Ghềnh Ráng - Qui Nhơn; Ghềnh Đá Đĩa - Tuy Hòa. (Tháng 6/2013).

Hoa Mộc Trắng

Xe điện
Website
hoamoctrang1.multiply.com
Tắm táp, nhấp nháp với mấy con mực khô và vài quả Dừa tươi, đến gần 6h chiều nhà em mới trở về khách sạn để đi ăn tối cùng Đoàn.

Đến Qui Nhơn mà chưa tới Bãi Bàu thì cũng xem như chưa Khám phá hết Qui Nhơn. Tạm biệt Bãi Bàu ... có dịp nhất định sẽ trở lại nơi này ...
.

Chỉnh sửa cuối:

Hoa Mộc Trắng

Xe điện
Website
Hải sản nhiều ồi, tối nay nhà em ăn Gà Chỉ (giống kiểu gà chạy bộ ngoài mình). Đây cũng là 1 trong những món ngon của đất Quy Nhơn.

Quán này thì có tiếng rồi, nên người ăn kéo đến đông như Quân Nguyên. Cũng may là phục vụ tốt nên nhà em không phải chờ lâu...

Thực đơn tối nay chỉ có Gà và Gà: Hết Gà quay Mật Ong...

Lại đến Gà Rang Muối ...

Món cuối cùng là món miến, nấu với nội tạng của Gà. Món này là món kết có hậu nhất đấy các Cụ ạ. Rất ngon.

Chỉnh sửa cuối:

Mr.Chem

Xe điện
Dạ, bữa này nhà em gồm 10 người (7 người nhớn và 3 trẻ con), gọi là trẻ con thui nhưng tụi trẻ ăn còn tợn hơn cả người nhớn. Cua Huỳnh Để thì 600k/1kg, Tôm Hùm thì hình như 1,2tr/1kg. Tổng cộng bữa này nhà em chi hết hơn 6 củ. Tính ra cũng hợp lý, ngon mà ăn thoải mái.

P/s: Ở Quy Nhơn có nhà hàng Hải Nam I và Hải Nam 2. 2 quán này em đều ăn rồi, nhưng em thấy Hải Nam I (hình trên) là ăn ngon và đồ tươi nhất.
Chẳng hiểu sao thằng Hải Nam lại hút khách thế, cách đây 3 năm em được thằng bạn dẫn vào đấy, 2 năm trước nó lại dẫn vào quán khác vào bảo Hải Nam chán rồi, em không tin về lại dẫn vợ con đi, kết quả chán thật, ốc hương hấp nước dừa cứng hơn quán trước...hehe, năm vừa rồi về nó lại dẫn đi quán khác và bảo các quán kia vứt đi rồi...hihi, chẳng biết đường nào mà lần.

Mr.Chem

Xe điện
Đúng hẹn, chú Taxi đến đón nhà em đi ...

Điểm đến là chỗ này ... Đây là bãi tắm mang tên Bãi Bàu, cách TP nơi Resort em ở 15km. Một bãi tắm đẹp, sạch và vắng người ...

Khó mà cưỡng nổi nếu không hoà mình vào làn nước trong xanh như thế này ...

Tiếc thế mợ lại đi vào buổi chiều, gia đình em mà về thì toàn đi buổi sáng, ăn sáng cafe xong là đi luôn mợ ạ, tắm khi nắng lên nước xanh và rút, đá nổi lấp ló mặt biển, dễ tạo hình để có những bức ảnh đứng trên mặt biển mênh mông

buffalo car

Xe điện
Dạ, bữa này nhà em gồm 10 người (7 người nhớn và 3 trẻ con), gọi là trẻ con thui nhưng tụi trẻ ăn còn tợn hơn cả người nhớn. Cua Huỳnh Để thì 600k/1kg, Tôm Hùm thì hình như 1,2tr/1kg. Tổng cộng bữa này nhà em chi hết hơn 6 củ. Tính ra cũng hợp lý, ngon mà ăn thoải mái.

P/s: Ở Quy Nhơn có nhà hàng Hải Nam I và Hải Nam 2. 2 quán này em đều ăn rồi, nhưng em thấy Hải Nam I (hình trên) là ăn ngon và đồ tươi nhất.
Năm 2010 em đi hình như ăn cua Huỳnh Đế là hơn 400k thì phải. Mà ghẹ cực ngon mà to mà giá có 180k/kg. 8-}

Hải Nam 1 em cũng ăn một bữa thôi, ghét vì gọi order lâu, đồ mang ra lâu và thanh toán cũng lâu nốt :)). Sau đó bọn em thường trực ăn trưa ở NH Hoàng Hậu tại khu DL Ghềnh Ráng vì mát, ngon, view biển nhìn xuống Bãi trứng, yên tĩnh lãng mạn, còn bữa tối thì lên tận Đầm Thị Nại oánh chén cua Huỳnh đế, cá mú, mực....rẻ bất ngờ mà ngon vô cùng. Và đến QN phải ăn Gà Chỉ, chắc chắn là mợ cũng chén. :D

Chỉnh sửa cuối:

Hoa Mộc Trắng

Xe điện
Website
Chẳng hiểu sao thằng Hải Nam lại hút khách thế, cách đây 3 năm em được thằng bạn dẫn vào đấy, 2 năm trước nó lại dẫn vào quán khác vào bảo Hải Nam chán rồi, em không tin về lại dẫn vợ con đi, kết quả chán thật, ốc hương hấp nước dừa cứng hơn quán trước...hehe, năm vừa rồi về nó lại dẫn đi quán khác và bảo các quán kia vứt đi rồi...hihi, chẳng biết đường nào mà lần.
Trong mấy ngày ở đây em ăn cả 2 quán. Nhưng Hải Nam I vẫn ngon và tươi nhất. Phục vụ em thấy cũng nhanh mà Cụ...;))

Hoa Mộc Trắng

Xe điện
Website
Tiếc thế mợ lại đi vào buổi chiều, gia đình em mà về thì toàn đi buổi sáng, ăn sáng cafe xong là đi luôn mợ ạ, tắm khi nắng lên nước xanh và rút, đá nổi lấp ló mặt biển, dễ tạo hình để có những bức ảnh đứng trên mặt biển mênh mông
Vâng, để lần sau Cụ ạ. Lần đầu em đi nên chưa có nhiều kinh nghiệm;))

buffalo car

Xe điện
Chính xác đấy Mợ ạ !
Vào Câu chuyện các chuyến đi, các Cụ Mợ toàn có ảnh thời bây giờ thì cho phép nhà Cháu ôn lại xưa cũ nhé !
Cái Dốc Mộng Cầm lên mộ Hàn Mặc Tử, trước đây chỉ là con dốc bằng đường đất rất nhỏ, nghe qua thơ văn thì thơ mộng thế, lần đầu nhà Cháu đến thì hơi bất ngờ.
Chỗ Resort các Cụ, Mợ ở thì xưa vắng lắm, qua đầu mom sân bay cũ đã vắng lắm rồi, chỉ thỉnh thoảng thấy sinh viên ĐH Quy Nhơn ra tắm thôi, giờ đẹp quá !
Nếu đứng ở đỉnh dốc Mộng Cầm sẽ lấy được toàn bộ Ghềnh Ráng, mà Mợ có thăm bãi Trứng của Nam Phương Hoàng hậu không ạ ?
Cụ bau67 có nhiều kỉ niệm với QN lắm đấy mợ Hoa ơi! ;;)

Ảnh Ghềnh Ráng do cụ Cachoi chụp:

Ảnh Bãi trứng em chụp từ Nhà hàng Hoàng Hậu:

Chỉnh sửa cuối:

Hoa Mộc Trắng

Xe điện
Website
Cụ bau67 có nhiều kỉ niệm với QN lắm đấy mợ Hoa ơi! ;;)

Ảnh Ghềnh Ráng do cụ Cachoi chụp:

Ảnh Bãi trứng em chụp từ Nhà Hàng Mộng cầm:

Xem ảnh các Cụ chụp nhà em thấy xí hổ lắm ... đúng là cảnh đẹp vào tay em xấu cả ảnh:P

Hoa Mộc Trắng

Xe điện
Website
2 ngày toàn đi ăn với đi chơi, thấy người cũng oải.... ăn tối về, 2 mẹ con dắt nhau đi sauna và massage ngay tại khu Resort để lấy lại phong độ:

Khu Massage này nằm dưới tầng hầm của Resort: 1 phòng VIP cho 2 người là 440k (chưa kể tiền boa). Quá dễ chịu so với mức giá ở các nơi khác Các Cụ nhể?

Cái món Massage này chả trách gì các Cụ "nghiện". Sau khi được sauna và massage về, nhà em ngủ 1 mạch không vẫy tai ...:))

Chỉnh sửa cuối:

Hoa Mộc Trắng

Xe điện
Website
Ngày thứ 3:

Sáng ngủ dậy, hơn 7h nhà em xuống ăn buffeet tại Resort. Sau đó cả Đoàn lại bắt taxi vào thăm Trại Phong - Quy Nhơn (có Cụ thì gọi là Trại Phong Tuy Hòa), chả có lẽ đã sang địa giới Tuy Hòa? Vì em thấy cũng gần với Resort em ở lắm...

Đường vào Trại Phong ...

Chỉnh sửa cuối:

Hoa Mộc Trắng

Xe điện
Website
Khuôn viên của Viện (giờ nơi này mang tên chính thức là Bệnh viện Phong Trung ương):

Khu mộ tưởng niệm Thi Sĩ Hàn Mạc Tử (Nơi đây đã từng chôn cất nhà Thơ sau đó thì được di chuyển về bên Ghềnh Ráng, ảnh em sẽ Post sau ạ).

Bên khu Mộ Thi Nhân có cây Đào lộn hột (hay còn gọi là Hạt Điều):

Chỉnh sửa cuối:

Hoa Mộc Trắng

Xe điện
Website
Thăm nhà lưu niệm Hàn Mạc Tử:

Trước cửa nhà lưu niệm có giàn hoa Giấy quá đẹp ... nhà em phải tranh thủ làm 1 Pic.

Vào thăm nhà lưu niệm thôi...

Đây là nơi chứng kiến phút lâm chung cuối đời của nhà thơ Hàn Mạc Từ.

Các nàng Thơ trong cuộc đời Hàn Mạc Tử:

Di bút còn lại ...

Vườn Thi Nhân ...

Nơi đây, giờ là điểm đến của các em nhỏ ... hàng ngày tới đọc thơ.

Bãi biển Viện Phong - Tuy Hòa (nom hiền hòa thế mà tiềm ẩn nguy cơ chết người). Vì thế mà nơi này cũng đã có biển cấm tắm.

Chỉnh sửa cuối:

Hoa Mộc Trắng

Xe điện
Website
Sau khi thăm nhà tưởng niệm Thi Sĩ Hàn Mạc Tử và thăm vườn Thi Nhân xong, cũng gần xế trưa rồi, cả Đoàn lại quay về Ghềnh Ráng thăm dốc Mộng Cầm và mộ chính thức của TS Hàn Mạc Tử.

View toàn cảnh TP trên đường từ Trại Phong ra ...

Khu du lịch Ghềnh Ráng đây ạ ...

Dốc Mộng Cầm:

Mộ TS Hàn Mạc Tử, đây mới là mộ thật này ...

Chỉnh sửa cuối:

Hoa Mộc Trắng

Xe điện
Website
Thăm nhà lưu niệm Thơ Hàn Mạc Tử của nhà Thơ lấy bút danh là Bút Lửa:

Chỉnh sửa cuối:

Hoa Mộc Trắng

Xe điện
Website
Nghỉ ngơi và ăn trưa tại nhà hàng Hoàng Hậu:

Phải công nhận là nhà hàng này có 1 vị trí quá đẹp mà không ai có ...

Chỉnh sửa cuối:

Hoa Mộc Trắng

Xe điện
Website
Đường vào khu nhà hàng:

Từ đây có thể view về TP Quy Nhơ và khu Resort em ở...

View từ nhà hàng xuống bãi tắm Hoàng Hậu ngay phía dưới chân nhà hàng ...

Chỉnh sửa cuối:

Hoa Mộc Trắng

Xe điện
Website
Vì nó quá đẹp nên nhà em cứ mê mải mãi với nơi này ...

Làm quả chân dung để ghi dấu ấn với nơi này ...

Chỉnh sửa cuối: