[Funland] Gen Alpha: Thế hệ tiếp nối Gen Z đang hình thành tích cách và "khó bảo" hơn

wave-tau

Xe container
Hoàn toàn đồng ý, nếu ko có game thì những vị phụ huynh vô trách nhiệm sẽ ko có cái gì để vin vào đổ lỗi cho sự hư hỏng của con cái mình.
Chuẩn, nhà em 2 máy tính gaming, 2 thằng 2 đt màn hình to flagship 1 thời, game console đủ thể loại cơ mà cứ cuối tuần mới đuợc chơi, ngày thuờng thì ko, và tất nhiên bản thân em cũng bị chúng nó .. cấm lại, bọn hắn bảo bố cũng không đuợc chơi, ok luôn. Làm thế chúng nói mới phục, chứ đa số bố mẹ cấm con chơi cơ mà bố mẹ ôm cái đt còn quá cả con. :))

butchikim

Xe ba gác
Hoàn toàn đồng ý, nếu ko có game thì những vị phụ huynh vô trách nhiệm sẽ ko có cái gì để vin vào đổ lỗi cho sự hư hỏng của con cái mình.
Một vị phụ huynh rất trách nhiệm cho hay ;;)

Trần Đoành.

Xe container
Chuẩn, nhà em 2 máy tính gaming, 2 thằng 2 đt màn hình to flagship 1 thời, game console đủ thể loại cơ mà cứ cuối tuần mới đuợc chơi, ngày thuờng thì ko, và tất nhiên bản thân em cũng bị chúng nó .. cấm lại, bọn hắn bảo bố cũng không đuợc chơi, ok luôn. Làm thế chúng nói mới phục, chứ đa số bố mẹ cấm con chơi cơ mà bố mẹ ôm cái đt còn quá cả con. :))
Bọn trẻ nhà cụ còn ngây ngô lắm, chúng nó... cấm lại bố nó ko game gủng nhưng nó có biết bố chúng nó thích trò vật nhau hơn ấy chứ, đúng ra chúng nó tinh ý cấm tiệt cả trò vật nhau thì cụ khóc tiếng mán =))

VuNgoanMuc

Xe điện
Bài viết có 1 ý cá nhân em thấy đúng là trí tưởng tượng của bọn trẻ con giờ đi xuống quá, vì mọi thứ hiển thị hết bằng hình ảnh rồi.. Thui chột trí tưởng tượng, như một nhà nghiên cứu nước ngoài có nói, sẽ khiến cho thế hệ tiếp theo chả còn phát minh được ra cái gì nữa. Mà có thể cũng đúng, hầu hết định lý định luật khoa học chúng ta học đều từ thời mà con người phải dùng trí tưởng tượng để mà sống là chính :D
Em có tham dự một buổi sáng tạo gì đó của bọn trẻ, nhiều ý tưởng được đưa ra, nhưng buồn cái là sau 1 tuần thẩm tra thì tất cả đều copy từ trên mxh về mô đi phê tí ti.

wave-tau

Xe container
Bọn trẻ nhà cụ còn ngây ngô lắm, chúng nó... cấm lại bố nó ko game gủng nhưng nó có biết bố chúng nó thích trò vật nhau hơn ấy chứ, đúng ra chúng nó tinh ý cấm tiệt cả trò vật nhau thì cụ khóc tiếng mán =))
Em tầm này vẫn chơi đt ác mờ cụ. :D
Còn khoản vật nhao thuờng em nói với vợ ta giải quyết online thôi, gạ qua viber với vợ thì ác lém cơ mà tối về lảng lảng đi bảo mệt . :))

Nhìn những luận cứ khoa học mà cụ thớt đưa ra em thấy choáng. Các cụ định hướng con cái thành công dân toàn cầu thì mới cần các luận cứ khoa học, Luật bảo vệ trẻ em, Nhân quyền...
Chứ con em sẽ vẫn sống ở VN nên em tư duy rất đơn giản, xem XH cần gì thì uốn nắn để nó có khả năng sinh tồn và phát triển được ở cái hệ sinh thái này.
Em chả có Gen nào hết, Gen nào thì nền tảng vẫn là: kiến thức, đạo đức và kỹ năng.

Ngoài ra cần những cái, đại ý là:
- Văn minh, lịch lãm nhưng cũng phải biết nói bậy sao cho khéo léo. Chửi sao cho khéo để ko biến mình thành lỗ mãng.
- Biết nghe chửi, biết nhịn nhục đúng lúc.
- Đút lót sao cho khéo léo, an toàn để được việc mới được.
- Ăn chia xòng phẳng nhưng chớ quên phần mình.
- Ăn chơi sao cho đẹp, ăn chơi sao cho đáng mặt đàn ông, đáng đồng tiền bát gạo.
- ....

Thấy các cụ giáo dục bằng bầu trời yêu thương, nhân quyền, tuyệt đối ko đc nói tục, ko đc chơi bời. Các cụ định nhào nặn nó thành vĩ nhân à? Cứ nhìn vào thực tế, thằng đàn ông hoàn mỹ chỉ có đi ăn mày!

Có uốn nắn cỡ nào rồi cuối cùng nó vẫn chửi bậy thôi, thôi thì em cứ dạy nó chửi sao cho duyên, chửi mà thằng khác tưởng mình khen, chửi mà nó phải cười mới đạt.

Sân khấu cuộc đời nó rất nhiều vai, vào vai nào cũng phải hoàn thành tốt. Đó mới là người phù hợp với xã hội. Chứ nhào nặn nó thành hoàn mỹ mà ko phù hợp với xã hội thì cũng chỉ để trang trí thôi.

Chỉnh sửa cuối:

toyennha

Xe lăn
Giờ có một số thứ khác nhiều với lứa 7x rồi:
1. Tình dục đa dạng, nam-nam; nữ-nữ; nam-nam-nữ; nữ-nữ-nam....
2. Làm mẹ đơn thân...
3. Sugarbaby, phi công....
4. Sống gấp, tỏ ra sành điệu, ảo tưởng sức mạnh vì trên mạng ảo nhiều hơn ngoài đời
5. Cặp với nhau cách xa tuổi tác, nữ hơn tuổi nam nhiều cũng ok, nam hơn nữ nhiều cũng ok. Thậm chí nhiều cháu còn nói ra mồm thích đàn ông đã thành đạt, bỏ vợ....
6. Đi làm thích nhảy việc
7. Ít đánh con cái
8. Thanh niên ít đánh nhau hơn.
9. Giờ nó tán tỉnh nhau là phải đi ăn, đi uống.... Tốn tiền hơn ngày xưa. Mấy trò cầm chân tay rồi mãi không nói gì nó hiếm hẳn...
Em nói chuyện với bọn sn khoản năm 2000 nó bảo thời "chú" là tìm hiểu nên có sự cố là tiềm hiểu kỷ quá. Tụi con bây giờ hiểu rồi mới tiềm nên ít xảy ra tình trạng mang thai ngoài ý muốn

Em nói chuyện với bọn sn khoản năm 2000 nó bảo thời "chú" là tìm hiểu nên có sự cố là tiềm hiểu kỷ quá. Tụi con bây giờ hiểu rồi mới tiềm nên ít xảy ra tình trạng mang thai ngoài ý muốn
Con em có bạn gái. Em lôi ra ngồi cafe hỏi thẳng "chén chưa", cậu sái sẩm mặt mày nhưng hoàn hồn lại thì chia sẻ rất thẳng thắn như 2 thằng đàn ông.
Cuối cùng dạy bảo nó cách chén sao cho an toàn. Em suy nghĩ và hành động rất đơn giản, ko lan man tràng màng.
Cấm giời thì nó vẫn chén thôi, phải thực tế chứ cứ ảo tưởng, ngộ nhận là hỏng ngay.

Anhdex

Xe tăng
phải đi học cụ ạ, tại sao mọi thứ phải học mà làm cha mẹ cụ lại nghĩ rằng tự nhiên làm (tốt) được
Cụ mở lớp à ? Học cách dạy con ở đâu vậy cụ ? Mỗi đứa mỗi tính mỗi gia đình một hoàn cảnh chém chơi chơi thôi chứ bố ông nào dạy được ông nào trong chuyện này .Ở đây em nghĩ chỉ là trao đổi rút kinh nghiệm thôi .

kanishi

Xe điện
Website
tcb100k.com
Cụ mở lớp à ? Học cách dạy con ở đâu vậy cụ ? Mỗi đứa mỗi tính mỗi gia đình một hoàn cảnh chém chơi chơi thôi chứ bố ông nào dạy được ông nào trong chuyện này .Ở đây em nghĩ chỉ là trao đổi rút kinh nghiệm thôi .
"đi học" là cách nói thôi, cụ hiểu máy móc quá, mua sách về đọc chẳng hạn

Em tán thành quan điểm của cụ.
Cái phụ huynh cần là đọc sách về tâm lý học lứa tuổi. Rồi tuỳ vào thực tế mà có phương pháp phù hợp.
Đôi khi cái bạt tai cũng là cần thiết chứ đừng lồng lộn lên về nhân quyền.

sinichit52

Xe container
"đi học" là cách nói thôi, cụ hiểu máy móc quá, mua sách về đọc chẳng hạn
View attachment 8162315
View attachment 8162316
View attachment 8162319
Lý thuyết thôi cụ ơi, còn lại phải lựa hết. Khi còn nhỏ thì rèn bằng kỷ luật, thời phản nghịch thì nịnh, vừa đấm vừa xoa, vừa phải làm gương, vừa phải làm bạn, đến khi sổ lồng thì phải hỏi ý kiến. Tóm lại là mình cho nó cái cương còn mình ở đằng sau theo dõi. Cho con 1 khoảng riêng của mình không can thiệp, chỉ xuất hiện khi có biểu hiện sai đường thôi.

quy la tien

Xe điện
Gen nào rồi cũng đến cả.
Như em u60 có con muộn nên 1 thằng Z, 1 thằng Anpha -như cách goi của các cụ- xác định là gắng nuôi cho ăn học tửu tế trong đk của mình, cần rắn thì vẫn phải rắn, ví dụ ăn xong trưa bố rửa bát thì tối chúng mày rửa vì mẹ nấu rồi, không đáp ứng những đòi hỏi quá khả năng (SV thì đt tầm 5, 6 triệu mặc dù chi phí học hành ăn ở tầm đôi chục; đang học phổ thông chưa bàn đến smatrphon..).
Như thống kê thì thời nào cũng vậy, khác là ở điều kiện thời điểm đó,thời như bọn em SV ai cũng thiếu nếu lúc đó mà nghĩ chúng nó học hành xong may ra kiếm được cái ăn...vv thì sao bi giờ có oto, có nhà đẹp thế nên các cụ cứ yên tâm, đừng quá lo lắng!

jazzzzz

Xe lăn
Lý thuyết thôi cụ ơi, còn lại phải lựa hết. Khi còn nhỏ thì rèn bằng kỷ luật, thời phản nghịch thì nịnh, vừa đấm vừa xoa, vừa phải làm gương, vừa phải làm bạn, đến khi sổ lồng thì phải hỏi ý kiến. Tóm lại là mình cho nó cái cương còn mình ở đằng sau theo dõi. Cho con 1 khoảng riêng của mình không can thiệp, chỉ xuất hiện khi có biểu hiện sai đường thôi.
Nhiều khi lý thuyết cùng cần, nhất là mấy nghiên cứu về xu hướng tụi nhỏ, để hiểu và điểu chỉnh bản thân.
Hoàn toàn đồng ý với cụ về việc dạy con theo giai đoạn và làm gương của Người lớn, và không áp đặt lên con.
Như nhà em, từ hồi ông nội đã có nguyên tắc: Tôn trọng, tuân thủ và cam kết, đến đời em vẫn vậy, đã thông nhất nguyên tắc thì mọi người phải theo.
2 nhóc nhà em theo "Tây học" từ lớp 6 (cấp 1 học gần nhà), tụi nó tiếp xúc với nhiều quan điểm sống khác nhau (thông qua những môn học, bạn bè, thầy giáo...) nên việc áp đặt rất khó, nhiều khi phải "chơi chiêu" để uốn nắn.

sinichit52

Xe container
Nhiều khi lý thuyết cùng cần, nhất là mấy nghiên cứu về xu hướng tụi nhỏ, để hiểu và điểu chỉnh bản thân.
Em nghĩ cái này quan sát con sẽ thấy. Tụi nhỏ cập nhật xu hướng nhanh lắm. Nó hay làm gì, xem gì, thích gì em sẽ tìm hiểu. Cái mình không cảm được thì bảo mẹ chịu, mẹ đứng ngoài xu hướng. Tỷ tê mà không thay đổi được thì lại nhờ nó dạy mình thôi ạ.

Thắng_Sơn Tây

Xe cút kít
Sáng sớm nay e bị bà nội chửi vì oánh con đây 😢 ko muốn và cực kì kìm nén rồi vậy mà vẫn phải cho nó ăn roi . Ku nhà em 5t bướng lì nói ko nghe cứ nhờn .Nhiều khi ko biết phải làm như nào với nó luôn .
Cụ có nhớ hồi cụ còn bé ra sao không?

CTTVDKT

Xe tải
Tâm hồn trẻ em như tờ giấy trắng, nhiều khi sự trong sáng của các cháu toàn bị người lớn bôi bẩn, trát bậy vào. Đến trường mầm non thì được chơi các trò người lớn (các bạn nam gội đầu, rửa chân cho các bạn nữ); về nhà thì được bồi bổ bằng các clip của: Phú Lê, Khá Bảnh, Ngọc Trinh, ... Cứ bảo sao ngày càng nhiều trẻ em vị thành niên phạm tội?

Chỉnh sửa cuối:

jazzzzz

Xe lăn
Em nghĩ cái này quan sát con sẽ thấy. Tụi nhỏ cập nhật xu hướng nhanh lắm. Nó hay làm gì, xem gì, thích gì em sẽ tìm hiểu. Cái mình không cảm được thì bảo mẹ chịu, mẹ đứng ngoài xu hướng. Tỷ tê mà không thay đổi được thì lại nhờ nó dạy mình thôi ạ.
Chuẩn mợ, nhưng nhiều khi mình bị rối vì không theo kịp, cũng may là nhóc nhà mình nó không thích titok, không facebook (chỉ dùng messenger), không theo cái gọi là "xu hướng"..., nhưng tư tưởng và suy nghĩ của tụi rất khác, không thích bị áp đặt..

jazzzzz

Xe lăn
Tâm hồn trẻ em như tờ giấy trắng, nhiều khi sự trong sáng của các cháu toàn bị người lớn bôi bẩn, trát bậy vào. Đến trưởng mầm non thì được chơi các trò người lớn (các bạn nam gội đầu, rửa chân cho các bạn nữ); về nhà thì được bồi bổ bằng các clip của: Phú Lê, Khá Bảnh, Ngọc Trinh, ... Cứ bảo sao ngày càng nhiều trẻ em vị thành niên phạm tội?
Cụ đang nhìn bằng một cửa rất hẹp, chỉ một và sự vụ chứ k phải hiện tượng.

Supercub_90

Xe điện
Thời nào thì dạy con cũng không phải chuyện dễ. Chúng thay đổi theo tháng, năm và cần phụ huynh luôn cập nhật và hiểu hơn. Nhưng trẻ giờ cũng có nhiều cái để mình học và chơi cùng.
Tạm thời ông nhõi con nhà em vẫn đang trong giai đoạn thần tượng bố, vẫn muốn nghe kể chuyện, thi thố chạy nhảy, đu xà, vật tay... nhưng thời lượng xem tv, điện thoại đang tăng dần.