Chi hội Ford Club - Trao đổi kinh nghiệm Phòng bệnh - Mắc bệnh - Chữa bệnh cho Ford.

EZdong

Xe điện

thaochicilon

Xe tải
cho em hỏi cách tự vệ sinh quạt gió của điều hòa xe ford laser , em tháo hộp để đồ rồi nhưng không biết làm thế nào nữa, ra thợ họ đòi 800k làm sạch cho hệ thống điều hòa, nhưng em nghĩ chỉ bị bẩn ở chỗ quạt thui ạ

arsenelupinc500

Xe hơi
Bá cáo các cụ, mợ có nhiều kinh nghiệm!Em có vợ 2 già khú Laser 1.6 đời 2000. Đi mãi chả sao, tự dưng gần đây e nó đổ bệnh, rất là hư: Đang đi số 5 tự nhảy về mo. E đang chưa biết sửa e nó dư lào. Hỏi thợ nó phán: Khả năng bị mòn bánh răng và đồng tốc số 5, thay cũng khá đắt. E đang hoang mang quá, cuối năm kinh tế khó khăn mà vợ lại mắc bệnh hiểm nghèo. Các cụ mợ nào có kinh nghiệm về vụ này phán e 1 câu ạ!Em xin mời (b)!

tuanquynhdoi

Đi bộ
Các BÁC giúp em vơi. Hôm rồi em tháo Ác quy ra đe xac. Sau đó lắp lại thì radio đòi nhập code. Em nhập 2 lần nhưng tất cả đều sai, giờ thì mỗi lần khởi động máy thì đồng hồ ở radio cứ báo thơi gian, bắt đầu là 30 phút và cứ đếm ngược vậy. Xe em là ff mt 2009.

EZdong

Xe điện
Các BÁC giúp em vơi. Hôm rồi em tháo Ác quy ra đe xac. Sau đó lắp lại thì radio đòi nhập code. Em nhập 2 lần nhưng tất cả đều sai, giờ thì mỗi lần khởi động máy thì đồng hồ ở radio cứ báo thơi gian, bắt đầu là 30 phút và cứ đếm ngược vậy. Xe em là ff mt 2009.
Nếu cụ còn nhớ code radio thì cụ lại tháo 1 cực acquy ra, chờ một tý, đấu lại cực acquy & nhập code cẩn thận vào cụ ạ!=))
Cụ tham khảo thêm cách nhập code ở đây này: http://www.otofun.net/threads/281094-radio-code-xe-mondeo-v6-2-5-cu-ford-nao-giup-em-voi/page2
Trường hợp cụ quên code thì phải nhờ các cụ bên hãng Ford tra giúp theo số VIN của V2 nhà cụ. Chúc cụ thành công!b-)

Anhcuong71

Đi bộ
Các bác cho e hỏi về tình trạng xe e, xe fiesta 2011 mua tại Ford hp, mua xe đc 6 tháng thì bắt đầu có hiện tượng đề nổ máy ngon lành nhưng xe ko chuyển động đc, mang lên hãng kiểm tra nhưng hãng trả lời k việc j, về sau hiện tượng này xảy ra liên tục nhiều lần, bây h xe đi đc 1 năm thì hãng yêu cầu thay ác quy mặc dù ác quy xe vẫn hoàn toàn bt, cấp đủ điện để xe nổ máy và hệ thống đèn điện! Rất mong nhận đc sự giúp đỡ của mọi người

Khoalinh

Xe đạp
Các bác cho e hỏi về tình trạng xe e, xe fiesta 2011 mua tại Ford hp, mua xe đc 6 tháng thì bắt đầu có hiện tượng đề nổ máy ngon lành nhưng xe ko chuyển động đc, mang lên hãng kiểm tra nhưng hãng trả lời k việc j, về sau hiện tượng này xảy ra liên tục nhiều lần, bây h xe đi đc 1 năm thì hãng yêu cầu thay ác quy mặc dù ác quy xe vẫn hoàn toàn bt, cấp đủ điện để xe nổ máy và hệ thống đèn điện! Rất mong nhận đc sự giúp đỡ của mọi người
Cái này là cụ chết ắc quy roài,hiệu điện thế đủ nhưng dòng k đủ,đèn đóm và mọi thứ bình thường ,nhưng khi đề cụ để ý thấy đèn trần của xe tối hẳn lại là đúng bệnh,bình thường thì nó chỉ hơi tối lại tý thôi.

Khoalinh

Xe đạp
tuanquynhdoi viết

Cụ xem trong cốp để găng tay phía trong nó còn cái tem mã vạch k .4 số cuối của nó là code radio đấy ạ!

Chỉnh sửa cuối:

Tran Hung Thuy

Đi bộ
Chào cả nhà, trước hết xin chúc các bác trong diễn đàn sức khỏe & thành công trong mọi công việc.
Em chỉ mới tham gia diễn đàn và cũng rất ít kinh nghiệm về sử dụng xe ford. Vì vậy, hôm nay ghé qua trước là để chào tất cả các bác, sau là để xin ý kiến của các bác về bệnh tình vợ 2 của em.
Em có vợ 2 là Ford Everret - 2006, đến nay đã đi được 180.000 km, em rất quan tâm và chăm sóc cho vợ 2 nên em luôn tuân thủ bảo dưỡng định kỳ thay thế linh - phụ kiện nếu có chỉ định...do đó, lâu nay vợ 2 em luôn khỏe và không có biểu hiện gì cả. Nhưng vừa rồi, sau chuyến đi vào TP Hồ Chí Minh (1.400 km cả đi và về) vợ 2 em lại sinh bệnh, cụ thể triệu chứng như sau:
1) Khi chạy đạt tốc độ gần 80 km/h thì tay lái rung, vượt ngưỡng 80 km/h thì hết rung; thỉnh thoảng đi qua chổ sốc thì nghe tiếng kêu lách cách ở vô lăng;
2) Mỗi lần xe qua đoạn sốc (kể cả ổ gà, voi hoặc đường nhấp nhô) thì nghe tiếng lách cách như tiếng kim loại chạm vào nhau ở gầm xe, phía bên tài.
Tháng 11/2012 vừa qua em vừa mới bảo dưỡng ở Salon Ford SG các bác ạ. Từ trước đến nay đi êm ru, giờ lại có tiếng kêu làm em rất buồn; vì em ở TP Kon Tum (chưa có gara Ford để đến kiểm tra và sửa chữa) nên rất mong các bác tư vấn về bệnh tình cô vợ 2 của em. Sắp tới em có chuyến đi Huế (khoảng 700 km) nên em rất lo các triệu chứng trên. Mong các bác tư vấn nhanh giúp em để em biết mà còn cứu chữa cô vợ yêu quý của em. Em xin gửi lời cảm ơn trước.

Tran Hung Thuy

Đi bộ
Cảm ơn bác rất nhiều, để em về kiểm tra lại coi nếu vẫn còn tiếng kêu thì em sẽ báo lại cho các bác cùng biết và gỡ rối giúp em.

nguyennam56

Xe tải
cứu em với:(( em có con focus 2.0 đời 2006 dạo này hư quá cứ nổi đèn chehk lên . đem dến ga ra sửa rồi nhưng chẳng ăn thua vì sửa xong đi khoảng 100km là lại bị . các bac thợ nói dây điện cũ giắc cắm bị chập chờn . nghe nói vậy em cũng muốn thay , nhưng khổ nỗi ở đây ko có bán .bác nào biết chỗ bán , và giá bộ dây đó khoảng nhiêu tiền chỉ dùm em với . thahk các bác nhiều

daochinghi

Xe buýt
em hỏi các cụ có kinh nghiệm xe FOCUS ăn mấy lít xăng ạ?

U_OAT

Xe Cứu Trợ
Em hỏi xe lây rơ đi đường tổng hợp ăn khoảng mấy lít ạ ?

Prodin

Xe tăng
Website
v-point.vn
Em xin hoi cac bac ty ah?

Xe FF 2010 5 cua cua em bi rung o cac canh cua. em thay may cai op nhua long leo lam, mo ra thay cac chot bi gay nhieu.
Vay o cho nao co san cac chot day de em thay nhi?

Tks cac bac!

dudu08

Xe tải
Xe em vừa dính pan này. Em đang đi trên cầu Thăng Long từ Nội Bài về, bỗng nhiên đạp ga chợt nghe tiếng tè tè tè tè từ khoang máy vọng lên, thả ga thì hết, vài lần như thế thì để ý đồng hồ nhiệt độ đã tăng kịch kim. Xe đi chậm dần và chết máy sau khi đã kịp táp vào lề đường. Vợ 2 em là Ford Laser tự động 2004, chưa có đèn check engine. Sau phút hốt hoảng, em xuống xe, mở nắp capo, bình nước phụ vẫn còn khá cao. Chắc không phải nguyên nhân do nước làm mát. Có lẽ là do điện hoặc chết quạt làm mát. Một lúc máy hơi nguội, em liều mình đề lại, máy nổ vài tiếng rồi lại lịm. Nguy cơ tan máy là cao, em lo!!!
Gọi điện tư vấn nhà Voiz, vì em hay sửa bên ấy, được chẩn đoán là nóng máy nên bó máy rồi. Em đành gọi cứu hộ, đưa về gara lúc nửa đêm.
Hôm sau thợ của Gara Huy Linh ở Mỹ Đình tháo máy ra, két nước của em ( sau thời gian sử dụng 9 năm) đã bị một vết nứt dài ở vai nhựa phía trên. Áp suất hơi nóng làm nước phun ra phì phì. Cũng vì thế mà bình nước phụ còn nước, trong khi két nước chính lại cạn nước, làm nhiệt độ máy tăng cao, dẫn đến bó máy.
Sau khi thay két nước, thợ thử nổ máy trở lại, ơn trời, máy móc vẫn chạy tốt, không bị thổi gioăng hay lột biên. Có lẽ cũng nhờ em toàn dùng dầu Mobi 1
Thiệt hại: tiền cứu hộ 700 ngàn. Giàn két nước Laser tự động chính hãng Ford, do Phutungford cung cấp, giá 5 củ 2. Công sửa chữa 350 ngàn, tiền thay nước làm mát và rửa xe Long Thịnh cũng 350 ngàn.
Kinh nghiệm: Khi xe chết máy do quá nhiệt, nên chờ cho nguội máy, không nên cố. Em cũng từng dính trường hợp tương tự, khi đi Land Cruiser của cơ quan giữa đường đi Quảng Nôm. Xe cũng bị dò két nước vai dưới, cạn nước và nhiệt độ tăng vọt. Lái xe cơ quan em phải tạt vào nhà dân, xin nước phun vào két nước để hạ nhiệt, bổ sung nước vào két liên tục, và vừa đi vừa nghỉ cho đến khi tới garage.
Em cũng mất ngủ một đêm, vì lo đi bộ máy xe nguyên bản của em. Nhưng may phúc, không làm sao cả. Em xin chia sẻ kinh nghiệm cho các anh em!!!