GARA ESCAPE - Sử dụng, bảo dưỡng, độ, lắp thêm đồ chơi - Third Edition!

Trạng thái
Thớt đang đóng

Ngoc Phan XLS

Xe container
Cụ hoangchung06 và các cụ khác cho em hỏi là nếu lắp trên nóc thì nên lắp mấy quả FF50 và hiệu quả thế nào ạ (so với lắp trên cản trước của cụ NgocPhan XLS)? Mấy hôm vừa rồi em đi đêm trên đường 5 mới thấy đèn pha ESC tù mà tù mù quá nên em đang nghiên cứu vụ độ thêm đèn pha. Độ bi xenon em thấy phức tạp quá nên chưa dám nghiên cứu.

Em cảm ơn các cụ.
Lắp 4 quả là đẹp, lắp trên cao thì chắc chắn hiệu quả hơn lắp dưới thấp rồi, có điều nếu gặp sương mù hoặc trời mưa thì bị phản tác dụng vì nó tạo ra 1 bức "tường trắng" ngay trước kính lái.
em cũng muốn lắp thêm đèn, các bác tư vấn cho em với.

em ko muốn đụng đến bóng zin, mà chỉ muốn lắp thêm đèn hình chữ nhật ở ca lăng trước thôi. và lắp thêm công tắc phụ, khi đi đường trường em mới bật, còn trong thành phố thì dùng đèn zin. các bác cho em ký hiệu bóng với để em ra em mua.

thứ 2, em ko muốn thay bộ loa theo xe mà muốn lắp thêm 1 subwoofer thôi, như thế có được ko? loa sub hiệu nào ngon?

các bác cho em vài nhời.
Lắp đèn trên nóc thì tác dụng lớn nhất, theo như bình luận của Cụ Chánh, là trông xe (xưa kia là của RÌ Béo, bây giờ là trungvan304) chạy đẹp lung linh sáng rực cả một góc rừng Tây Bắc là chính!:D

Hiệu quả thực sự là cải thiện tầm nhìn cho lái xe thì kém hẳn so với lắp đúng vị trí như đèn zin trước đầu xe! Khi trời không trong và khô, mưa hoặc bụi bẩn hoặc sương mù, thì dàn đèn trên nóc tạo ra một quầng phản chiếu ngay sát trước kính lái rất khó chịu!
Hơn nữa, dàn đèn lắp trên nóc làm lái xe ngược chiều cực chói! Hoặc kệ cha nó, hoặc phải tắt đi khi gặp xe ngược chiều! Kệ nó thì khỏi nói thêm! Tắt đi thì có hậu quả là mắt lái xe đang quen với ánh sáng mạnh, tự nhiên bụp 1 cái trở về đèn cốt zin sáng như đèn dầu thời bao cấp sẽ bị "sốc" và gần như "mù" một chút trước khi mắt quen trở lại với ánh sáng yếu! Một vài giây có vẻ không dài nhưng cảm giác khó chịu và quãng đường xe trôi đi trong một vài giây đó đáng kể để gây tai nạn!
Cảm giác này chính em đã trải nghiệm trên xe Newcyber cafe hôm chở hàng từ thiện đi Mù Căng Chải, với 4 quả FF50 gắn trên nóc!

Nếu không muốn lắp cản trước mà khoét ca lăng để lắp đèn thì lại có vấn đề về căn chỉnh đèn cho chuẩn! Sẽ là rất khó! Nhất là với loại đèn hội tụ cao với kiểu ánh sáng spot line! Như FF75 trên xe Lý Phàn thì phải gí vào đ ít xe trước mới thấy vệt đèn!:P Trong khi đó 3 quả FF75 trên cản xe em vi chỉnh thoải mái và quét là là xuống mặt đường sáng quắc, hỗ trợ cốt tuyệt hảo mà không làm chói xe ngược chiều!

Còn một giải pháp khá hữu dụng là móc mắt lắp Bi-Xenon như Cụ Chánh!
Xe sẽ đẹp và không nhìn thấy quá nhiều đèn. Ánh sáng cũng hơn hẳn đèn zin! Tuy nhiên, cắt gọt và dây nhợ khá lắng nhằng, hơi sợ!

Túm lại là hôm nào đó các cụ phải chạy xe của nhau trên đoạn đường khá dài thì mới cảm nhận hết được!

Nocar nothing

Xe buýt
Còn một giải pháp khá hữu dụng là móc mắt lắp Bi-Xenon như Cụ Chánh!
Xe sẽ đẹp và không nhìn thấy quá nhiều đèn. Ánh sáng cũng hơn hẳn đèn zin! Tuy nhiên, cắt gọt và dây nhợ khá lắng nhằng, hơi sợ!

Túm lại là hôm nào đó các cụ phải chạy xe của nhau trên đoạn đường khá dài thì mới cảm nhận hết được!
Đợt trước ngồi với cụ Chánh em có hỏi về vụ này, cụ bẩu cụ lắp ở Duy linh, cũng ổn không thấy vấn đề gì, em cũng máu dưng chưa có thời gian để đi phẫu thuật.

XE_XICLO

Xe tải
HẢI SẢN BIỂN ĐÔNG - NGÕ 84 - TRẦN THÁI TÔNG
Website
www.facebook.com
Bác Ngọc Phan cho em hỏi, nếu không muốn đụng chạm gì, chỉ thay bốn quả bóng đi theo xe bằng bóng mà cụ Nam Vũ quảng cáo ở đậy không biết hiệu quả như thế nào?
Xe Ford Escape 2011 có thể thay bóng đèn pha HB3 và cốt HB4 Night Breaker Plus để tăng độ sáng hơn 90% so với bóng theo xe. Chi phí 1950k.

lobodo

Xe hơi
ESC nhà mình ko có đồng hồ trên mặt taplo là hơi bất tiện . Có bác nào biết chỗ nào có bán đồng hồ điện tử đẹp mà tự sáng khi trời tối ko ? Bác nào biết chia sẻ cho anh em !

Nocar nothing

Xe buýt

at2009

Xe tăng
ESC nhà mình ko có đồng hồ trên mặt taplo là hơi bất tiện . Có bác nào biết chỗ nào có bán đồng hồ điện tử đẹp mà tự sáng khi trời tối ko ? Bác nào biết chia sẻ cho anh em !
Ai bảo không có. Trên màn hình hiển thị của đầu zin theo xe có cả đồng hồ mà. Có cả nút chỉnh đồng hồ nữa đấy cụ.

Donquixote

Xe buýt
Bác Ngọc Phan cho em hỏi, nếu không muốn đụng chạm gì, chỉ thay bốn quả bóng đi theo xe bằng bóng mà cụ Nam Vũ quảng cáo ở đậy không biết hiệu quả như thế nào?
Cụ Phan sợ thay bóng Plus lắm. Hỏi thế thể nào cụ ấy cũng bảo nó sẽ phát sinh này nọ cho coi.

Kinh nghiệm bản thân của em thế này. Đầu tiên phải nói đèn theo xe của ESC khá là yếu so với nhiều đặc tính "nổi trội" của cái xe. Vì vậy tất cả các ESCer đều tìm cách cải thiện ánh sáng bằng các biện pháp sau:

- Thay bóng nguyên bản pha cốt HB3, HB4 bằng bóng hiệu năng cao. Hiện có Narva +50, Osram +90 và Philips (hình như +80)
- Đấu pha + cốt để tăng độ sáng khi chạy pha (nguyên bản chỉ cho chọn 1 trong 2 chế độ pha hoặc cốt)
- XLS lắp thêm đèn sương mù
- Lắp thêm đèn (dàn FF50 hoặc FF75) chạy trên nóc hoặc thêm cản trước.
- Thay bi xenon.

Với xe em đã lắp như sau: thêm đèn gầm Navra 70, thay bóng Osram +90, lắp dàn nóc 4 bóng FF50. Cảm nhận như sau:
- Khi mới thay bóng +90 thấy "khác hẳn", sau một thời gian wen rồi k cảm nhận như trước nữa.
- Đèn gầm rất ít khi dùng (trừ lúc trời mưa mù hoặc đường rất tối).
- Dàn đèn nóc rất hiệu quả. Cá nhân không thấy "màn sương mờ" với hiệu ứng gì gì như các cụ đã nói ở trên. Nhờ có nó mà có thể em có thể chạy đủ tốc độ khi gặp đường tối (k có đèn cao áp) một cách an toàn. Theo thói quen thì đèn này em cũng ít dùng (chỉ khi chạy đường trường buổi tối, k có đèn cao áp) Tắt khi gặp xe ngược chiều và khi đi sau xe khác.

Trong các giải pháp trên, thay bóng đơn giản nhất. Tiếp đó là lắp thêm đèn gầm cho XLS - phải chế thêm giá đèn. Cuối cùng là giá đèn nóc, phải đi dây từ cabin vào trong xe, vòng qua của hậu lên ray nóc nên có phức tạp hơn. Về hiệu quả em nghĩ đèn nóc phát huy tốt hơn lắp cản trước (tuy đi dây có phức tạp hơn) vì tầm quan sát rộng hơn. đặc biệt hiệu quả với đường 2 bên có nhiều vật cản (cây cối nhà cửa...) - kiểu khi trong ngõ bị mất điện :D. Dàn FF50 hình như dùng bóng H7, nếu vàng hơn chút thì tuyệt cho điều kiện thời tiết sương mù.

Cá nhân em k thích phương án độ đèn bi xenon. Vì thủ công nên phụ thuộc tay nghề và gu thẩm mỹ của thợ độ nhiều quá. Chưa kể đến việc đi dây, công suất...thì ánh sáng xenon "trắng quá", em vẫn thích ánh sáng vàng hơn.

Hiện đang dư 1 bộ bóng Narva +50 cả pha + cốt. Em thay khi mới lấy xe. Cụ nào muốn thử PM cho em, em xin biếu.

PS. Các hệ thống trên đều lấy của nhà bác Namvu. Có nhiều cụ nói nên mua ebay hoặc chỗ khác giá rẻ hơn. Nhưng em thấy giá cả và tay nghề thợ cụ ấy cũng chấp nhận được.

Chỉnh sửa cuối:

Donquixote

Xe buýt
Ai bảo không có. Trên màn hình hiển thị của đầu zin theo xe có cả đồng hồ mà. Có cả nút chỉnh đồng hồ nữa đấy cụ.
Đang định nói mà cụ lại post trước rồi. Chắc cụ lobo mới lấy xe chưa để ý.

Ngoc Phan XLS

Xe container
Em không thay bóng plus mà thay arctic blue của Narva mua ở Nam Vũ. Có hơn bóng zin nhưng kô đủ dùng.

Em là thợ Điện nên em có biết nên sợ và không sợ vấn đề điện như thế nào đấy ợ.

Trước khi quyết định đặt Hella về lắp em đã cố chạy thử xe anh em Ếch đủ thời gian để nghiệm ra vấn đề rồi mới chọn cho mình giải pháp ưng ý nhất!

Em lắp đèn có tính đủ các yếu tố không làm chói xe ngược chiều và em đặc biệt chú trọng cốt! Em đi đêm rất nhiều từ hồi còn làm ngành điện và thấy là thời điểm 2 xe ngược chiều đi qua nhau là lúc mắt lái xe gần như bị "quáng gà" và lúc đó cốt tốt sẽ dễ chịu và an toàn hơn pha tốt.

Có thể cụ đông ki sốt cảm nhận khác em. Vì thế sau khi bộc bạch với các cụ em có chốt lại là nên có giai đoạn thử trước khi làm rồi đấy cụ!

Ở đây không có chuyện tài giỏi hay show off mà là anh em trong nhà chân tình với nhau cụ đông ki sốt ạ!!! Cụ nhớ thế giùm em nhé!

Happy New Year cả nhà.

PS: Ngoài chuyện tiết kiệm được 3 củ cho 3 đôi FF thì nó còn cái thú tự sướng và cơ hội để anh em trong nhà giao lưu gắn bó với nhau hơn cụ ạ! Em nhờ thợ duylinh lắp theo sự chỉ đạo của em giá chẳng rẻ chẳng đắt nhưng vừa ý em.
Cụ havu order không công giúp anh em và chưa bao giờ phải lắn tăn về bất cứ điều gì cụ ạ, cụ đừng ngại mà nên chăm chăm tham gia ọp oẹp với anh em cho nó vui nhé.

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

Ngoc Phan XLS

Xe container
Nếu quay ngược được thời gian thì em không thay bóng nữa mà vẫn chơi nguyên dàn 3 quả FF75 + 3 quả FF50 lắp trên cản trước như bây giờ.

Cái chóa phản xạ của xe zin nó chỉ đến thế nên có thay xenon vào cũng chỉ làm thằng đi ngược nó chửi là chính chứ mình nhìn rõ hơn chả được mấy mà thậm chí còn khó chịu.

Thêm một lý do để em không lắp đèn trên nóc là nó chiếu sáng cả hai bên quá rộng và gây phân tán sự chú ý sang hai bên không cần thiết, làm giảm sự tập trung cho đoạn đường phía trước.
Việc mở rộng quan sát hai bên đã có đèn gầm chịu trách nhiệm và thế là đủ rồi.

XE_XICLO

Xe tải
HẢI SẢN BIỂN ĐÔNG - NGÕ 84 - TRẦN THÁI TÔNG
Website
www.facebook.com
Cảm ơn các bác, vậy thì với nhu cầu đi lại của em, không đi đêm nhiều lắm nên em sẽ nâng cấp bộ đèn như sau:
- Thay 4 quả bóng theo xe bằng bóng hiệu năng cao ở chỗ cụ Nam Vũ
- Lắp thêm bộ đèn gầm
Như vậy là vừa đẹp với em rồi.
P/S; À quên, đợt này em thấy xe cháy nhiều quá mà hôm trước em lại trót dại đi lắp cái cảm biến lùi, thấy thợ đi dây và đấu nối lớm quá. Không biết có nên tháo ra không :(

Ngoc Phan XLS

Xe container
Cảm ơn các bác, vậy thì với nhu cầu đi lại của em, không đi đêm nhiều lắm nên em sẽ nâng cấp bộ đèn như sau:
- Thay 4 quả bóng theo xe bằng bóng hiệu năng cao ở chỗ cụ Nam Vũ
- Lắp thêm bộ đèn gầm
Như vậy là vừa đẹp với em rồi.
P/S; À quên, đợt này em thấy xe cháy nhiều quá mà hôm trước em lại trót dại đi lắp cái cảm biến lùi, thấy thợ đi dây và đấu nối lớm quá. Không biết có nên tháo ra không :(
Nếu cụ ít đi đêm thì thay bóng có cải thiện được tí chút và an toàn nhất vì chả đụng gì đến hệ thống dây điện zin cả!
Tuy nhiên với em như thế vẫn quá thiếu khi chạy đêm đường dài! Thêm một vấn đề nữa là bà con lái xe bây giờ ý thức kém nhiều hơn tốt nên toàn giương Pha và không chịu hạ Cốt khi gặp xe ngược chiều!
Trong tình trạng này thì để vừa không làm chói xe đi ngược (có thể gây tai nạn do người ta chói mắt, hoặc mình cũng đấu nhau = Pha làm họ cay mũi lên lấn đường trả đũa), vừa tăng cường Cốt cho xe mình để hoàn toàn có thể nhìn rõ đường cho dù bị dọi Pha vào mặt thì em đã chơi nguyên 1 dàn 2 đèn gầm Zin của chính hãng Ford cho Ếch và 3 quả FF75 lắp tầm thấp trên cản trước! Như vậy khi bật đủ 2 đèn Cốt theo xe + 2 đèn Gầm + 3 FF75 thì gần 100m trước đầu xe em sáng rực và xe ngược chiều không bị chói!

Khi lắp thêm đèn Gầm cụ nên mua đèn zin đúng loại của Ford khuyến cáo và có chân zin để bắt vào trong cái cản nhựa của xe nhé!
Đèn này mặt thủy tinh và nó nhỏ nên rất nóng! Lăp đúng chuẩn thì mặt kính tách rời chứ không chạm vào phần nhựa của cản xe tránh làm nóng chảy nhựa!
Rơ Le và phụ kiện (dây điện, đầu cốt, . . .) nhất thiết phải là hàng tốt, vỏ bọc dây phải là chất liệu chịu nhiệt! Em đã theo dõi và thấy bộ dây điện Hella theo đèn FF ship amazon về nhìn thì bé nhưng cực tốt, chịu được nhiệt trong khoang máy và do dòng nuôi đèn tạo ra. Các loại dây như dây xúp đấu điện gia đình để trong khoang máy một thời gian là vỏ bọc nó sun lại bết vào nhau và lâu ngày sẽ gây chập điện!

Cầu chì và box cầu chì cũng phải là loại tốt, nếu không sẽ phát nhiệt ngay chỗ tiếp xúc giữa chân cầu chì và box cầu chì gây chập cháy rất nguy hiểm (em theo dõi xe thường xuyên và đã xử lý kịp khi gặp sự cố này)!

Nói thì dài và khó hiểu, dễ khiến các cụ nghĩ là nâng cao quan điểm nhưng nếu cụ muốn tận mắt nhìn hậu quả (do dùng hàng dởm và thi công ẩu gây ra) thì hôm nào cuối tuần cà phê em chỉ cho cụ nhìn mà hãi!

Cheers

Hai Nguyen

Xe điện
Em vẫn pending nhờ sự trợ giúp ntn

Em cần thay 2 vòng bi moay ơ trước + rotuyn lái ngoài : có thể có những part nào có thể lắp lẫn ??

Hãng báo khoảng 4tr (cả công thay) : bi moay ơ: 700 k/ c - rotuyn 1m / c: nhưng nếu tìm part đc thì sẽ có nhiều option hơn

Rotuyn lái thì rách cao su => phục chế hay thay mới ??
Bimoay ơ thì em nghĩ hoàn toàn có thể mua của SKF ? nếu đúng kích cỡ(nhưng em ko biết kích cỡ hay ký hiệu vòng bi )

Ngoc Phan XLS

Xe container
Em vẫn pending nhờ sự trợ giúp ntn

Em cần thay 2 vòng bi moay ơ trước + rotuyn lái ngoài : có thể có những part nào có thể lắp lẫn ??

Hãng báo khoảng 4tr (cả công thay) : bi moay ơ: 700 k/ c - rotuyn 1m / c: nhưng nếu tìm part đc thì sẽ có nhiều option hơn

Bimoay ơ thì em nghĩ hoàn toàn có thể mua của SKF ? nếu đúng kích cỡ(nhưng em ko biết kích cỡ hay ký hiệu vòng bi )
Cụ gọi ông An này (Hải Phòng Ford) lấy báo giá không VAT là rẻ hơn trong Đại Lý: 0979813883

Mắt Kính

Xe điện
Tam Hoa city: Hoa Phượng, Hoa Hậu và...Hoa Cải
Cái rotuyn lái này thì theo cẩm nang sửa chữa các CVDV sẽ khuyên cần phải thay cả đôi, tuy nhiên thường là nó chỉ hỏng 1 bên.
Kinh nghiệm của em như sau:

CVDV: Anh ơi rotuyn lái của anh hỏng rồi, thay cả đôi, 2tr.
Em: Hỏng à, tháo ra xem nào, ừ hỏng thật, nhưng chỉ hỏng 1 bên.

Chờ CVDV đi, em kéo cậu thợ ra 1 chỗ:
Em: Cái rotuyn này người ta thường thay cả đôi hả?
Thợ: Vâng
Em: Vậy thì chú chắc chắn còn 1 đống rotuyn chưa hỏng mà người ta vẫn thay ra đúng không?
Thợ: Cười
Em: 100k thay vào cho anh, đưa anh xem cái nào còn ngon nhất anh chọn.

Kết quả đi đến giờ sau 7 tháng vẫn ngon.

tung_ey

Xe tải
Cụ Phan cho em hỏi, có cách nào để sáng như cụ, lắp thêm đèn mà không cần lắp cái cản trước không. Cụ có ảnh không nhỉ, cho em cái ảnh trước xe cụ với.

Hôm trước có gặp xe cụ nhưng em nhìn không rõ lắm, giờ muốn ngắm lại! /:) Em không rõ có cái đèn Hella nào có thể gắn thẳng lên cái ô gió không, ở ba đờ xóc trước ấy.

Lắp đèn này thì mình có công tắc riêng hả cụ? Có cần phải chú ý gì khi lắp đèn này không?

Cảm ơn cụ.

Chỉnh sửa cuối:

tommykp

Xe buýt
Cái rotuyn lái này thì theo cẩm nang sửa chữa các CVDV sẽ khuyên cần phải thay cả đôi, tuy nhiên thường là nó chỉ hỏng 1 bên.
Kinh nghiệm của em như sau:

CVDV: Anh ơi rotuyn lái của anh hỏng rồi, thay cả đôi, 2tr.
Em: Hỏng à, tháo ra xem nào, ừ hỏng thật, nhưng chỉ hỏng 1 bên.

Chờ CVDV đi, em kéo cậu thợ ra 1 chỗ:
Em: Cái rotuyn này người ta thường thay cả đôi hả?
Thợ: Vâng
Em: Vậy thì chú chắc chắn còn 1 đống rotuyn chưa hỏng mà người ta vẫn thay ra đúng không?
Thợ: Cười
Em: 100k thay vào cho anh, đưa anh xem cái nào còn ngon nhất anh chọn.

Kết quả đi đến giờ sau 7 tháng vẫn ngon.
hay hay, mời vodka kụ xin phép copy lại dành sau này dùng :)

tiện thể các kụ cho hỏi khi "lau chùi" khô khu vực máy, có cần chú ý điều gì ko ah?

Chỉnh sửa cuối:

vitara29y

Xe buýt
Cụ Phan cho em hỏi chút, e muốn đấu cos cũng sáng khi bật fa cho con ếch của em thì làm thế nào vậy cụ?

Maybach Tàu

Xe container
Em không thay bóng plus mà thay arctic blue của Narva mua ở Nam Vũ. Có hơn bóng zin nhưng kô đủ dùng.

Em là thợ Điện nên em có biết nên sợ và không sợ vấn đề điện như thế nào đấy ợ.

Trước khi quyết định đặt Hella về lắp em đã cố chạy thử xe anh em Ếch đủ thời gian để nghiệm ra vấn đề rồi mới chọn cho mình giải pháp ưng ý nhất!

Em lắp đèn có tính đủ các yếu tố không làm chói xe ngược chiều và em đặc biệt chú trọng cốt! Em đi đêm rất nhiều từ hồi còn làm ngành điện và thấy là thời điểm 2 xe ngược chiều đi qua nhau là lúc mắt lái xe gần như bị "quáng gà" và lúc đó cốt tốt sẽ dễ chịu và an toàn hơn pha tốt.

Có thể cụ đông ki sốt cảm nhận khác em. Vì thế sau khi bộc bạch với các cụ em có chốt lại là nên có giai đoạn thử trước khi làm rồi đấy cụ!

Ở đây không có chuyện tài giỏi hay show off mà là anh em trong nhà chân tình với nhau cụ đông ki sốt ạ!!! Cụ nhớ thế giùm em nhé!

Happy New Year cả nhà.

PS: Ngoài chuyện tiết kiệm được 3 củ cho 3 đôi FF thì nó còn cái thú tự sướng và cơ hội để anh em trong nhà giao lưu gắn bó với nhau hơn cụ ạ! Em nhờ thợ duylinh lắp theo sự chỉ đạo của em giá chẳng rẻ chẳng đắt nhưng vừa ý em.
Cụ havu order không công giúp anh em và chưa bao giờ phải lắn tăn về bất cứ điều gì cụ ạ, cụ đừng ngại mà nên chăm chăm tham gia ọp oẹp với anh em cho nó vui nhé.
Sao không mua cái kính hồng ngoại đeo vào là xong, khỏi đèn đóm:D

Ngoc Phan XLS

Xe container
Cụ Phan cho em hỏi, có cách nào để sáng như cụ, lắp thêm đèn mà không cần lắp cái cản trước không. Cụ có ảnh không nhỉ, cho em cái ảnh trước xe cụ với.

Hôm trước có gặp xe cụ nhưng em nhìn không rõ lắm, giờ muốn ngắm lại! /:) Em không rõ có cái đèn Hella nào có thể gắn thẳng lên cái ô gió không, ở ba đờ xóc trước ấy.

Lắp đèn này thì mình có công tắc riêng hả cụ? Có cần phải chú ý gì khi lắp đèn này không?

Cảm ơn cụ.
Hiện giờ chưa nghĩ ra cách gì cả! Tận 6 quả đèn Hella nên nếu khoét cản zin theo xe thì be bét!

hay hay, mời vodka kụ xin phép copy lại dành sau này dùng :)

tiện thể các kụ cho hỏi khi "lau chùi" khô khu vực máy, có cần chú ý điều gì ko ah?
Nếu cụ rửa máy bằng đá CO2 thì chú ý bọc cái phần mút bao quanh đầu phun xăng ngay trên nắp máy phía trước bằng nilon thật dày nhé! Cái máy thổi khí công suất rất lớn sẽ thổi rỗ mất miếng mút này!

Cụ Phan cho em hỏi chút, e muốn đấu cos cũng sáng khi bật fa cho con ếch của em thì làm thế nào vậy cụ?
Cụ bẩu thợ trong các Đại lý làm cho! Em không có sơ đồ điện chuẩn nên không rõ chi tiết!

Vấn đề là cái đèn báo bật pha sẽ bị mờ đi!

Trạng thái
Thớt đang đóng