Ford focus hatchback hay Huyndai I30

Porsche 911

Xe container
Cụ bảo chưa lái I 30 bao giờ thế mà cụ phát biểu "Focus lái sướng hơn, cảm giác an toàn hơn, khỏe hơn vì 1.8 thay vì 1.6 của Hyundai. Chạy trên đường trường thì Hyundai I30 không đu lại được với Focus 1.8AT đâu" cứ như ...
Em cũng chưa lái Focus nhưng nghe bảo nó bốc hơn, cảm giác lái tốt nhất trong phân khúc (so với cả Civic và Altis). Hay hôm nào em với cụ đổi xe một hôm để thử cái nhể.
Ở trên em đã xin phép chém gió rồi mà, cógì bác bỏ qua cho em nhé. :">. Vụ đường trường thì em dám chắc I30 không thể nào đu được với Focus rồi, nó tăng tốc nhanh lắm.
Đổi thì không đổi một hôm, nhưng em mời bác lái thử xe em, nhưng nó là Focus S2.0 đời cũ (2007). Quê em ở khu Việt Hưng, Long Biên ạ.

Chỉnh sửa cuối:

luklak

Xe điện

Tourcare

Xe tăng
Nhà em đi cả 2 em này, lúc bán lăn tăn xem nên bán em nào, cuối cùng bán focus, vài cảm nhận thế này :
Lái : focus lái sướng hơn, đầm hơn
Xăng : i30 tiết kiệm hơn
Tăng tốc : i30 máy 1.6 nhưng vọt khá kinh, đè ga lên 3000v/phút máy vọt lên ngay :D
Vận hành : số của focus là 4 số, số 1 khá kêu, đường tắc đi chậm cứ tưởng xe mình làm sao :D
Nội thất : i30 ăn đứt, nội thất focus khá xấu k muốn nói là rất xấu :)) (ối bác đang đi focus sẽ ném đá em :D), xe em đi được 1 thời gian trông cái nhựa cứ đểu đểu, gioăng cao su của cánh cửa tự nhiên bị rách hết cả
Focus còn bị 1 bệnh tự nhiên chết máy,dù thỉnh thoảng mới xảy ra, bác search lại trên box ford này xem, có nhiều vụ thế này, không rõ là do xăng hay do cái gề :))
Em chả khuyên bác chọn cái nào, bác đọc comment của em rồi tự rút kết luận :))

LeHuuHuy

Xe buýt
Mình thích ford focus

LeHuuHuy

Xe buýt
Nhưng giá hơi cao các bác nhỉ

LeHuuHuy

Xe buýt
So sánh ford và huyndai thì hơi khập khiễng

Tourcare

Xe tăng
Khập khiễng ở chỗ nào ạ :D ở chỗ ford thì hay hỏng vặt, phụ tùng thì đắt, dịch vụ thì kém hơn hay được cái thương hiệu hơn 100 năm =))
So sánh ford và huyndai thì hơi khập khiễng

BMW_TN

Xe buýt
Khập khiễng ở chỗ nào ạ :D ở chỗ ford thì hay hỏng vặt, phụ tùng thì đắt, dịch vụ thì kém hơn hay được cái thương hiệu hơn 100 năm =))
Cụ nói chuận kinh ! ford chỉ được cái thương hiệu hơn 100 năm, ngoài ra chẳng được cái nước gì cả ! cụ chủ thớt nên chọn huyndai hoặc kia cho nó yên tâm mà tốt nhất nếu có thể thì chọn toy là lành nhất đấy ạ ! Còn cá nhân e đang chạy FC nếu ko đi nữa thì chỉ đổi sang dòng xe đức mà thôi !

HMH79

Xe hơi
Trươc đây khi I30 mới ra em cũng chết mê chết mệt em nó, dưng mà hồi đó chưa có tiền. Bây giờ ra đường thấy focus vẫn ngoái lại nhìn còn I 30 thì không. Em đang đi CRV.

vnr_82

Xe điện
Nhà em đi cả 2 em này, lúc bán lăn tăn xem nên bán em nào, cuối cùng bán focus, vài cảm nhận thế này :
Lái : focus lái sướng hơn, đầm hơn
Xăng : i30 tiết kiệm hơn
Tăng tốc : i30 máy 1.6 nhưng vọt khá kinh, đè ga lên 3000v/phút máy vọt lên ngay :D
Vận hành : số của focus là 4 số, số 1 khá kêu, đường tắc đi chậm cứ tưởng xe mình làm sao :D
Nội thất : i30 ăn đứt, nội thất focus khá xấu k muốn nói là rất xấu :)) (ối bác đang đi focus sẽ ném đá em :D), xe em đi được 1 thời gian trông cái nhựa cứ đểu đểu, gioăng cao su của cánh cửa tự nhiên bị rách hết cả
Focus còn bị 1 bệnh tự nhiên chết máy,dù thỉnh thoảng mới xảy ra, bác search lại trên box ford này xem, có nhiều vụ thế này, không rõ là do xăng hay do cái gề :))
Em chả khuyên bác chọn cái nào, bác đọc comment của em rồi tự rút kết luận :))
Thì ra xe cụ bị dính lỗi thỉnh thoảng bị chết máy ạ ? Thế cụ bán còn lăn tăn gì nữa ???
Chém mồm, May mà e mua phải xe ko bị bệnh tự nhiên chết máy :P
Vụ xăng cộ đi đường trường e thấy xe e tiêu thụ chả hơn con Getz 1.1 MT cũ của e là bao nhiêu. Trong nội thị thì e chịu nhưng chắc con Focus ăn hơn kha khá .
Gioăng cao su xe e đi tính ra là năm thứ 4 rồi mà vẫn y nguyên chưa có biểu hiện hư hỏng.
Vụ ồn thì e tin là Focus ồn hơn.
I30 e thấy mềm mại hơn. Quan trọng là e chưa đc lái con I30 khi nào nhưng e tin đi tốc độ cao, vào cua đảm bảo I30 bồng bềnh hơn là cái chắc :))

thanhvinh04

Xe đạp
cái Focus nhà em hết bị đem so với forte, vios bây ừo lại bị đem so với I30...:( sao cái số nó khổ thế:D
uhm, khổ thật, em thì lại hay so với Altis, có đem đổi altis mới chưa chắc em đã đổi cụ ạ :))

Porsche 911

Xe container
Lại một cụ nữa chưa cầm lái I30 bao giờ mà chém như thần :P :-? o:-)

puremoon

Xe buýt
Cụ chủ thớt chọn I30 cũ cho em. <600 thì khó rước Focus mới lắm ạ .

tuancpa

Xe tải
Thì ra xe cụ bị dính lỗi thỉnh thoảng bị chết máy ạ ? Thế cụ bán còn lăn tăn gì nữa ???
Chém mồm, May mà e mua phải xe ko bị bệnh tự nhiên chết máy :P
Vụ xăng cộ đi đường trường e thấy xe e tiêu thụ chả hơn con Getz 1.1 MT cũ của e là bao nhiêu. Trong nội thị thì e chịu nhưng chắc con Focus ăn hơn kha khá .
Gioăng cao su xe e đi tính ra là năm thứ 4 rồi mà vẫn y nguyên chưa có biểu hiện hư hỏng.
Vụ ồn thì e tin là Focus ồn hơn.
I30 e thấy mềm mại hơn. Quan trọng là e chưa đc lái con I30 khi nào nhưng e tin đi tốc độ cao, vào cua đảm bảo I30 bồng bềnh hơn là cái chắc :))
Cụ xem lại cái dòng em bôi đỏ nhé. Xe em I30 có cân bằng điện tử, nếu cụ thích thử em cho cụ mượn đi Lào cai với em một hôm xem nó có bồng bềnh ko nhé. Nếu cụ chạy từ 80km- 120km mà thấy nó bồng bềnh em tặng cụ luôn xe của em. Em nói thật đấy. Dây thép của em 0983 681 800 em là Tuấn.

Porsche 911

Xe container
Cụ xem lại cái dòng em bôi đỏ nhé. Xe em I30 có cân bằng điện tử, nếu cụ thích thử em cho cụ mượn đi Lào cai với em một hôm xem nó có bồng bềnh ko nhé. Nếu cụ chạy từ 80km- 120km mà thấy nó bồng bềnh em tặng cụ luôn xe của em. Em nói thật đấy. Dây thép của em 0983 681 800 em là Tuấn.
Cân bằng điện tử không thể giải quyết được vấn đề bồng bềnh của xe ô tô bác ơi.
Cân bằng điện tử chỉ hỗ trợ xe ổn định (chống lật) khi vào cua với tốc độ cao thôi (cao như thế nào thì không biết, chẳng phải trên 80k,/h).

vnr_82

Xe điện
Hình như xe Focus 2.0 MT của e cũng có cái khoản này ( thấy trên Taplo hiển thị hình cái xe uốn lượn - ko biết chức năng đó hay chức năng chống trơn trượt gì gì nữa).
Do e chưa đc lái I30 bao giờ nên e mới dự như thế, e chỉ căn cứ vào cái con Getz cũ của e rồi cộng thêm điểm vào nó và so sánh với Focus :))
Bồng bềnh e nghĩ do trọng tâm xe cao hơn, tự trọng xe nhẹ hơn nên đi tốc độ cao, đường ko đẹp lắm thì đương nhiên xe sẽ bị bồng bềnh hơn thôi :P

Tourcare

Xe tăng
Cụ chém em à :D
Nhà em gần nhà cụ đới, hôm nào đổi xe cho em nhớ lại cảm giác lái focus tí nào :))
@vn82 : xe em bị 1 lần, đang đi giữa đường thì chết máy, tay lái cứng đơ mất toàn bộ trợ lực. Hú hồn, may đường vắng không có xe nào. Em hướng dẫn tắt máy đi đề lại thì lại ngon lành, sau không thấy hiện tượng này nữa :D, còn vụ lái i30 bồng bềnh thì cũng khó kiểm chứng, bản thân em đi cũng cẩn thận, chưa bao giờ dám vào cua ở tốc độ cao nên chả biết có bồng bềnh không ;) còn đi đường trường thì 100-120km thì vẫn thấy xe kiểm soát tốt, không bay bay như spark hay getz :))
@all : em nghĩ là các cụ cùng nhau có ý kiến để chủ thớt ngó nghiêng thôi, chứ đừng chê xe này xe kia rồi lại mất lòng nhau :)

Lại một cụ nữa chưa cầm lái I30 bao giờ mà chém như thần :P :-? o:-)

Teu beo

Xe tải
Cụ chủ thớt mang bài vào box Ford để hỏi thì chắc là cũng nghiêng về Ford một chút rồi. Theo em xe nào cũng có điểm mạnh điểm yếu riêng, cụ định mua xe cũ thì quan trọng là tìm được xe nào còn ngon, vừa túi tiền là múc thôi chứ cứ chăm chăm đi tìm FF hoặc i30 thì cũng hơi lâu mà chưa chắc tìm được xe ưng ý đấy ạ.

minh0075

Xe điện
i30 là xe nhập,Focus lắp ở VN-lăn tăn mỗi thế.
Chứ Focus mà nhập thì..............................................................................

vôlangday

Xe tăng
em không dám nói xe nào hay hơn xe nào ! nhưng em chạy focus ghia được 2,5 vạn km rồi ! em thấy ổn với tầm tiền mình bỏ ra , còn chạy đến 10 vạn mà em nó dở chứng gì thì cũng phải chịu thôi ! em chạy em ford này là em thứ 3 rồi ! 1 Ếch 3.0, 1 ê vơ rét 2008 rồi ! đau nhất là quả thay mặt máy của em RÉT thôi ! còn lại thấy hài lòng với tất cả !