Ford Focus - Tặng cho các bác đã, đang và sẽ mê em này

BodyMaster

Xe hơi
Danh sách 10 xe con bán chạy nhất châu Âu năm 2008
1st: Peugeot 207
2nd: Volkswagen Golf
3rd: Ford Focus
4th: Opel/Vauxhall Corsa
5th: Opel/Vauxhall Astra
6th: Renault Clio
7th: Fiat Punto
8th: Ford Fiesta
9th: Volkswagen Passat
10th: BMW 3 Series

Ford có 2 xe trong 10 xe bán chạy nhất tại thị trường lâu đời này thì cũng đáng tự hào. Chỉ tiếc là ở Việt Nam nó lại không khẳng định được cái oai phong này...Nhưng em tin các bác đã và sở hữu thế nào cũng tìm ra được "vẻ đẹp tiềm ẩn của nó"

Tây người ta đánh giá Ford Focus 2008

Performance
Ride & handling
Interior
Safety
Price
Practicality
Fuel economy
Em tạm dịch (Có gì sai các bác thông cảm nhé)
1. Động cơ
2. Lái và kiểm soát xe (5 sao đấy)
3. Nội thất
4. An toàn (5 sao đấy)
5. Tiện dụng
6. Tiêu hao nhiên liêu

xeđạp

Xe buýt
Em nghĩ là nó đánh giá em Focus S thì phải, ko biết Focus Euro & Focus LD khác nhau cái gì ? Cụ chủ thớt phân tích giùm thì tốt quá.

thaoeo

Xe buýt
Đó là đánh giá của nước ngoài bác ợ. Focus LD: kém mọi mặt, chỉ có 1 thứ cự kỳ tốt, bền: túi khí - không bao giờ thấy nó bung hết :)):)):))

xeđạp

Xe buýt
Đó là đánh giá của nước ngoài bác ợ. Focus LD: kém mọi mặt, chỉ có 1 thứ cự kỳ tốt, bền: túi khí - không bao giờ thấy nó bung hết :)):)):))
Em ko nghĩ là bác đang chạy Focus, 1 bác bên OS chạy Focus 2.0 LD
may nhờ bung cả 2 túi khí nên ko hề hấn gì khi đối đầu với 1 em khác đới.

hanhtoyota

Xe tải
Bác nói cực kỳ chính xác , em Ford Focus này thật sự là nồi đồng cối đá,ông em của em đang chạy em này đã 4 năm rồi mà chưa hỏng hóc gì, trong khi em To Innova của em mới chạy tour được 9 tháng thì đã hỏng hóc rồi,còn cái túi khí ko bung thì em chưa biết Ford Focus thế nào, mà cũng nên tránh cái này, lái xe mà cứ nghĩ mấy chuyện túi khí bung hay ko bung là ko tốt đó em quan niệm mê tín xíu.

safespeed

Xe đạp
Em đồng ý với cái Report đó, vì em đang đi con Sedan 2.0 AT đây :69:

Need_4_Speed

Xe tải
Em thấy dân châu Âu có vẻ bảo thủ nhỉ, không chịu chấp nhận xe châu Á, bằng chứng là chẳng có cái Toy nào ở đây cả :). Thậm chí hàng khủng như Lexus cũng khó thâm nhập thị trường này.

BodyMaster

Xe hơi
Em nghĩ là nó đánh giá em Focus S thì phải, ko biết Focus Euro & Focus LD khác nhau cái gì ? Cụ chủ thớt phân tích giùm thì tốt quá.
Cám ơn bác đã yêu cầu em phân tích thêm nhưng nếu em làm thì lại thành "thầy bói xem voi" vi em chưa bao giờ lại xe Focus Euro cả. Tuy nhiên em biết thì Euro có động cơ xăng 1.6L (VVT) và 3 loại đông cơ diesel mà Việt Nam không có. Focus bán tốt ở Euro chắc cũng có sự đóng góp lớn về sự đa dạng động cơ nay

Em lái cái Focus 1.8L AT Hà Nội - Hồ Chí Minh - Hà Nôi (>2000km), em thấy 5 sao cho khả năng lái và kiểm soát xe có lẽ không ngoa..em thích chuyện chưởng nên em ví người và xe "hợp nhất"....nhưng đây cũng chỉ là ý kiến của một cá nhân thôi mà, bác nào thấy khó nghe thì cũng bỏ ngoài tai nhé

BodyMaster

Xe hơi
Em là "fan of Ford" nhưng cũng sẵn sàng thừa nhận là nhìn tổng quan các xe Nhật có độ ổn định và tin cậy hơn về chất lượng..nhưng trường hợp bác đưa ra thì em trộm nghĩ hãng xe nào cũng có..nhưng "người trần mắt thịt" như em thì không đủ khả năng đánh giá nguyên nhân...chỉ biết cầu trời phù hộ thôi..

Em cũng rất kết Focus S, em thấy Focus sedan mông rất xấu, nhưng với em S thì miễn chê. Em mà ko nghiện món Offroad thì em đã xúc em này rồi.

Em thích nhất là Focus S màu xanh lá mạ. Em này mà độ âm thanh thì quên sầu vì cốp thông lên khoang trên. Máy 2.0 khá khỏe, cảm giác lái rất tốt, em đã được thử. Ford gần đây được thiết kế ở Châu Âu by Ghia nên xe cho cảm giác lái chẳng khác gì những xe sản xuất ở Châu Âu. Để em sắm em này cho vợ rồi thỉnh thoảng đi ké vậy

songvedem

Xe tăng
Em cũng rất kết Focus S, em thấy Focus sedan mông rất xấu, nhưng với em S thì miễn chê. Em mà ko nghiện món Offroad thì em đã xúc em này rồi.

Em thích nhất là Focus S màu xanh lá mạ. Em này mà độ âm thanh thì quên sầu vì cốp thông lên khoang trên. Máy 2.0 khá khỏe, cảm giác lái rất tốt, em đã được thử. Ford gần đây được thiết kế ở Châu Âu by Ghia nên xe cho cảm giác lái chẳng khác gì những xe sản xuất ở Châu Âu. Để em sắm em này cho vợ rồi thỉnh thoảng đi ké vậy
---------------------

Em xin lỗi các cụ trước, các cụ có ném đá thì ném nhè nhẹ thôi nghen.
Cá nhân em lại thấy Focus Sedan đẹp hơn S. S thì nó nằm giữa cái mông gù rất xấu của Wagon và mông chéo của Hatch Back. Nên trông cái xe S hơi bị ỳ, đấy là theo cảm tính cá nhân thôi.
Cái đuôi Hatch Back làm đẹp nhất hiện nay em rất mê là X6. Vừa chéo lại vueaf cong mẩy lên. Yêu không chịu được

Vercenti

Xe đạp
em cũng đồng ý và hài lòng với lựa chọn của mình FC 1.8MT

thaoeo

Xe buýt
Đến lúc bị tông rồi thì chỉ nhờ vào cái túi khí để cứu mạng, ở đó mà nghĩ với không nghĩ. Em nhớ ngày trước ở HN, xe Ford bị lôi đi vòng vòng quanh Hồ gươm vì túi khí không bung :)):)):)):)):))
lái xe mà cứ nghĩ mấy chuyện túi khí bung hay ko bung là ko tốt đó em quan niệm mê tín xíu.

Focus

Xe tải
Cám ơn bác đã yêu cầu em phân tích thêm nhưng nếu em làm thì lại thành "thầy bói xem voi" vi em chưa bao giờ lại xe Focus Euro cả. Tuy nhiên em biết thì Euro có động cơ xăng 1.6L (VVT) và 3 loại đông cơ diesel mà Việt Nam không có. Focus bán tốt ở Euro chắc cũng có sự đóng góp lớn về sự đa dạng động cơ nay

Em lái cái Focus 1.8L AT Hà Nội - Hồ Chí Minh - Hà Nôi (>2000km), em thấy 5 sao cho khả năng lái và kiểm soát xe có lẽ không ngoa..em thích chuyện chưởng nên em ví người và xe "hợp nhất"....nhưng đây cũng chỉ là ý kiến của một cá nhân thôi mà, bác nào thấy khó nghe thì cũng bỏ ngoài tai nhé
Em cũng chạy xe đường 1 vài lần, mỗi quốc khoảng ~1,000km, đúng như bác nói: chủ-xe "hợp bích", mà không thể tả hết cảm giác lúc xe chạy ~80-100km/h, lướt mà đầm, bay mà chắc :21::21::21:

Ga Tay

Xe tăng
Em có cái thiển ý như thế này: Châu Âu cực kỳ bảo thủ, không ưa gì xe châu á, chúng nó ghét xe châu á, chỉ chuộng xe âu và mỹ. Em đã gặp một ông Pháp sang VN chỉ vào xe toyota bảo : "đồ ứt ***". (Thế mà cái đồ ứt ái ấy đã vượt GM để thành hãng xe số 1 thế giới). Cho nên xe nhật không bán được nhiều ở châu âu, không phải là do chất lượng, mà là do tư duy của dân châu âu, không có xe châu á trong cái danh sách này là chuyện đương nhiên.Ngoài ra, có thể nhiều đánh giá của châu âu cũng sẽ không chính xác, không công bằng và bất lợi cho xe châu á cũng là do cái tư duy này.

Chỉnh sửa cuối:

Tommyle

Xe điện
Website
www.facebook.com
Em thấy focus s mới bị cắt mất ghế chỉnh điện với cửa nóc thế có chán mấy ông liên doanh ko chứ :77:

polizia

Xe container
Đừng nên nhìn vào cái bảng này mà đánh giá bác ạ.
Lấy ví dụ cái xe Peogeut 207 và Renaut Clio, 2 xe này ở Pháp thấy chạy nhiều như lợn con. Đơn giản vì nó rẻ chứ thực ra trong xấu mù, ngồi trong xe ù kinh khủng, nó là xe rẻ tiền như Matiz thôi. Cái Ford Fiesta cũng bé bé xinh xinh, giá cũng khong đắt.
Nếu Ford ở VN mà rẻ thì cũng bán được nhièu thôi;

Vercenti

Xe đạp
hôm em đi đường 1 đoạn hết bắc ninh vào bắc giang,Focus 1.8 MT đã có cơ hội lên ~140km/h. cảm giác lướt kinh khủng và thật sự là nó cũng hơi bay bay :) :69::69:

Focus

Xe tải
hôm em đi đường 1 đoạn hết bắc ninh vào bắc giang,Focus 1.8 MT đã có cơ hội lên ~140km/h. cảm giác lướt kinh khủng và thật sự là nó cũng hơi bay bay :) :69::69:
Bác thảm khảo vụ thay mâm 16" của Focus S, lắp lốp cỡ 205/55R16 hoặc 215/55R16 (đường kính lốp hơi to hơn 1 chút ~1.3%) đảm bảo với bác là cảm giác lái thật hơn nhiều (cái này thực tế đã chứng minh)

halie

Xe hơi
Bác cho thêm ít cảm nhận về em 1.8Mt đi (Cảm giác lái, nội thất, tiêu thụ nhiên liệu..). Đang nghiên cứu làm thêm 1 em MT:^)