[Funland] Gấp! F1 đang nói đến chuyện tự tử trên nhóm zalo bạn, cần khám ở đâu ?

moly

Xe điện
Dạy con giờ thật khó. Cuộc sống luôn có áp lực, nếu ko chịu đc áp lực thì sau này sẽ khó nhưng áp lực ở mức nào với con mình và bố mẹ chia sẻ với con ra sao. Mình đi làm nhiều khi đã áp lực đủ chuyện, về nhà con nó đang tuổi dở chứng càng làm miinhf điên, nhiều khi không kiểm soát được lới ăn tiếng nói. cũng mệt mỏi. Thi vào 10 , nhà nào có điều kiện tháng dánh 10 triệu cho con học tư thì không sao ( 10 triệu vẫn phải học thêm ngoài) nhà không có điều kiện muốn con vào trường công tốt tý cho có môi trường tốt cho con là áp lực. Nhiều đứa trẻ vượt lên được áp lực đó, một số đứa thì không.rồi cuộc sống cũng nhiều cái. Đợt con em nó bức xúc vì cô nói nó nọ kia do hiểu lầm. Em nói luôn, hiểu lầm là bình thường. Con có mồm con phải biết tự đi giải thích để cô hiểu. còn không giải thihcs được thì chấp nhận. ai cũng có lúc hiểu lầm và bị hiểu lầm.

dzoro

Xe điện
Bọn trẻ con giờ quản phức tạp thật, có lẽ do mạng mẽo quá nhiều
Xã hội thay đổi đòi hỏi mỗi gia đình, phụ huynh cũng phải thay đổi theo. Áp nguyên cách bố mẹ mình dạy mình khi xưa vào việc dạy con mình là hỏng cụ ạ.

Pigwalk

Xe container
vâng, rõ ràng thi học kì 1 ko như kì vọng nên cháu stress, vợ chồng e cũng động viên nhiều và giảm bớt học thêm rồi. Tuy nhiên gần đây cháu viết những status mà e ko nghĩ cháu viết được ( ví dụ như: tại sao tôi lại sinh ra, tại sao mọi người đối xử với tôi như 1 con chó.... em thực sự sốc , hic ) nãy nó nói chuyện với bạn còn nói : chúng mày có tin tao nhảy qua của sổ ko? , rồi nếu tao chết bọn mày đi đám ma tao ko? ... thực sự nghe những câu này mà cha mẹ ....
Ntn thì không thể chủ quan, xem nhẹ được, theo em lúc này cụ nên gác CV lại để tập trung thời gian cho con. Tuổi này đang bắt đầu thay đổi tâm sinh lý rồi nên rất dễ bị lệch lạc, mất kiểm soát.

dzoro

Xe điện
Dạy con giờ thật khó. Cuộc sống luôn có áp lực, nếu ko chịu đc áp lực thì sau này sẽ khó nhưng áp lực ở mức nào với con mình và bố mẹ chia sẻ với con ra sao. Mình đi làm nhiều khi đã áp lực đủ chuyện, về nhà con nó đang tuổi dở chứng càng làm miinhf điên, nhiều khi không kiểm soát được lới ăn tiếng nói. cũng mệt mỏi. Thi vào 10 , nhà nào có điều kiện tháng dánh 10 triệu cho con học tư thì không sao ( 10 triệu vẫn phải học thêm ngoài) nhà không có điều kiện muốn con vào trường công tốt tý cho có môi trường tốt cho con là áp lực. Nhiều đứa trẻ vượt lên được áp lực đó, một số đứa thì không.rồi cuộc sống cũng nhiều cái. Đợt con em nó bức xúc vì cô nói nó nọ kia do hiểu lầm. Em nói luôn, hiểu lầm là bình thường. Con có mồm con phải biết tự đi giải thích để cô hiểu. còn không giải thihcs được thì chấp nhận. ai cũng có lúc hiểu lầm và bị hiểu lầm.
Trường tư cũng có trường áp lực học hành rất lớn. Em nghiệm ra áp lực lớn nhất với các con vẫn là áp lực điểm số thành tích. Bố mẹ cứ nói giời nói biển chứ áp lực vô hình và hữu hình về điểm số vẫn là thứ ảnh hưởng đến các con nhất.

nickambinhso1

Xe hơi
1. Cụ xem cháu có được ngủ đủ giấc ko? Ngủ có đủ 8 tiếng liên tục không? giấc ngủ rất quan trọng, thiếu ngủ gây ra rất nhiều hệ lụy trong đó có stress và trầm cảm.
2. Trong nhà cụ có mấy con, cụ đối xử với con và các thành viên trong gia đình có công bằng không?
3. Tuổi này bọn trẻ con suy nghĩ bồng bột, nó thích nói thế chứ chưa chắc nó làm thế đâu. Hồi bé chắc cccm cũng có lúc suy nghĩ chết thì sẽ thế nào?... (cái này em note ra thế chứ ko phải tất cả đều thế).
4. Nói chuyện với con để nó biết cả bố mẹ đều yêu nó. Nghe nó nói suy nghĩ của nó. Chỉ cần nghe thôi, ko cần can ngăn gì cả. Đôi khi nó cần người tâm sự để giải tỏa chứ ko phải cần lời khuyên. Khuyên nó là phản tác dụng đấy rồi nó ko tâm sự với mình tiếp đâu, để nó biết bố mẹ yêu nó ủng hộ nó là đc.
5. Về vấn đề học tập cũng như các vấn đề khác: Đừng sợ làm sai, quan trọng là phát hiện ra cái sai để sửa. Nếu mình đạt mục tiêu là điểm thi tốt mới là đạt thì nếu bị điểm thấp rất dễ chán nản nhưng đề ra mục tiêu hôm nay học được cái gì, kiến thức gì và chỉ cần đạt được những kiến thức đó là có niềm vui rồi. Tóm lại là lấy niềm vui trong quá trình học tập và các kiến thức mình tích lũy được, học hết mình trong các quá trình học và thi, còn kết quả thi ra sao mình đều đã nỗ lực rồi ko phải hối tiếc gì nữa. Điểm thấp thì biết sai để sửa thôi.
6. Để con cụ có suy nghĩ như thế khi mới 12 tuổi (trừ trường hợp nó suy nghĩ bồng bột nói chơi chơi) em nghĩ cả gia đình cụ có vấn đề rồi, cả bố và mẹ đều phải xem lại mình trong cách sống và giáo dục con.

tpvd

Xe máy
Rất chia sẻ với cụ chủ, mong GĐ cụ có thể vượt qua được thử thách lớn này...

moly

Xe điện
Trường tư cũng có trường áp lực học hành rất lớn. Em nghiệm ra áp lực lớn nhất với các con vẫn là áp lực điểm số thành tích. Bố mẹ cứ nói giời nói biển chứ áp lực vô hình và hữu hình về điểm số vẫn là thứ ảnh hưởng đến các con nhất.
điểm số cũng là cách để đánh giá việc học của con. Không thì lấy gì đánh giá. cấp 1 thì ko k nói làm gì đến cấp 2 độ tuổi này rồi mà học chỉ để vui thì không ổn đâu ạ. Cái chính là định hình được con ở mức nào, cố gắng sẽ lên ở mức nào và kịp thời trao đổi với con, làm sao biến áp lực thành động lực để nó vươn lên vượt qua thử thách. Về mặt lý thuyết thì thế chứ không nhiều bố mẹ làm được ( em cũng không làm được vì mình thiếu kiềm chế và kiểm soát cảm xúc không tốt). Tổng kết giữa kỳ thấy con học hành sa sút hản là điên lên, về mắng cho trận.

beSuSu

Xe điện
Bọn trẻ con giờ quản phức tạp thật, có lẽ do mạng mẽo quá nhiều
Do ng lớn gia trưởng áp đặt là chính.
Quát mắng con vô tội vạ (từ nhỏ) cấm đoán thậm chí đập phá đồ chơi của nó.

Vấn đề là ng lớn ko chịu nhận ra vde bản thân, nghĩ do con và mạng mẽo :D

beomap2

Xe container
điểm số cũng là cách để đánh giá việc học của con. Không thì lấy gì đánh giá. cấp 1 thì ko k nói làm gì đến cấp 2 độ tuổi này rồi mà học chỉ để vui thì không ổn đâu ạ. Cái chính là định hình được con ở mức nào, cố gắng sẽ lên ở mức nào và kịp thời trao đổi với con, làm sao biến áp lực thành động lực để nó vươn lên vượt qua thử thách. Về mặt lý thuyết thì thế chứ không nhiều bố mẹ làm được ( em cũng không làm được vì mình thiếu kiềm chế và kiểm soát cảm xúc không tốt). Tổng kết giữa kỳ thấy con học hành sa sút hản là điên lên, về mắng cho trận.
Như cụ viết thì cụ cũng là dạng thích thành tích học tập và kỳ vọng vào con quá nhiều rồi đấy, như thế là nguy hiểm cho con.

caisua

Xe lăn
Sao lại đi khám nhỉ? E nghĩ cái này cụ phải tìm hiểu nguyên nhân, nói chuyện với cháu hoặc bạn cháu, đi chơi cả nhà 1 vài hôm...
Em cũng nghĩ như cụ, trong lúc đi chơi thì việc đầu tiên là chủ động giảm hết các áp lực cho nó đã:
1. Hỏi xem nó có muốn nghỉ hết các lớp học thêm hay ko đã, nếu muốn nghỉ lớp nào thì cho nghỉ luôn
2. Hỏi xem có cần chuyển trường ko thì bằng mọi cách chuyển luôn vì có thể có những vẫn đề khó nói khi tới trường
3. Hỏi xem có vay nợ gì ai ko để trả hết luôn, và nói luôn sẽ ko hỏi lý do tại sao nợ
Phải cho nó hiểu mình cần nó hơn thành tích học tập của nó

Chỉnh sửa cuối:

Khong biet 1

Xe đạp
Nói thật cụ chủ buồn chứ lỗi phần lớn là do cụ thôi,cứ bắt con cái sống cuộc đời của mình phải như này phải như kia... áp lực học cho con quá lớn nên cháu bị tâm lý.. có lúc nào cụ hỏi con đi học về có vui không? thích không? hay là nay dc bảo nhiêu điểm? nhất lớp không?.... Thật sự giờ đi bác sĩ tâm lý thì nên đi cả hai cha con cho cháu nghe bs tư vấn là phải làm như thế nào.That sự giờ để phá vỡ khoảng cách giữa 2 cha con là khó để cháu bày tỏ tâm sự thì k thể nên cứ từ từ mưa dầm thấm lâu thôi... cháu đang tuổi này tâm lý chưa hoàn thiện nên những lời khích bác của bạn bè là làm thiệt nha nên ráng theo cháu hiểu cháu một chút.. rồi mọi chuyện sẽ qua

Sophia2020

Xe hơi
F1 em 12 tuổi đang học lớp 6, gần đây có biểu hiện lạ, vợ chồng e đã đi tư vấn tâm lý 1-2 nơi nhưng tình hình có vẻ nặng, bình thường chơi vẫn cười nói nhưng có uẩn khúc, giờ đang chat phòng riêng với hội bạn và đang nói muốn tự tử ( dạo này tâm lý thay đổi rất mạnh ), em cần gấp muốn biết sáng mai nên đi khám ở đâu, nhờ các cụ tư vấn, mod duyệt giúp.
Cụ xem con nhà cụ bị như vậy có phải do ảnh hưởng tự cụ ra không ạ. Cụ có phải cũng khó kiểm soát cảm xúc và hay trút giận lên con không cụ. Thông thường trẻ bị sớm thế này (còn trước cả tuổi dậy thì) thì ảnh hưởng phần lớn là từ gia đình, áp lực và sự không thấu cảm của bố mẹ. Con cụ lại mang chuyện tâm sự với bạn, với thầy cô mà ko nói với bố mẹ thì thực sự là nghiêm trọng. Theo em song song với việc khám tâm lý cho cháu thì cụ cũng phải nên đi tư vấn tâm lý để xử lý vấn đề một cách triệt để ạ.

dzoro

Xe điện
Em hoàn toàn đồng ý với cụ. Em cũng thuộc về nhóm coi trọng kết quả học tập, ai nói sao em xin nhận nhưng với em học tập là phải có mục tiêu và kết quả cụ thể. Năng lực được 7 thì phải đặt mục tiêu được 7 hoặc 8. Thế mới nói mỗi cây mỗi hoa, mỗi nhà mỗi cảnh. Tự mình phải xem xét và đồng hành với con mình để có điều chỉnh kịp thời. Như cụ chủ là rất may đã kịp phát hiện sớm. Hy vọng cụ chủ thành công trong việc giúp đỡ con vượt qua tuổi vị thành niên!

safenoodles

Xe cút kít
F1 em 12 tuổi đang học lớp 6, gần đây có biểu hiện lạ, vợ chồng e đã đi tư vấn tâm lý 1-2 nơi nhưng tình hình có vẻ nặng, bình thường chơi vẫn cười nói nhưng có uẩn khúc, giờ đang chat phòng riêng với hội bạn và đang nói muốn tự tử ( dạo này tâm lý thay đổi rất mạnh ), em cần gấp muốn biết sáng mai nên đi khám ở đâu, nhờ các cụ tư vấn, mod duyệt giúp.
Bác cho con đi chơi đi, và đừng ép con học để có điểm cao.
Hs lớp 6 thường rất áp lực. Các con mới từ lớp 5 lên, còn bỡ ngỡ.

dheIa

Xe điện
Như cụ viết thì cụ cũng là dạng thích thành tích học tập và kỳ vọng vào con quá nhiều rồi đấy, như thế là nguy hiểm cho con.
Ko trách đc cụ ạ. Xã hội lệch nên phải thế. Ko cố để hơn người thì chỉ có chết. Đợi đến lúc xh hoàn thiện ai ai cũng có thể tìm đc chỗ đứng hài lòng và phù hợp với bản thân thì mới bớt áp lực được.

Ngay như trên Ọp này, các cụ để ý mà xem, sau mỗi mùa thi là lại ào một thớt lên khoe con chuyên nọ chuyên kia. Con giỏi giang đỗ đạt thì tâm lý khoe là bình thường thôi, nhưng nếu các vị đó nghĩ cho những gia đình khác cũng ngay trên Ọp đang khốn khổ bạc đầu vì con đến cái trường làng cũng ko đủ điểm mà tiết chế bớt thì em đánh giá các vị ấy cao hơn.

Những gia đình có con ko giỏi đọc các vị kia khoe mà ko áp lực à. Thế là lại về áp lực lên con!

Nên là ở góc độ cá nhân, gặp mấy thành phần chém gió mí cả khoe khoang ưu tú là em hay chọc lắm ;;)

moly

Xe điện
vâng, con em ví dụ ở mức độ 7 ( em theo sát con nên biết năng lực con đến đâu). giờ đầu óc nó trên mấy trên trời xuống mức 5 là cũng bực mình. Em vẫn nói với con, đã học là học nghiêm túc đến nơi đến chốn, còn học mà như ko học thì nên ko nên học nữa vì như vậy tốn tiền và tốn thời gian, tốn tiền bạc của bố mẹ và phsi công sức của con. Cháu vào cấp 2 rồi nên em muốn con nhận thức được rằng làm gì cũng phải có ý thức được công sức bỏ ra phải đem lại kết quả gì đó. Đã xác định làm gì là làm đến nơi đến chốn.

Xechaybangcom

Xe điện
Việc đầu tiên của chủ thớt cần làm là tách con ra khỏi mạng xã hội.
Để con hàng ngày cứ cầm lấy điện thoại nhắn tin cho bạn bè, rồi hội nhóm rất dễ bị lây chuyền tâm lý tiêu cực.
Tiếp theo là cùng còn thể dục thể thao, hướng con và cùng con đọc sách truyện phù hợp với lứa tuổi.

Đứa thứ 2 nhà tôi cùng tuổi với con chủ thớt, tôi phải mất cả năm trời để hướng nó đọc truyện chữ, bắt đầu từ những truyện ngắn vài trang rồi đến truyện dày. Việc đọc truyện chữ có mấy cái lợi gồm tăng vốn từ, tăng hiểu biết ngôn ngữ và làm giàu tâm hồn.
Lớp con nhà tôi cũng có nhóm zalo. Ôi trời ơi, vào đấy tụi nó chửi bậy thì thôi rồi và buôn đủ thứ, nhưng rất tiêu cực. May con nhà tôi không tham gia nhóm vì không có điện thoại thông minh và nhà tôi không có wifi.
Giờ ông con lên mạng với sự cho phép của tôi, nó chỉ làm 1 việc duy nhất là chơi cờ vua online.

dheIa

Xe điện
1. Cụ xem cháu có được ngủ đủ giấc ko? Ngủ có đủ 8 tiếng liên tục không? giấc ngủ rất quan trọng, thiếu ngủ gây ra rất nhiều hệ lụy trong đó có stress và trầm cảm.
...
Chuẩn rồi cụ. Giấc ngủ cực kỳ quan trọng nhưng nhiều phụ huynh ko để ý. Con khoẻ hay ko xem nó ngủ như nào là đọc đc đến 8 phần!

Đến khám tâm thần mà đc kê thuốc thì phần lớn cũng là thuốc để cho ngủ được.