Thảo luận Ford Laser - Chia sẻ kinh nghiệm- Tư vấn kỹ thuật sửa chữa, sử dụng... (T8-2016)

tuanhung1433

Xe máy
Nếu nó vẫn 1500 ngay cả khi em đang đi (đủ lâu) mà dừng và nổ máy ở chế độ ko tải thì sao ạ?
Ối sao vòng tua kinh vại, bác kiểm tra lại đi? Em không rành chứ máy ổn định mà vòng tua 1500 thì gào phải biết à, vòng tua chuẩn từ 7-800 có tải hay không tải không cần biết vì cục bù ga có nhiệm vụ điều tiết ( em đang nói xe đậu 1 chỗ nhé)

mr_balo

Xe đạp
Ối sao vòng tua kinh vại, bác kiểm tra lại đi? Em không rành chứ máy ổn định mà vòng tua 1500 thì gào phải biết à, vòng tua chuẩn từ 7-800 có tải hay không tải không cần biết vì cục bù ga có nhiệm vụ điều tiết ( em đang nói xe đậu 1 chỗ nhé)
Em ra gara chỗ thằng em nó bảo máy vẫn nổ đều. Nó bảo bộ phận vòng tua máy báo sai. Nó chỉ cao khi chạy ko tải. Khi vào số thì vòng tua lại trở lại bình thường. Em chả hiểu sao cả.

Kiyokawa

Xe tải
Các cụ ạ, xe em MT 1.8, bướm ga của nó được giao thông lâu năm, nên bướm nó bị rộng hơn bình thường, không khép chặt vào được, và nước nôi có vẻ kém nên đàn hồi không tốt(thợ bảo vậy).
Vậy các cụ cho em hỏi phương pháp khắc phục được không ạ? Có hàng bãi thay thế không ạ? Hay phải mua hàng mới, mà hàng mới có đắt lắm không ạ?

hat65

Xe điện
Các cụ ạ, xe em MT 1.8, bướm ga của nó được giao thông lâu năm, nên bướm nó bị rộng hơn bình thường, không khép chặt vào được, và nước nôi có vẻ kém nên đàn hồi không tốt(thợ bảo vậy).
Vậy các cụ cho em hỏi phương pháp khắc phục được không ạ? Có hàng bãi thay thế không ạ? Hay phải mua hàng mới, mà hàng mới có đắt lắm không ạ?
Biểu hiện bệnh của nó thế nào hở cụ, khe hở bướm với họng ga mà lớn( sau khi nới vít) thì cụ thay cả họng ga, hàng mới, cũ có hết dưng mờ nhà cháu ko biết giá.
Có phương án làm lại bướm ( đồng tiền) nhưng của oto có vẻ ko ai làm thì phải

Kiyokawa

Xe tải
Biểu hiện bệnh của nó thế nào hở cụ, khe hở bướm với họng ga mà lớn( sau khi nới vít) thì cụ thay cả họng ga, hàng mới, cũ có hết dưng mờ nhà cháu ko biết giá.
Có phương án làm lại bướm ( đồng tiền) nhưng của oto có vẻ ko ai làm thì phải
Biểu hiện của nó là khi mới chạy thì con bù ga điều hòa hoạt động rất hiệu quả, nó thắng được cái cái độ nhão của bướm để điều chỉnh được lượng gió, nhưng khi chạy được một lúc thì con bù ga không thắng được độ dơ của bướm, dẫn đến tình trạng phập phù, máy nổ không đều, rung mạnh, ko ổn định.
Khi chỉnh garanti lên to hơn chút thì cứ đạp côn là bướm nó hở to vòng tua lên 1500/p xe dừng hẳn thì nó lại về vị chí garanti như đã chỉnh. Thợ kiểm tra con bù ga, và loại trừ nó vì nó vẫn hít thở rất tốt!

hat65

Xe điện
Biểu hiện của nó là khi mới chạy thì con bù ga điều hòa hoạt động rất hiệu quả, nó thắng được cái cái độ nhão của bướm để điều chỉnh được lượng gió, nhưng khi chạy được một lúc thì con bù ga không thắng được độ dơ của bướm, dẫn đến tình trạng phập phù, máy nổ không đều, rung mạnh, ko ổn định.
Khi chỉnh garanti lên to hơn chút thì cứ đạp côn là bướm nó hở to vòng tua lên 1500/p xe dừng hẳn thì nó lại về vị chí garanti như đã chỉnh. Thợ kiểm tra con bù ga, và loại trừ nó vì nó vẫn hít thở rất tốt!
Cụ cứ thay con van ko tải khác đi

lequocnguyen

Xe đạp

Nếu xe 1.6 thì lên ebay ship về nguyên cụm hàng cũ. Bao gồm bướm ga,bù ga,cảm biến bướm ga luôn.Giá khoản 1tr/bộ. Em đã từng mua giúp trong group FLS về chỉ việc sài thôi

haanhbinan

Xe điện
Bướm mở ra mà không khít lại được thì chỉ có thay mới thôi cụ ơi ( thay cả cụm nhé) để lâu ecu bị chai phần đk bù ga là bị òa ga mãn tính, lúc ấy muốn chữa cũng khó đấy.

octieupili

Đi bộ
Nhờ các bác tư vấn giúp em gấp ạ.xe em ford laser 1.6 sao mà hao xăng quá.em đổ 500k xăng ~ 32lit ,.thì chỉ chạy được tầm 280km đến 300km là hết xăng,trong đó em có chạy tầm 120km đường trường và còn lại là thành phố.trước đó em có thay 1 cặp mobin,1 bộ dây phin,curoa cam,bơm xăng,lọc xăng và 4 cái bugi ạ.
Xin các Bác tư vấn giúp em xem ăn xăng như vậy có ổn không và nếu hao thì nguyên nhân do đâu ạ.

hat65

Xe điện
Nhờ các bác tư vấn giúp em gấp ạ.xe em ford laser 1.6 sao mà hao xăng quá.em đổ 500k xăng ~ 32lit ,.thì chỉ chạy được tầm 280km đến 300km là hết xăng,trong đó em có chạy tầm 120km đường trường và còn lại là thành phố.trước đó em có thay 1 cặp mobin,1 bộ dây phin,curoa cam,bơm xăng,lọc xăng và 4 cái bugi ạ.
Xin các Bác tư vấn giúp em xem ăn xăng như vậy có ổn không và nếu hao thì nguyên nhân do đâu ạ.
Trước hết về xe; Màu buzi có đẹp ko, máy có rung giật ko, côn có kém ko
Về lái xe : đi có từ tốn ko hay phóng nhanh phanh gấp, côn số ga hợp lý chưa.
Về điều kiện giao thông: cụ đi thành phố dư lào, nội hay ngoại thành, giờ cao điểm...
Cụ trả lời hết các ý trên cháu mới kết luận giúp cụ có tốn hay ko dec
Cá nhân cháu đi cũng nhiều loại xe nhưng kiểu cháu đi nội thành chả xe nào dưới 10l kể cả xe 1.0.

octieupili

Đi bộ
Trước hết về xe; Màu buzi có đẹp ko, máy có rung giật ko, côn có kém ko
Về lái xe : đi có từ tốn ko hay phóng nhanh phanh gấp, côn số ga hợp lý chưa.
Về điều kiện giao thông: cụ đi thành phố dư lào, nội hay ngoại thành, giờ cao điểm...
Cụ trả lời hết các ý trên cháu mới kết luận giúp cụ có tốn hay ko dec
Cá nhân cháu đi cũng nhiều loại xe nhưng kiểu cháu đi nội thành chả xe nào dưới 10l kể cả xe 1.0.
Dạ trước nó cũng bị giật nên em đã thay bugi,mobin,lọc xăng,bơm xăng thì giơf đã hết giật.
Em đi trong thành phố cũng từ tốn chứ không phóng nhanh thốc ga đâu ạ,e ở Đà Lạt nên cũng có nhiều dốc.
cảm nhận cá nhân thì em thấy nó hao,tính ra cũng muời mấy lít 100km

ThangTocBac

Xe tăng
Em ra gara chỗ thằng em nó bảo máy vẫn nổ đều. Nó bảo bộ phận vòng tua máy báo sai. Nó chỉ cao khi chạy ko tải. Khi vào số thì vòng tua lại trở lại bình thường. Em chả hiểu sao cả.
Bị hở họng hút: bướm ga đóng không hết do vít hãm chỉnh sai, ống gió bị nứt, mấy cái ống cao su lấy khí hồi mặt máy bị hở, vít gió bị chỉnh sai...

lequocnguyen

Xe đạp

Cụ Thang TocBac giúp em cái. Ống thông hơi nắp máy nối với ống cao su lớn gắn vào cụm bướm ga xe em hơi thổi ra liên tục. Cụ cho em hỏi nguyên lý nó là vậy hay xe em bị đổ hơi rồi. Tks cụ

SonNguyen86

Đi bộ
Em chào thân ái các cụ.

Tình hình em có người nhà định bán Laser AT 1.8 gold đời 2004. Xe đi nhiều km lắm rồi. Cũng sửa chữa các kiểu rồi. Em xin hỏi các cụ 3 ý :
1. Tầm 250tr có con xe nào hơn con Laser già này không ạ
2. Chi phí hàng năm chăm sóc e mái già này có nặng đô không ạ. Xe em đi làm nội thành , thỉnh thoảng về quê 100-200 km
3. Em Mái già này ăn xăng không ạ , 10l/ km không ạ :(

ThangTocBac

Xe tăng

Cụ Thang TocBac giúp em cái. Ống thông hơi nắp máy nối với ống cao su lớn gắn vào cụm bướm ga xe em hơi thổi ra liên tục. Cụ cho em hỏi nguyên lý nó là vậy hay xe em bị đổ hơi rồi. Tks cụ
Khi hoạt động thì áp suất trong máy (carte, thân máy, mặt máy) luôn thay đổi do sự dịch chuyển của piston tạo nên, do đó nhà thiết kế thiết kế mấy cái ống để cho máy nó thở giảm lực cản lên đáy piston tạo điều kiện piston di chuyển dễ dàng hơn tiết kiệm nhiên liệu hơn. Và vì hơi thở của nó có chứa 1 ít nhiên liệu nên được nối vòng vào đường hút vừa thu hồi được nhiên liệu vừa giảm nguy cơ cháy nổ.

Platinum R

Xe máy
Các cụ cho em hỏi khi đèn ABS báo lỗi, sáng đèn thì cần phải xử lý như thế nào ạ! TKS!

ThangTocBac

Xe tăng
Bình thường thôi cụ, ở đồng bằng đường đẹp ko đèo dốc gì xe FL 1.6 ăn khoảng 7-7, 5 lít/100km đường trường và từ 11-12 lít đường nội đô ko bị tắc.
Chỗ cụ đèo dốc nhiều hay phải dùng số thấp thì tốn hơn chút.
Kiểm tra bugi nếu đen thì là xe ăn xăng cần điều chỉnh chút còn màu nâu thì ok, xe đang ở chế độ tốt.

hat65

Xe điện

Ống hơi này nếu có dầu ( đầu ống ướt)thì mới là đổ hơi cụ nhé

lequocnguyen

Xe đạp
Khi hoạt động thì áp suất trong máy (carte, thân máy, mặt máy) luôn thay đổi do sự dịch chuyển của piston tạo nên, do đó nhà thiết kế thiết kế mấy cái ống để cho máy nó thở giảm lực cản lên đáy piston tạo điều kiện piston di chuyển dễ dàng hơn tiết kiệm nhiên liệu hơn. Và vì hơi thở của nó có chứa 1 ít nhiên liệu nên được nối vòng vào đường hút vừa thu hồi được nhiên liệu vừa giảm nguy cơ cháy nổ.
Thanks cụ. Em cho ống thoát hơi ra ngoài chứ ko vòng vào bầu lọc có nguy cơ gì không?