Chi hội Garage GCC - Tổng hợp kinh nghiệm sử dụng - bảo dưỡng - sửa chữa và độ xe - Phần 5

Trạng thái
Thớt đang đóng

lenh_ho_xung

Xe hơi
Một ngày cuối tuần bận rộn các cụ ạ.
Sáng hôm qua mang xe qua 199 Minh Khai, hóa ra nó chuyển về 511 Tam Trinh từ tháng 3 rồi. Vào yêu cầu kiểm tra xe, nó chạy thử 1 vòng rồi về tháo bánh, lau chùi phanh, tháo bugi mài, tháo cái bầu gì chả biết trong chỗ máy rửa, thay cái lọc xăng nữa. Thế là xong. Tổng thiệt hại 1M.

Còn vụ xe hơi bồng bềnh nó bảo lốp bơm không đủ, bơm lên, vẫn hơi bồng bềnh, nó bảo phải cân bằng động, chỗ này không có, chỉ lên Dũng đỏ trên đê. Thế là em lại hì hụi lên OF tìm, chiều nay lại ra số 9 đào tấn, nó tháo ra cho vào máy cân lốp, kẹp vào mấy miếng trì, cân lại trục xe, tổng thiệt hại 400.

Giờ xe chạy máy êm rồi, chạy bình thường cũng không bồng bềnh nữa, chưa thử chạy cao tốc xem còn bồng bềnh không, chắc cân rồi thì phải ổn thôi :))

Thanks các cụ.

Mà em biết mở nắp capo rồi đấy, hóa ra giật cái lẫy ở trong xe, sau đó còn phải quờ tay vào gạt cái lẫy ở trong capo nữa :))

thientamnt

Xe điện
Gà quá, tham ga hội này tổng cái chỗ trên còn 6 lít

ducxit

Xe điện
Ko biết Thiến mua bugi lọc gió chưa. Thấy cụ sun10 bên kfc nói là có đ/c Phong mở gian hàng ở chợ có bán đấy. Ship từ SG ra. Có cả bugi lọc gió luôn.

tungduong0610

Xe điện
Ban ngày công sở, tối quán nhậu, đêm bên gấu....
Về cơ bản Getz chạy dưới 10 vạn cụ không phải làm gì. Chủ cũ của xe cứ 5000 km thay dầu là chuẩn.

Dưới 10 vạn: cứ 5k km thay dầu 1 lần, 2 lần thay dầu 1 lần thay lọc dầu. Theo đúng quy định của hãng, lúc 3,5 vạn thay lọc bình xăng.

Còn lại chả phải thay gì cả. Cụ muốn giữ gìn xe, theo kinh nghiệm của riêng em nhé:

1. Thay dầu định kỳ theo lịch trên.,
2. Sau 1 vạn lại kiểm tra lại toàn bộ gầm, ốc, kiểm tra cao su láp. Trường hợp đánh hết lái mà có tiếng kêu cạch cạch nên kiểm tra thêm trục láp.
3. Cứ khoảng 3-4 tháng em đi dọn nội thất 1 lần, 2 tháng em rửa máy 1 lần, rửa máy thì phải ra những chỗ uy tín nhé.
4. Lốp xe thì theo dõi bằng mắt thôi, mòn, chửa, méo chạy lắc xe thì thay. Riêng xe chạy bị đảo tay lái nên kiểm tra độ cân bằng xe, thước lái.
5. Thỉnh thoảng kiểm tra các loại nước làm mát, dầu phanh v,v,,
6. Xe đời 2008 nên mang ra hãng kiểm tra bình xăng có bị gỉ không
7. Xe Getz người mới chạy hay bị cháy côn, cái này phổ biến ở GCC lắm =))

CÒn lại Getz chẳng bệnh tật gì sất, chạy trên 5 vạn rồi với Getz gặp các vấn đề ồn, chạy hay có tiếng rè rè ở cửa hoặc các bộ phận khác, lướt ở tốc độ 120 km thấy bay bay xe là chuyện bình thường :))

thientamnt

Xe điện
Ko biết Thiến mua bugi lọc gió chưa. Thấy cụ sun10 bên kfc nói là có đ/c Phong mở gian hàng ở chợ có bán đấy. Ship từ SG ra. Có cả bugi lọc gió luôn.

Tưởng ở HN thì qua thay luôn, chứ ở SG ra, xong lại lọ mọ đi nhờ thay ngại lắm. Đang định phi lên chỗ mợ Mèo bửn thay luôn. 1540k/ 4 cái

billnantes

Xe container
Tưởng ở HN thì qua thay luôn, chứ ở SG ra, xong lại lọ mọ đi nhờ thay ngại lắm. Đang định phi lên chỗ mợ Mèo bửn thay luôn. 1540k/ 4 cái
anh giàu thế ,ship có 1 hôm ra đến HN ,mà rẻ hơn được tới 500k cơ đấy .

billnantes

Xe container
Về cơ bản Getz chạy dưới 10 vạn cụ không phải làm gì. Chủ cũ của xe cứ 5000 km thay dầu là chuẩn.

Dưới 10 vạn: cứ 5k km thay dầu 1 lần, 2 lần thay dầu 1 lần thay lọc dầu. Theo đúng quy định của hãng, lúc 3,5 vạn thay lọc bình xăng.

Còn lại chả phải thay gì cả. Cụ muốn giữ gìn xe, theo kinh nghiệm của riêng em nhé:

1. Thay dầu định kỳ theo lịch trên.,
2. Sau 1 vạn lại kiểm tra lại toàn bộ gầm, ốc, kiểm tra cao su láp. Trường hợp đánh hết lái mà có tiếng kêu cạch cạch nên kiểm tra thêm trục láp.
3. Cứ khoảng 3-4 tháng em đi dọn nội thất 1 lần, 2 tháng em rửa máy 1 lần, rửa máy thì phải ra những chỗ uy tín nhé.
4. Lốp xe thì theo dõi bằng mắt thôi, mòn, chửa, méo chạy lắc xe thì thay. Riêng xe chạy bị đảo tay lái nên kiểm tra độ cân bằng xe, thước lái.
5. Thỉnh thoảng kiểm tra các loại nước làm mát, dầu phanh v,v,,
6. Xe đời 2008 nên mang ra hãng kiểm tra bình xăng có bị gỉ không
7. Xe Getz người mới chạy hay bị cháy côn, cái này phổ biến ở GCC lắm =))

CÒn lại Getz chẳng bệnh tật gì sất, chạy trên 5 vạn rồi với Getz gặp các vấn đề ồn, chạy hay có tiếng rè rè ở cửa hoặc các bộ phận khác, lướt ở tốc độ 120 km thấy bay bay xe là chuyện bình thường :))
đầy đủ và chuyên nghiệp

lenh_ho_xung

Xe hơi
Vâng, cụ tư vấn em nghe thấy yên tâm hẳn.
Chắc tiền nào của nấy thôi, đi con avante của thằng bạn sao mà thấy êm ái thế, chả rung lắc tẹo nào. Chạy vành đai 3 chả có cảm giác gì
Đi con Getz 2008 của mình khác thật, đáng nhẽ phải đi xe matiz đời thật sâu vào rồi mới mua getz thì mới ổn :))

thientamnt

Xe điện
anh giàu thế ,ship có 1 hôm ra đến HN ,mà rẻ hơn được tới 500k cơ đấy .
Giàu làm gì có 328i mà đi hả chú, cơ bản anh ngại mấy khoản ship thôi, xong rồi còn ra gara lắp nữa chứ, loằng ngoàng kinh lên đc.

billnantes

Xe container
Giàu làm gì có 328i mà đi hả chú, cơ bản anh ngại mấy khoản ship thôi, xong rồi còn ra gara lắp nữa chứ, loằng ngoàng kinh lên đc.
1,1 tỷ liệu có chơi được không anh nhỉ ...........ông ý cứ bảo cầm về mà đi mà em thì còn đang cân đối .

thientamnt

Xe điện
1,1 tỷ liệu có chơi được không anh nhỉ ...........ông ý cứ bảo cầm về mà đi mà em thì còn đang cân đối .
nghe tiền tỷ đầu anh nó cứ choáng choáng như kiểu tụt huyết áp thế nhể. Mấy cái xe lằng nhằng này nó ko nằm trong tầm ngắm của anh =)) ( có tiền éo đâu mà ngắm)
Lưu ý vụ kia nhá 8->

billnantes

Xe container
Vâng, cụ tư vấn em nghe thấy yên tâm hẳn.
Chắc tiền nào của nấy thôi, đi con avante của thằng bạn sao mà thấy êm ái thế, chả rung lắc tẹo nào. Chạy vành đai 3 chả có cảm giác gì
Đi con Getz 2008 của mình khác thật, đáng nhẽ phải đi xe matiz đời thật sâu vào rồi mới mua getz thì mới ổn :))
thấy chưa có phải cứ có tiền mua xe "xịn " đã là tốt đâu ,phải đi từ xe cỏ ..............=))

cong_agribankPT

Đi bộ
Hỏi vè tiếng ồn xe Gezt!

Các bác cho e hỏi..Con Gezt 1.1 của em mới mua được gần 2 năm, chạy khoảng 3,8 vạn, e bảo dưỡng thường xuyên nhưng đợt gần đây, cứ mỗi buổi sáng dậy khởi động máy là lại có tiếng kêu rít rất to...Ngoài ra, khi đi trên đường đi số 2 chở đủ tải hay bị chết máy và tiếng lạch tạch khi côn sâu...Các bác có kinh nghiệm chỉ giáo e với được ko?Thanks các bác nhiều

tungduong0610

Xe điện
Ban ngày công sở, tối quán nhậu, đêm bên gấu....
buổi sáng khởi động xe có tiếng kêu rít là do dây curoa bẩn, cụ đi rửa máy hoặc tự tay rửa phần dây curoa là hết, thông thường hay bị ở dây curoa chính của trục động cơ.
Việc chạy đủ tải ở số 2 mà chết máy thì em không hiểu, cụ đi xe 2 năm không thể gọi là lái mới, nhưng với Getz thì côn mỏng, lái mới thường bị chết máy ở số thấp có thể cụ chạy xe mới nó quen, khi xe chạy được tầm 4 vạn thì phải đỡ côn một chút ở số thấp mới không chết máy. Tiếng lạch tạch như cụ nói là tình trạng xe bị "ép số" nôm na là chạy tốc độ chậm nhưng lại để số cao, dẫn tới quá tải của máy. Lúc đó cụ chịu khó về số và thêm tý ga là hết. Getz ngoài 4 vạn dòng 1.1 con nào cũng vậy hết cụ không phải lo.

Ngoài ra nếu để cận thận hơn, cụ nên đưa xe ra xưởng, kiểm tra xem:
1. Bugi có bẩn hay không, 4 bugi có đánh lửa đều hay không.
2. Có con bugi nào ngẻo hay không.

Các bác cho e hỏi..Con Gezt 1.1 của em mới mua được gần 2 năm, chạy khoảng 3,8 vạn, e bảo dưỡng thường xuyên nhưng đợt gần đây, cứ mỗi buổi sáng dậy khởi động máy là lại có tiếng kêu rít rất to...Ngoài ra, khi đi trên đường đi số 2 chở đủ tải hay bị chết máy và tiếng lạch tạch khi côn sâu...Các bác có kinh nghiệm chỉ giáo e với được ko?Thanks các bác nhiều
Cụ kiểm tra ắc qui, bỏ ra nạp bổ xung khoảng 1 ngày hoặc có điều kiện thay ắc qui mới. Em bị hai lần rồi em biết.

Trop

Xe tăng
Tiếng Lạch Tạch khác với tiếng Lọc Cọc nhé .
Tiếng Lọc cọc khi đủ tải, đi chậm có thể do Súp-páp gõ, đó là khi công suất máy không đủ để tải, khi đó thường phải về số thấp hơn hoặc đỡ chút côn sâu vào, trường hợp này đúng như cụ Túng đã nêu ở trên.

Tiếng Lạch cạch là do cái gì mà lại liên quan ắc quy thì E chưa hiểu, Cụ Khoái giải thích rõ hơn đê ạ :)

Còn 1 trường hợp nữa là khi chở nặng, đủ tải, máy sẽ rung hơn, ở 3 vạn 8 thì khe cửa, kính, nhựa cũng sẽ kêu lên khi xe rung như vậy .

Trạng thái
Thớt đang đóng