Chi hội Garage nhà Civic, trao đổi kinh nghiệm sử dụng, mua bán và độ xe... Phần 3

Trạng thái
Thớt đang đóng

T-Đức

Xe tải
Đồng hồ báo nước làm mát của Civic

Các cụ cho em hỏi cái đồng hồ bên cạnh đồng hồ tốc độ của Civic là báo mức nước làm mát hay nhiệt độ nước làm mát:

phuonghx

Xe tải
Nhiệt độ nước cụ nhóe

maianh2004

Xe tải
Đề một lúc mới nổ là hiện tượng gì, tầm 2 giây ạ. Các cụ phán giúp e cái

Camie

Xe hơi
Chào các cụ,

Xe e 1.8 AT 2009, gần đây bị 1 số bệnh như này:

1. Liệt nút lên/xuống kính bên phụ.
Em mang ra Honda Tây Hồ các bác thợ báo là liệt cái nút này phải thay cả cụm phím bấm đó, tầm 5tr4 @-). Sau 1 bác thợ khác kiểm tra cụ thể, phán thêm "nếu cháy mô tơ thì thay hết tầm 9tr", ặc ặc. Em hãi quá, bảo thôi cứ kiểm tra rồi lắp lại thôi, chứ e chịu :D. Thế mà bác thợ tháo cụm nhựa chỗ mấy nút điều khiển bên cửa lái ra, đập đập mấy cái rồi lắp lại, lại bấm được %%-. Làm em hết hồn chim én. Các bác thợ sau đó nói là đa số xe Honda ở VN đều sẽ bị bệnh này, xe của e hôm đó may thì lại dùng được, nhưng sẽ phải thay sớm. Tới ngày hnay, khoảng 3 tháng e vẫn chưa thấy vấn đề gì, trộm vía :D.

Thông tin thêm: e có gọi mấy ô anh hỏi han thì có ô nói là ra Nguyễn Công Trứ cho thợ ngoài voọc, max 1tr2 là fix được cái phím kia.

2. Gương bên lái ko cụp được.
Khi bấm nút cụp gương thì chỉ cái bên phụ cụp vào, bên trái chỉ nghe xè xè tiếng bánh răng ở trong quay, nhưng gương thì cứ trơ ra ợ :-ss. Bệnh này em mới bị mấy ngày nay, toàn phải gập gương bằng tay; có cụ nào biết cách/chỗ sửa ko ạ?

Trước giờ e toàn mang vào Honda, hoặc Tây Hồ hoặc Mỹ Đình, các cụ biết garage nào tốt thì phím giúp e luôn ạ.

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

vangamom

Xe container
Các cụ cho em hỏi em Civic này có lấy được không ạ. Em đang cần gấp ạ

Các cụ cho em hỏi em Civic này có lấy được không ạ. Em đang cần gấp ạ
http://www.bonbanh.com/Xe-Honda-Civi...07-172211.html Biển tỉnh không biết là đổi sang biển HN mất thêm bao nhiêu nữa các cụ nhỉ.
Hoặc em này có được không các cụ nhỉ
http://www.bonbanh.com/Xe-Honda-Civic-1.8AT-2007-172090.html
Có cụ nào mua xe ở Ga ra chưa ạ cho em vài kinh nghiệm quý báu với ạ
Em cảm ơn các cụ và chuẩn bị sẵn Vân Hương Mỹ Tửu mời các cụ rồi ạ. Quê em gốc Vân mà.

anhpilot

Xe máy
Chào các cụ,

Em mang ra Honda Tây Hồ các bác thợ báo là liệt cái nút này phải thay cả cụm phím bấm đó, tầm 5tr4 @-). Sau 1 bác thợ khác kiểm tra cụ thể, phán thêm "nếu cháy mô tơ thì thay hết tầm 9tr", ặc ặc. Em hãi quá, bảo thôi cứ kiểm tra rồi lắp lại thôi, chứ e chịu :D. Thế mà bác thợ tháo cụm nhựa chỗ mấy nút điều khiển bên cửa lái ra, đập đập mấy cái rồi lắp lại, lại bấm được %%-. Làm em hết hồn chim én. Các bác thợ sau đó nói là đa số xe Honda ở VN đều sẽ bị bệnh này, xe của e hôm đó may thì lại dùng được, nhưng sẽ phải thay sớm. Tới ngày hnay, khoảng 3 tháng e vẫn chưa thấy vấn đề gì, trộm vía :D.

Thông tin thêm: e có gọi mấy ô anh hỏi han thì có ô nói là ra Nguyễn Công Trứ cho thợ ngoài voọc, max 1tr2 là fix được cái phím kia.
cụ tự làm đc mà, cụ lấy chai vệ sinh xịt vào rãnh gương, thường là kẹt ở rảnh ở trụ A đó.

TuTay

Đi bộ
Chào các cụ,

2. Gương bên lái ko cụp được.
Khi bấm nút cụp gương thì chỉ cái bên phụ cụp vào, bên trái chỉ nghe xè xè tiếng bánh răng ở trong quay, nhưng gương thì cứ trơ ra ợ :-ss. Bệnh này em mới bị mấy ngày nay, toàn phải gập gương bằng tay; có cụ nào biết cách/chỗ sửa ko ạ?

Trước giờ e toàn mang vào Honda, hoặc Tây Hồ hoặc Mỹ Đình, các cụ biết garage nào tốt thì phím giúp e luôn ạ.
Honda Tây Hồ giờ nổi tiếng về thay đồ. Xe mình bị như bạn, kĩ thuật viên Honda Tây Hồ bảo bảng điện hỏng, thay mấy triệu. Mình đành ngậm ngùi đem về vì ko có xèng. Lần khác đi bảo dưỡng thì kĩ thuật viên bảo cháy mô tơ vì khét lắm. Mình bảo mô tơ nào mà không khét, các ông tháo các mô tơ xe khác ra xem có cái nào mà ko khét không. Mình lại lắp vào, ko thay gì hết. Ra gara gần chợ trời, cho thợ kiểm tra và sau mấy cái vỗ vỗ bảng điều khiển, cửa kính lại chạy như thường. Tổng thiệt hại hết 150.000 đ. Tí nữa mất chục triệu oan cho Honda Tây Hồ. Honda Civic hay bị lỗi này, giờ thì mình biết cách tự xử lý vấn dề này, dễ hơn chơi lego trẻ em. Bạn nào bị như mình mà chưa biết cách sửa thì chạy xe qua chỗ mình hướng dẫn và sửa miền phí cho (nhớ đem theo tuốc nơ vit 2 cạnh và 4 cạnh).

TuTay

Đi bộ
cụ tự làm đc mà, cụ lấy chai vệ sinh xịt vào rãnh gương, thường là kẹt ở rảnh ở trụ A đó.
Người ta bảo là bị liệt phím chứ có phải kẹt kính đâu mà xịt. Liệt phím là do lỗi các phím ở bảng điều khiển chính bên tay lái, khiến mạch điện không được kết nối đến các mô tơ điện ở các cánh cửa. Tháo ra vỗ vỗ, lắp lại như mình nói ở trên là ok. Còn cửa số phụ hay bị kẹt hoặc kéo lệch không đều thì Honda Civic hay bị lỗi này, cần phải làm vệ sinh thường xuyên hoặc tháo cửa ra chỉnh lại ốc cho cửa cân bằng, lại ngon.

SpecX7426

Xe tăng
Người ta bảo là bị liệt phím chứ có phải kẹt kính đâu mà xịt. Liệt phím là do lỗi các phím ở bảng điều khiển chính bên tay lái, khiến mạch điện không được kết nối đến các mô tơ điện ở các cánh cửa. Tháo ra vỗ vỗ, lắp lại như mình nói ở trên là ok. Còn cửa số phụ hay bị kẹt hoặc kéo lệch không đều thì Honda Civic hay bị lỗi này, cần phải làm vệ sinh thường xuyên hoặc tháo cửa ra chỉnh lại ốc cho cửa cân bằng, lại ngon.
Kính trước bên phụ xe E cũng hơi bị ì khi kéo kính, tức là ko nhanh như xe khác, nhất là khi kéo lên. Sửa như nào cụ bảo E cái!

TuTay

Đi bộ
Kính trước bên phụ xe E cũng hơi bị ì khi kéo kính, tức là ko nhanh như xe khác, nhất là khi kéo lên. Sửa như nào cụ bảo E cái!
Nếu ở nước ngoài, hay hãng khác, chắc Honda Civic sẽ được thu hồi hàng loạt bởi các lỗi liên quan đến cửa trước bên phụ, 10 xe chắc phải 5 xe bị. Lỗi này chỉ có cách yêu cầu Honda đổi cánh cửa mới nếu còn thời hạn bảo hành. Xe mình trước đây bị như vậy, hỏi Honda thì được trả lời do bên phụ ít dùng nên cửa kéo không được trơn như bên chính, nghe cũng có lý, lần khác thì lại được trả lời là do kéo lên kéo xuống nhiều nên bị bụi vào, quá có lý. Đúng là bực mình với Honda, tiền nào của nấy. Lần sau chắc cố nhắm mắt kết hôn với em Mẹc cho lành.

Để khỏi mất thời gian đến hãng thì bạn có thể tự tháo các phần ốp nhựa và da bên cửa phụ. Tất cả đều sự dụng vấu nhựa nên có thể tháo bằng tay, ngoại trừ duy nhất một con ốc được dấu trong miếng nhựa của chỗ mở cửa bằng tay phía bên trong xe. Sau khi tháo được tấm ốp này ra, kéo màng nilon xuống nửa cánh, bạn sẽ thấy có một con ốc khá to nằm chính giữa cửa, chỉ cần dùng tuốc nơ vit điều chỉnh nới ra hoặc chặt vào vừa đủ, bản thử điều khiển cửa xem kính lên xuống đều và trơn theo yêu cầu là được. Ngoài ra cũng nên vệ sinh các rãnh cửa sạch sẽ. Làm mấy cái này chắc mất của bạn 10 phút.

xmanvn

Xe buýt
Em mới lấy bản 2.0 trước tết, đời 2011 đăng ký 2012 nhưng mói chạy 1.1 vạn thui
Cụ ưng thì em để hòa tiền 707+9tr vkool+free ceramic, ko thì em để đi vì vẫn iu nó lắm :x
Chúc cụ sớm tìm đc xe nhé

muschino

Xe hơi
Tình hình xe của em cần thay 2 thứ là tấm chắn nóng nhiệt nắp capo và dây curoa cho điều hòa. Model Civic2.0 ... cụ nào có chỗ nào giá tốt PM mình với. Mình khảo giá thấy hơi lộn xộn. Thanks các cụ.

Minh_Quy

Đi bộ
chọn Civic MT hay AT

Kính chào các Cụ có thâm niên offroad!
Chả là thế này, nhà em đang tính tậu một em Civic để phục vụ gia đình kiêm phục vụ bà con lối xóm "chạy kiếm thêm đổ xăng ý ạ" Mong các Cụ cho em cao kiến nên chọn số tự động hay số sàn ạ, vì em nghe nói Civic AT ăn uống cũng không nhiều hơn MT! Cám ơn các Cụ trước ạ!

Freehandcap

Xe máy
Chả là thế này, nhà em đang tính tậu một em Civic để phục vụ gia đình kiêm phục vụ bà con lối xóm "chạy kiếm thêm đổ xăng ý ạ" Mong các Cụ cho em cao kiến nên chọn số tự động hay số sàn ạ, vì em nghe nói Civic AT ăn uống cũng không nhiều hơn MT! Cám ơn các Cụ trước ạ!
Nếu cụ mua xe cũ tức là thế hệ 8 thì nó có dáng thể thao, mà dáng thể thao thì phải số sàn, em có thấy xe đua nào số AT đâu...

Muon_biet

Xe cút kít
Chọn số sàn mới mong kiếm cơm bền lâu.

nông^_^dân

Xe tăng
cụ thích đi nhàn thân thì mua AT, còn mua xác định kiếm cơm lâu dài thì mua MT nhé. Thực ra AT ăn xăng hơn MT tí tẹo thôi, tuy nhiên AT kéo theo hàng loạt óp sừn khác nữa, bọn đấykhi mà dở bệnh thì mệt lắm. Nói chung phí bảo trì cho AT cao hơn Mt nhiều. Tùy theo độ máu của cụ mà chọn :D

Jinzin

Xe điện
Cụ chạy trong phố nhiều thì mua AT cho nhàn, chạy ở ngoại thành hoặc đường trường nhiều thì MT cho tiết kiệm nhiên liệu. Xe dịch vụ thường là MT cụ ạ.

Trạng thái
Thớt đang đóng