GARA ESCAPE - Chia sẻ kinh nghiệm sử dụng xe - Fifteen Edition ::::

Trạng thái
Thớt đang đóng

thanh_hoi

Xe điện
Xe em là Mondeo 2.5 V6, em có ship nhầm củ đề Escape 3.0, cụ nào cần em để lại, giá 2 triệu nhé.
Hàng này là hàng tháo xe bên UK chuẩn, đang dùng bình thường các cụ test thoải mái.
Alo em 0904 774 288

hieupham7485

Xe buýt
Sao cụ phải đấu thế. Cái này NSX nó đã làm khi nóng máy thì quạt chạy nên theo em đấu khác đi sẽ không có lợi.
4B thì e chưa làm thế này bao giờ nhưng ngày xưa đi con Dylan thì có làm thử vì cái cảm biến nhiệt nó tèo mà e ko muốn thay. Nhưng kinh nghiệm là đấu thẳng như thế quạt sẽ chạy suốt, thứ nhất là ồn thứ 2 là nhanh chết quạt. Nên tốt nhất cứ theo thiết kế ban đầu của NSX mà chơi thôi cụ ạ.

kars

Xe tải
Chào các cụ, xe em escape 2.3_2014, gần đây mỗi lúc khởi động lốc điều hòa nó kêu ken két khoảng 30giây thì hết, điều hòa chạy vẫn rất mát, các cụ cho em cái địa chỉ đi làm cái điều hòa này cái!!!? Tks!
cụ mang ra gara cho xúc lại dàn lạnh sạch sẽ đi cụ! lốc của cụ có hiện tượng bẩn trong lốc rồi đó cụ! cụ làm sớm không chết lốc đó cụ! vì buly lốc lạnh ko thể kêu được cũng có thể do dây curoa hoặc bi tăng nữa cụ ạ

suv106

Xe đạp
Các cụ cho em hỏi làm lại nội thất Ford Escape ở đâu thì ngon bổ rẻ nhỉ? Em cũng thấy một vài cụ quảng cáo trên này nhưng vấn muốn các cụ cao nhân tư vấn thêm các option khác để có thêm lựa chọn ạ!

noobie

Xe hơi
Hôm nọ ngồi trong quán nhìn ra, trong 1 dãy thì thấy Ếch dáng vẫn đẹp, nét.
Phone chụp hơi mờ nên không lột tả đuợc thực tế.

lebach1207

Đi bộ
cụ mang ra gara cho xúc lại dàn lạnh sạch sẽ đi cụ! lốc của cụ có hiện tượng bẩn trong lốc rồi đó cụ! cụ làm sớm không chết lốc đó cụ! vì buly lốc lạnh ko thể kêu được cũng có thể do dây curoa hoặc bi tăng nữa cụ ạ
Tks Cụ kars nhé, cụ có địa chỉ nào làm máy lạnh ngon ngon cho em xin địa chỉ nhé, mấy lần trước ra mấy gara ko chuyên phải sửa đi sửa lại nhiều lần mất thời gian mà ko ra gì!

anhtt10

Xe buýt
Tks Cụ kars nhé, cụ có địa chỉ nào làm máy lạnh ngon ngon cho em xin địa chỉ nhé, mấy lần trước ra mấy gara ko chuyên phải sửa đi sửa lại nhiều lần mất thời gian mà ko ra gì!
Cá nhân em thấy chỗ Dr.Cool ngõ 230 Lạc Trung khá ổn: máy móc chuyên dụng, thợ đông làm nhanh. Có chỗ khác nữa nhưng chuyên làm cho ae taxi hỏng đâu thay đấy ở đường Trần Khắc Chân ngõ 283 tên Minh -> em mới sửa cho con xe Maztis van của cty ở đó thấy cũng ổn
anhtt10

for2008

Xe máy
Esc củ chuối phết các cụ ạ, hôm rồi xe có hiện tượng để máy nguội, chuyển D để chạy nó cứ ngất ngất giống kiểu ngột xăng ấy, vào gara quen bác chủ chém gió đủ thứ nguyên nhân em chóng hết cả mặt, làm bi thốc lào quay ra bảo: ông cứ để tôi phá, nếu có hỏng ông xửa lại nhé, ok. Việc đầu tiên em nghịch là lọc gió, trông nó bẩn bẩn xịt không sạch, em cho ccm nó vào chậu xăng ngâm, một hồi trắng tinh, xịt khô, phơi nắng cho khô lắp lại, tiếp đến cái cục gì có cái giắc điện ở Ngay sau lọc gió, em cũng tháo luôn lấy xăng rửa sạch ( cái này thấy bẩn kinh) lắp lại toàn bộ xong test phát ( lúc này máy cũng nguội rồi) oh my gods đạp ga phát xe thốc luôn không bị ngất ngất nữa, xướng gần chết :)) chia sẻ tí các bác đừng ném em dài văn nhé... Ps; kì này thấy vô lăng rung rung, máy hơi ồn các bác bốc thuốc hộ em phát, có khi em ngjịc tiếp biết đâu lại ngon

Bigisbest

Xe container
Esc củ chuối phết các cụ ạ, hôm rồi xe có hiện tượng để máy nguội, chuyển D để chạy nó cứ ngất ngất giống kiểu ngột xăng ấy...Việc đầu tiên em nghịch là lọc gió, trông nó bẩn bẩn xịt không sạch, em cho ccm nó vào chậu xăng ngâm, một hồi trắng tinh, xịt khô, phơi nắng cho khô lắp lại, tiếp đến cái cục gì có cái giắc điện ở Ngay sau lọc gió, em cũng tháo luôn lấy xăng rửa sạch ( cái này thấy bẩn kinh) lắp lại toàn bộ xong test phát ( lúc này máy cũng nguội rồi) oh my gods đạp ga phát xe thốc luôn không bị ngất ngất nữa, xướng gần chết :)) chia sẻ tí các bác đừng ném em dài văn nhé...
Cụ lười bảo dưỡng rồi bảo nó chuối là sao.

for2008

Xe máy
Chào các cụ, xe em escape 2.3_2014, gần đây mỗi lúc khởi động lốc điều hòa nó kêu ken két khoảng 30giây thì hết, điều hòa chạy vẫn rất mát, các cụ cho em cái địa chỉ đi làm cái điều hòa này cái!!!? Tks!
Cụ thử đạp vào cái ống xả chỗ dưới cửa phụ xem có hết không nhé, em từng bị như cụ, gara toàn phán chết lốc, bala..bala, hoá ra bị kêu ở chỗ ống xả

for2008

Xe máy
Th
Cụ lười bảo dưỡng rồi bảo nó chuối là sao.
Thật 100% đấy cụ, em ở tỉnh không có nhiều gara có kinh nghiêm về ford, phần lớn là lên of tìm động lực, gara tỉnh chưa gì đã phán đồ ford đắt và hiếm lắm làm em chán hẳn

Bigisbest

Xe container
Th

Thật 100% đấy cụ, em ở tỉnh không có nhiều gara có kinh nghiêm về ford, phần lớn là lên of tìm động lực, gara tỉnh chưa gì đã phán đồ ford đắt và hiếm lắm làm em chán hẳn
Thì em có bảo cụ nói dối đâu. Lọc gió cụ bảo đen sì...
Cụ xem có gara nào làm ăn nghiêm túc, vào bảo họ bảo dưỡng cho, máy Ford thì cũng cơ bản như các máy khác thôi. Cứ bảo dưỡng đều, em đảm bảo nó lành lắm luôn ấy. Những thứ vật tư thay/ bảo dưỡng thường xuyên như lọc gió, lọc xăng, dầu/lọc dầu, đôi niên thay nước làm mát, thỉnh thoảng bảo dưỡng phanh...thật sự chả có gì phải lo lắng với con Ếch cả.
Đồ ford hiếm á cụ? Cụ cần cái gì post lên đây xem có thiếu ko, hẳn một gian hàng của cụ Du trong mục các gian hàng ấy. Đặt rồi cụ ấy ship về cho.

lukhach

Xe tải
chào các cụ, nhà em có vợ escape 2012 3.0, dạo này có hiện tượng như này, nhờ các cụ giúp em với. em bật quạt lấy gió thổi và chỉnh núm nhiệt độ sang hết cỡ phần nóng mà không thấy gió nóng từ khoang máy theo lý thuyết sẽ thổi vào, em bên Mẽo đâm sắp mùa đông cần hệ thống sưởi ah. nhờ các cụ giúp em vụ này với, em không bật A/C ah mà chỉ bật lấy gió thôi ah. Kính các cụ giúp em với..
ah, em thấy diễn đàn ford bên này bảo là blend door... nhưng em ứ tin mấy chú Mẽo, phán không sát bằng các cụ nhà mình...

Bigisbest

Xe container
chào các cụ, nhà em có vợ escape 2012 3.0, dạo này có hiện tượng như này, nhờ các cụ giúp em với. em bật quạt lấy gió thổi và chỉnh núm nhiệt độ sang hết cỡ phần nóng mà không thấy gió nóng từ khoang máy theo lý thuyết sẽ thổi vào, em bên Mẽo đâm sắp mùa đông cần hệ thống sưởi ah. nhờ các cụ giúp em vụ này với, em không bật A/C ah mà chỉ bật lấy gió thôi ah. Kính các cụ giúp em với..
ah, em thấy diễn đàn ford bên này bảo là blend door... nhưng em ứ tin mấy chú Mẽo, phán không sát bằng các cụ nhà mình...
Ều, cụ ở Mẽo-xứ mà trình độ hiểu biết cơ khí và đồ DIY có đủ mà lại hỏi câu này nghe ko ổn. Thưa cụ, khoang máy và cabin gần như tách biệt nhau tuyệt đối, chứ nếu ko hơi xăng, hơi nóng khi xe chạy phả vào ai chịu thấu hở cụ. Vậy nên ko có cái quạt nào quạt gió từ khoang máy vào cabin cả.
Cụ xoay núm sang nóng và chỉ bật quạt gió thì gió cũng chỉ là nhiệt độ thường kêu ào ào thôi. Cụ vẫn phải bật aircon, khi đó nước giải nhiệt máy đi qua giàn nóng và quạt gió thổi qua giàn nóng này thì mới có hơi ấm. Em đoán chắc cụ tính tăng fuel econ nên mí thế đúng ko. Cụ cứ thử bật AC sang nóng xem có ấm sực ko. Nếu sưởi được theo kiểu cụ nói thì tội gì người ta chế ĐH ô tô hai chiều hở cụ.
- Cụ mới bổ sung thêm cái blend door, chức năng của cái này chỉ là để trộn gió nóng-lạnh để đạt mức theo ý mình, khi cụ chỉnh thì tự động nó làm việc, với xe có điều hoà tự động thì nó do ECU điều khiển. Cụ ko cần bận tâm đến nó, trừ khi cụ đã bật aircon mà vẫn ko thấy ấm. Còn nếu thấy ấm, gió thổi đều ở các cửa gió thì OK.
Cụ nhớ cho em là phải bật AC nhé. Ko có cách nào khác đâu.

Chỉnh sửa cuối:

hieupham7485

Xe buýt
Ều, cụ ở Mẽo-xứ mà trình độ hiểu biết cơ khí và đồ DIY có đủ mà lại hỏi câu này nghe ko ổn. Thưa cụ, khoang máy và cabin gần như tách biệt nhau tuyệt đối, chứ nếu ko hơi xăng, hơi nóng khi xe chạy phả vào ai chịu thấu hở cụ. Vậy nên ko có cái quạt nào quạt gió từ khoang máy vào cabin cả.
Cụ xoay núm sang nóng và chỉ bật quạt gió thì gió cũng chỉ là nhiệt độ thường kêu ào ào thôi. Cụ vẫn phải bật aircon, khi đó nước giải nhiệt máy đi qua giàn nóng và quạt gió thổi qua giàn nóng này thì mới có hơi ấm. Em đoán chắc cụ tính tăng fuel econ nên mí thế đúng ko. Cụ cứ thử bật AC sang nóng xem có ấm sực ko. Nếu sưởi được theo kiểu cụ nói thì tội gì người ta chế ĐH ô tô hai chiều hở cụ.
Cụ phán chuẩn quá :)

lukhach

Xe tải
- Cụ mới bổ sung thêm cái blend door, chức năng của cái này chỉ là để trộn gió nóng-lạnh để đạt mức theo ý mình, khi cụ chỉnh thì tự động nó làm việc, với xe có điều hoà tự động thì nó do ECU điều khiển. Cụ ko cần bận tâm đến nó, trừ khi cụ đã bật aircon mà vẫn ko thấy ấm. Còn nếu thấy ấm, gió thổi đều ở các cửa gió thì OK.
Cụ nhớ cho em là phải bật AC nhé. Ko có cách nào khác đâu.
Vậy ah cụ... em cũng mon men đọc trên diễn đàn thấy các cụ khác có kiến giải như kiểu không cần bật A/C mà vẫn ấm nên em thắc mắc ah... em mới chuyển qua Ếch ộp nên phải nhờ các cụ chỉ bảo nhiều ah... Bên Mẽo này nói thế chứ họ là cứ thay cả cụm cụ ah... cám ơn cụ giải thích, em gửi cụ ly rượu nhạt

Bigisbest

Xe container
có cụ nào giúp em không, thời tiết bắt đầu chớm chớm lạnh rồi ah...
Khả năng đoán cuối cùng của em:
1/ có khi xe cụ có vấn đề với chính cái núm vặn ấy ạ. Nếu cụ có thể tháo được cái núm vặn đó ra, kiểm tra xem cái dây nối từ núm vặn đến hộp cầu chì có ổn không, nhiều khi núm này nó bị trượt: xoay mà thực tế bên trong ko xoay hoặc dây nối tín hiệu điều khiển từ núm vặn bị đứt...đại loại như vậy.
2/ van hằng nhiệt (thermostat) bị kẹt ở trạng thái mở nên nước giải nhiệt máy ko đi qua giàn nóng (heater core): nếu cần thì mua thay, cũng rẻ cụ ạ.
Chúc cụ sớm ấm áp. Mà cụ ở bang nào thới? Chắc vỡn chưa đến mức lạnh cóng phẩng cụ. Chưa có tuyết thì âm vài ba độ vẫn ngon lành mà cụ :D.

Tommy_AC

Xe buýt
E đọc không sót bài nào của các cụ cá nhân em thấy Ếch này cũng khá lành chứ không như giang hồ đồn thổi, dự là hết tháng cô hồn em xúc nhanh

Trạng thái
Thớt đang đóng