi, nhưng ko, free money từ trên trời rớt xuống, tính riêng thằng Mỹ, lượng tiền bơm ra đủ mua mấy chục cái thị trường chứng khoán Việt Nam rồi thì.... Tiền này sẽ chảy đi đâu ?
Chảy zô sản xuất ? No no, hàng hóa đủ xài, có thiếu đâu, doanh nghiệp cạnh tranh về giá còn mệt chết mợ, làm lạm phát ko bật lên nổi thì quăng tiền vô sản xuất làm giề :))
Chảy vào nơi an toàn tuyệt đối như trái chính phủ/tiền gửi sao ? No no, lãi suất sấp mặt thấy bà nội, tương lai còn tiếp tục sấp thấy ông nội nữa khi cả thế giới gánh nợ khổng lồ trên lưng (rise rates để vỡ nợ cả nút ah :)) )
So, kiểu gì thì kiểu, tiền sẽ tập trung vào các mảng sinh lời có rủi ro nhưng chứng khoán, đất đai, coin.... vàng vật chất cũng là món hot nếu như lo xa có 1 ngày bể nợ thế giới vỡ bung và USD mất giá phi mã.
Nói chung, thập kỷ này, cho lâu dài, ôm thứ gì có thực, đừng ôm tiền. Tiền lâu dài mất giá, với điều kiện vĩ mô hiện tại sẽ còn tiếp tục mất giá rất mạnh.
Có lý phết☺

otooi

Xe tải
nếu chi tiết hơn cụ sẽ thấy ngay cả mấy chỗ nói xây nhà trọ hay cho thuê du lịch thời điểm này cũng k thể có lãi được! Chi phí xây dựng tăng mà khả năng khai thác rất có hạn, cho thuê công nhân lấy đâu ra giá cao? Thế mà Bắc Giang, Bình Dương.... vẫn cứ tăng theo ngày, du lịch thì đến 3-5* còn chết dấp chứ đừng kể mấy cái codotel với homestay đểu! Lại còn cái lí luận của cò: công nhân làm gần khu CN sẽ mua nhà để lập nghiệp, với lương CN kiểu ấy mua nhà cần khoảng 200 năm :)) Đất tỉnh là bong bóng dễ nhận thấy nhất vì trừ 1 vài địa phương ít đất đông dân đặc biệt ra thì đại đa số thừa mứa chỗ ở, làng toàn bà già trẻ con, thanh niên kéo lên thành phố hết, sốt thì bán cho ai? Rồi sẽ như Nhật thành phố, thi trấn ma đầy ra! Đất quê giá bằng đất ngõ HN thì đất HN hiện đang quá rẻ :)) Thuỷ triều rút sẽ thấy ai mặc quần ngay! Nhớ lại cảnh mấy mệ xứ Quảng tay đan lưới, tay chỉ chỗ này mấy tị chỗ kia mấy tị mà cứ buồn cười, trong lòng thắc mắc k hiểu mấy mệ đã nhìn thấy tiền tỉ bao h chưa? 1 buổi chợ được 2-30k thì gom đến bao h được 1 tị? Khi thổi giá cò vạc dùng đủ các lí do: Sun về, Vin về, trường đua ngựa, Bv quốc tế...thậm chí có cả sóng thủ tướng như ở Hoa Thanh Quế :)) Thích tin thì cứ tin thôi nhưng thử nhìn mấy ông ngoại thành HN bao nhiêu năm nay xem trông khác gì cách đây 10 năm, vẫn làng xã, vẫn chạy chợ, vẫn hội làng đâm trâu giết lợn như cách đây cả trăm năm chứ có nét “phố” nào đâu! Hoà Lạc còn có cả tí dân tọc mà vẫn thổi được “thủ đô hành chính” cách đây hàng chục năm bài học còn nguyên! Xa La, Văn Phú không quá xa mà bao nhiêu năm trời nhà thô còn 1 đống, đống đô thị Mê Linh chắc 30 năm nữa thì thành “đô thị vệ tinh hiện đại” :)) Sốt ở mồm cò nên cái trò đầu cơ thì coin, lan, đất thậm chí c ứt cũng có thể sốt nhưng việc dùng đất nghe nó dễ lọt tai hơn! Còn câu hỏi: ai ở, khai thác được gì, giá “thật” là bn?.... thì chỉ có thời gian mới trả lời được thôi! Tôi cũng vẫn găm đất để phòng thủ thân nhưng sự vô lí của nó thì vẫn cứ chối k nuốt nổi :))
Nhưng giờ nhìn vào thấy người kiếm dăm trăm, người kiếm dăm tỷ, thành ra sốt ruột cụ ạ. Ai cũng nghĩ mình sẽ không phải người cuối cùng ôm hòn than nóng.

hd-vt

Xe container
Đời vốn buồn tẻ. Bds nhộn nhịp kể ra cũng vui cho các làng quê mà trước đây chả ai đi qua, dòm ngó. Nhà nước đứng giữa chứng nhận mua bán có xiền, tiền được san xẻ từ người này qua người khác, đất có hụt cm nào đâu.

Chém gió hơi phũ tầm toàn cầu :P thì con Côvit nó như chọn lọc tự nhiên, ai yếu theo gió về trời, còn lại hội khỏe làm ra tiền...xh phát triển.
No quá..thể lào cũng ăn chưởi. @-)

XSim

Xe container
Công nhận thế giới tài chính sau covid như bị ngáo: từ chứng khoán Mỹ tới chứng khoán Việt Nam, từ bitcoin đến bất động sản. Giá bđs Việt Nam cũng nằm trong xu thế đó thôi, có phê phán thì phải phê phán tất :D

Xikar

Xe tăng
Vẫn thế thôi cụ, em ko rõ cụ trải qua năm 2008 - 2012 thế nào nhưng về bản chất em thấy vẫn thế. Vẫn vì 1 chữ THAM mà làm mờ mắt cho dù kiến thức hay truyền thông thế nào đi nữa. Nhất là bản tính đám đông vốn là 1 điều rất nhân bản.

Tiền từ chứng, vàng hay đất vẫn chỉ là mua bán vị thế, không hề làm ra của cải như sản xuất. Thế nên vẫn chỉ là tiền từ túi thằng này chuyển sang túi thằng khác thôi. Còn lãi suất thấp hay cao thì cụ cứ ngẫm sự vận hành của nền kinh tế, khi kinh tế tích cực, của cải được tích lũy, covid xảy ra, 1 phần bị mất đi nhưng 1 phần dự trữ ko biết ném vào đâu do rủi ro lớn trong kd nên ném vào đất. Điều đó dẫn đến cán cân cung cầu bị lệch, giá lên cao thế thôi. Khi tài sản lại đc phân chia lại và tích tụ thì lại tìm 1 kênh đầu tư khác, liệu lãi suất có còn giữ được như giờ không.

Rất nhiều người quên mất rằng, trước khi xảy ra covid, đã có rất nhiều chỉ báo xấu cho nền kinh tế thế giới. Covid ảnh hưởng nặng nề quá nên mọi người chỉ mong nó sớm đi qua mà quên mất trước khi covid kinh tế đang như thế nào. Cụ nào theo dõi sát thì nhớ hồi T5/2019 là lúc rất nhiều chỉ báo sớm cho 1 cuộc suy thoái mới, đùng 1 cái T1/2020 covid đến nên chẳng ai còn nhớ đến nữa.

Vậy cụ cho e hỏi e có 5ty tiền mặt, giờ e ko mua đất thì e phải làm gì, hc lúc kinh tế sập thì e cầm 5ty đấy để làm gì tiếp theo ạ

nunachuoi

Xe điện
Đầu cơ cái gì hả cụ? Các cụ bảo tiền từ BĐS đóng băng, em chỉ tò mò là nó đóng băng kiểu gì? Chính nhiều cụ cũng nói là sau sốt đất 2008-2010 là thời kỳ đóng băng. Chả lẽ các bạn tay to bán chốt lãi cả mớ tiền rồi lại chấp nhận cho tiền nằm yên cả giai đoạn 2010-2020?
Cụ phải xem cái dòng tiền phần lớn nó chạy vào chỗ nào, em nghĩ bà con nhỏ lẻ ôm được miếng đất chả mấy người bán được giá hời đâu, mà giả sử bán được thì cũng lại chả biết làm cái gì, lại sốt ruột bập miếng khác, cuối cùng kết thúc cuộc chơi vẫn là miếng đất, khác cái là nó được định giá cao hơn (cái này thì may rủi, vì cũng khả năng 50% là sẽ bị định giá thấp hơn sau 1 thời gian).

Chỉnh sửa cuối: