Thảo luận ford escape

info01

Xe hơi
Website
1801.vn
Cám ơn cụ đã reply. Em cũng biết máy v6 nóng, gioăng 1 thời gian là phải thay, nhưng chắc cũng phải vài năm, ko đến nỗi 6-12 tháng đâu ạ. Mỗi lần thay ko rẻ, như em vừa rồi linh tinh cũng mất gần chục triệu, tiền công đắt ko kém tiền vật tư. Có điều để thấm dầu thế cũng khó chịu, em lại kỹ tính, ko chịu đc (mặc dù kiểm tra dầu không bị hao sau vài tháng).
Còn dầu máy thì cứ 5-6 nghìn hoặc 6 tháng, tùy điều kiện nào đến trc là em thay thôi
Chắn gầm thì ngoài việc phiền phức khi thay dầu thì mỗi khi muốn kiểm tra nhanh tình trạng gầm cũng khó, nên em mới lăn tăn, mà em cũng ko hay đi đường xấu nhiều, nên mới phải lên đây tham khảo ý kiến các cụ
Còn vấn đề ù, trên nóc của em có gì đâu, có 2 cái thanh ngang thôi, nếu ko hôm nào rảnh em thảo ra luôn, cũng chả để làm gì, mình ko lắp giá đỡ nên đâu cần 2 cái thanh đó
E không biết cụ thay cái gì mà những chục củ. Thấm dầu máy thay đúng cái gioăng cao su đáy có mấy trăm k, cả thợ thuyền cũng ko thể đến 1tr(800 còn k đến). Còn thấm dầu thì 6-12 tháng cụ cứ đi đi rồi biết ạ.
Còn vấn đề ù cụ hiểu nhầm ý em, ý em là thấy các cụ phản ánh ù chủ yếu do giá nóc, vè mưa chứ chưa thấy cụ nào kêu ù do lắp thêm cái chắn gầm cả

USRobotics

Xe buýt
Một số cụ kêu ko lắp chủ yếu 02 lý do:
- nặng thêm hơn chục kg
- khoảng sáng gầm bé hơn chút, cỡ 1-2cm

Nóng bí thì theo em ko đáng kể vì vẫn có lỗ để thay dầu. Trường hợp thay lọc dầu, chỉ cần tháo miếng che trên tấm chắn gầm tại vị trí cốc lọc (ko phải tháo cả miếng chắn). Kiểm tra thấm dầu chắc phải tháo cả tấm.

Tiếng ù do lắp thêm em ko nhận biết đc. Một là do lốp kêu, hai là do vè che mưa hoặc thanh giằng nóc lắp ngược. Trên 100km/h chỉ nghe tiếng lốp là chính :)

Em lắp là do nhu cầu và trải nghiệm trên cung đường về miền núi quê em quá khiếp.
Cám ơn cụ reply. Em sẽ cân nhắc thêm về vấn đề này cụ ạ, đúng là được cái này thì mất cái kia. Phải chấp nhận thôi.
E không biết cụ thay cái gì mà những chục củ. Thấm dầu máy thay đúng cái gioăng cao su đáy có mấy trăm k, cả thợ thuyền cũng ko thể đến 1tr(800 còn k đến). Còn thấm dầu thì 6-12 tháng cụ cứ đi đi rồi biết ạ.
Còn vấn đề ù cụ hiểu nhầm ý em, ý em là thấy các cụ phản ánh ù chủ yếu do giá nóc, vè mưa chứ chưa thấy cụ nào kêu ù do lắp thêm cái chắn gầm cả
À, của em thay linh tinh nhiều thứ, hạ cả máy mà cụ nên mới có giá đấy, làm xong xe đi mượt hơn (nhân tiện em còn thay cả dầu hộp số luôn nữa)
Giá nóc theo như cụ nói thì xe em ko lắp, có mỗi 2 thanh nhựa ngang vẫn theo xe từ đầu thôi. Vè mưa thì em ko bỏ đc rồi. Xe em để ngoài trời. Có cái đó cảm giác chống nước mưa yên tâm hơn cụ ạ :D

Congquehd

Xe hơi
:) ăn căng nhỉ . Đi nhiều là cũng phải suy nghĩ đấy

FujiS5200

Xe điện
Nếu cụ không hay đi đường xấu thì không nên lắp. Các cụ lắp cái chắn bằng sắt đó chủ yếu đề phòng bị cạ gầm làm nứt vỡ cốc lọc, gây chảy dầu mà chủ xe không biết.
Điều duy nhất cản đường em đến với cái tấm chắn đó là nặng. 15kg nghe thì nhẹ nhưng cầm nhấc lên thấy trĩu cả tay. Giờ đeo thêm cái khối đấy cho đôi giảm xóc trước, em thấy tội tội cho nó quá :D

NKQA

Xe buýt
Em đang băn khoăn ko biết có nên lắp cái chắn gầm ko? đợt trc định lắp, nhiều cụ khác khuyên ko cần nên lại thôi, giờ đang nghiên cứu lại, hình như cụ lắp rồi, cho em ý kiến cái
1. liệu nó có nóng hay bí máy hơn ko nhỉ
2. giả sử xe mình bị thấm dầu, tấm chắn gầm này che mất thì nhiều khi chả biết (chả là xe em bị thấm dầu, em vừa đi thay mấy cái gioăng), mỗi lần kiểm tra lại phải nâng cầu, tháo ra mới biết thì cũng bất tiện
3. đi có bị ù không ạ (trên 100km/h) ?

còn lợi ích hơn thì rõ rồi, đỡ bẩn, đỡ lo đá bắn

cụ lắp rồi, sử dụng chắc gần năm rồi, cho anh em ý kiến cái ạ :D
Xe 2.3 vị trí cốc lọc dầu ở thấp, có một vài xe cạ gầm vỡ cốc lọc nên mấy cụ đi 2.3 hay đi đường xấu mới lắp . Xe 3.0 cốc lọc để cao tít trên, phần thấp nhất có mỗi cái đáy ca te giống như bao xe khác, lý do gì mà chú thích lắp cái của nợ ấy? Vừa nặng, vừa làm thấp gầm xe càng dễ quệt gầm, tốn công tháo lắp khi cần sửa chữa...

USRobotics

Xe buýt
Xe 2.3 vị trí cốc lọc dầu ở thấp, có một vài xe cạ gầm vỡ cốc lọc nên mấy cụ đi 2.3 hay đi đường xấu mới lắp . Xe 3.0 cốc lọc để cao tít trên, phần thấp nhất có mỗi cái đáy ca te giống như bao xe khác, lý do gì mà chú thích lắp cái của nợ ấy? Vừa nặng, vừa làm thấp gầm xe càng dễ quệt gầm, tốn công tháo lắp khi cần sửa chữa...
Thì em đg cân nhắc thôi mà anh :D a nói e mới biết cốc lọc 3.0 cao hơn đấy, đúng là em nhìn khác cái ảnh của 2.3 anh Hai Nguyen post trc đó. Vậy thôi. Ko lắp nữa :D xe em hôm trc xử lý triệt để vụ thấm dầu rồi, để xem đc bao lâu :D

hieutt

Xe hơi
Em không nhớ trước có bác nào bán con XLS màu trắng có lắp bịt cầu sau , em đang muốn tìm cái bịt cầu sau để lắp cho xe em . CỤ nào biết ở đâu có chỉ em với.

thinntu

Xe máy
3.0 nuôi không nổi ........mm

NKQA

Xe buýt
Em không nhớ trước có bác nào bán con XLS màu trắng có lắp bịt cầu sau , em đang muốn tìm cái bịt cầu sau để lắp cho xe em . CỤ nào biết ở đâu có chỉ em với.
Nếu chỉ với mục đích bịt kín để người đi sau không nhìn thấy ô trống thì cụ làm miếng tôn, sơn đen, đục mấy cái lỗ rồi lấy bu lông vặn vào. Tìm làm gì cho mệt:D

vnpeace

Xe tải
Website
www.yesprovider.com
Cám ơn cụ reply. Em sẽ cân nhắc thêm về vấn đề này cụ ạ, đúng là được cái này thì mất cái kia. Phải chấp nhận thôi.

À, của em thay linh tinh nhiều thứ, hạ cả máy mà cụ nên mới có giá đấy, làm xong xe đi mượt hơn (nhân tiện em còn thay cả dầu hộp số luôn nữa)
Giá nóc theo như cụ nói thì xe em ko lắp, có mỗi 2 thanh nhựa ngang vẫn theo xe từ đầu thôi. Vè mưa thì em ko bỏ đc rồi. Xe em để ngoài trời. Có cái đó cảm giác chống nước mưa yên tâm hơn cụ ạ :D
Xe cụ thay nhớt hop số vào sẽ mượt hơn nhiều. Con 3.0 cũ của em cũng phải thay toàn bộ ron, để ko xì nhớt. :)

hieutt

Xe hơi
Nếu chỉ với mục đích bịt kín để người đi sau không nhìn thấy ô trống thì cụ làm miếng tôn, sơn đen, đục mấy cái lỗ rồi lấy bu lông vặn vào. Tìm làm gì cho mệt:D
bịt kín thì em làm được nhưng em muốn tìm cái giống như lắp cầu sau thật có chứ nhìn em nó hở hang nhiều lúc cũng thấy ngại ngùng

FujiS5200

Xe điện
bịt kín thì em làm được nhưng em muốn tìm cái giống như lắp cầu sau thật có chứ nhìn em nó hở hang nhiều lúc cũng thấy ngại ngùng
Em còn chẳng để ý đến cái đấy nữa cơ. Cụ cứ kệ đi cho nó nhẹ đầu và nhẹ xe :D

USRobotics

Xe buýt
Xe cụ thay nhớt hop số vào sẽ mượt hơn nhiều. Con 3.0 cũ của em cũng phải thay toàn bộ ron, để ko xì nhớt. :)
Vụ goăng máy này em cũng bị hang chém gần chục triệu công ha máy 4t thay lịnh tinh mất gần 20t (lúc đấy chưa thay goăng bugi ) xe hơn 10 v là phải thay hết các loại goăng nếu muốn khô máy. Nhưng em vẫn thích cưỡi ech . Ai thích xe hàn nhật chán ech ngon hơn xe em là em đổi đấy. (3.0 đời cuối 2007)
Đúng rồi các cụ ạ, xe nào đi 1 thời gian cũng thấm dầu phải thay gioăng thôi, k chỉ riêng ếch, cái này là vật tư hao mòn theo thời gian thôi mà. Gioăng thì có nhiều loại lắm, nhưng đã mất công hạ máy thì thường thay luôn 1 thể nếu đến hạn. Nên tốn 1 chút cũng là dễ hiểu. Xử lý dứt điểm vẫn hơn là để lem nhem các cụ nhỉ? :D những cái này em ra ngoài làm, rẻ hơn hãng, hãng chém kinh lắm, điển hình như bộ gioăng đại tu máy. Tiền vật tư thôi hãng tính 6T trong khi ở ngoài có 2T, có điều chọn xưởng nào yên tâm chút là được :)

hunghm

Xe tăng
KimMobile.com 76/5 Nguyễn Chí Thanh - Hà Nội
Website
KimMobile.com
Có cụ nào thay zoăng cao su cánh cửa chưa ạ,Ếch em giờ zoăng kém quá, phần dưới chân thì rách rồi, em đang muốn thay mới toàn bộ.
Cụ nào biết chỗ nào bán

hunghm

Xe tăng
KimMobile.com 76/5 Nguyễn Chí Thanh - Hà Nội
Website
KimMobile.com
Tiện thể em show vạch xăng sau khi chạy Lạng Sơn-Hà Nội ạ.
Cụ nào đang máu Ếch thì em mạnh dạn khuyên là nên xúc ngay ạ.
3.0 đạp ra lưng dính ghế :D

choitoiben

Xe hơi
3.0 vs 2.3 các cụ thấy em nào bốc hơn? Đi TP vs cả cao tóc về quê chủ yếu. Ăn uống có khác biệt quá ko ạ?
2.3 khi thốc ga thì lưng dính vào ghế, 3.0 khi thốc ga thì lưng dính vào ghế, có khả năng bị gãy xương cổ do đầu bị bẻ về sau. :D. Ăn uống thành phố với cao tốc lệch nhau cũng tùy vào time tắc đường, thường thì 3-4-5 lít. Cụ cứ bình quân 25 lít/100km cho nó thoải mái.

ninhcd

Xe tăng
2.3 khi thốc ga thì lưng dính vào ghế, 3.0 khi thốc ga thì lưng dính vào ghế, có khả năng bị gãy xương cổ do đầu bị bẻ về sau. :D. Ăn uống thành phố với cao tốc lệch nhau cũng tùy vào time tắc đường, thường thì 3-4-5 lít. Cụ cứ bình quân 25 lít/100km cho nó thoải mái.
--
E tưởng, e nghe nói,.... 2.3 là 23l/100 và 3.0 là viết tắt của 30l/100km chứ nhỉ, sao lại có 25l là seo Cụ :-?

USRobotics

Xe buýt
3.0 vs 2.3 các cụ thấy em nào bốc hơn? Đi TP vs cả cao tóc về quê chủ yếu. Ăn uống có khác biệt quá ko ạ?
3.0 hơn 2.3 ở những điểm như: máy khỏe, đương nhiên V6 hơn I4 rồi, lazang đúc đẹp hơn, lốp to (trông đẹp và bám đường hơn), cửa sổ nóc, ...
Còn xăng cộ như nhu cầu của cụ thì 3.0 tầm 15 lít /100 km, 2.3 thì tầm 11 lít /100 km. Nếu đi ko nhiều quá thì theo em cứ 3.0 chơi cho sướng cụ ạ

USRobotics

Xe buýt
Như

Em định vừa đi lam vua di choi cụ ạ. Trung Bình ngày khoảng 40km
3.0 thấy giá rẻ hơn 2.3 quá nhiều các cụ nhỉ
cũng ko rẻ nhiều hơn đâu cụ ạ. Lấy 1 em 3.0 đời 2005 và 2.3 cũng 2005 làm chuẩn
con 3.0 nếu xe ngon, cụ phải mua tầm 300, 2.3 cũng ko bán quá được 320, lệch nhau 20T, tầm đó thôi, nhưng về độ sướng thì rõ ràng 3.0 hơn (cái giá phải trả là tốn xăng hơn)
Nếu mỗi tháng cụ đi 1200km, tiền xăng chênh là 4 lít /100km, cụ phải chênh tầm 50 lít xăng 1 tháng, với giá xăng hiện nay thì là 800K
Tuỳ cụ chọn thôi :D