ford escape 2.3 2011 đề không nổ máy. các bác tư vấn ạ

cvhung87

Xe đạp
chào các bác.
Em mới mua xe escape 2011 đi được 25000 km có sổ bảo hành chính hãng ghi ngày và km khi bảo hành luôn ạ.

Mới mua được 3 ngày thì về sáng hôm qa đề không nổ máy. gọi hãng và có 2 anh Kĩ thuật viên qua kiểm tra thì thấy cháy mấy cái cầu chì nằm dưới nắp chỗ gầm chân trái.

KTV ford thay cầu chì, làm cho nổ máy ok chạy được vài vòng, khi các anh ktv ra về thì mình cho xe vào cất thì thử đề lại, lại bị tình trạng ko nổ. Gọi ktv quay lại kiểm tra lại thay cầu chì và cho xe về hãng kiểm tra luôn.

Nhưng từ hôm qua đến giờ về hãng lại không bị gì nữa,đề và cho chạy máy liên tục, tắt lại đề đến bây giờ là chưa bị gì hết.

Ktv bảo mong cho nó bị để gắn máy scan vào xem nó lỗi chỗ nào mà vẫn chưa thấy bị.

Mong các bác tư vấn em nó bị gì. chứ ko lấy xe về đi hồi hộp lắm...hic

cvhung87

Xe đạp
các bác cho em hỏi thêm ý ngĩa các nấc trên ổ khoá của ford escape với ạ. có khi nào em vặn chưa đúng nên nó bị vậy không ạ

VietFord

Xe hơi
em có Escape 2011 bảo hành chính hãng đang muốn ra đi trước tết nhé

BVTL

Xe điện
Người OF
chào các bác.
Em mới mua xe escape 2011 đi được 25000 km có sổ bảo hành chính hãng ghi ngày và km khi bảo hành luôn ạ.

Mới mua được 3 ngày thì về sáng hôm qa đề không nổ máy. gọi hãng và có 2 anh Kĩ thuật viên qua kiểm tra thì thấy cháy mấy cái cầu chì nằm dưới nắp chỗ gầm chân trái.

KTV ford thay cầu chì, làm cho nổ máy ok chạy được vài vòng, khi các anh ktv ra về thì mình cho xe vào cất thì thử đề lại, lại bị tình trạng ko nổ. Gọi ktv quay lại kiểm tra lại thay cầu chì và cho xe về hãng kiểm tra luôn.

Nhưng từ hôm qua đến giờ về hãng lại không bị gì nữa,đề và cho chạy máy liên tục, tắt lại đề đến bây giờ là chưa bị gì hết.

Ktv bảo mong cho nó bị để gắn máy scan vào xem nó lỗi chỗ nào mà vẫn chưa thấy bị.

Mong các bác tư vấn em nó bị gì. chứ ko lấy xe về đi hồi hộp lắm...hic
- Bác xem lại cháy cầu chì nào? Có lắp thêm đồ điện gì không?
- ESC thường gặp lỗi khó khởi động vì:
+ Ắc quy yếu (nếu là nước): Thay ắc quy.
+ Lỗi dải đi số: Chuyển số nguội P->N->P vài lần là đề được. Thay thế thì mất mấy trăm K.
Bảng cầu chì của ESC bác cạy nắp ra sẽ có sơ đồ:

cvhung87

Xe đạp
- Bác xem lại cháy cầu chì nào? Có lắp thêm đồ điện gì không?
- ESC thường gặp lỗi khó khởi động vì:
+ Ắc quy yếu (nếu là nước): Thay ắc quy.
+ Lỗi dải đi số: Chuyển số nguội P->N->P vài lần là đề được. Thay thế thì mất mấy trăm K.
Bảng cầu chì của ESC bác cạy nắp ra sẽ có sơ đồ:
cảm ơn bác nhiều. xe đem về hãng rồi. mới hôm nay đang đi chết máy giữa đường. chán ơi là chán.

xe mua trong hãng chủ cũ nó độ đèn bi xenon, 1 đống dây điện chờ trong khoang máy, em bắt hãng dọn hết cho em, trả về nguyên trạng giống xe mới (tức là bỏ những dây độ đi, nhưng đèn xenon thì giữ lại).

có lẽ nào vì vậy nên bị khong mấy bác. tu vấn giúp e cái

cvhung87

Xe đạp
Các bác đi escape cho e hỏi nếu như lỗi này mà sửa được thì nó có hay bị lại ko a?

Ngoài ra còn lỗi nào hay chết máy ko? Vì e hay đi đường dài. Sai gon- vung tau. Nếu cứ như vậy chắc e chết mat

FujiS5200

Xe điện
Theo em, cụ nên chú tâm vào mấy cái cầu chì bị cháy kia. Vì KTV sau khi thay thì lại đề và chạy bình thường (hình như là 2 lần thay).
Tại sao cầu chì cháy, cầu chì đó là cho thiết bị nào, rồi từ đó mới tìm ra nguyên nhân. Em nghĩ nếu cứ thay cầu chì cháy lại chạy được thì tìm ra nguyên nhân cũng không khó.
Chúc bác sớm có xe vi vu chơi Tết :)

BVTL

Xe điện
Người OF
Cụ phải xem họ thay cái nào trên sơ đồ rồi dò ngược lại. Điện đóm là kinh lắm :).

peroxide

Xe buýt
Đôi khi ktv nó lắp cầu chì có chỉ số ampe cao hơn mức cho phép (như cái bảng cầu chì trong ảnh), ví dụ giắc cắm là 10A nhưng nó cắm 20A thì ko đứt đc. Theo kinh nghiệm đau thương của thằng bạn e thì cụ nên bỏ đèn bixenon đi.

Hai Nguyen

Xe điện
Đèn xenon chả liên quan gì. Xe em 6 bóng xenon chả sao.

Check xem điện xe ntn mà cháy cầu chì mới tìm dc nguyên nhân

cvhung87

Xe đạp
Đôi khi ktv nó lắp cầu chì có chỉ số ampe cao hơn mức cho phép (như cái bảng cầu chì trong ảnh), ví dụ giắc cắm là 10A nhưng nó cắm 20A thì ko đứt đc. Theo kinh nghiệm đau thương của thằng bạn e thì cụ nên bỏ đèn bixenon đi.
Bay gio bo den bi xenon thay den jin cua hang mat khoang 8 trieu. Hic hang bao gia vay a

cvhung87

Xe đạp
update cho các bác biết là ktv báo mình là có 1 cái dắc cắm nó bị lỏng khi xe qua đường rung. gây mất nguồn và chết máy. không biết cái dắc này có phải là nguyên nhân gây ra cháy cầu chì ko nữa.

Haizzz bệnh tùm lum chán quá các bác à

cvhung87

Xe đạp
Đã xác đinh la cháy cau chi engine,bay gio ktv đấu thêm 4 cầu chi truoc 4 mo bin để chạy test thử nếu chập cái nào thì cháy cầu chì đó, máy nào chết thì chạy 3 máy còn lại.

Update cho các bác biết, qua giờ e xách xe chạy nhiều mà chưa bị.

kjss555

Xe máy
E escape 2014 nhag e mấy hbay cũg có hiện tượng đề ko lên. Cứ cố đề thì lại nổ. Chắc mấy hôm nữa cũg fai vào hãng xem sao. Các cụ cho e hỏi hộp cầu chì escape để ở chỗ nào. Mìh tự ktra được sống chết ko ạ

BVTL

Xe điện
Người OF
E escape 2014 nhag e mấy hbay cũg có hiện tượng đề ko lên. Cứ cố đề thì lại nổ. Chắc mấy hôm nữa cũg fai vào hãng xem sao. Các cụ cho e hỏi hộp cầu chì escape để ở chỗ nào. Mìh tự ktra được sống chết ko ạ
Hộp cầu chì có ở 2 chỗ:
- Khoang máy: gần mép ngoài, phía bên lái
- Trong ca-bin: phía trên chỗ đế để chân, bên trái.
Mở nắp nhựa ra, mặt sau mỗi nắp nhựa là sơ đồ của các cầu chì (dùng vào đâu, loại gì,...)

kjss555

Xe máy
Hộp cầu chì có ở 2 chỗ:
- Khoang máy: gần mép ngoài, phía bên lái
- Trong ca-bin: phía trên chỗ đế để chân, bên trái.
Mở nắp nhựa ra, mặt sau mỗi nắp nhựa là sơ đồ của các cầu chì (dùng vào đâu, loại gì,...)
Cảm ơn cụ. Xe e vẫn thỉh thoảg có hiện tuợg. Nhưg e để ý là khi đề ko nổ e lắc cần số xog đề lại nổ dù đang P. Có khả năg nào do cần số ko cụ nhỉ

BVTL

Xe điện
Người OF
Cảm ơn cụ. Xe e vẫn thỉh thoảg có hiện tuợg. Nhưg e để ý là khi đề ko nổ e lắc cần số xog đề lại nổ dù đang P. Có khả năg nào do cần số ko cụ nhỉ
À, vụ không nổ có thể do cái dải đi số. Hiện tượng là khi vặn đề thấy im thin thít, phải chuyển cần số P-N-P thì lại nổ.
Cụ search "dải đi số" là ra. Ếch thường bị món này. Tháo ra vệ sinh được. Nếu mất viền vuông ở vị trí số [P] [N],... thì phải thay.