Chi hội Garage nhà Civic, trao đổi kinh nghiệm sử dụng, mua bán và độ xe... Phần 3

Trạng thái
Thớt đang đóng

xe bagac

Xe buýt
Lúc mới mua xe, ai cũng giữ gìn, tầm 2-3 năm đầu, sau chán, chả giữ gìn chăm chút nữa, nếu tiếp đi cố, xe xuống tệ hơn, nếu bán cho người khác, cũ người mới ta mà, lại được chăm chút yêu thương, tiếp một vài năm nữa, nên tính ra, chẳng hạn xe 5 năm, 2 chủ có khi ngon hơn xe 5 năm 1 chủ từ đầu.
Đấy là e nói chung, phần lớn là thế nhé, ko loại trừ trường hợp, xe qua tay nhiều chủ, do bị lỗi, mua vào ko biết, phát hiện ra mới bán đi... he.
Bỏ qua tâm lý "xe 1 chủ", em thề, e chưa bao giờ quan trọng điều này.
Cụ nói chuẩn, ai mới mua xe dù xe cũ mua xong cũng đi kiểm tra và thay tổng thể các thứ cần thay, rất chăm xe. Nhanh có tiền lại đổi xe, ai mua được các xe trên quá yên tâm.

123 banh

Xe tải
thưa cccm nhà civic ..trước em có vk là civic 207 MT đi.đợt vừa rồi em gả vk em đi rồi và hôm qua dọn nhà em thấy có cái đèn hậu bên phụ bị vỡ phần lắp ngoài khoảng 1/5 gì đó ..hàng theo xe ..vậy em đăng bài để cụ nào có nhu cầu qua em biếu ( ko lấy xiền ) về treo bầy cửa hàng hay đi hàn lại mà dùng ...trc em đi thay hàng chính hãng nhưng tiếc đồ cũ em cầm về ..em ở Thái nguyên ..em nợ ảnh mai về chụp bổ sung sau ..chào các cụ
àoi , xa quá chứ ko cháu cũng xin mời cụ ly cafe

ntlongcl

Đi bộ
Thưa các cccm em là lái mới, em đang tìm vk2 Vic 2.0AT bản 2008 hoặc 2009 da đen, có cm nào chán vk, chê vk ới e với đt 0979558686

Chỉnh sửa cuối:

KMor

Xe tải
Các cụ đi trước cho em hỏi chút:
-Xe em CV 1.8AT,em mới lấy lại của người quen nhưng đánh lái thấy hơi có tiếng "rít" không được nhẹ lắm.Các cụ cho em xin địa chỉ nào kiểm tra với ạ
- Đèn đọc sách phía sau chập chờn mà bóng mới thay,em nghịch mãi chẳng được,lúc lên lúc không.
Các cụ đã đi rồi cho em xin ít kinh nghiệm,em cám ơn!

xuantu

Xe tải
Các cụ đi trước cho em hỏi chút:
-Xe em CV 1.8AT,em mới lấy lại của người quen nhưng đánh lái thấy hơi có tiếng "rít" không được nhẹ lắm.Các cụ cho em xin địa chỉ nào kiểm tra với ạ
- Đèn đọc sách phía sau chập chờn mà bóng mới thay,em nghịch mãi chẳng được,lúc lên lúc không.
Các cụ đã đi rồi cho em xin ít kinh nghiệm,em cám ơn!
Theo ngu kiến của em, việc đầu tiên, cụ kiểm tra 2 quả lốp trước xem có mòn đều ko? lốp data quá lâu, gây cứng cũng dẫn đến cảm giác lái xoay vô lăng ko tốt, tiếp nữa là áp suất lốp, cái này quan trọng đấy, đừng xem thường, lốp non cảm giắc nặng, thiếu độ mượn khi đánh lái.
Cuối cùng là bát bèo (chắc cụ cũng biết, nhưng e cũng xin nói thêm, nó là phần xoay, nằm trên đỉnh giảm sóc trước).
Dù sao, nếu đã mua xe cũ, cụ nên cho xe vào hãng hoặc gara uy tín, kiểm tra 1 lượt (trừ khi người quen thật thà, có lịch sử bảo dưỡng rõ ràng), nên thay các loại chất lỏng, các loại lọc, 2 món đừng quên đó là bảo dưỡng Bát bèo và bảo dưỡng hệ thống phanh.
Đèn đọc sách, cái này em chịu, nhưng có lẽ nên xem phần công tắc trước, cụ nên dùng loại hóa chất xịt làm sạch mạch điện,xịt thẳng vào công tắc, (có thể dùng WD-40, chuối hơn thì RP7 (nhưng cái này đừng lạm dụng, và xịt trong xe thì cũng hôi lắm đấy)).

KMor

Xe tải
Theo ngu kiến của em, việc đầu tiên, cụ kiểm tra 2 quả lốp trước xem có mòn đều ko? lốp data quá lâu, gây cứng cũng dẫn đến cảm giác lái xoay vô lăng ko tốt, tiếp nữa là áp suất lốp, cái này quan trọng đấy, đừng xem thường, lốp non cảm giắc nặng, thiếu độ mượn khi đánh lái.
Cuối cùng là bát bèo (chắc cụ cũng biết, nhưng e cũng xin nói thêm, nó là phần xoay, nằm trên đỉnh giảm sóc trước).
Dù sao, nếu đã mua xe cũ, cụ nên cho xe vào hãng hoặc gara uy tín, kiểm tra 1 lượt (trừ khi người quen thật thà, có lịch sử bảo dưỡng rõ ràng), nên thay các loại chất lỏng, các loại lọc, 2 món đừng quên đó là bảo dưỡng Bát bèo và bảo dưỡng hệ thống phanh.
Đèn đọc sách, cái này em chịu, nhưng có lẽ nên xem phần công tắc trước, cụ nên dùng loại hóa chất xịt làm sạch mạch điện,xịt thẳng vào công tắc, (có thể dùng WD-40, chuối hơn thì RP7 (nhưng cái này đừng lạm dụng, và xịt trong xe thì cũng hôi lắm đấy)).
Cám ơn cụ,lốp thì vẫn tốt mới thay cụ ạ,em đang nghiêng sang bát bèo và rotuyn lái cụ ạ,thước lái em trước đã bị rồi hiện tượng khác không giống của em.

KMor

Xe tải
Báo cáo cụ xuantu:
-Em mang vào hãng kiểm tra,các bác ý phán để xe lại 1 ngày và thay các loại bla bla khoảng 10 củ.
-Em đã mang xe vào gara người quen chỉ:rotuyn lái không vấn đề gì,thước lái thì lâu ngày đã xuống cấp nhưng bác thợ nói chưa cần thay và không ảnh hưởng gì an toàn
-Như cụ tư vấn em kiểm tra bát bèo,khô hết mỡ thợ thay mỡ và vệ sinh,giờ đánh lái đã trơn tru.
- Thay 1,2 loại phớt và vệ sinh 1 số thứ: tổng thiệt hại 1,3 củ.
-Em nhờ kiểm tra khá kỹ gầm các bác thợ bảo chỉ phải làm những việc đó.Em cứ băn khoăn sao trong hãng họ đọc lắm thứ bệnh thế nhỉ.:D
Một lần nữa em cám ơn cụ!

Blue-newbie

Xe hơi
Hôm nay đi mưa về, vợ bảo là ướt quần phía dưới. Lạ quá nên em lật ghế sau lên thì ôi thôi một vũng nước ở ghế sau bên tài. Dĩ nhiên là chỗ để chân cũng ướt sũng. Em k biết là nó vô từ trước hay chỉ trong cơn mưa chiều nay thì vô. Do bữa giờ chỉ đi một mình (và cũng đã dính mưa vài lần).
Bác nào có kinh nghiệm về vụ này cho em hỏi với: vậy là xe em bị hở chỗ nào ạ? Nó phải chảy đâu đó từ trên xuống vì ngay chỗ dưới nệm ngồi đã sũng nước rồi.
Sẵn bác nào xử vụ trong cốp có nước cho em tham khảo luôn. Cốp thì ít thôi ạ. Nhưng hôm nay vụ ghế sau sũng nước thì kinh khủng quá.
À, xe em có gắn thêm bộ gioăng gia cố cánh cửa. Còn lại k có phá phách gì.
Bác kiểm tra xem cái nẹp chân kính bên ngoài xem đã mục chưa? Cách thử là mở cánh cửa ra rồi dội 1 xô nước vào cánh bên ngoài xem nước thoát xuống kiểu gì?

linhdh123

Xe tải
Civic 2009 của em bị kêu ù ù khi đi tốc độ trên 60km/h ???

Civic 2009 của em bị kêu ù ù khi đi tốc độ trên 60km/h ???
Các cụ có kinh nghiệm cho em hỏi xe em bị làm sao đấy ạ ?
xe em chạy được 6vạn7 rồi ạ, lốp cũng mòn rồi ạ
Tks các cụ
Xe bác bị muay ơ rồi thay đi là hết cụ à

ndnva

Xe đạp
Các cụ cho em hỏi nhờ chút.
Civic đời 2007, MT, chạy khoảng 10 vạn, biển tỉnh giờ giá tầm bao nhiêu thì mua đc ạ.

Nobita Lee

Xe đạp
Website
coupontree.co
Chào các cụ!

Em là thành viên mới của otofun. Em lên đây mạo muội nhờ các cụ trong hội Civic tư vấn dùm em. Chả là em mới học lái, rất kết kiểu dáng em civic 2009 và đang nhắm em 1.8 MT. Em đã tìm được 1 người bán công tơ mét đi khoảng 6 vạn nhưng khi em hỏi thì người bán có nói thực ra xe này đi gần 9 vạn rồi, trước kia có từng bị tua (chắc cũng đã qua salon) và đời chủ này là thứ 3 rồi. Nói chung về nội thất và ngoại thất trông còn khá ổn. Cái giá họ đưa ra là 435tr chưa bao gồm phí sang tên. Theo các cụ em có nên mua chiếc xe này không? Em cũng ái ngại là đời xe sâu quá, lại còn MT (xu hướng bây giờ là AT), sau này bán lại không biết có khó không? Còn mấy ngày nữa là sang năm mới rồi, chỉ cần thêm 1 tuổi là em ấy đã giảm đi không ít giá trị. Tiền không dư dả nên cũng khá lăn tăn các cụ ạ. Mong được các cụ tư vấn giúp!

Em xin cảm ơn!

xuantu

Xe tải
Báo cáo cụ xuantu:
-Em mang vào hãng kiểm tra,các bác ý phán để xe lại 1 ngày và thay các loại bla bla khoảng 10 củ.
-Em đã mang xe vào gara người quen chỉ:rotuyn lái không vấn đề gì,thước lái thì lâu ngày đã xuống cấp nhưng bác thợ nói chưa cần thay và không ảnh hưởng gì an toàn
-Như cụ tư vấn em kiểm tra bát bèo,khô hết mỡ thợ thay mỡ và vệ sinh,giờ đánh lái đã trơn tru.
- Thay 1,2 loại phớt và vệ sinh 1 số thứ: tổng thiệt hại 1,3 củ.
-Em nhờ kiểm tra khá kỹ gầm các bác thợ bảo chỉ phải làm những việc đó.Em cứ băn khoăn sao trong hãng họ đọc lắm thứ bệnh thế nhỉ.:D
Một lần nữa em cám ơn cụ!
Chúc mừng cụ, e dùng Civic vài năm và thật tình là cũng chưa có cơ hội dùng dòng xe khác, cũng hay tìm hiểu về Civic nên cũng có vài kinh nghiệm.
Civic có vài món hỏng rất phổ biến, nhưng phần lớn là đơn giản.
Sau khi vệ sinh, tra mỡ bát bèo, thấy ôi xe lái ngon thế, cảm giác mượt hẳn...
Cụ nên chú ý thêm về hệ thống phanh (Pitton phanh civic rất bị rỗ, chỉ chỉ cần thay khi thay má phanh, cụ tìm hiểu thêm).
Cụ chụp cho em cái dự toán hãng lên xem.

Hoangkien102

Xe đạp
Cụ nào có civic 2009 1.8AT muốn nên đời thì ới e cái nhe

KMor

Xe tải
Chúc mừng cụ, e dùng Civic vài năm và thật tình là cũng chưa có cơ hội dùng dòng xe khác, cũng hay tìm hiểu về Civic nên cũng có vài kinh nghiệm.
Civic có vài món hỏng rất phổ biến, nhưng phần lớn là đơn giản.
Sau khi vệ sinh, tra mỡ bát bèo, thấy ôi xe lái ngon thế, cảm giác mượt hẳn...
Cụ nên chú ý thêm về hệ thống phanh (Pitton phanh civic rất bị rỗ, chỉ chỉ cần thay khi thay má phanh, cụ tìm hiểu thêm).
Cụ chụp cho em cái dự toán hãng lên xem.
Em không yêu cầu in dự toán vì em nghe thấy danh mục trên dưới 10 củ,mồ hôi em đã toát ra rồi,em mang kiểm tra toàn bộ gầm và bảo dưỡng hết,chưa cần phải thay gì,thay 1 cái phớt nhỏ gì đó là ngon thôi cụ xuantu, cơ mà em cứ hoảng hoảng các bác ở hãng!:D

Hoangkien102

Xe đạp
Các cụ cho e hỏi civic 2008 nhập khẩu có khác j hàng trong nc ko vậy ?

Hoangkien102

Xe đạp
Có e civic 2008 1.8 nhập khẩu salon bán 450t . và 1 e civic 2009 trong nước bản 2.0 bán 500t. Các cụ thấy lấy e nào thì kinh tế hơn và an toàn về chất xe hơn

Trạng thái
Thớt đang đóng