Chi hội Ford Club - Trao đổi kinh nghiệm Phòng bệnh - Mắc bệnh - Chữa bệnh cho Ford.

B777

[Tịch thu bằng lái]
Chào các Cụ,

Em có con Ếc 2003 chỉ biết đi mà chả biết sửa.

Chả là con xe em có vấn đề hay chết máy khi bật điều hòa, em cứ nhả chân ga ra là nó lại chết máy. Khi đó vòng tua của máy rất thấp và chết máy. Có lần anh bạn em nghi là do van không tải kém nên thử thay van mới vào, tăng ga ran ti lên cho đỡ chết máy, sau đó vòng tua máy lên được 1 chút khi không đạp ga, chỉ vài ngày sau nó lại trở về lỗi ban đầu.

Nếu đi đường trường lúc nào cũng đạp ga thì ko chết máy còn đường thành phố thì chết suốt ngày, phải tắt điều hòa thì mơí không chết máy. Thêm nữa máy và điều hòa cứ yếu yếu làm sao ý ~X(. Em đã mang vào hãng mà chả bắt được bệnh. Cụ nào rành máy móc bốc thuốc cho em với. Cám ơn các cụ trước
xe của bác là 2.3L hay là 3.0L- số tự động hay là số sàn vậy . cụ nháy máy cho em xịn số dây thép nhé. số dt của em là 0903260880

EZdong

Xe điện
xe của bác là 2.3L hay là 3.0L- số tự động hay là số sàn vậy . cụ nháy máy cho em xịn số dây thép nhé. số dt của em là 0903260880
Ếch của bác ý 6 bugi chắc phải > 2.3L cụ nhể? :))

Báo Đỏ

Xe buýt
CS1: Số 4 Ngõ 37 Trần Quốc Hoàn, Cầu Giấy
Website
baodo.com.vn
Các bác cho e xin danh sách hội viên với được không, các bác thông cảm bên e đang có chương trình khuyến mại dịch vụ chăm sóc xe dành riêng cho các chi hội xe tại Hà nội.

Phan3H

Xe container
Website
www.facebook.com
Các bác cho e xin danh sách hội viên với được không, các bác thông cảm bên e đang có chương trình khuyến mại dịch vụ chăm sóc xe dành riêng cho các chi hội xe tại Hà nội.
Chương trình cụ tỉ thế nào bác cứ đưa lên nhà em xem với nào!

Xe em chỉ rửa mỗi chỗ bác từ vài năm nay, chả thấy có KM giè!

hainq_fordviet

Xe đạp
Nói về acquy.
Khi acquy gần hết điện hoặc yếu, thời gian đề sẽ dài hơn và khó đề hơn. Em chủ quan, cũng nghĩ là dạo này ácquy có thể yếu, đến hôm đề không những không nổ mà kim tốc độ vọt lên max luôn, kim nhảy loạn xạ. Kiểm tra thì ácquy xịt roài, may ngay trước cửa nhà, nên gọi vội một chú đến lắp ácquy mới. Ổn, đề vô tư, một nháy là nổ.
Em chào các cụ, lâu rồi em mới được gặp các cụ, chúc các cụ luôn mạnh, luôn khỏe và luôn sướng với bà hai, em xin mạn phép chia sẻ với các cụ một số chú ý nhỏ về cách sử dụng ắc quy trên ô tô, cụ nào chưa bít thì tham khảo, cụ nào bít roài thì thui, nếu em có thông tin gì chưa chuẩn mong các cụ góp ý bổ xung để anh em sử dụng xe hiệu quả và tránh rắc rối, cụ nào ném đá quảng dây thì mong nhẹ tay với em.
1. Mấy cụ dùng ắc quy khô thì khỏi bàn.
2. Mấy cụ dùng ắc quy nước thì vui lòng khoảng 2.5 - 3 vạn Km bổ xung nước ắc quy dùm, nếu không muốn tự làm thì cứ 5000km đi bảo dưỡng thì nhắc anh em dịch vụ bổ xung nước ắc quy, nước rưả kính và vệ sinh lọc gió giúp, khỏi phải nghĩ.
Chú ý chung cho cả cho mấy bác "khô" và mấy bác nhiều "nước"
- Chúng ta thường có một thói quen không tốt lắm khi sử dụng xe là: cự tự rưng đề nổ máy và tắt máy "khi cần" mà không để ý đến các thiết bị trong xe còn đang hoạt động như: điều hòa, đèn pha buổi tối, đài... , nếu khi các cụ đề nổ hoặc tắt máy mà các thiết bị trên còn đang hoạt động thì sẽ ảnh hường rất nhiều đến tuổi thọ thiết bị và đặc biệt là ắc quy.\
- Vì vậy trước khi đề nổ/ tắt máy chúng ta nên:
+ Tắt quạt điều hòa + điều hòa (Công tắc AC)
+ Tắt toàn bộ các loại đèn ( Đèn pha, cốt, gầm...)
+ Tắt đài, đầu CD, màn hình
- Túm lại là tắt hết những thiết bị sử dụng điện trên xe trước khi đề nổ hoặc tắt động cơ
3. Đặc biệt các cụ không nên bật đài, màn hình, quạt gió điều hòa khi không nổ máy.
Mọi thắc mắc về điện đóm, gầm bệ, máy móc, hàng họ của bà hai các bác, nếu cần em hỗ trợ bất cứ vấn đề gì em cũng luôn sẵn sàng 24/24 , em có cái dây chuối 0906.065.086 cụ nào cần cứ dùng, chúc các cụ vui vẻ

hainq_fordviet

Xe đạp
các bác xem giúp e con MON của e sau khi rửa hút bụi xong tự nhiên mất tự động ghế và gương, thế là bị làm sao các bác nhỉ:^)
Trường hợp của bác thì không hỏng hóc gì đâu và sử lý cũng ko khó lắm, chỉ cần lập trình lại vị trí ghế là xong, thao tác thì đơn giản và nhanh nhưng mô tả để bác tự làm được thì hơi oằn tà là vằn nên hôm nào rảnh bác mang qua đại lý anh em giải quyết cho, nếu gần Capital Ford thì bác vào em sử cho nhé, cần hỗ trợ gì alo em 0906.065.086. *Mông đau* là em khoái.

hainq_fordviet

Xe đạp
Ơ, em tư vấn thật đấy chứ. Em chưa thấy ai độ hộp số sàn thành số tự động bao giờ cả, mà nếu có thì em dự là nó tốn ngang ngửa với việc bán đi mua xe khác có hộp số tự động.
Em thấy cụ Esp nói đúng đấy cụ Phan ạ, vì khi chuyển từ MT sang AT thì cụ phải thay:
- Hộp số
- Cụm cần số
- Cụm ốp dọc xe " các cụ hay gọi là yên ngựa đấy"
- Chế lại sàn xe phần lắp cần số ( bây giờ phải bịt lại,việc này đồng nghĩa với việc phải sơn xì lại sàn xe)
- Đồng hồ táp lô
- Toàn bộ bối dây điện thân xe ( liên quan đến hộp số, vì hộp số lấy một số thông tin từ Module điều khiển động cơ và Module ABS), nếu xe của bác chưa có ABS thì cũng đếch chuyển sang AT được
- Module điều khiển hộp số
- Hai trục láp trước và máy ổ bi moay ơ, cụm moay ơ và đĩa phanh
- Toàn bộ phần chân hộp số và chân máy ....
Đấy là em chỉ tính sơ sơ mấy chi tiết nhìn thấy, chưa có tiểu tiết, cụ Phan thử tính xem nếu cụ bán xe của liệu còn dư bi nhiêu tiền để mua những phụ tùng nầy.
Lazer là cực lành và tiết kiệm, hãy yêu thương bà hai hơn cụ nhé, chúc cụ luôn khỏe và iu bà

hainq_fordviet

Xe đạp
các cụ giúp em với, vợ 2 em là Ford Fiesta S HB dạo này thường xuyên cháy cầu chì xi nhan, bây giờ lại bị chết hắn xinhan bên phụ không nháy, bệnh này bị từ hôm e đi khám bảo hành lần đầu ngày 20/10/2011 (tại Ford Thủ đô), sau đó em đi bọc ghế và trài sàn (chỗ cụ Hội SG) , không biết trải sàn có động chạm gì đến điện đóm không nhỉ, các cụ tư vấn giúp em với, xin cảm ơn các cụ (b)
Cự đã sử lý được chưa, nếu chưa thì hom nào mang đến Capital Ford em sẽ nhờ anh em sử lý cho bác, việc này ko lên để lâu vì hiện tường này có thể dẫn đến chập điện, đặc biệt bác ko được dùng dây điện để quấn vào chân cầu chì rồi chạy tam đâu nhé, tuyệt đối ko được làm vậy. nếu cần em hỗ trợ gì thêm thì alo em 0906.065.086, hôm nào em đi hà giang chơi chuyến nhé

Nook

Xe buýt
Các cụ đoán bệnh hộ em với.
Xe em F E 2008 MT DO . Dạo này em để ý cứ đi số thấp ga mạnh là khói đen hơi nhiều. Em phải kiểm tra những gì nhỉ.

Cayenpro

Xe tải
xe e có hiện tượng đang đi tự nhiên điện sụt hẳn không đề được. Phải để sau ít nhất 15' thì lại đề được và đi bình thường. Vào Gara kiểm tra thì báo do dòng điện máy phát không ổn định. Bảo dưỡng cả máy phát và củ đề đều ko thay đổi. Ác cái là thỉng thoảng nó mới bị.

expedition

Xe tải
xe e có hiện tượng đang đi tự nhiên điện sụt hẳn không đề được. Phải để sau ít nhất 15' thì lại đề được và đi bình thường. Vào Gara kiểm tra thì báo do dòng điện máy phát không ổn định. Bảo dưỡng cả máy phát và củ đề đều ko thay đổi. Ác cái là thỉng thoảng nó mới bị.

kiểm tra lại điện thế của acquy,nếu không đủ điện áp thì có thể có 2 nguyên nhân: acquy không giữ được tốt, hoặc cái ic tiết chế của máy phát hỏng, không tạo ra nguồn ổn định để nạp cho acquy,kiểm tra từng thứ một để khoanh vùng nguyên nhân. Tuy nhiên, em nghi ngờ cái ic máy phát nhiều hơn. Cái ic này cũng không đắt, nhưng có vẻ khó kiếm. Đừng nghe mấy em gara của hãng tư vấn thay máy phát, phí tiền.

Cayenpro

Xe tải
kiểm tra lại điện thế của acquy,nếu không đủ điện áp thì có thể có 2 nguyên nhân: acquy không giữ được tốt, hoặc cái ic tiết chế của máy phát hỏng, không tạo ra nguồn ổn định để nạp cho acquy,kiểm tra từng thứ một để khoanh vùng nguyên nhân. Tuy nhiên, em nghi ngờ cái ic máy phát nhiều hơn. Cái ic này cũng không đắt, nhưng có vẻ khó kiếm. Đừng nghe mấy em gara của hãng tư vấn thay máy phát, phí tiền.
Xe vẫn còn bảo hành, hôm nọ bên TXF kiểm tra = Computer thì thấy dòng điện máy phát không ổn định, khoảng 13,22 - 13,62V . e nhìn thấy biểu đồ dao động nhiều không biết phải nguyên nhân như bác nói hay ko

kienvinh

Xe lăn
Điện thế như vậy không đủ để nạp ắc quy rồi.

Typical (daily) charging: 14.2 V to 14.4 V (depending on temperature and manufacturer's recommendation)
Equalization charging (for flooded lead acids): 15 V for no more than 2.205 hours. Battery temperature must be absolutely monitored.
Gassing threshold: 14.4 V

Sportcars

Xe đạp
Các Bác có kinh nghiệm chia sẻ cho em vụ thay vỏ loại nào cho Escape 2.3 XLS chạy đỡ ồn và chi phí hợp lý nhưng vẫn đảm bảo an toàn trên xa lộ với, em thanks trước ạh !

htlongbien

Xe điện

GAILAI

Xe tải
Các cụ giúp e với ạ. Focus hatchback của e lùi vỉa hè xuống bị chạm đằng trước, vỡ toang mép bên phải, lung bung bên dưới. Giờ thay cả miếng đó hay là hàn ạ? E k biết gì hỏi hơi ngu tí, các cụ thông cảm tư vẫn e với ạ. Có cần thay k, có đắt k ạ?

thangxnbd

Đi bộ
chào bác escape phải nói xe Mỹ đi vẫn sướng. em khuyên bác tuổi thọ của bugi khoảng 12 vạn xe bác chạy 6 vạn chạy không có hiện tượng rung giật thì nó còn sử dụng tốt bọn hãng bao giờ nó cũng muốn thay thế mới hết để móc túi thượng đế. tôi là fan escape.

thangxnbd

Đi bộ
Các bác ơi, dạo này Vợ 2 Ếch nhà em máy hú wa : khi lên ga nó hú như máy bay đang tăng tốc chuẩn bị cất cánh í :102:, các bác cho em hỏi có phải do dây curoa hay bi gì gì không *

chắc chắn bi tỳ vav bi tăng tổng dơ rồi bệnh này tôi đã gặp rồi không phải dây curoa đâu.