[Funland] Formula 1 - 2021

kumamon

Xe tải
Vẫn là ở cái xe mà bác:
Cái xe Mercedes ngon đến mức, 1 tay Russel cha vơ chú váo nào đó, ngồi nhờ ghế của Sir Lewis, che mất cả 1 phần cửa gió (tóm lại, đấy không phải cái xe thiết kế cho nó), mà suýt thì thắng 1 race.

Tôi ngồi chỗ Bottas, có lẽ cũng đóng góp cho team được, mặc dù tôi không chê anh này.
Ý em là độ chêng ko nhiều giưã hai nhà cụ ạ. Russell thì ko đến nỗi là anh cha căng chú kiết nào đâu cụ. Vẫn là wonder kid của F1.

ducan

Xe tăng
Ham ko push quá sau Max đâu cụ ạ. Chiến thuật 2 pits đã đc Ham và Merc chọn làm plan A ngay từ đầu ( cụ xem phỏng vấn sau race của Ham)
Ham chạy đủ để giữ khoảng cách với Max thôi. Ham giữ lốp và push đủ để Max cũng phải push để làm lốp bay màu nhanh hơn. Ham chạy sau nên khả năng lốp Ham hỏng nhanh hơn Max lớn hơn. Nhưng Ham đã làm rất tốt việc giữ lốp cùng lúc giữ đc racing rythm bằng với Max. Điều đó cho thấy là xe Merc ở GP này vẫn hơn xe Redbull cụ ạ. E nghĩ vậy.
đoạn Ham dí đít Ves là đoạn buộc Ves phải thủ và tất yếu lốp Ves phải hao , toan tính của Merc quá hay và hoàn toàn chủ động , nhưng còn 20 vòng với khoảng cách 24 s khi ra pits , thấy cũng khá khoai cho Ham , nhưng Ham đã làm quá tốt phần việc còn lại

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Ý em là độ chêng ko nhiều giưã hai nhà cụ ạ. Russell thì ko đến nỗi là anh cha căng chú kiết nào đâu cụ. Vẫn là wonder kid của F1.
Tôi thấy, với Qulifying thì RedBull đã làm được cái việc đó: Đẩy Max ngang bằng Sir Lewis.
Còn với 1 long stint, thậm chí very long stint, anh Mercedes vẫn quá mạnh so với RedBull.

Giả sử, lại giả sử nữa, Max còn 1 bộ Medium mới toanh + vô pit ngay sau Lewis + ra pit ngay trước Lewis.
Khi đó, 2 anh sẽ oánh nhau đâu ra đấy, còn anh Bottas says thanh kiu.

Có lẽ, Mercedes đã hiểu rõ ưu thế giữ lốp của Lewis, và yêu cầu hắn đợi đến gần cuối race, mới pushing và tấn công cu Max, khi mà pace giữa 2 xe rõ ràng nhất.

November Rains

Xe điện
Ở trước pits 1 thì Max giữ lốp tốt hơn Ham, nhưbg ngay sau khi pit mọi chuyện đã quá phũ phàng.

Dự báo đã được đưa ra và việc Mer win là ko thể khác được trong mọi trường hợp.

RAVA

Xe ba gác
Tụi Mercedes trên cơ và tính toán chuẩn thôi bác.
Lỗi không phải ở Max và RedBull.
Nếu Max pit ngay và có thể đứng trước Lewis, anh Bottas sẽ nhận P1 và chiến thắng.
Kể cả Max có lên được và chiến với Bottas, thì cũng sẽ bị Bottas kìm lại đến khi Lewis bám sát mít và vượt Max.
Hôm qua đơn giản là Mercedes nhanh hơn RedBull.

Chốt lại là, Max kiểu gì cũng thua, giá mà Bottas thắng thì hợp lý hơn với hắn.

Tôi thấy rằng: Mercedes tính chuẩn ở chỗ:
Nó có lap time của cả Max + Lewis + Bottas, nó tính toán rằng, Lewis sẽ nhanh hơn Max và cả Bottas độ 1.5sec gì đó, per lap.
Nó biết rằng, Max hết lốp Medium mới rồi, chỉ còn lốp cũ + Soft + Hard. Cả 3 cái đó đều thua Lewis, nếu Max vô pit ngay lập tức - sau Lewis.
Nó tính toán rằng, Lewis ban đầu sẽ thua Max độ 22sec - và sẽ vượt Max sau độ 13-14 laps; thêm vài vòng back-up nữa là ổn.
Nó tính toán rằng, nếu Max đợi vài vòng để thay lốp Soft ==> sẽ phải vượt cả Bottas và Lewis (khi đó Lewis đã vượt Bottas rồi) - chuyện bất khả thi.

Và, nó tính toán đều đúng. Bố khỉ.
Lẽ ra, RedBull nên chỉ đạo cậu Perez lao xe vào mông ai đó, gọi ngay SC ra ngoài, thì Max mới thắng.
-Các đàn e bây giờ ko máu chiến như các bậc cha chú hồi xưa bác nhể, cứ phải như thời của Ayrton Senna, Alain Prost, Michael Schumacher…ko thích là bem luôn? =D>

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Ở trước pits 1 thì Max giữ lốp tốt hơn Ham, nhưbg ngay sau khi pit mọi chuyện đã quá phũ phàng.

Dự báo đã được đưa ra và việc Mer win là ko thể khác được trong mọi trường hợp.
Từ đầu mùa, RedBull đã có vấn đề với lốp C2 rồi bác. Tại Spain, C2 chính là cái Medium.

Tính toán 1 lúc thì họ cho rằng: Tại Qualifying, Max hơn Lewis 1 tẹo.
Với Racing pace, Hamilton tốt hơn.

November Rains

Xe điện
Từ đầu mùa, RedBull đã có vấn đề với lốp C2 rồi bác. Tại Spain, C2 chính là cái Medium.

Tính toán 1 lúc thì họ cho rằng: Tại Qualifying, Max hơn Lewis 1 tẹo.
Với Racing pace, Hamilton tốt hơn.
Lốp S có RB
Lốp M có Merc
Lốp H có Fer cụ nhé =))

kumamon

Xe tải

Cho các cụ muốn so sánh racing pace giữa Ham và Max.
Viền là lốp (đỏ cho soft, vàng cho các cụ biết rồi)
Số ở trong là thứ tự lap.
Update thêm nửa sau của standing

ththang

Xe lăn
So sánh điểm sau 4 chặng 2020-2021

Merc vẫn bá đạo
Bò, Mcl tiến bộ.
Fer, Alpine, Aston tụt lùi

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Fer phải tiến bộ chứ cụ? Cán vượt mộc 50 points cơ mà?
Kinh nhề.

Tôi đang suy nghĩ nghiêm túc xem: Coi F1 và cổ vũ anh Max chiến với Sir Lewis hay coi Leclerc chiến với Checo và phần còn lại.

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
-Các đàn e bây giờ ko máu chiến như các bậc cha chú hồi xưa bác nhể, cứ phải như thời của Ayrton Senna, Alain Prost, Michael Schumacher…ko thích là bem luôn? =D>
Hồi xưa, của đáng tội, mặt bằng cạnh tranh tốt hơn, các teams ít tiền hơn, phụ thuộc nhiều hơn vào tay lái lụa của pilot.
Do đó, có nhiều teams ngang cơ.
Và hồi đó, cũng nhiều anh tài hơn bây giờ.

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
e thì coi cả hai cụ ạ. F1 và F1,5
Thì như hôm trước đấy: Khấp khởi hy vọng cu Max sẽ thượng phong (ở Barcelona, P1 là 1/2 win rồi).
Rồi dẫn đầu trong phần lớn cuộc đua.

Sau mới tòi ra là: Anh cu Sir Lewis còn lảng tránh, không thèm chiến đấu tại Turn 1.
Nó cố gắng dùng Wind shield để kéo Bottas lên - và tránh tuyệt đối oánh nhau với Max, vì Race là 1 Marathon, chứ không phải 1 Sprint, như ngài bẩu vậy.
Phải đến lap 45, ta mới thấy sức mạnh của Mercedes.

j23

Xe container
Hồi xưa, của đáng tội, mặt bằng cạnh tranh tốt hơn, các teams ít tiền hơn, phụ thuộc nhiều hơn vào tay lái lụa của pilot.
Do đó, có nhiều teams ngang cơ.
Và hồi đó, cũng nhiều anh tài hơn bây giờ.
Chắc tầm 5 năm nữa, sẽ toàn cảnh như này, vừa race vừa đọc sách và uống cofee bác ạ :)
Công nghệ lên ngôi, lúc đó thậm chí chẳng cần cái pad như bây giờ hehe

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Chắc tầm 5 năm nữa, sẽ toàn cảnh như này, vừa race vừa đọc sách và uống cofee bác ạ :)
Tụi nó có Esport hay Eracing rồi bác.
Ngồi bẻ chuột như Sir Lewis.

j23

Xe container
Người cuối cùng có lẽ là Alonso cụ nhể, từ đó toàn kiểu gà công nghiệp, đào tạo thành cái máy, chỉ bấm và bấm pad tanh tách

kumamon

Xe tải
Mỗi thời một skill cụ ạ. Nhưng chả có thời nào là vừa race vừa đọc sách uống ca phê đâu cụ. Thời xưa ít sự can thiệp của công nghệ, các tay đua có skill kiểu khác. Thời này nhiều công nghệ tiên tiến, nhiều can thiệp, thì các tay đua có skill set khác. Nhưng chưa bao h là dễ dàng cả.
Thời nay vừa chạy ở tốc độ 300km/h, vừa phải tinh chỉnh xe, vừa phải radio, vừa phải chiến thuật. Nếu dễ thế e đã đi đua F1 lâu rồi mà chả ngồi đây bốc phét với cụ. Pilot F1 thời xưa h ngồi xe thời nay chưa chắc đã tự tin mà chạy.
cụ có time đọc thử bài này xem bọn pilot thời nay nó có vừa ngồi uống caf phê vừa bấm vài cái nút trên pad để lái xe ko nhé.
https://www.racefans.net/2021/05/11/well-discuss-what-went-wrong-hamilton-and-verstappen-team-radio-transcript-analysis/

kumamon

Xe tải
Người cuối cùng có lẽ là Alonso cụ nhể, từ đó toàn kiểu gà công nghiệp, đào tạo thành cái máy, chỉ bấm và bấm pad tanh tách
Dễ bấm vậy ý hả cụ? Cụ biết chỗ nào dạy bấm đào tạo gà công nghiệp như thế ko bảo e để e đi học kiếm tí tiền cụ ơi.

j23

Xe container
Mỗi thời một skill cụ ạ. Nhưng chả có thời nào là vừa race vừa đọc sách uống ca phê đâu cụ. Thời xưa ít sự can thiệp của công nghệ, các tay đua có skill kiểu khác. Thời này nhiều công nghệ tiên tiến, nhiều can thiệp, thì các tay đua có skill set khác. Nhưng chưa bao h là dễ dàng cả.
Thời nay vừa chạy ở tốc độ 300km/h, vừa phải tinh chỉnh xe, vừa phải radio, vừa phải chiến thuật. Nếu dễ thế e đã đi đua F1 lâu rồi mà chả ngồi đây bốc phét với cụ. Pilot F1 thời xưa h ngồi xe thời nay chưa chắc đã tự tin mà chạy.
cụ có time đọc thử bài này xem bọn pilot thời nay nó có vừa ngồi uống caf phê vừa bấm vài cái nút trên pad để lái xe ko nhé.
https://www.racefans.net/2021/05/11/well-discuss-what-went-wrong-hamilton-and-verstappen-team-radio-transcript-analysis/
À, em lấy cái cảnh trong phim ra nói chuyện vui thôi ấy mà :D
Quả phim này cũng hay phết, các cụ thích xe pháo race rủng chắc cũng xem cả rồi.
Anyway, ở box này thì em nghĩ mọi người sinh hoạt đủ lâu để đều hiểu ý nhau hết, xem gì, lâu hay mới, thích ai, fanboy nào, kiến thức ra sao..chứ toàn con nghiện nặng, và biết là lúc nào nói thật lúc nào nói vui ;)
Fun&relax đi cụ