GẤP GẤP GẤP!!!! - em cần tư liệu về đường Phạm Hùng trước sáng mai ạ!!!

Longnguyen

Xe tải
Chào các bác, em là Long - Phóng Viên báo ĐS&PL ạ!
Chiều nay em đã cùng 1 bác trên OF mình (tên thật ngoài đời là Tuấn Anh) đi thị sát đoạn Phạm Hùng. tuy nhiên bây h mọi việc đã có vẻ đâu vào đấy. em chỉ còn thấy đc 4 điều vướng mắc trên đoạn này:
- Chiều đi từ Big C về PV Đồng không hề có biển báo chỉ dẫn phân làn,mãi đến gần cuối đường (qua BX Mỹ Đình khoảng 100m) mới thấy có biển phân làn. Vậy không nghi ngờ gì khi kết luận các chú CSGT bắt lỗi đi sai làn là sai.
- Cả đoạn đường dài hun hút qua nhiều đừong rẽ không hề có biển báo phân làn ở các ngã đó. cá biệt chiều từ PVD vê BiG C chỉ có biẻn phân làn ở trước cả cầu vượt ---> với những người rẽ từ Hồ Tùng Mậu xuống thì đúng là bó tay.com khi chả có cái chỉ dẫn nào
- biển hạn chế tốc độ tối thiểu (30km/h) đặt có vẻ không hợp lý lắm với chiều đi từ Big C - PVD vì đặt sau bến xe bus, nên vẫn dẫn đến tình trạng các xe khách đi như rùa đoạn từ chỗ rẽ đến biển báo, mà đoạn này mới cần đặt biển tốc độ tối thiểu.
- CÁI NÀY MỚI QUAN TRỌNG NÀY: theo bác libor có nói theo luật là vạch đôi một liền một đứt chỉ được áp dụng trên đoạn đường 2 chiều. vì thế việc kẻ trên đoạn này là sai hoàn toàn. Em lục tung cả OF mà k thấy cái điều nào nói về cái luật này. bác nào am tường thì làm ơn chỉ gấp cho em nhé.

sáng mai 20/10 e đã lên lịch hẹn phó chánh thanh tra GTCC HN để hỏi về các vấn đề trên. vậy kính đề nghị các bác quan tâm cho em thêm thông tin (phải chắc chắn) về những điều mà theo các bác là sai trên đoạn đường này để em đi "quay" sếp kia 1thể. em cần trước 9h sáng mai nhé.
(đặc biệt là cái văn bản luật mà bác Lybor nói nhé)
PS: đoạn rẽ vào cầu giấy đã kẻ lại vạch đứt nên cái này k lên báo đc ợ

Chỉnh sửa cuối:

Mazda3CB

Xe tăng
Chuyện cái vạch thị kụ tìm vạch số 1-11 nhá. Đại khái là: vạch dùng để phân chia dòng phương tiện hai hướng ngược chiều nhau trên các đường có 2 hoặc 3 làn xe chạy. Lái xe được phép cắt ngang qua từ phái có vạch đứt quãng.

Chưa Già

Xe máy
Bác Long nói chuyện về cái vạch 1-11 nhé. đúng như cụ Mazda nói trên kia " Chuyện cái vạch thị kụ tìm vạch số 1-11 nhá. Đại khái là: vạch dùng để phân chia dòng phương tiện hai hướng ngược chiều nhau". Do vậy việc dùng vạch này trẻ trên đường 1 chiều như đường Phạm Hùng, Phạm Văn Đồng hay Quan Thánh là sai. Đề nghị kẻ lại bằng laọi vạch khác cho đúng luật (1-1 hoặc 1-7). Cảm ơn nhiều.

at2009

Xe tăng
Tư liệu đây ợ:
Phụ lục 9 - Điều lệ báo hiệu đường bộ 22TCN - 237-01 (Là bộ Tiêu chuẩn Ngành do Bộ trưởng Bộ Giao thông vận tải ban hành kèm theo quyết định số 4393/2001/QĐ-BGTVT ngày 20/12/2001, có hiệu lực từ ngày 01/01/2002):
Trang 141 - Phụ lục 9 (Vạch tín hiệu giao thông trên mặt đường có tốc độ thiết kế <=60km/h). Em xin trích dẫn nguyên văn:
"Ý nghĩa - Sử dụng các vạch nằm ngang
...
Vạch số 1.11. Vạch kép (một vạch liền, một vạch đứt quãng) để phân chia dòng phương tiện 2 hướng ngược chiều nhau trên các đường có 2 hoặc 3 làn xe chạy. Lái xe được phép cắt ngang qua vạch từ phía có vạch đứt quãng."
Hình vẽ minh họa:
[FONT=&quot]
[/FONT]

at2009

Xe tăng
Bác Long nói chuyện về cái vạch 1-11 nhé. đúng như cụ Mazda nói trên kia " Chuyện cái vạch thị kụ tìm vạch số 1-11 nhá. Đại khái là: vạch dùng để phân chia dòng phương tiện hai hướng ngược chiều nhau". Do vậy việc dùng vạch này trẻ trên đường 1 chiều như đường Phạm Hùng, Phạm Văn Đồng hay Quan Thánh là sai. Đề nghị kẻ lại bằng laọi vạch khác cho đúng luật (1-1 hoặc 1-7). Cảm ơn nhiều.
Ở đây em thấy dùng vạch 1.1 hay 1.7 như cụ nói cũng chưa đúng đâu ợ. Đây nhé:
"- Vạch số 1.1: Phân cia 2 dòng phương tiện giao thông đi ngược chiều nhau, xác định ranh giới phần đường cấm, ranh giới nơi đỗ xe, ranh giới của làn xe ở vị trí nguy hiểm".
"- Vạch số 1.7: Vạch này được kẻ theo đường cong theo chiều xe chạy ở chỗ giao nhau khi lái xe cần định hướng chung để đảm bảo an toàn khi qua nơi giao nhau."

Hắc Ín

Xe tăng
Em up mấy cái hình trong: ĐIỀU LỆ BÁO HIỆU ĐƯỜNG BỘ để các cụ trao đổi nhé:
1.

2.

3.

4.

Ghi chú: Em chỉ thấy nói đến ý nghĩa của vạch liền đi kèm vạch đứt màu vàng mà không thấy nói gì đến vạch liền đi kèm vạch đứt màu trắng cả.

Chỉnh sửa cuối:

xetaybac

Xe tăng
chúc cụ lên đường thành công,cụ mà làm biến chuyển tình hình ở đây được thì tốt cho mọi người quá.
em mời cụ 1 chén cho có khí thế nhá.:D

at2009

Xe tăng
@cụ Hắc Ín: sách của cụ chắc download trên mạng nên thiếu phần giải thích ý nghĩa các loại vạch trong phụ lục 9 (em cũng có file bị thiếu như thế:)). Em có sách in trên giấy có đầy đủ ý nghĩa các loại vạch cụ ợ! Trong sách mục II là mục Ý nghĩa - sử dụng các vạch nằm ngang, mục III mới là Những chỉ tiêu kỹ thuật của vạch nằm ngang.

Pet_HUT

Xe container
Theo như tư liệu của cụ Hắc Ín thì vạch kẻ liền đi kèm vạch đứt ở đường PH phải màu vàng mới chuẩn nhỉ!

at2009

Xe tăng
@ cụ Long Nguyễn: Tài liệu Điều lệ báo hiệu đường bộ 22TCN 237-01 bán ở các hiệu sách chỗ phố Hoa Lư gần Bộ Xây dựng ấy cụ ạ. Nếu cần vật chứng cụ thể thì cụ ghé qua đó mua có sẵn đấy ạ.
Ủng hộ cụ chủ thớt. Em đã mời riệu cụ cho thêm chút hăng hái nhé!

hungacad

Xe buýt
Website
www.facebook.com
Chúc bác Long lên đường thành công, nhớ báo tin vui cho cả nhà nhé!

duymorning

Đi bộ
Em cũng thấy đoạn này quá nhiều điều phi lý lắm. Nhiều hôm thấy các bác bị các chú XX phạt mà Em không biết các Bác ấy bị lỗi gì. Một điểm nữa Bác cần lưu ý để "quay" là các Chú XX ngang nhiên để cho xe khách bò như rùa đoạn bến xe Mỹ Đình để bắt khách mà không hỏi han gì (Chắc là xe khách mua vé tháng của XX rồi "loạn quá"). Tuy nhiên tôi lại băn khoăn vì Bác post lên thế này nếu các chú XX đọc được thì mai sẽ không có Chú nào đứng phạt ở đoạn này đâu và cả bác Thanh tra GT cũng sẽ làm bài trước vì "đề bài" đã bị lộ. Dù sao cũng chúc bác "Đại thành công" để lấy lại kỷ cương pháp luật.

Longnguyen

Xe tải
Em cũng thấy đoạn này quá nhiều điều phi lý lắm. Nhiều hôm thấy các bác bị các chú XX phạt mà Em không biết các Bác ấy bị lỗi gì. Một điểm nữa Bác cần lưu ý để "quay" là các Chú XX ngang nhiên để cho xe khách bò như rùa đoạn bến xe Mỹ Đình để bắt khách mà không hỏi han gì (Chắc là xe khách mua vé tháng của XX rồi "loạn quá"). Tuy nhiên tôi lại băn khoăn vì Bác post lên thế này nếu các chú XX đọc được thì mai sẽ không có Chú nào đứng phạt ở đoạn này đâu và cả bác Thanh tra GT cũng sẽ làm bài trước vì "đề bài" đã bị lộ. Dù sao cũng chúc bác "Đại thành công" để lấy lại kỷ cương pháp luật.
cái này các bác ghi đc cả rồi, các anh ấy có nghỉ 1 ngày thì cũng k thể làm gì đc đâu ạ/

B747

Xe tải
Cụ uống một ly lấy khí thế lên đường nhé. Chúc thành công.

LDHanoi

Xe buýt
Em up mấy cái hình trong: ĐIỀU LỆ BÁO HIỆU ĐƯỜNG BỘ để các cụ trao đổi nhé:
1.

2.

3.

4.

Ghi chú: Em chỉ thấy nói đến ý nghĩa của vạch liền đi kèm vạch đứt màu vàng mà không thấy nói gì đến vạch liền đi kèm vạch đứt màu trắng cả.

Còn 1 điểm nữa em thắc mắc không chỉ ở Phạm Hùng nhờ cụ Longnguyen thắc mắc hộ em.
Theo như trích dẫn ở trên thì các loại vạch liền (đơn và kép) thì chỉ có 2 loại có chiều rộng khác nhau là 10cm và 20cm, các loại vạch không được "chém" là các loại vạch liền (đơn và kép), màu trắng. Vậy tại sao hầu hết trên các tuyến đường hiện nay là các loại vạch liền rộng 15cm và màu trắng, không hề có trong quy chuẩn của "Điều lệ báo hiệu đường bộ 22TCN 237-01" hiện hành. Như thế làm sao có thể bắt người tham gia giao thông vi phạm đè vạch được???
Kính cụ.

at2009

Xe tăng
Còn 1 điểm nữa em thắc mắc không chỉ ở Phạm Hùng nhờ cụ Longnguyen thắc mắc hộ em.
Theo như trích dẫn ở trên thì các loại vạch liền (đơn và kép) thì chỉ có 2 loại có chiều rộng khác nhau là 10cm và 20cm, các loại vạch không được "chém" là các loại vạch liền (đơn và kép), màu trắng. Vậy tại sao hầu hết trên các tuyến đường hiện nay là các loại vạch liền rộng 15cm và màu trắng, không hề có trong quy chuẩn của "Điều lệ báo hiệu đường bộ 22TCN 237-01" hiện hành. Như thế làm sao có thể bắt người tham gia giao thông vi phạm đè vạch được???
Kính cụ.
Phần trích dẫn ở trên là chưa đầy đủ các loại vạch cụ ợ! Còn rất nhiều loại vạch sơn kẻ đường áp dụng cho từng loại đường, cấp đường, tốc độ thiết kế, .... Vì thế cần xem xét cụ thể cho từng tuyến mới đánh giá được đúng hay sai.

LDHanoi

Xe buýt
Phần trích dẫn ở trên là chưa đầy đủ các loại vạch cụ ợ! Còn rất nhiều loại vạch sơn kẻ đường áp dụng cho từng loại đường, cấp đường, tốc độ thiết kế, .... Vì thế cần xem xét cụ thể cho từng tuyến mới đánh giá được đúng hay sai.
Ví dụ cụ thể là ngay đường Phạm V Đ, vạch phân chia 2 làn xe chạy giữa làn ngoài cùng (làn xe con) và làn thứ hai (xe con, xe tải, xe khách, xe du lịch) là vạch đứt bên cạnh vạch liền - giống như vạch 1.11 - tuy nhiên độ rộng của vạch là ~ 15cm cho nên theo nhà cháu, nếu lực lượng chức năng xử phạt các phương tiện vi phạm không đi đúng phần đường là không phù hợp với quy định tại "điều lệ báo hiệu đường bộ 22TCN 237-01".
Thêm 1 chút nữa ạ: Đây là "Vạch tín hiệu giao thông trên mặt đường có tốc độ thiết kế ≤60km/h"
Kính các cụ!

Chỉnh sửa cuối:

at2009

Xe tăng
Ví dụ cụ thể là ngay đường Phạm Hùng, vạch phân chia 2 làn xe chạy giữa làn ngoài cùng (làn xe con) và làn thứ hai (xe con, xe tải, xe khách, xe du lịch) là vạch đứt bên cạnh vạch liền - giống như vạch 1.11 - tuy nhiên độ rộng của vạch là ~ 15cm cho nên theo nhà cháu, nếu lực lượng chức năng xử phạt các phương tiện vi phạm không đi đúng phần đường là không phù hợp với quy định tại "điều lệ báo hiệu đường bộ 22TCN 237-01".
Kính các cụ!
Thế thì cụ LongNguyen mới có việc này chứ ạ. Việc xử phạt còn phụ thuộc nhiều quy định khác (các thông tư, nghị định) ngoài cái Điều lệ báo hiệu đường bộ này. Em ủng hộ cụ chủ thớt làm cho rõ vấn đề này để anh em đi trên đường bớt khổ, tuy nhiên em nghĩ làm cho rõ vấn đề này cũng không phải là dễ, không phải chỉ mang cái điều lệ ra là nó chịu ngay đâu ạ. Theo quan điểm của em, riêng cái Điều lệ này đến nay cũng đã lạc hậu, không phù hợp và còn ối cái phải bàn, cần chỉnh sửa. Theo em biết thì cơ quan chức năng đã có đề cập đến việc chỉnh sửa từ lâu rồi nhưng đến nay vẫn chưa ban hành được. Cụ thể đối với vạch sơn kẻ đường, các cụ đi trên đường chắc chắn vẫn thường gặp khối loại vạch sơn mà tìm đỏ mắt cũng chẳng có trong điều lệ đâu nhưng vì thực tế áp dụng nó phù hợp nên vẫn cứ được áp dụng rộng rãi đấy ợ.

duymorning

Đi bộ
Cụ Long ơi cụ báo cáo kết quả ngày làm việc hôm nay để AE biết với nhé! sốt ruột quá, mong tin Cụ!