[Funland] Gen Alpha: Thế hệ tiếp nối Gen Z đang hình thành tích cách và "khó bảo" hơn

canhhoabatdiet

Xe container
Đồng ý với bạn. Mới đây em đi du lịch, tour ghép, có bà mẹ (chắc tầm 40 tuổi) dẫn 2 con gái 18-19 tuổi đi. Đoàn em toàn người già (60-70 tuổi) vậy mà lên xe hay bất cứ phương tiện nào là 2 đứa luôn giành chỗ tốt. Lên xe buýt chỉ có vài băng ghế mà tụi nó cứ chiếm lấy ngồi lì mặc dù em cứ nói là các bạn trẻ nhường ghế cho người lớn tuổi nhé. Chán cách hành xử. Còn ăn uống, tự nhiên thấy nhà nó 3 người riêng 1 mâm. Hỏi ra, người mẹ nói em thêm tiền đặt riêng vì con em trên bàn ăn chung nó sẽ làm mọi người khó chịu. Em hiểu luôn. Vậy là người mẹ cũng biết rõ con mình hư nhưng chắc bó tay.
Rồi cụ sẽ nghe lập luận kiểu: như thế mới là văn minh và tôn trọng sự khác biệt ;))

Violet8

Xe hơi
Cụ nhầm gì không? ý em là em thấy mắc mệt với những thói quen cổ hủ và sự áp đặt phải như thế mới là một đứa trẻ tốt.
Thế nào là áp đặt ? Tôi đi nước ngoài, càng văn minh họ càng tôn trọng người lớn tuổi. Cái này phải từ văn hóa chứ có ai áp đặt đâu mà họ vẫn làm.

jazzzzz

Xe lăn
Thế nào là áp đặt ? Tôi đi nước ngoài, càng văn minh họ càng tôn trọng người lớn tuổi. Cái này phải từ văn hóa chứ có ai áp đặt đâu mà họ vẫn làm.
Chính cái sự tùy tiện đó dần hình thành nên ý thưc, tham gia giao thông sẽ thấy rõ, việc tao tao đi chả quan tâm đến người khác...XH cứ vậy nên luôn luôn lộn xộn.

Chắc cụ thích cãi nhau cho vui, chứ em thấy các cụ ấy chỉ nêu một vấn đề nhỏ trong ứng xử xã hội mà hầu hết đều cho là đúng và tuân theo. Con người tiến hóa được lên bây giờ cũng là nhờ tự đặt ra các phép tắc
Không sao đâu cụ ơi. Trong mắt cụ ấy xã hội nó phẳng. Trong tương lai sẽ quay lại phân hóa xã hội (kể cả như Trung Quốc, đất nước có thể chế chính trị giống ta) thì con người ta sẽ sống và sinh hoạt theo giai tầng. Mây ở tầng nào sẽ chạm vào núi ở tầng đó, con cái cụ ấy, và bản thân cụ ấy sẽ cảm thấy hổ thẹn khi xuất hiện ở một chỗ không dành cho giai tầng của mình, thậm chí khi ứng xử không đạt chuẩn cũng có thể bị từ chối phục vụ, hoặc mời rời khỏi nơi muốn tới.
Tự do như âu, mỹ khi tới nơi công quyền cũng phải mặc lịch sự, chứ không thể mặc quần đùi được.

Saas Fee

Xe hơi
Không sao đâu cụ ơi. Trong mắt cụ ấy xã hội nó phẳng. Trong tương lai sẽ quay lại phân hóa xã hội (kể cả như Trung Quốc, đất nước có thể chế chính trị giống ta) thì con người ta sẽ sống và sinh hoạt theo giai tầng. Mây ở tầng nào sẽ chạm vào núi ở tầng đó, con cái cụ ấy, và bản thân cụ ấy sẽ cảm thấy hổ thẹn khi xuất hiện ở một chỗ không dành cho giai tầng của mình, thậm chí khi ứng xử không đạt chuẩn cũng có thể bị từ chối phục vụ, hoặc mời rời khỏi nơi muốn tới.
Tự do như âu, mỹ khi tới nơi công quyền cũng phải mặc lịch sự, chứ không thể mặc quần đùi được.
Cụ già cả thành ra nhầm hơi nhiều rồi khi mà nghĩ là em sẽ cảm thấy xấu hổ hay con em sẽ cảm thấy xấu hổ (ơn trời là em không giống cụ).

Saas Fee

Xe hơi
Chắc cụ thích cãi nhau cho vui, chứ em thấy các cụ ấy chỉ nêu một vấn đề nhỏ trong ứng xử xã hội mà hầu hết đều cho là đúng và tuân theo. Con người tiến hóa được lên bây giờ cũng là nhờ tự đặt ra các phép tắc
Em mục đích là để mấy cụ già trong thớt này soi gương xem lại mình thôi.

Cụ già cả thành ra nhầm hơi nhiều rồi khi mà nghĩ là em sẽ cảm thấy xấu hổ hay con em sẽ cảm thấy xấu hổ (ơn trời là em không giống cụ).
Tương lai, và cả hiện tại nữa, cuộc sống thuộc về cụ mà. Còn em (ví dụ) khi đi ăn phở mà có gặp 1 ông nào đó ngồi xổm trên ghế húp phở thì cũng chuyển sang chỗ khác ngồi, đơn giản vậy thôi :))

Trục

Xe ba gác
Sáng sớm nay e bị bà nội chửi vì oánh con đây 😢 ko muốn và cực kì kìm nén rồi vậy mà vẫn phải cho nó ăn roi . Ku nhà em 5t bướng lì nói ko nghe cứ nhờn .Nhiều khi ko biết phải làm như nào với nó luôn .
Con Cụ 5 tuổi rồi mà còn bị oánh á, cụ ghê gớm đấy. Con em cai được roi từ lúc cai sữa rồi cơ. Thời nào rồi mà còn mang roi ra dạy trẻ?

Trục

Xe ba gác

Mợ toét 2710

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.gach3ddep.net

Trục

Xe ba gác

jazzzzz

Xe lăn
Ai đặt tên kiểu này nhỉ, thế hệ e đầu 1980 thuộc gen gì ạ?
Khởi đầu là lão Philip Kotler đưa ra để nghiên cứu về hành vi phục vụ cho marketing, sau đó các nhà xã hội học, nhân chủng học tiếp tục mở rộng phạm vi nghiên cứu: hành vi, thói quen, tư tưởng, học tâp...

• Baby Boomers – được sinh ra từ năm 1946 đến 1964.
  • Gen X – sinh năm từ 1965 đến 1980.
  • Gen Y – những người được sinh ra từ giữa những năm 1981 và 1996.
  • Gen Z – những người sinh giữa những năm 1997 và 2009.
  • Gen Alpha – bao gồm những người sinh từ năm 2010 đến 2025.

haivina

Xe điện
Ngày xưa khác quái gì đâu. Thời 7x cũng trốn học, dạt nhà, đua xe, tụ tập bè đảng trấn lột, oánh nhau, chơi điện tử, ..., bét tè lè nhè. Chẳng qua không có điện thoại, mạng mẽo, nhà cao tầng chứ không thì cũng đầy phim kinh dị rồi.

Húp sụp sụp

Xe điện
Các cụ dạy con đòi "tôn ti trật tự " vừa thôi, trẻ con nứt mắt ra đã tiếp xúc với vh phương tây qua tivi internet, nếu cứ áp khổng giáo tuyệt đối thì chỉ gây mệt mỏi vì chúng nó biết so sánh, tâm lý con người thấy lợi thì cho rằng đấy lẽ phải nên mình khó thuyết phục trẻ con bằng cách chỉ ra hạn chế của vh phương tây

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Khởi đầu là lão Philip Kotler đưa ra để nghiên cứu về hành vi phục vụ cho marketing, sau đó các nhà xã hội học, nhân chủng học tiếp tục mở rộng phạm vi nghiên cứu: hành vi, thói quen, tư tưởng, học tâp...

• Baby Boomers – được sinh ra từ năm 1946 đến 1964.
  • Gen X – sinh năm từ 1965 đến 1980.
  • Gen Y – những người được sinh ra từ giữa những năm 1981 và 1996.
  • Gen Z – những người sinh giữa những năm 1997 và 2009.
  • Gen Alpha – bao gồm những người sinh từ năm 2010 đến 2025.
Ơ thế này thì nhà em bây giờ là tổ hợp gen X - Y - Z - Anpha luôn cmnr :))

Trục

Xe ba gác
Các cụ dạy con đòi "tôn ti trật tự " vừa thôi, trẻ con nứt mắt ra đã tiếp xúc với vh phương tây qua tivi internet, nếu cứ áp khổng giáo tuyệt đối thì chỉ gây mệt mỏi vì chúng nó biết so sánh, tâm lý con người thấy lợi thì cho rằng đấy lẽ phải nên mình khó thuyết phục trẻ con bằng cách chỉ ra hạn chế của vh phương tây
Cái cần là ứng xử phù hợp.
Ví như em thường xuyên mua hàng của đại lý gần nhà. Ra đường nó chẳng chào anh câu nào. Ghét, em mua luôn ở chỗ khác.
Nói mình không yêu cầu thì cũng không đúng, gặp người quen có câu chào cũng có mất gì đâu, lời chào cao hơn mâm cỗ mà.

datinh

Xe container
Ngày xưa khác quái gì đâu. Thời 7x cũng trốn học, dạt nhà, đua xe, tụ tập bè đảng trấn lột, oánh nhau, chơi điện tử, ..., bét tè lè nhè. Chẳng qua không có điện thoại, mạng mẽo, nhà cao tầng chứ không thì cũng đầy phim kinh dị rồi.
6x 7 x còn dính chích choác. chết như rạ luôn. phố nào chả đóng góp

bigredone

Xe buýt
Sáng sớm nay e bị bà nội chửi vì oánh con đây 😢 ko muốn và cực kì kìm nén rồi vậy mà vẫn phải cho nó ăn roi . Ku nhà em 5t bướng lì nói ko nghe cứ nhờn .Nhiều khi ko biết phải làm như nào với nó luôn .
Ở với ông bà thì k dạy con theo ý mình đc đâu