FORD EVEREST & RANGER: Sử dụng, bảo dưỡng, sửa chữa, độ thêm...(P3)

Trạng thái
Thớt đang đóng

Ford Everest AT

Xe điện
ở nhà, không Hội hè gì hết - Gấu bảo thế :-)
Không dùng Bông TT được đâu, vì nó bay và bám dính rất cao, gây ngứa và rất ngứa

đợt trc đặt hàng làm chỗ VietVoiz rồi, nhưng rủ khg ai làm cùng nên chưa đặt "Bông đá" còn gọi là Rockwool thì phải, toàn trong Nam làm tiêu âm công nghiệp , ngoài bác k có.

Cái này muôn slàmm phải đặt và nhờ họ xẻ mỏng ra , làm hết 4 cánh + nóc thôi. hôm trc ngồi nói chuyện với bác Phương thì làm tấm trong khoang máy có vẻ k đc vì không có gió đổi lưu. Tấm Bông đá này còn chịu nhiệt cao hơn bông tt cách nhiệt .

nghiathang

Xe tăng
Về bản chất thì Rockwool cũng là bông thủy tinh mà bác, bên E dợt trước còn đặt Rockwool làm cách nhiệt cho cả nhà máy Intel ở SG mà bác.

Về cơ bản thì nó thế này

Chỉnh sửa cuối:

Ford Everest AT

Xe điện

ZAD Viet

Xe điện
Thấy khác nhau mà, bác kêu luôn bác Phương chiên gia chống ồn máy phát vào ngâm cứu, có khi mình làm trc vậy

Cái này từ bột đá + quặng nung chảy
http://www.vatgia.com/bongthuytinh&module=product&view=detail&record_id=1113677
http://vinhthinhtech.com/?act=product&idcate=7&lang=vn

còn đây mới là bông TT :http://vinhthinhtech.com/?act=product&idcate=26&lang=vn
Hay em với Bác chuột Bạch vụ này đi!
Xe em còn 2 năm BH, dưng chán Divu Ford, nên quyết định làm tới. Chả cần BH nữa.
Bác xem mua loại nào, em nhờ trong đó vào cửa hàng mua rồi gửi ra cho mình.

Ford Everest AT

Xe điện
Hay em với Bác chuột Bạch vụ này đi!
Xe em còn 2 năm BH, dưng chán Divu Ford, nên quyết định làm tới. Chả cần BH nữa.
Bác xem mua loại nào, em nhờ trong đó vào cửa hàng mua rồi gửi ra cho mình.
Ok, để xem có ai làm thêm , mình tính số lượng tấm, nhờ trong đó xẻ mỏng ra sẵn rồi chuyển ra thẳng chỗ nhà bác VietVoiz, trc mình đã trao đổi với bác V.vòi rồi

Em thấy cái này cũng hay, nó chuyên dùng cho nội thất

Cái này là mốp, dừng trong xây dựng về chống nóng, chống ồn. Hội chơi audio cũng dùng rồi, chủ yếu làm trần dạng lồi lõm, tránh phản xạ bề mặt

Nhưng về ồn , ù thì còn liên quan đến tần số. tấm Bông thủy tinh và Bông đá này chỉ phù hợp tần số thấp, còn gọi là dải TRẦM và TRẦM THẤP

những vật liệu khác nhau sẽ cho tiêu âm ở các dải khác nhau như trung, trung cao, dải cao ..v..v tùy mục đích mà chọn loại vật liệu thôi

theo mình thì FE cần chống cho dải Trung & trầm

như xe PS chắc hiệu quả ngay đấy, vì cái dải trầm thấp nó rất rõ, ong màng tai nên cảm nhận rõ rêt

Chỉnh sửa cuối:

ZAD Viet

Xe điện
Ok, để xem có ai làm thêm , mình tính số lượng tấm, nhờ trong đó xẻ mỏng ra sẵn rồi chuyển ra thẳng chỗ nhà bác VietVoiz, trc mình đã trao đổi với bác V.vòi rồi
Bác cho em hỏi mình làm là dùng cách âm hay Tiêu âm nhỉ??
Hay cả 2 ạ, hay dùng cả 2 loại vật liệu kết hợp!

phuongcum

Xe buýt
Nói chung các cụ không nên làm bông thủy tinh, Rockool và Glasswool, vào các cánh cửa. Mấy cái này độc lắm, bụi thủy tinh, bụi đá nhỏ ly ty. Giảm được tiếng ồn có khi giảm vài tuổi thọ.

ZAD Viet

Xe điện
Nói chung các cụ không nên làm bông thủy tinh, Rockool và Glasswool, vào các cánh cửa. Mấy cái này độc lắm, bụi thủy tinh, bụi đá nhỏ ly ty. Giảm được tiếng ồn có khi giảm vài tuổi thọ.
Ặc! Thế mấy thằng xe xịn như Mẹc, Bim nó chống ồn bằng cái gì hả các Cụ?

phuongcum

Xe buýt
Dạ theo em tìm hiểu thì có một loại sắt thép có khả năng giảm được tương đối tiếng ồn. Xe hơi thì em không biết chứ tàu thủy thì áp dụng loại thép ấy ở một số vị trí như cabin, phòng máy và phòng ngủ cụ ạ. Ngoài ra cònmột cách để giảm âm là tỉnh toán để đặt các bẫy âm ở vị trí chuẩn nhất và giảm tối đa vị trị cụ thể muốn giảm âm, cụ ạ.

hanoingocthu

Xe tải
Theo em âm trầm và âm trung là chủ yếu phát ra từ động cơ và cầu sau,nếu xử lý bằng sợi bông như các bác thì theo em chỉ chống được ồn từ bên ngoài và tiếng lốp giảm bớt tiếng ồn động cơ,còn âm trầm khó xử lý đấy tại vì nó là âm cộng hưởng của máy và cầu sau,nếu muốn xử lý giảm bớt thì theo em là chân máy và chân cabin theo em là khoai đấy các bác ạ.

FE2011

Xe tải
Các cụ Ế vợ ơi. Em lần trước thay dầu tại hãng (Bảo dưởng 1000km đầu tiên). Giờ chạy 5600km rồi nên em thay dầu. Cụ cho em hỏi cụ hay thay dầu j để em thay phát. Em đọc trên mấy trang thấy nói thay dầu trong hãng không ok lắm thì phải? trên thị trường quảng cáo nhiều quá, loạn cả lên, chả biết dùng loại nào hết. Thanks các cụ trước nhá.

Chỉnh sửa cuối:

gl1600

Xe điện
Dầu trong hãng là OK rùi cụ ah. CH-4 . TRươc em đã dùng Mobil Delvax CI -4 nhập khẩu Singapore chỗ cụ Mr Oil tốt thì tốt thật, 6000km nhớt vẫn ngon nhưng chạy thấy không bốc bằng dầu hãng. Thay lại dầu hãng thấy xe tăng tốc nhẹ hơn. Dầu Delvax thì xe đi có vẻ nặng hơn.

Nếu cụ thích dầu ngoài thì chọn loại cho động cơ diesel nhé. Phẩm cấp nó là dạng CH, CI -4 tương tự như kiểu SJ,SM của máy xăng. Nếu dầu dùng được cho cả 2 loại này trên bao bì đều có ghi cả 2 thông số này, ví dụ 10W-30 SJ, CI-4.. chẳng hạn. Cụ đừng nên đổ dầu chỉ dùng cho máy xăng

Chỉnh sửa cuối:

Ford Everest AT

Xe điện
Cái này với bông TT thì đúng, vì vậy giờ ít đc dùng, vì vậy Bông đá đc dùng phổ biến thay - cái này để mình hỏi thêm kỹ lại xem

Dạ theo em tìm hiểu thì có một loại sắt thép có khả năng giảm được tương đối tiếng ồn. Xe hơi thì em không biết chứ tàu thủy thì áp dụng loại thép ấy ở một số vị trí như cabin, phòng máy và phòng ngủ cụ ạ. Ngoài ra cònmột cách để giảm âm là tỉnh toán để đặt các bẫy âm ở vị trí chuẩn nhất và giảm tối đa vị trị cụ thể muốn giảm âm, cụ ạ.
Theo em âm trầm và âm trung là chủ yếu phát ra từ động cơ và cầu sau,nếu xử lý bằng sợi bông như các bác thì theo em chỉ chống được ồn từ bên ngoài và tiếng lốp giảm bớt tiếng ồn động cơ,còn âm trầm khó xử lý đấy tại vì nó là âm cộng hưởng của máy và cầu sau,nếu muốn xử lý giảm bớt thì theo em là chân máy và chân cabin theo em là khoai đấy các bác ạ.
Bác cho em hỏi mình làm là dùng cách âm hay Tiêu âm nhỉ??
Hay cả 2 ạ, hay dùng cả 2 loại vật liệu kết hợp!
Về vật liệu làm giảm âm thì đúng rồi, còn đổi với âm trầm thì vật liệu Bống đá, sợi tt thì 1 phần cách âm, nhưng chủ yếu là "tiêu âm", nghĩa là âm trung, trung trầm qua nó thì bị HẤP THỤ

Ford Everest AT

Xe điện
Tối qua bác NghiaThang qua nhà mình, 2 ae thử đo độ ồn (db) cả 2 xe: lúc nổ tĩnh, trên đường và kết luận:

+ về độ ồn 2 xe gần như nhau, có lúc xe tớ còn cao hơn 0,3-0,4 db
+ vị trí giữa 2 ghế lái trc: khoảng 62.3-62.8db
+ điều ngạc nhiên: hàng ghế 2 ngồi nghe rất tĩnh thì khi đo lại ....ngang bằng hàng ghế đầu
+ để dưới chân phanh thì k hoảng 73-82db

- nấc đo: + 30-120db
+ weight..xx : C
+ độ nhạy đầu thu: F(Fast)

- có điều:
+ xe tớ lắp 10 cục chống rung + 2 zoang cánh cửa trước ...kà kà....bác nào định mua thì cân nhắc xem
+ khi ga có tải xe mình tiếng to hơn (cái này chắc do turbo bị RC cưỡng đoạt ;) )

đấy là đo, và chưa lý giải đc hàng ghế 2 ngồi nghe rất tĩnh, các bác để ng khác lái và ngồi sau mà xem, vậy mà lại cùng db

tiếc là hôm nọ không để chuyên gia Phươngcum - chủ sở hữu đầu db meter - đo cho chuẩn xác

nghiathang

Xe tăng
Hôm nay E vừa tự thay lốp dự phòng, bị 1 cái đinh to tướng. Nói chung để đi tỉnh mà bác nào mới lái hoặc ít lái xa nên có 1 số thứ luôn để sẵn trong xe:

1. Tay công (cái này cực kỳ cần khi tháo lốp hặc khi có biến cũng sử dụng được)
  2. Bộ vá dùi.
  3. Bơm (điện hặc cơm, có đồng hồ báo áp suất thì tốt, nhưng hầu hết không chuẩn lắm)
  4. Kích+ kê chân kích (nên thay cái kích khác, cái theo xe lởm lắm)
  5. ...
E mới thấy được đến thế vì xe nó cũng chỉ bị xịt lốp lần đầu tiên sau khi chinh chiến gần 2 năm 6.5 vạn km.

ZAD Viet

Xe điện
Hôm nay E vừa tự thay lốp dự phòng, bị 1 cái đinh to tướng. Nói chung để đi tỉnh mà bác nào mới lái hoặc ít lái xa nên có 1 số thứ luôn để sẵn trong xe:

1. Tay công (cái này cực kỳ cần khi tháo lốp hặc khi có biến cũng sử dụng được)
  2. Bộ vá dùi.
  3. Bơm (điện hặc cơm, có đồng hồ báo áp suất thì tốt, nhưng hầu hết không chuẩn lắm)
  4. Kích+ kê chân kích (nên thay cái kích khác, cái theo xe lởm lắm)
  5. ...
E mới thấy được đến thế vì xe nó cũng chỉ bị xịt lốp lần đầu tiên sau khi chinh chiến gần 2 năm 6.5 vạn km.
Nhiều thứ thế. Thế cái lốp dự phòng treo sau xe cho đẹp à????
Theo em bộ theo xe là đủ!
Chỉ phải là sau khi thay dự phong xong, kiếm được chỗ vá là phải vá luôn!
Cụ kêu kích theo xe lởm, em thấy dùng ngon mà.
Hôm đi MÙ Căng Chải em bị phát 2 cái đinh. Chết đứ lưng dốc vẫn thay được bằng cái kích đó.
Mỗi tội khi thay phải tìm cái kê thôi, chỉ sợ nó trôi xe, xập xuống khi tháo lốp ra thì hết cách nâng lên.
Cái kích của sedal không dùng cho xe mình được đâu nhá!

Cảnh sát G.T

Xe điện
Mấy hôm nay các cụ bóng bàn chủ đề độ ồn rôm rả quá!! Không hiểu tai các cụ như nào nhưng dạng tai trâu như em ngồi trên FE em thấy quá êm rồi!! :-/:-/:-/

Cảnh sát G.T

Xe điện
Các cụ Ế vợ ơi. Em lần trước thay dầu tại hãng (Bảo dưởng 1000km đầu tiên). Giờ chạy 5600km rồi nên em thay dầu. Cụ cho em hỏi cụ hay thay dầu j để em thay phát. Em đọc trên mấy trang thấy nói thay dầu trong hãng không ok lắm thì phải? trên thị trường quảng cáo nhiều quá, loạn cả lên, chả biết dùng loại nào hết. Thanks các cụ trước nhá.
Em thấy trong hãng toàn thay loại này!

gl1600

Xe điện
Các cụ ơi nghe FORD nói có chương trình kiểm tra xe. Ví dụ cháu yêu cầu họ kiểm tra các thông số của máy ( kiểm tra qua ECU...) gầm, phanh, hệ thống lái.. các thứ có được không các cụ nhỉ. Nghe các cụ nói FORD LOng Biên làm OK lắm hả các cụ. CHáu thì hay làm ở Thủ Đô. Lần nào cũng yêu cầu kiểm tra nhưng đúng là chỉ kích lên rồi nhìn qua thôi

Trạng thái
Thớt đang đóng