Thảo luận GARA ESCAPE - Chia sẻ kinh nghiệm sử dụng xe - Sixteen edition

Hai Nguyen

Xe điện
Hi CCCM, sắp nghỉ lễ, sẽ có nhiều các chuyển chơi xa ... mình sơ cua đủ các thể loại đèn rồi, yên tâm vụ đèn đóm.
Tuy nhiên hôm qua mưa gió, cùng với việc bọn trẻ con nó nghịch thế nào mà tịt ngóm phần âm thanh, loa sub cũng tèo ... sau hồi lọ mọ kiểm tra toàn bộ cầu chì, trong đó có con cầu chì Audio 15A - rút ra thấy đứt, may quá thay con khác => Đầu CD lại lên ngon lành, nhưng SUB vẫn im lặng, kiểm tra cầu chì 20A của SUB thấy tèo nốt, lại thay => OK.
Đến phần chỉnh gương L/R lại không được => đọc trên vỏ hộp cầu chì chẳng thấy thông tin gì ... rút từng con cầu chì trong khoang máy kiểm tra, không phát hiện con nào cháy. Bó tay, ra gara, thợ cúi xuống hộc khoang lái, cậy một chiếc hộp nữa và thay tiếp con cầu chì => ngon lành luôn.
Vấn đề là, chẳng nhẽ có sự liên quan về điện giữa nguồn cấp cho Audio và nguồn chỉnh gương?
Xe mình Escape 2010,
Cụ nào đã từng và sẽ sơ cua các thể loại cầu chì hay rơ le ... để phòng thân thì liệt kê nhé!
Rgds,
Vụ này khoai, vì cầu chỉ tầm 15-20a thì hiếm khi quá dòng hay sử dụng bình thường mà đứt dc, mà đã thế bị liền 2-3 cái thì khả năng chập dây ở đâu đó liên quan đến các thiết bị này, hoặc nước ngấm vào bảng cầu chì ???

Hien_Matiz

Xe buýt
Ra nguyên nhân rồi ah, cái dây cấp nguồn vào cục SUB nó bị tuột và cực lọ vướng vào cực chai, gây ra chập và cháy cầu chì ...
Rgds,

xichlochayxang

Xe đạp
Chúc các bro 2/9 sung sướng!
e xin trao đổi và hỏi ý kiến các cao nhân về vấn đề muôn thủa của con vợ 2 lắm mồm Esc. "TIẾNG ỒN"
1. Các Bro cho hỏi: e dùng phần mềm đo tiếng ồn ( ound Meter) trong khoang xe được 75dB có lúc tới 82dB. (Lốp Maxx đã thay mới) như vậy là bình thường hay ồn ak. Nhờ các bro đo thử xe của mình xem đạt ngưỡng nào để cộng đồng tìm cách xử lý?
2. Các Bro có thể đo ở các xe khác tương đương để đánh giá xem e Esc này to mồm dạng vừa hay lắm mồm ak.( e đo trên xe chú e zace đời 2004 đạt 78dB):((.
3. Ngoài lốp và các cách chống ồn khác ( không thay vợ) thì đã có ai làm lại tấm chắn ồn khoang máy chưa ak ( tấm chắn này e cảm For VN làm rất lởm)
Rất mong nhận được cao kế để trị bệnh lắm mồm của e Esc ak.

FujiS5200

Xe điện
Ngày trước em thấy có mấy cụ đã thử đo. Kết quả như nào thì em không nhớ rõ lắm nhưng các cụ í rất gật gù là Ếch ồn thật, nhất là trên đường đá dăm. Nếu trên đường nhựa bình thường thì nó cũng chỉ hơi ồn hơn bình thường 1 tí.

Cũng có vài cụ vác xèng đi làm chống ồn cho Ếch rồi về kết luận là ném xèng qua cửa sổ, trừ khi ném hơn 12 củ vào hàng lốp cho 4 em Mít là còn giảm đi được 1 chút (nhưng vẫn ồn).

Nếu cụ muốn so với các em Ếch khác thì cụ vác máy đo tới cột đồng hồ ở trước sân Mỹ Đình mà thử. Em nghe đồn là vào cuối tháng có cả chục con Ếch tụ ở đấy. Cụ thích con nào thì vác máy lên con đấy mà đo.

BVTL

Xe điện
Người OF
e xin trao đổi và hỏi ý kiến các cao nhân về vấn đề muôn thủa của con vợ 2 lắm mồm Esc. "TIẾNG ỒN"
1. Các Bro cho hỏi: e dùng phần mềm đo tiếng ồn ( ound Meter) trong khoang xe được 75dB có lúc tới 82dB. (Lốp Maxx đã thay mới) như vậy là bình thường hay ồn ak. Nhờ các bro đo thử xe của mình xem đạt ngưỡng nào để cộng đồng tìm cách xử lý?
2. Các Bro có thể đo ở các xe khác tương đương để đánh giá xem e Esc này to mồm dạng vừa hay lắm mồm ak.( e đo trên xe chú e zace đời 2004 đạt 78dB):((.
3. Ngoài lốp và các cách chống ồn khác ( không thay vợ) thì đã có ai làm lại tấm chắn ồn khoang máy chưa ak ( tấm chắn này e cảm For VN làm rất lởm)
Ếch thì ồn nhất rồi ạ! So với xe khác thì càng thêm xấu hổ thôi :D
Thay lốp thì có đỡ hơn xíu. Cụ có thể tham khảo ở đây:
https://www.otofun.net/threads/escape-lop-nao-em-nhat.953686/

xichlochayxang

Xe đạp
Ếch thì ồn nhất rồi ạ! So với xe khác thì càng thêm xấu hổ thôi :D
Thay lốp thì có đỡ hơn xíu. Cụ có thể tham khảo ở đây:
https://www.otofun.net/threads/escape-lop-nao-em-nhat.953686/
Theo vụ test này thì xe e ở ngưỡng bình thường với các bác. nhưng e lo vấn đề sức khỏe của các bro là nếu cứ đi trong tình trạng độ ồn trên 75dB thế này chẳng mấy chốc mà các bro lại phải sắm máy điếc mất.
Không biết đã có chống ồn bằng bằng sóng âm không các bro nhỉ (trên em Exploder dùng công nghệ này thì phải)???

FujiS5200

Xe điện
Các cụ nhà mình có công nghệ chống ồn chủ động bằng music đó cụ
Dĩ độc trị độc luôn. Nhạc càng ồn thì thấy xe càng êm, tay lái càng lướt.

giabinh07

Xe buýt
Chỉnh sửa cuối:

giabinh07

Xe buýt
Cụ đo làm gì, không thay lốp phí tiền, cách rẻ tiền hiệu quả ngay lập tức là cỡi es làm 2 cục bông y tế nhét mịa lỗ tai lại thế êm thít thít tốn chưa đến 1k

Karkul

Xe tải
Theo vụ test này thì xe e ở ngưỡng bình thường với các bác. nhưng e lo vấn đề sức khỏe của các bro là nếu cứ đi trong tình trạng độ ồn trên 75dB thế này chẳng mấy chốc mà các bro lại phải sắm máy điếc mất.
Không biết đã có chống ồn bằng bằng sóng âm không các bro nhỉ (trên em Exploder dùng công nghệ này thì phải)???
Đặc sản của ếch là ồn, chính vì ồn mà ếch mới trường tồn đến ngày hôm nay và mới có hội ếch trên OF cụ ạ. Hơn nữa chắc cụ cưỡi bản Low options XLS giống cụ BVTL nên mới ồn thế chứ các cụ cưỡi bản Full XLT e chả thấy cụ nào kêu ồn cả.

Xe bo 4 banh

Xe cút kít
Phương pháp chống ồn hiệu quả nhất cho Ếch đến thời điểm này :))

FujiS5200

Xe điện
Đặc sản của ếch là ồn, chính vì ồn mà ếch mới trường tồn đến ngày hôm nay và mới có hội ếch trên OF cụ ạ. Hơn nữa chắc cụ cưỡi bản Low options XLS giống cụ BVTL nên mới ồn thế chứ các cụ cưỡi bản Full XLT e chả thấy cụ nào kêu ồn cả.
Em tí té ghế với ví dụ điển hình mà cụ chỉ đích danh =))

BVTL

Xe điện
Người OF
Cụ đi es phải hãnh diện chứ cụ, so với xe khác tầm tiền gấp vài lần es vẫn ồn như thường, đỡ ồn hơn tí nhưng lúa gấp mấy lần es
Em thấy bọn 1st gen bên mỹ nó có cái hốc trước hình như khác mình thì phải. Nhình như bọt xốp nó nhồi thêm.

BVTL

Xe điện
Người OF
Em tí té ghế với ví dụ điển hình mà cụ chỉ đích danh =))
:)) xe em loại sang mà cụ cứ sánh với loại thường nhà cụ! Cụ FujiS5200 nhể!

xichlochayxang

Xe đạp
dạ em cũng đang cưỡi XLT 2011. dưng cảm giác gần đây vợ hai lắm mồm hơn.:))

xichlochayxang

Xe đạp
Cụ đo làm gì, không thay lốp phí tiền, cách rẻ tiền hiệu quả ngay lập tức là cỡi es làm 2 cục bông y tế nhét mịa lỗ tai lại thế êm thít thít tốn chưa đến 1k
em thử so vợ 2 mình với ôsin zace hàng xóm mà nó vẫn nhiều nhời hơn bác ợX_X:-??

xichlochayxang

Xe đạp
em thấy Tây đồn vụ chống ồn hộc bánh. nay mới được cụ BVTL cho thưởng lãm<:-P:)):-bd