Focus S VS civic trong sử dụng gia đinh

ht900

Xe buýt
Con Focus bác heavyrain2408 post là phiên bản Bắc Mỹ. Phiên bản Châu Âu đời mới nó thế này cơ ạ:

Chỉnh sửa cuối:

chauhien93

Xe đạp
Theo em thì bác nên thêm 1 tí nữa để chọn xe nhập - Mitsubishi Fortis, hôm trước nghe bên room nói tầm 37K, xe có đầy đủ đồ chơi, 7 túi khí, cửa sổ trời.... Xe LD chẳng so làm sao được với em này, bác vào đây xem thêm
http://www.otofun.com/showthread.php?t=22648
Theo em bác cũng nên chọn chiếc này, nhìn hơn hẳn mấy chiếc kia nhiều, mà giá cũng tầm cỡ nó,9 túi khí bằng với mấy xe cao cấp rồi, mà cũng ít đụng hàng nữa bác, nếu có tiền em cũng sẽ chọn em này

Mazspeed

Xe container
Về hình thức bên ngoài thì không bàn thằng nào hơn thằng nào, nhưng em có nhận xét là Focus S chỉ phù hợp là xe riêng của chủ xe là chân dài (hoặc tròn tý cũng được :D), chứ dùng làm xe chung cho cả gia đình thì e không hợp.

Về nội thất thì Civic đẹp hơn, hiện đại và cho cảm giác chất lượng vật liệu tốt hơn.

Về trang bị tính năng thì Civic 2.0 cũng hơn đơn giản vì giá đắt hơn kha khá.

Về khung vỏ, cách âm thì Focus hơn, khung vỏ chắc chắn, dày dạn, cách âm khá.

nav

Xe máy
:)):)):)):)):)):)):)):)):)):)):)):)):)):))
em ứ tin là civic 1.8AT lại phải đem so sánh với Focus 1.8AT, còn tại sao á, bác ra đường nhìn là biết ngay thôi:21:,
có lẽ cứ 10 người(có hiểu biết về ôtô)được hỏi thì có lẽ sẽ có 9 người chọn civic, chắc bác là người thứ 10
còn nếu cho 10 người(chưa biết, hoặc không biết gì nhiều về ô tô)ngồi thử, hoặc lái thử(nếu đã có bằng) và xem xét kĩ lưỡngcả 2 em này thì theo em cũng có tới 9 người chọn civic, ông còn lại có lẽ là có con trai buôn ôtô Ford
Đấy là ý kiến của em, mong bác hiểu
theo em các bác admin nên làm thêm 1 mục so sánh xe, chứ ví dụ như so sánh civic và focus mà lại pots vào box ford thế này thì không khách quan đâu
Em thì chỉ thấy thượng đỉnh APEC , các cụ lãnh đạo ngồi FORD. chả nhìn thấy xe HONDA nào mò vào đó cả. :69:

hon nhien

Xe điện
Cho em bon chen tí:
- Đứng về mặt thị hiếu: Civic ăn đứt Focus.
- Đứng về mặt tiêu hao nhiên liệu: Civic ăn...gần đứt Focus
- Đứng về mặt giá trị còn lại khi bán xe: Civic ăn đứt Focus
Suy ra mua xe 02nd hand thì nên mua Focus vì rất rẻ, giống như các loại xe Ford khác khi mua cũ: ESC, MON,... giá cực hợp lý (y)
- Đứng về mặt style: Focus S ăn đứt Civic (gì cũng được) vì Civic...đầy đường :21:
- Đứng về mặt Ofer: Focus S ăn đứt Civic (y)
Tại sao em lại dùng thuật ngữ "đứng về mặt ofer"?
Bởi vì Ofer là phải có phong cách! Phải có khác một chút với thị hiếu nói chung.
Em không nói ngoa! Trong Ofer, hội nào là phát triển nhất?
Không phải là Toy! Vụ Club của Nghĩa Bùi chết từ trong chứng :P Vụ Altis của Trungtroc cũng không được hoành tráng. Vụ Cam của bác Đẻ thì bị hội Mon đập cho tơi bời.
Hỏi thử bác Nakio nổi tiếng về ESC hay CAM LE nhập :^)
Hội phát triển nhất là Củ Sâm, Fiat, Santa Fe, Maz và Mon (mặc dù chủ tịt hội này hơi... kém tắm :P
Hội ESC là hoành tráng nhất (theo em) vì *éo tiếc tiền khi off-road (y)
Civic không có hội vì... quá nhiều, không phải là stylish!
Các bác có thấy hội Zace hay Innova không? Không! Vì chẳng có gì để nói!!!!

Theo thiển ý của em, khi là Ofer, là phải biết sự ưu việt của Maz, Mitsubishi, Ford, Hyundai, Fiat... chứ còn khen Toy hay Honda thì nói...làm đếch gì :)
Em có động chạm gì thì các bác đừng "ấy" nhé, vui một tí ấy mà! Nhưng cũng đúng phết đấy (y)
Biết sao không? Em đang đi Zace :P :))

P/S: Nhưng cũng sắp chuyển qua ESC rồi :'( :'( :'(

Chỉnh sửa cuối:

Fiat_ELX

Xe điện
- Đứng về mặt Ofer: Focus S ăn đứt Civic (y)
Tại sao em lại dùng thuật ngữ "đứng về mặt ofer"?
Bởi vì Ofer là phải có phong cách! Phải có khác một chút với thị hiếu nói chung.
Em không nói ngoa! Trong Ofer, hội nào là phát triển nhất?
Không phải là Toy! Vụ Club của Nghĩa Bùi chết từ trong chứng :P Vụ Altis của Trungtroc cũng không được hoành tráng. Vụ Cam của bác Đẻ thì bị hội Mon đập cho tơi bời.
Hỏi thử bác Nakio nổi tiếng về ESC hay CAM LE nhập :^)
Hội phát triển nhất là Củ Sâm, Fiat, Santa Fe, Maz và Mon (mặc dù chủ tịt hội này hơi... kém tắm :P
Hội ESC là hoành tráng nhất (theo em) vì *éo tiếc tiền khi off-load (y)
Civic không có hội vì... quá nhiều, không phải là stylish!
Các bác có thấy hội Zace hay Innova không? Không! Vì chẳng có gì để nói!!!!
Theo thiển ý của em, khi là Ofer, là phải biết sự ưu việt của Maz, Mitsubishi, Ford, Hyundai, Fiat... chứ còn khen Toy hay Honda thì nói...làm đếch gì :)
Em có động chạm gì thì các bác đừng "ấy" nhé, vui một tí ấy mà! Nhưng cũng đúng phết đấy (y)
Biết sao không? Em đang đi Zace :P :))
P/S: Nhưng cũng sắp chuyển qua ESC rồi :'( :'( :'(
Bác viết đúng sự thật đấy, làm gì có hội Zace hay Innova, vote + bác rồi nhé.

ht900

Xe buýt
Vote cụ hồn nhiên rùi nhá vì nhận xét rất chí tình, em thấy bác chủ thớt chắc cũng có quyết định cho riêng mình rồi sau khi đọc các nhận xét trên.

Mazspeed

Xe container
Bác hon nhien thử xem lại vụ tiên hao nhiên liệu, theo em Civic 2.0 không ăn "gần" đứt được Focus S đâu. Trong họ nhà Ford, chú Focus là ăn uống nhỏ nhẹ nhất đấy.

LexJuv_217

Xe tải
Em thì chỉ thấy thượng đỉnh APEC , các cụ lãnh đạo ngồi FORD. chả nhìn thấy xe HONDA nào mò vào đó cả. :69:
em nói thật là bác ngu v a i~ , bác nói mà không suy nghĩ à, mondeo là xe LD, trong thời điểm Apec thì civic chưa vào VN, accord chưa ra đời 08, mà kể có rồi cũng chả mua civic vì nó chưa xứng tầm như mondeo để chở các lãnh đạo, thế nói như bác thì Ford ăn đứt BMW với Toyota à, chẳng qua là Ford trình độ ngoại giao tốt thì bán được nhiều xe cho chính phủ và xét thấy mondeo phù hợp nhất trong sử dụng thì nhà nước mua thôi thôi
em thì vẫn ưa focus S hơn civic, phải nói là đẹp, tuy nhiên focus thường loại 4 cửa, kể cả loại 2.0 em thấy vẫn chả so sánh được với civic 1.8AT
Em nói vậy mong các bác và bác nav hiểu:77::77::77::77:

Chỉnh sửa cuối:

nav

Xe máy
em nói thật là bác ngu v a i~ , bác nói mà không suy nghĩ à, mondeo là xe LD, trong thời điểm Apec thì civic chưa vào VN, accord chưa ra đời 08, mà kể có rồi cũng chả mua civic vì nó chưa xứng tầm như mondeo để chở các lãnh đạo, thế nói như bác thì Ford ăn đứt BMW với Toyota à, chẳng qua là Ford trình độ ngoại giao tốt thì bán được nhiều xe cho chính phủ và xét thấy mondeo phù hợp nhất trong sử dụng thì nhà nước mua thôi thôi
em thì vẫn ưa focus S hơn civic, phải nói là đẹp, tuy nhiên focus thường loại 4 cửa, kể cả loại 2.0 em thấy vẫn chả so sánh được với civic 1.8AT
Em nói vậy mong các bác và bác nav hiểu:77::77::77::77:
Em nghĩ bác cũng ko khôn hơn đâu mà đánh giá ng khác ngu... bác cũng suy nghĩ kỹ hơn đi. Em nói là Ford và Honda là nói thương hiệu để chọn chứ có nói Mon hay CV, Accord gì đâu...
Thôi , e và Bác éo hợp chuyện nhau... nói ra chỉ cãi nhau. tốt nhất là :6:
Mấy câu văn không xuôi của em làm rác tai các bác khác, các bác tha lỗi nhé.

LexJuv_217

Xe tải
Em nghĩ bác cũng ko khôn hơn đâu mà đánh giá ng khác ngu... bác cũng suy nghĩ kỹ hơn đi. Em nói là Ford và Honda là nói thương hiệu để chọn chứ có nói Mon hay CV, Accord gì đâu...
em cũng chán rồi, éo muốn nói nữa, mệt:102:
hì, xin lõi vì có nói bác ng...(b)

lionphong

Xe đạp
Theo em thì bác nên thêm 1 tí nữa để chọn xe nhập - Mitsubishi Fortis, hôm trước nghe bên room nói tầm 37K, xe có đầy đủ đồ chơi, 7 túi khí, cửa sổ trời.... Xe LD chẳng so làm sao được với em này, bác vào đây xem thêm
http://www.otofun.com/showthread.php?t=22648
Ở bài trước có bác nào đăng tải về Misu này rồi, nghe có vẻ ổn đấy bác a. Nhưng hình như là xe nhập từ Đài Loan bác a...

lionphong

Xe đạp
Cụ nào lập thớt đấy nhi...hay ra phết :41: :41: :41:

sub

Đi bộ
thấy có mấy cụ kết luận ra cái vẻ đã lái cả 2 xe từ lâu, em xin hóng hớt
- này nhé, làm gì có chuyện FS rộng hơn Civic? FS chỉ rộng 2 hàng ghế trước, phía sau khá bó lại còn vướng mấy cái thanh trượt ghế trước không bịt rất dễ va vào chân, so với cái sàn phẳng của Civic thì rõ là Ford nó hơi đụt, *** có mỗi cái pô bằng cổ tay mà khiến cái sàn sưng u lên

- lại bảo nội thất Civic trông đắt tiền hơn FS??? rõ cụ nào ấy chắc chỉ xem nội thất trên hình, xin thưa hôm nào mời cụ để 2 xe cạnh nhau chui vào mà sờ thử từng cái nút nhé, FS thiết kể cổ điển không bắt mắt như civic, nhưng về cái khoản tinh xảo thì còn lâu nhá.

- lại bảo cái khoản hao xăng, đi từ VTàu về TPHCM (chạy 1 người) hết đúng 7,2lit/100km (reset công tơ từ VT) vận tốc TB là 44km/h, cái thời cứ xe Mỹ -> hao xăng qua lâu lắm rồi, dùng như trẻ con cứ vuốt theo mãi thế, phải có minh chứng cụ thể chứ nhỉ

- mua cho gia đình thì nên chọn civic, tại sao á, cho nó lành, cái tai đỡ phải chịu đựng, còn mừ lâu lâu mới chở đủ người, ta phe phẩy là chính thì cứ FS cho nó máu, nói thật, chả thằng dek nào thèm hỏi thăm, sờ mó cho dù có cưỡi con civic đỏ choét kính koong, nhưng khối thằng phải đực mặt nhìn theo cái mông FS mà nhiều khi chả biết xe gì "sao mà đ..i..~ thế không biết" :21:

- cuối cùng, tại thời khắc này FS rẻ hơn civic 2.0 gần 80tr, có đáng bỏ ra bây nhiêu tiền sở hữu thêm bộ đèn HID (không có projector) + hộp số 5 cấp (chưa chắc tiết kiệm xăng hơn 4 cấp của FS) trừ phi tiền không thành vấn đề, mà sau 1 vạn cây số có bán lại đi nữa civic đc giá cũng chỉ hơn FS đúng 80tr tiền vênh khi mua mới, thế thì mất giá cái giề

bigdog

Xe tải
Focus 4 bánh độc lập chạy tĩnh hơn Civic, mà kết cấu xe 4 bánh độc lập xét về KT là tiến bộ hơn nhiều rồi, xe Civic sx ở vn 2 bánh sau treo bán độc lập phụ thuộc vào nhau em nói thiệt trông như anh Matizzzzz.
Mondeo, 0 nói ngoa, chạy ăn đứt Bim 318, C200, kể cả về độ bốc, linh hoạt, tĩnh..., Mondeo đạp mạnh ga dính lưng vô ghế, C200 đạp ga thì như thanh niên bị hen, lừ lừ 1 lúc mới đi đc :102:, Mondeo treo multilink 4 bánh, ht gầm đến 10 quả rotuyn......., Mer C200 thì 4 bánh Macphesor, gầm thì yếu.....
nói chung Apec vn họ chọn Mondeo là 0 sai tí nào.
em đang chạy C200, tiếc tiền vì sao trước mình 0 mua Mondeo :102::102::102::102:
vừa rẻ vừa sướng

Chỉnh sửa cuối:

bsphongnb

Xe container
theo em các bác admin nên làm thêm 1 mục so sánh xe, chứ ví dụ như so sánh civic và focus mà lại pots vào box ford thế này thì không khách quan đâu
bác ý vào đây post bài là có dụng ý rồi, chắc là thèm Ford
CV hot cách đây 2 năm, bây h ko còn được như thế nữa, em nghĩ bác nên lấy con Focus đi ợ

bizviet

Xe điện
Nhiều cụ có ý kiến rồi em chỉ phụ họa thôi:

- Focus về cơ bản sử dụng nhiều thiết bị của Mazda =>Về vấn đề ăn xăng thì dòng ford có 2 loại uống bình thường là ford laser và forcus (vì đều sử dụng đồ Mazda)

- Focus được đánh giá khá cao ở Châu Âu. Cụ cứ google xem bọn nó đánh giá xem cho kỹ.

- Civic cũng không phải là ngon lành gì nhưng mà là hàng phổ thông nhiều người đi =>sang nhượng nó dễ. Nói Civic ai cũng biết là cái xe gì. Các cụ đều biết có câu là "Sai mà nói nhiều thì cũng thành đúng". Ông hàng xóm nhà em có con Civic vừa hết bảo hành thì thủng dàn lạnh điều hòa, Chim cú lắm đang rình bán cho thằng khác đấy (vì không thay mà chỉ hàn vào thôi). Civic không phù hợp với điều kiện đường xá ở Hà nội và HCM vì tầm nhìn, ngồi lái không thuận tiện (cái này em nghĩ là quan trọng nhất). Cái này nhiều người kêu rồi, các cụ đừng có bàn lại nữa nhé. Không biết có phải vì lý do đó mà các cụ thấy rất nhiều bài về tai nạn trên OF mà chủ yếu là Civic (đừng nói là vì Civic nhiều nhé vì có nhiều loại đang lưu hành với số lượng chắc chắn nhiều hơn Civic)

Chỉnh sửa cuối:

dongnat

Xe điện
Nhiều cụ có ý kiến rồi em chỉ phụ họa thôi:

- Focus về cơ bản sử dụng nhiều thiết bị của Mazda =>Về vấn đề ăn xăng thì dòng ford có 2 loại uống bình thường là ford laser và forcus (vì đều sử dụng đồ Mazda)

- Focus được đánh giá khá cao ở Châu Âu. Cụ cứ google xem bọn nó đánh giá xem cho kỹ.

- Civic cũng không phải là ngon lành gì nhưng mà là hàng phổ thông nhiều người đi =>sang nhượng nó dễ. Nói Civic ai cũng biết là cái xe gì. Các cụ đều biết có câu là "Sai mà nói nhiều thì cũng thành đúng". Ông hàng xóm nhà em có con Civic vừa hết bảo hành thì thủng dàn lạnh điều hòa, Chim cú lắm đang rình bán cho thằng khác đấy (vì không thay mà chỉ hàn vào thôi). Civic không phù hợp với điều kiện đường xá ở Hà nội và HCM vì tầm nhìn, ngồi lái không thuận tiện (cái này em nghĩ là quan trọng nhất). Cái này nhiều người kêu rồi, các cụ đừng có bàn lại nữa nhé
Nói sai 1 câu thì cả bài còn lại không có giá trị gì, đố các cụ biết sai ở đâu đấy:)):)):))
- Ford dùng nhiều đồ của mazda (tức là đồ nhật tốn ít xăng, Honda nó còn nhật hơn cả Mazda)
- Focus được đánh giá cao ở CHâu âu, còn CV được đánh giá cao ở 5 châu, cái nào hơn (cụ xem mấy xe best của 2006,2007 nhé, mấy cái tạp chí mạng ấy, cho nó dễ search)
- Mâu thuẫn của cụ là không ngon lành mà lại phổ thông, nó ko đúng, chả nhẽ nhiều người chọn xe không ngon lành mà đi à, họ ng.u thế à, hế hế, cái ví dụ của cụ rất vớ vẩn ở chỗ là " sai nói nhiều thành đúng" cái đấy ko đúng với kỹ thuật và CV thì ko phải là câu nói sai. Một cái dàn lạnh bị thủng (chưa rõ lý do nhé), cụ kết luận luôn cả 1 dòng xe là thiển cận. Nó không phù hợp với đk đường xá là do ý cụ nhé (100% cụ chưa lái nó bao giờ nhé).
Cái ông hàng xóm nhà cụ ấy mua xe năm nào, biển số bao nhiêu, em có thể lo bảo hành chính hãng cái dàn lạnh ấy được đấy, không phải đi lừa bán cho người khác đâu (tư cách hơi bị chuối, hé hé)
P.S Cụ quay về Chứng đi, nó ảo nói thế nào cũng được, chứ nói về xe thì......, hé hé hé
PS2. Hình như cụ chưa bao giờ lái cả CV lẫn Focus thì phải , nên nói đặc trưng kiểu người việt đấy, cụ nên tự hào , hâha ha

Chỉnh sửa cuối:

hoangdong1269

Xe buýt
Mondeo, 0 nói ngoa, chạy ăn đứt Bim 318, C200, kể cả về độ bốc, linh hoạt, tĩnh..., Mondeo đạp mạnh ga dính lưng vô ghế, C200 đạp ga thì như thanh niên bị hen, lừ lừ 1 lúc mới đi đc :102:, Mondeo treo multilink 4 bánh, ht gầm đến 10 quả rotuyn......., Mer C200 thì 4 bánh Macphesor, gầm thì yếu.....
nói chung Apec vn họ chọn Mondeo là 0 sai tí nào.
em đang chạy C200, tiếc tiền vì sao trước mình 0 mua Mondeo :102::102::102::102:
vừa rẻ vừa sướng
Bác so sánh Mon 2.0 hay 2.5
Nếu mon 2.0 so với BMW318 em chưa chạy chứ so Mon 2.5 với Bim 325 thì Bim 325ăn dứt luôn, bác cứ thử quất lên 140km/h xem thằng nào chạy ngọt hơn , độ bốc hơn , bám đường hơn ?