[Funland] gần 20 năm và công nghệ robot VN vẫn không có gì tiến triển

lamborghini00

[Tịch thu bằng lái]
Nay vô tình em cũng xem, nói chung là cũng ko có gì đặc sắc mà báo đài lăng xê quá.
Có đoạn con robot còn đi lệch khỏi line xuýt mất hướng, giống này mà lệch là coi như mù.
Cái này mà gọi là đề tài nghiên cứu thì hơi lãng phí.

Toi88888

Xe điện
Nghe các cụ nói chua sót quá nhỉ. Đặt cái camera lên cái 4B đồ chơi trẻ con. Bố trí 1 người ngồi trước màn hình ở phòng nào đó đồng thời dùng remote để khiển xe như chơi game. Trò này mà chọn cái camera IP xịn tí có cả truyền thanh nữa thì robot thông minh ngang với thằng điều khiển xe các cụ nhỉ. Vẫn đạt được mục đích phục vụ cách ly lại vừa setup nhanh, chi phí rẻ, đỡ tốn TS - chỉ cần mấy cháu học sinh cấp 2 là thiết kế đc.
Họ chỉ cần giải ngân ngân sách. Cần j đâu hq...

XSim

Xe container
Các cụ đúng là nói phét không mất tiền. Có cụ gì ở trên đã nói rồi đấy, nói thì dễ làm mới khó.

Mấy con robot nổi tiếng trên thế giới mà các cụ kể á, kiểu Asimo hay Boston Dynamics, mới chỉ demo thì hay thôi còn đưa vào dùng thay người thì còn khướt. Ý, Đức, TBN, Anh rồi giờ đang là Mỹ đấy, toàn bác sỹ y tá phải tiếp xúc trực tiếp với bệnh nhân là chính chứ robot có thay được đâu. Sau này Nhật có đi theo thì em cá với các cụ cũng không mang em Asimo làm y tá được đâu. Các cụ có nhớ sự cố nhà máy điện hạt nhân của Nhật không, toàn người phải vào xử lý trực tiếp đấy, có nhờ được em robot nào đâu.

Nói chung công nghiệp robot của VN còn đi sau các nước khá xa, trong hoàn cảnh dịch thế này có robot làm thay người được bao nhiêu là tốt bấy nhiêu. Các cụ có thể không cần phải ca ngợi nhưng cũng nên ghi nhận nỗ lực của nhóm phát triển chứ, họ cũng góp một phần vào chống dịch đấy mấy ông nói phét ạ.

lamborghini00

[Tịch thu bằng lái]
Toàn các thầy làm chứ sv biết gì mà làm đâu cụ chưa kể tất cả nguyên liệu, vật liệu đều nhập TQ cả.
Ở VN có nhiều cái không thực chất trong đó có cái robocon này.
Thực ra sv có làm, cụ cứ để ý những con robocon sv làm thì nó thường ko được trau chuốt, phần vì làm chó gì có tiền toàn là nhặt nhạnh thôi, tận dụng những cái có sẵn từ cái bản lề, cái ray trượt ở hộc ngăn kéo, động cơ bãi ở trợ trời, miếng gỗ, miếng nhôm sắt về cắt uốn.
Nhưng mà thường những đội này sẽ bị loại ở vòng sơ loại rồi.
Robocon cỡ hơn 10 năm trở lại đây là cuộc đua của mấy trường tạo sự thu hút để lôi kéo sv thôi.

mamoto

Xe máy
Thông tin ở đâu thế bác ??? Nói gì thì nói phải dẫn chứng đàng hoàng bác nhé.
Ban đầu là 12 tỷ, sau đó giảm xuống còn 7 tỷ thì phải. Bộ KH &CN giao làm trong 1 tháng 1 con là giai đoạn 1. Giai đoạn 2 là Robot tự hành, nhận dạng giọng nói, AI các kiểu trong 2 năm.

lamborghini00

[Tịch thu bằng lái]
Cách đây vài năm em thấy đội Robocon Tung Của nó đã thiết kế theo dạng nhận diện hình ảnh, chạy chẳng theo mẹ gì vạch kẻ, ăn điểm như điên. Giờ Robocon VN em vẫn theo hướng dò đường theo vạch nhưng có sân chơi để SV tìm tòi nghiên cứu em thấy ok. Nhưng mấy TS mà làm robot theo kiểu này thì chán quá.
Thời em cách đây hơn chục năm đã có trò đi mù dùng recorder rồi :)

ubisapro

Xe trâu
Dùng băng từ cũng chẳng làm sao cả. Miễn nhanh, rẻ và hiệu quả. Đừng đặt nặng vấn đề cần tự đi, tự xác định đường. Ko phải là ko làm được nhưng sẽ lâu và mất nhiều thời gian. Để đi cố định thì cứ băng từ là chuẩn rồi.

Cơ mà con của bên HV trông mới chỉ kiểu demo, còn chưa hoàn thiện. Con này mà chất tải lên thì ... chửa biết thế nào :D

cuongtelecoms

Xe buýt
Tối nay xem thời sự em cũng xem cái này và có cảm nhận như nhiều cụ ở đây. VTV đưa cái này lên kèm phỏng vấn ông hiệu phó HVKTQS thì thật bỉ bôi nền công nghệ tự động hóa nước nhà. Con robot đấy cho vui chứ làm gì được, thiết kế thô sơ như hàng mã, chạy theo vạch line băng dính dán sẵn và theo điều khiển từ người ngồi camera...

Chỉnh sửa cuối:

Da bắt nắng

Xe điện
Em nhớ cách đây gần 20 năm lúc còn bé tí xem các trường DH đấu robot đã dùng cảm biến theo vạch cũng đã dùng camera để xử lý ảnh.
Giờ thế giới họ đã ứng dụng cn 4.0 AI để tự động nhận diện khuôn mặt, đi theo bản đồ và nhận biết mọi thứ ( đơn cử như mấy cái robot hút bụi).
Vậy mà hnay xem thời sự thấy vẫn có con robot trong bv chạy theo vạch line. Dùng camera tàu tích hợp wifi có sẵn để truyền tín hiệu.
Em không chê gì chứ mấy cái này chỉ giống SV làm trong trường đại học cách đây hơn 10 năm rồi. CN VN phát,triển chậm thật

Em cũng hơi ngạc nhiên khi xem tivi, nhưng khi đọc trên báo thì đoán đây mới là sản phẩm của "giai đoạn 1" cụ ạ.
Nghe nói giai đoạn 2 sẽ "thông minh" hơn: tự di chuyển, tương tác với nhau tự động... nên cũng chưa nói được gì.

Rong rêu

Xe điện
Em cũng dân Robocon 2009 (Đội em giải ý tưởng toàn quốc em khoe tý). Giờ đồ chơi của em hằng ngày đây (tự hành nhá!), đang cố hoàn gắng hoàn thiện để mang vào bệnh viện Nhiệt đới Trung ương. Con này cho mượn thoai, còn con to hơn em đang làm bằng tiền mấy anh em nghiên cứu góp lại để tặng cho bệnh viện sau.
Cục Pin xanh là cho mỗi bộ điều khiển thôi chứ cụ?
Cụ sử dụng chip gì thế?

RealMen9999

Xe tải
Mấy cái robot trong robocon thì mấy bạn sinh viên chỉ nghiên cứu phần mềm điều khiển. Chứ linh kiện có sẵn mua từ TQ cả. Mà giờ làm robot cũng chỉ nên tập trung vào cái phần mềm tự hành của nó. Chứ linh kiện thì cứ lấy sẵn dùng cho nhanh. Phần mềm để nó tự xử lý được cái này cái kia em nghĩ là cực khó. Do kĩ sư công nghệ trong nước còn yếu mảng tự động hóa này. Các bạn IT ra trường thì toàn theo các cty đa quốc gia để coder kiếm tiền rồi cũng chẳng ai màng nghiên cứu đâu. Giờ chỉ có tiền, tiền. Mà có tiền rồi cũng chỉ đổ vào điện thoại xịn, máy tính xịn, xe xịn...haizzzz...

ca_kiem

Xe container

mamoto

Xe máy
Cục Pin xanh là cho mỗi bộ điều khiển thôi chứ cụ?
Cụ sử dụng chip gì thế?
Dạ em trên Robot của em có 2 cục to cho động cơ, 1 cục nhỏ cho máy tính và mạch điều khiển. Lúc gần hết pin em cắm vô thêm cục nữa trên đầu tạm để thử nghiệm thôi cụ ạ. Robot trước em dùng Raspberry 3, 4 giờ em dùng máy tính công nghiệp và NUC Intel.

yeu_vo_2

[Tịch thu bằng lái]
Website
yeuvo2.com
Tự dưng đưa lên tivi thế nào lại nòi mịa cái đuôi ra.. cứ im mồm mà tiếp tục ăn tiền ngân sách đi. Giờ cả làng nó chửi cho nhỉ các cụ

Jôn sần

Xe Cứu Trợ
Người OF
Nay xem VTV em cảm nhận con Robot này chán, điều khiển còn lắc lắc quanh cái vạch đen dưới nền. Có khi giao cho mấy em robocon làm ngon chả kém :))

xegiacmo

Xe container
Vấn đề nằm ở chỗ không có doanh nghiệp nào làm thì làm gì có sản phẩm :))

Cavaho

Xe tăng
Có dùng là Tốt rồi.... khi nào mà bọn cao học dáo sư thiến xỹ không còn nhiều như lợn con nữa thì may ra mới Ngon được. Ai đời bọn cao học ra trường thất nghiệp be ầm lên là chính phủ giải cứu cao học như giaicuulon.

drone

Xe buýt
Nói thế thôi chứ bỏ dò line thì thành bài toán khó đấy. Việt Nam chưa có nhóm nào phát triển được đâu.