Ford Focus - Tặng cho các bác đã, đang và sẽ mê em này

lexus_bk

Xe điện
Tự sướng à các bác!?

Vercenti

Xe đạp
chào bác halie.. em xin fép chia sẻ cảm nhận của em về chiếc FF này.Thú thật với bác trước khi cưới em này, em cũng nhóm ngó ẻm Vios E và Civic 1.8 MT nữa ( em chỉ thik đi số sàn mà :P ... và sau quãng thời gian tương đối em đã quyết định chọn FF với các lí do như sau ( cá nhân em nhận thấy nhé)
- sắt xi rất dầy ---> cách âm rất tốt, mở đóng cửa xe biết ngay.
- chắc chắn
- kiểu dáng ưng nhất so với 2 chú còn lại :
+ Vios thì quá ngắn , *** chặt làm đôi như thằng sứt môi, ghét nhất là cái taplô điện tử, như cho người mắt lác ( sorry các bác chạy Vios nếu có jj ko fải nhé)
+ Civic thì ko hiểu sao khi em ngồi vào cầm vô lăng, tầm nhìn bị giảm kinh khủng, và taplo điện tử thì là digital, ko fải analog.
+ Vios và Civic đều ko cách âm bằng FF đc ( nhẹ hơn mấy tạ sắt xi mà :P)
Mới đầu cưới em nó về, em chỉ thay áo da cho ẻm, tà vạt mưa và bắn đinh chữ. cảm giác đầu tiên khi cầm vào vô lăng thật chắc chắn. FF cách âm rất tốt. tuy nhiên nội thất hơi đơn giản, và cá nhân em thì ko ưng cái màu xanh lè của cái taplô điện tử cho lắm.. nhưng nhìn 1 thời gian rồi thì cũng quen mắt thôi :). Còn về mức tiêu thụ nhiên liệu, có lẽ đây là vấn đề đc lưu tâm nhất. trong thành phố em chạy túc tắc cũng ko để ý. chỉ khi đi đường dài em mới lưu tâm. điển hình là đợt về quê ngoại ở sông Thao, đi và về 226km, xăng xe đổ đầy 55lit, chia làm 4 khấc, hết hơn 1 khấc 1 chút, khoảng 17l. và các lần khác cũng tương tự thế.( xe bật điều hòa nấc 1 nhỏ nhất). Cảm giác khi lên 80 như ko có j xảy ra và lực xe vẫn như muốn rướn lên rất nhiều... xe chạy từ 100km trở xuống rất đầm xe, em vẫn nghe nhạc và lái bt.
Thực sự trước khi lấy FF này, emm cũng nghe nói là ford mình đi liền dấu huyền rồi các thứ, hay có thể mới đi chưa tròn máy ..vvv.. ..vv .. nhưng cá nhân em, em thực sự ko ân hận với lựa chọn của mình .
đây là cảm nhận của riêng cá nhân em, có j ko fải mong các bác bỏ qua và chỉ bảo thêm cho em nhé.
chúc cả nhà Ford mình 1 tuần vui vẻ :)

Vercenti

Xe đạp
cám ơn bác Focus. đúng là em cũng đang định thay cặp giò cho em nó . Em đang cân nhắc thật kĩ vì vừa muốn đáp ứng được về mặt chất lượng ( chạy ngon, ko bị ồn rung do ko tương thích) và cả về thẩm mĩ nữa :P

lan.lhoang

Xe máy
chào bác halie.. em xin fép chia sẻ cảm nhận của em về chiếc FF này.Thú thật với bác trước khi cưới em này, em cũng nhóm ngó ẻm Vios E và Civic 1.8 MT nữa ( em chỉ thik đi số sàn mà :P ... và sau quãng thời gian tương đối em đã quyết định chọn FF với các lí do như sau ( cá nhân em nhận thấy nhé)
- sắt xi rất dầy ---> cách âm rất tốt, mở đóng cửa xe biết ngay.
- chắc chắn
- kiểu dáng ưng nhất so với 2 chú còn lại :
+ Vios thì quá ngắn , *** chặt làm đôi như thằng sứt môi, ghét nhất là cái taplô điện tử, như cho người mắt lác ( sorry các bác chạy Vios nếu có jj ko fải nhé)
+ Civic thì ko hiểu sao khi em ngồi vào cầm vô lăng, tầm nhìn bị giảm kinh khủng, và taplo điện tử thì là digital, ko fải analog.
+ Vios và Civic đều ko cách âm bằng FF đc ( nhẹ hơn mấy tạ sắt xi mà :P)
Mới đầu cưới em nó về, em chỉ thay áo da cho ẻm, tà vạt mưa và bắn đinh chữ. cảm giác đầu tiên khi cầm vào vô lăng thật chắc chắn. FF cách âm rất tốt. tuy nhiên nội thất hơi đơn giản, và cá nhân em thì ko ưng cái màu xanh lè của cái taplô điện tử cho lắm.. nhưng nhìn 1 thời gian rồi thì cũng quen mắt thôi :). Còn về mức tiêu thụ nhiên liệu, có lẽ đây là vấn đề đc lưu tâm nhất. trong thành phố em chạy túc tắc cũng ko để ý. chỉ khi đi đường dài em mới lưu tâm. điển hình là đợt về quê ngoại ở sông Thao, đi và về 226km, xăng xe đổ đầy 55lit, chia làm 4 khấc, hết hơn 1 khấc 1 chút, khoảng 17l. và các lần khác cũng tương tự thế.( xe bật điều hòa nấc 1 nhỏ nhất). Cảm giác khi lên 80 như ko có j xảy ra và lực xe vẫn như muốn rướn lên rất nhiều... xe chạy từ 100km trở xuống rất đầm xe, em vẫn nghe nhạc và lái bt.
Thực sự trước khi lấy FF này, emm cũng nghe nói là ford mình đi liền dấu huyền rồi các thứ, hay có thể mới đi chưa tròn máy ..vvv.. ..vv .. nhưng cá nhân em, em thực sự ko ân hận với lựa chọn của mình .
đây là cảm nhận của riêng cá nhân em, có j ko fải mong các bác bỏ qua và chỉ bảo thêm cho em nhé.
chúc cả nhà Ford mình 1 tuần vui vẻ :)
Cá nhân em lại thấy ân hận vì đã KHÔNG chọn em này

thaoeo

Xe buýt
xe hao xăng, thiết kế quá xấu, đồ nhựa nhìn lỡm lỡm, taxi chạy đầy đường.

lan.lhoang

Xe máy
Xe hao xăng chắc lại nghe nói. Em nghe nói rằng những ngưởi nói Focus hao xăng đều là nghe người khác nghe nói lại

Taxi chạy nhiều thật, nhưng sao nhiều bằng Vios! cả Corolla cũng taxi chạy đầy đường chứ đâu!

lan.lhoang

Xe máy
Thiếu mỗi Civic không chạy taxi vì giá không nằm trong mong đợi của nhân dân, khè khè.

duongdat

Xe tải
xe hao xăng, thiết kế quá xấu, đồ nhựa nhìn lỡm lỡm, taxi chạy đầy đường.
Vâng với quan điểm này của bác, thì bác cứ Toyota mà chơi bác nhỉ :21: . Đừng đi Ford làm gì, chán lắm bác ạ. Bác mà sang nước ngoài chắc chỉ đi Bus được thôi, vì xe gì nó chả mang ra làm taxi :21: :))

Em tính cho bác nhé. 100km cứ cho là Ford nó hao hơn Toyota khoảng 4l xăng đi - cùng lắm thôi đấy bác ạ, trung bình giỏi thì 3l (em so trung bình cùng dòng, cùng cấp). Một cái xe bác đi 10 vạn hao hơn 4000l . Tính giá trung bình của xăng là 15.000 thì hết hơn có : 4000 x 15.000 = 60 triệu = 3,5k USD . Trong khi giá xe ở cùng đẳng cấp thì của toyota luôn đắt hơn Ford khoảng 3 - 5k thậm chí còn hơn. Và đương nhiên Option của Toyota luôn kém xa Ford.

Về phụ tùng, nếu vào hãng thì đắt như nhau. Mỗi hãng có một số linh kiện đắt hơn, một số linh kiện rẻ hơn, bù trừ lẫn nhau.

thehai

Xe tải
Trước đây e ngó đi ngó lại con Ford 1.8MT này còn rước e nó tới chân rồi,nếu ko fải ngày hôm đó xấu ngày:P chắc bây giờ e gia nhập hội với các bác rồi. Sau hôm đó nghe mọi người nói nhiều sau e lại lấy Civic(chênh hơn e đó là 30tr đấy, 485 với 455 mà)
Khách quan mà nói trang thiết bị của Ford hơn nhiều nhưng lại thiếu ABS và EBD, xe cảm giác chắc chắn hơn ,còn về cái khoản "uống" xăng thì là bị mag tiếng :^)từ ngày xưa chứ chắc giỏi lắm 100km hơn Civic dc gần 1l là tối đa.
Nhược điểm lớn nữa mà e cũng ngán: Đồ ở ngoài ít, ko có nhiều đồ chơi để lắp như civic và đồ thay cũng đắt.
Bác nào trên kia ko thích bảng đồng hồ civic thế,e là e kết nó lắm đấy (k)chỉ chán cái là ỒN QUÁ dẫn đến NẢN!:'(:'(:'(

thaoeo

Xe buýt
Bác quên tính thêm 1 yếu tố nữa: bán mất giá hơn TOY nhiều :))
Vâng với quan điểm này của bác, thì bác cứ Toyota mà chơi bác nhỉ :21: . Đừng đi Ford làm gì, chán lắm bác ạ. Bác mà sang nước ngoài chắc chỉ đi Bus được thôi, vì xe gì nó chả mang ra làm taxi :21: :))

Em tính cho bác nhé. 100km cứ cho là Ford nó hao hơn Toyota khoảng 4l xăng đi - cùng lắm thôi đấy bác ạ, trung bình giỏi thì 3l (em so trung bình cùng dòng, cùng cấp). Một cái xe bác đi 10 vạn hao hơn 4000l . Tính giá trung bình của xăng là 15.000 thì hết hơn có : 4000 x 15.000 = 60 triệu = 3,5k USD . Trong khi giá xe ở cùng đẳng cấp thì của toyota luôn đắt hơn Ford khoảng 3 - 5k thậm chí còn hơn. Và đương nhiên Option của Toyota luôn kém xa Ford.

Về phụ tùng, nếu vào hãng thì đắt như nhau. Mỗi hãng có một số linh kiện đắt hơn, một số linh kiện rẻ hơn, bù trừ lẫn nhau.

chan_choi

Xe máy
Bác mua xe để đi hay mua xe để bán mà bác sợ mất giá thế. Giá xe ford luôn tốt nhất trên thị trường nên khi bán chắc cũng ko mất nhiều đâu bác thoaeo ơi(b)(b)(b)

chickfly

[Tịch thu bằng lái]
:^) híc, đúng là quan điểm! ở đây quan trọng nhất là quan điểm của mỗi người mà thôi! Em cũng đang chạy 1 em Focus S từ 2006, gần 4 năm rồi, thấy khá ổn. Cơ bản thích một số cái như sau:
1. Vỏ xe cứng hơn các loại bằng tiền như Civic, Altis...em bị một chú taxi húc rồi, nhưng nó bị te tua hơn mình:mad:
2. Trang thiết bị khá đầy đủ: ABS, túi khí, cửa kính điện, cửa nóc, ... và khoang hành lý rộng thoải mái gần gấp đôi mấy con sedan.
3. Vận hành: tay lái có vẻ nặng hơn xe Nhật, nhưng lái rất chắc tay. Phi ở tốc độ 100 - 150 km/h là ổn. Đã nhìu lần em chạy Pháp Vân - Cầu Giẽ hồi chưa lắp camera để thử thì thấy 130 km/h là phù hợp nhất với đường Vịt Nam:41:. Lên 140 - 150 km/h thì xe hơi bay vì....mặt đường quá xấu, đã thế nhiều chỗ gồ lên bất thường làm bánh lái bị tác động khi tốc độ đang cao.
4. Cũng không thấy hỏng vặt nhiều :41:
5. Dáng xe: Focus S thì em thấy đẹp hơn Focus sedan vì kiểu dáng nó thể thao hơn. Focus sedan so với mấy em đồng hạng thì chắc thua về dáng hơi cục mịch tí:P
6. Tốc độ 0 - 100 km/h: nhanh hơn, bốc hơn hội Civic, Altis,... 2.0.

Túm lại thì với đánh giá của bọn châu Âu thì Focus được xếp loại 3,4 gì đó về các loại tiêu chuẩn... em thấy cũng hợp lý chỉ có điều ở VN thì Focus đắt và nội thất cũng bị thay đổi, chất lượng kém hơn (vì cái ghế sau của xe em, chẳng động chạm gì mà thấy cũng bung chỉ ở mặt sau lưng ghế:mad:)

KHÔNG THÍCH FORD FOCUS:
1. Phụ tùng đắt! chắc chắn rùi, vì hàng của nó toàn thửa riêng cho từng dòng, o dùng được ở nhiều loại xe như dòng Tô của Nhật. :^)
vd: mua cái lưỡi gạt truoc 1 doi khoảng 1 - 1,5 trieu o ngoài là ngon lành rồi, vào hãng Ford có khi 2 - 2,5 tr...ói máu
2. Dịch vụ hơi kém, cũng xuất phát từ việc cung cấp phụ tùng thay thế. Có mỗi cái chổi gạt mưa sau của Focus S bị mất trộm, em đặt hàng 3 tháng mà o có, chán ...:102:. Thế là phải đi mua một cái chổi khác, chế và gạt ngon, dek cần mua hãng nữa

Cảm nhận: sau 4 năm đi, thấy cũng hợp lý! Phục vụ gia đình em khá tốt! Sắp tới có làm thêm một con xe nữa thì chắc vẫn giữ em FOCUS S này vì là chiếc xe đầu đời mua được(b)

à, lại nói cái chuyện bán xe... anh em ta mà xác định chơi xe thì đều biết dân Việt ta tôn thờ: xe Nhật như thờ tôn giáo vậy (xe máy thì phải Cúp Nhật, Dream Thái... ôt thì phải Tô, phải Hon). Nếu tính chuyện bán xe thì cứ mua xe Nhật cho nó lành!

Chỉnh sửa cuối:

BABETNHE80

Xe tải

Bác nói đúng đấy, phụ tùng chính hãng thì thay thế đắt như nhau, Toy chỉ nhiều đồ lởm, đồ tấu ngoài chợ trồi dễ thay thế hơn thôi. Về độ tiêu hao nhiên liẹu thì do xe Ford có vỏ dầy hơn Toy nhiều như vậy sẽ đỡ ồn hơn và an toàn hơn nhưng se tốn xăng hơn một chút. Nếu bác nào đã nhìn thấy cánh một chiếc xe máy đam ngang vào xe Vios bẹp cửa vào trong làm thàng ngồi trong xe chết tại chỗ thì mới biết vỏ của Toy mỏng thế nào, vì 1-2 lit xăng/100km mà mất mạng thế này thì chẳng đáng tí nào cả.:))

Chỉnh sửa cuối:

Okane

Xe container
Nếu bác nào đã nhìn thấy cánh một chiếc xe máy đam ngang vào xe Vios bẹp cửa vào trong làm thàng ngồi trong xe chết tại chỗ thì mới biết vỏ của Toy mỏng thế nào, vì 1-2 lit xăng/100km mà mất mạng thế này thì chẳng đáng tí nào cả.:))
Bác nói thế này thì bố ai dám mua hàng của Toy nữa, hehe.

BABETNHE80

Xe tải
Bác nói thế này thì bố ai dám mua hàng của Toy nữa, hehe.
em có nói điêu teo nào đâu, trên đương thăng long nội bài đấy, đấy là em con chưa kể tội nó là đang đi nhanh phanh gấp xe quay ngang ra==> hệ thống phanh quá kém đã chết thàng đi xe oto lại còn làm thang di xe máy chết oan nữa. Em đã từng chạy thử phanh ABS của cả hai hãng này rồi. chạy Camry 2008 tới 120km rồi phanh đột ngột , quay lại nhìn đường thì thấy có hai vạch lốp đen xì trên đường, tay lái thì khó kiểm soát trong khi cùng tốc độ và cùng cách phanh thí em Mondeo chẳng hề hấn gì cả, nhẹ nhàng như không. bác nào không tin cứ thử sẽ biêt.

vantrang95

Xe máy
Chào các bác!
Thấy các bác, tranh luận sôi nổi về em Focus, tôi cũng muốn có vài lời cho rôm rả. Qua thời gian sử dụng Focus1.8MT, tôi thấy rất hiệu quả. Mội số người chê em nó tửu lượng cao, nên tôi đã bỏ công khảo sát trong thời gian qua cả đường trường và trong thành phố có kết quả như sau ( Phương pháp đo là trước khi khởi hành đều đỏ đầy bình xăng, sau mỗi hành trình kiểm tra cong tơ mét, sau đó lại ra trạm xăng cũ đổ lại đầy bình, từ đó tính ra số xănh tiêu thụ cho 100 km , xe đã đi hơn 7000 km )
+ Đi hoàn toàn trong thành phố những hôm trước Tết, đường đông, hay phải qua đường Trường chinh , mà đường này thì tắc liên tục ( nhà ở cuối q. Thanh xuân ) vào giờ tan tầm, đi 265 km, tiền xăng 310 k .Như vậy 310 k/11k = ( 28,18 lit/ 265 km ) *100 km = 10,63 km cho 100 km.
+ Đi chơi Tết, lễ chùa trong thành phố và về quê nội ngoại, đường vắng hơn ngày thường trong thời gian từ mồng 1 đến 8, đi 515 km, tiền xăng 485 k .Như vậy 485 k/11k = ( 44,09 lit/ 5155 km ) *100 km = 8,56km cho 100 km.
+Đi đường trường một lần đi Thái nguyên,một lần đi Nam định ( khi về Hà nội, phải qua đường Trường chinh ,thì đường này thì bi tắc nên thời gian vào đầu đường là 16g30về đến nhà,ở cuối q. Thanh xuân là 18g) tổng cộng đi 355 km, tiền xăng 300 k .Như vậy 300 k/11k = ( 27,27 lit/ 355 km ) *100 km = 7,68 km cho 100 km.
+Đi đường trường một lần đi Lạng Sơn ,lễ phủ Mẫu ( đồng đăng ), thăm động Tam thanh, Nhị thanh , mua bán tại chợ Đông kinh ( khi về Hà nộ:101::101:i rút kinh nghiệm, không qua đường Trường chinh ,đi thẳng từ Pháp vân theo đường 70 về, nên đường thoáng không tắc) tổng cộng đi 380 km, tiền xăng 270 k .Như vậy 270k/11k = ( 24,94 lit/ 380 km ) *100 km = 6,45 km cho 100 km.Xe chở đủ tải 6 người ,chạy điều hòa nấc nhỏ ,tốc độ chạy trên đường cao tốc tư 60-80 km/g. Khi vượt quá ,tôi lại giảm ga chỉ duy trì tốc độ động cơ trong < 2500 vg/ph.
Như vậy có thể nói Focus 1.8 MT cũng tiết kiệm xăng không kém gì xe Nhật, mà khối lượng xe (1290 kg) nặng hơn Altit ( đời cũ 1085 kg) và Vios( 1030kg) hơn 200kg .Nếu tính tiêu hao nhiêu liệu cho 1 kg tải trọng trên 100 km ( tải trọng xe và ngươi ) thì xe này đứng đầu bảng so với các xăng dòng sedan 1.8.
Vì vậy các bác đang sở hữu em nó, không phải lăn tăn điều gì.:101:

Chỉnh sửa cuối:

Ford Everest AT

Xe điện
ở nhà, không Hội hè gì hết - Gấu bảo thế :-)
Bác Vantrang95: chấp gì bác, họ toàn nghe lói í mà. ngay cả lựa chọn cũng chỉ theo đám đông chứ có tiêu chí gì đâu, mà có cũng chỉ là dễ bán lại + ít mất giá. Nói chung chạy xe Mỹ thích thật :41:

thaoeo

Xe buýt
ế quá, nên anh em nhà Ford vào đây tự sướng với nhau hay nhỉ :21:

fiesta.fr

Đi bộ
:21: sướng quá FIESTA tên vợ em cũng có trên bảnng vàng, một phiếu cho Ford, tiết kiệm và hiện đaị, em kết hôn đến năm nay la sắp tròn 03 năm rùi mà chỉ thấy em ốm chứ chẳnng thấy vợ ốm bao giờ thương quá cơ (l)