GARA ESCAPE - Sử dụng, Bảo dưỡng, Độ đẽo, Lắp thêm đồ chơi - thirteenth Edition ::::

Trạng thái
Thớt đang đóng

wacwac

Xe buýt
Sáng nay em ra HN Ford để khám cái bệnh lụp bụp, chưa làm được gì cả nhưng có thêm mấy cài này hỏi các cụ:

- Cậu thợ bảo Rotuyn cân bằng 2 bên chết (chả biết có nhớ chính xác không), tháo ra và đi thử 1 đoạn ngắn thì chưa có tiếng kêu lụp bụp phát ra nữa. Thợ ở đó bảo tạm thời còn bảo hành thì cứ thay Rotuyn trước vì đằng nào nó cũng rơ rồi, thuộc dạng hỏng rồi.
- Nếu còn kêu sẽ kiểm tra thêm giảm xóc --> Do bảo hành chưa có Ford xác nhận nên em đẻ sang tuần báo thay rồi em vào thay sau.
- Cao su cân bằng cậu thợ cũng bảo nên thay --> tuần sau chắc em cũng thay luôn cho chắc ăn.

Khi về chiều nay lắp lại rôtuyn cũ thì em phát hiện 1 chi tiết mà cậu thợ nói với em có thể có lí:
- Xe em khi đi thẳng qua gờ giảm tốc hoặc đi qua con lươn, đi qua rãnh ngang đường không bao giờ bị kêu lụp bụp cả.
- Chỉ khi 1 bánh thụt xuống ổ gà hoặc 1 bánh bị kênh lên trong khi bánh kia ở mặt phẳng thì mới phát ra tiếng kêu. Đại loại là 2 bánh trước không đồng thời ở cùng mặt phẳng, kiểu như xe bị nghiêng về bên lái thì phát ra tiếng kêu. Chủ yếu tiếng kêu phát ra bên trước, ghế lái --> cái này có kết luận là rôtuyn cân bằng của bên lái có vấn đề ko? Ngoài cái rôtuyn và cao su cân bằng như ảnh dưới thì còn khả năng là cái nào không nữa ạ để em xem 1 lượt luôn vào tuần sau.

Sau đây là ảnh em chụp làm tư liệu:

Rotuyn cân bằng hay rotuyn gì đây hả các cụ?

Cao su cân bằng có khe hở thế này có phải là lão hoá rồi hay vẫn bình thường ạ?

Chỉnh sửa cuối:

Phan3H

Xe container
Website
www.facebook.com
@Cụ wacwac:
Xe cụ đang trong thời gian bảo hành, nếu rotuyn đã rơ và có hiện tượng hỏng thì nên thay. Ếch thường bị chết 2 thanh rotuyn cân bằng này. Khi thay thì nên thay luôn 2 miếng cao su giữ thanh cân bằng ngang, 2 miếng này cũng rẻ!

Dieu Thao

Xe buýt
Tức là cụ thay một cái lốp (195) có bề ngang nhỏ, sang một cái có bề ngang lớn hơn (225), từ một cái có chiều cao thành lốp là 65% của bề ngang sang một cái có thành lốp chỉ còn 45% của bề ngang, từ đường kính là 15 lên 17, việc thay đổi này, sự khác biệt là nhỏ, vì thành lốp nhỏ đi, những đường kính tăng lên.
Làm một vài con tính đối với lốp 195 như sau:

Thông số, chiều ngang 195 mm, chiều cao thành lốp bằng 65% chiều ngang, suy ra, chiều cao của lốp 195 là : 195mm x 0.65 = 126.75 mm. Đường kính lốp là 15 inch (1inc = 2.54 cm= 25.4mm) => 15inc x 25.4mm= 381mm. Vậy tổng đường kính toàn bộ là : (126.75 x 2) + 381 = 634.5mm (thành lốp phải nhân 2 nhé, vì có 2 thành, thanh phía trên và thành phía dưới, phần chạm đất :) )

Với lốp 225, tính toán tương tự, và ta có bảng so sánh như thế này

Cỡ lốp_______Chiều cao thành lốp_____________đường kính trong_______________Tổng đường kính)______________Chu vi
195____________126.75mm____________________381mm_______________________634.5mm_____________________1992.33mm
[FONT=&quot]225____________101.25mm____________________431.8mm______________________634.3mm_____________________1991.70mm[/FONT]

Mà trong thay lốp, một trong những yếu tố quan trọng là đường kính tổng thể, nên trường hợp của cụ là sự khác biệt rất nhỏ. Từ tính toán theo lý thuyết như trên, ta tính ra sự chênh lệch trong di chuyển là:

Tốc độ_______________195-65-R15__________________225-45-R17
60 km/h______________60km_______________________59.98km
90 km/h______________90km_______________________89.97km
120km_______________120km______________________119.96km

Trên đây chỉ là sự tính toán mang tính lý thuyểt để thấy sự khác biết như thế nào, còn thực tế có những yếu tố khác cần phải cần nhắc như tác động của việc thay lốp đối với trợ lực lái là ntn, láp ra sao.....vv, cụ tìm hiểu và tham khảo thêm nhé.
Cảm ơn cụ đã nhiệt tình Chỉ giáo. Em cũng tham khảo ý kiến một số Cụ hiểu biết thi đều kết luận là Phu hợp. Sự khác nhau gần như bằng không.

cangopig

Xe hơi
Sáng nay em ra HN Ford để khám cái bệnh lụp bụp, chưa làm được gì cả nhưng có thêm mấy cài này hỏi các cụ:

- Cậu thợ bảo Rotuyn cân bằng 2 bên chết (chả biết có nhớ chính xác không), tháo ra và đi thử 1 đoạn ngắn thì chưa có tiếng kêu lụp bụp phát ra nữa. Thợ ở đó bảo tạm thời còn bảo hành thì cứ thay Rotuyn trước vì đằng nào nó cũng rơ rồi, thuộc dạng hỏng rồi.
- Nếu còn kêu sẽ kiểm tra thêm giảm xóc --> Do bảo hành chưa có Ford xác nhận nên em đẻ sang tuần báo thay rồi em vào thay sau.
- Cao su cân bằng cậu thợ cũng bảo nên thay --> tuần sau chắc em cũng thay luôn cho chắc ăn.

Khi về chiều nay lắp lại rôtuyn cũ thì em phát hiện 1 chi tiết mà cậu thợ nói với em có thể có lí:
- Xe em khi đi thẳng qua gờ giảm tốc hoặc đi qua con lươn, đi qua rãnh ngang đường không bao giờ bị kêu lụp bụp cả.
- Chỉ khi 1 bánh thụt xuống ổ gà hoặc 1 bánh bị kênh lên trong khi bánh kia ở mặt phẳng thì mới phát ra tiếng kêu. Đại loại là 2 bánh trước không đồng thời ở cùng mặt phẳng, kiểu như xe bị nghiêng về bên lái thì phát ra tiếng kêu. Chủ yếu tiếng kêu phát ra bên trước, ghế lái --> cái này có kết luận là rôtuyn cân bằng của bên lái có vấn đề ko? Ngoài cái rôtuyn và cao su cân bằng như ảnh dưới thì còn khả năng là cái nào không nữa ạ để em xem 1 lượt luôn vào tuần sau.

Sau đây là ảnh em chụp làm tư liệu:

Rotuyn cân bằng hay rotuyn gì đây hả các cụ?

Cao su cân bằng có khe hở thế này có phải là lão hoá rồi hay vẫn bình thường ạ?
Xe em hình như cũng bị giống cụ này!Em hóng xem cu sử dư nào rồi em .....

Tourcare

Xe tăng
@cu wacwac : đúng bệnh rồi đới cụ, 2 thanh cân bằng đấy thường chạy 3-5v bắt đầu phải thay, có thể phải thay sớm hơn.
2 thanh đấy cũng rẻ, lấy chỗ cụ Du 500n chưa vận chuyển, em còn 1 chỗ nữa hàng thailand 300n nữa , em thử rồi cũng thấy khá ngon, cầm chắc tay, lắp phát chuẩn luôn. Bao bì ghi made in thailand :D

thaison149

Xe hơi
Các cụ cho em hỏi tải trọng escape là bao nhiêu ấy nhỉ ? Chẳng là em chở 5 cụ đi chơi, các cụ cứ muốm tiện thể nhét thêm tạ gạo. Mà em chỉ sợ quá tải thôi, có cụ nào biết xe chở đủ số người rồi thì được cõng bao nhiêu kg nữa ạ

Hn36pp

Xe máy
Các cụ cho em hỏi tải trọng escape là bao nhiêu ấy nhỉ ? Chẳng là em chở 5 cụ đi chơi, các cụ cứ muốm tiện thể nhét thêm tạ gạo. Mà em chỉ sợ quá tải thôi, có cụ nào biết xe chở đủ số người rồi thì được cõng bao nhiêu kg nữa ạ
Cụ nhân lên 5 thằng Tây 100kg và đồ đạc nữa vẫn chở ngon

evikins

Xe buýt
Website
www.vnav.vn
@cu wacwac : đúng bệnh rồi đới cụ, 2 thanh cân bằng đấy thường chạy 3-5v bắt đầu phải thay, có thể phải thay sớm hơn.
2 thanh đấy cũng rẻ, lấy chỗ cụ Du 500n chưa vận chuyển, em còn 1 chỗ nữa hàng thailand 300n nữa , em thử rồi cũng thấy khá ngon, cầm chắc tay, lắp phát chuẩn luôn. Bao bì ghi made in thailand :D
Lão cho cái địa chỉ chỗ 300K đi :) :) Nhớ mang máng là cái sway bar của Esc có độ dài là 330mm là OK

BVTL

Xe điện
Người OF
Em lại làm phiền các cụ chút ạ:
Em muốn gập ghế sau, nhưng kéo mãi không được. Có vẻ bị kẹt ở đâu đó hoặc em kéo không đúng hướng.
Vậy chính xác phải kéo thế nào để gập được hàng ghế sau ạ?

Xe duyen

Xe buýt
Em lại làm phiền các cụ chút ạ:
Em muốn gập ghế sau, nhưng kéo mãi không được. Có vẻ bị kẹt ở đâu đó hoặc em kéo không đúng hướng.
Vậy chính xác phải kéo thế nào để gập được hàng ghế sau ạ?
Trước hết cụ phải cho lưng ghế ngả hết ra đằng sau, sau đó mới kéo đệm ghế lên. Nếu cụ ko ngả hết lưng ghế sẽ rất khó lật được đệm.

Tourcare

Xe tăng
Em mò bên trang FB hội buôn bán phụ tùng, hình như tên là Nam Vuong, đt để em pm cụ không lại bẩu em đi PR không công :)
Mình đọc đời là họ biết loại dài ngắn thế nào cụ ạ

Lão cho cái địa chỉ chỗ 300K đi :) :) Nhớ mang máng là cái sway bar của Esc có độ dài là 330mm là OK

BVTL

Xe điện
Người OF
Trước hết cụ phải cho lưng ghế ngả hết ra đằng sau, sau đó mới kéo đệm ghế lên. Nếu cụ ko ngả hết lưng ghế sẽ rất khó lật được đệm.
Lời cụ dạy chuẩn quá ạ! Em xuống kéo thử sau khi ngả cái tựa lưng phát ăn luôn!
Cảm ơn cụ nhiều nhiều!

phuongnlh

Xe tải
EM lắp quả auto-dimming trên xe, ESC lên chân kính phết các cụ ạ

Maybach Tàu

Xe container
@Cụ wacwac:
Xe cụ đang trong thời gian bảo hành, nếu rotuyn đã rơ và có hiện tượng hỏng thì nên thay. Ếch thường bị chết 2 thanh rotuyn cân bằng này. Khi thay thì nên thay luôn 2 miếng cao su giữ thanh cân bằng ngang, 2 miếng này cũng rẻ!
Chuẩn, 2 tháng trước em bị thay mỗi bên tâm 900k, bện lục khục biến mất, đau nhất là nó hỏng sau 4 năm chả được bảo hành. Đã mất công thay thì thay cả đôi lẫn cao su luôn, hôm trước em nghe thợ phán hỏng 1 bên thay 1 bên, tuần sau lại phải ra thay nốt mất công

tung_ey

Xe tải
Có cụ nào đi Escape 2009 XLS đã đi bọc lại ghế da có thiết kế giống như của XLT chưa nhỉ? Cho em địa chỉ cái. Đợt này đan chuẩn bị rỗi, em muốn đi thư giãn thay bộ ghế nỉ bằng ghế da cái. :)

Maybach Tàu

Xe container
Có cụ nào đi Escape 2009 XLS đã đi bọc lại ghế da có thiết kế giống như của XLT chưa nhỉ? Cho em địa chỉ cái. Đợt này đan chuẩn bị rỗi, em muốn đi thư giãn thay bộ ghế nỉ bằng ghế da cái. :)
Em không thay theo kiểu mới, nhưng em thay da thật của bác BMWholiday từ năm 2009 với giá 10 củ. Thực sự hiệu quả và đáng đồng tiền, da thật càng dùng càng bóng, mỗi lần xịt chai 3M vào và dùng rẻ khô lau bóng, bật điều hòa mát lạnh lên và ngồi. Hihihi
Khuyên các cụ Xe Loại Sang nên bọc da xin:)

Vinh Nguyễn

Xe điện
Em không thay theo kiểu mới, nhưng em thay da thật của bác BMWholiday từ năm 2009 với giá 10 củ. Thực sự hiệu quả và đáng đồng tiền, da thật càng dùng càng bóng, mỗi lần xịt chai 3M vào và dùng rẻ khô lau bóng, bật điều hòa mát lạnh lên và ngồi. Hihihi
Khuyên các cụ Xe Loại Sang nên bọc da xin:)
Phải mua thêm cái nệm mát xa ghe nữa cơ cho nó êm mít nhá nhá :))

Trạng thái
Thớt đang đóng