[CCCĐ] Family Happy Tour - Sài Gòn Lục tỉnh

cbnu

Xe buýt
Cần thơ

Sóc trăng

Đồng tháp

ZepZack

Xe tải

ZepZack

Xe tải
Góp vui với chủ thớt mấy tấm hình mình chụp ở lục tỉnh Sài gòn:
<== vâng thanks cụ.
Cụ cứ bổ sung giúp e, hình ảnh trong thành phố e chụp không được nhiều vì bận múa đại đao rồi :D

Luatsutuvan

Xe máy
Như mình đang đi du lịch vậy :D

cbnu

Xe buýt
Vâng em múa phụ hoạ tiếp nhé: Bình Dương

cbnu

Xe buýt
Đồng nai

cbnu

Xe buýt
Đồng Xoài, Bình Phước

MrMilan

Xe điện
Em hỏi tí, cụ chủ thuê xe bao nhiêu tiền một ngày thế.

ZepZack

Xe tải
Em hỏi tí, cụ chủ thuê xe bao nhiêu tiền một ngày thế.
<== e giá hữu nghị do quen biết, còn thị trường HCM loanh quanh 600~700k nhiều mà cụ.

Góp vui với chủ thớt mấy tấm hình mình chụp ở lục tỉnh Sài gòn:
<== thanks cụ đã bổ sung.

Như mình đang đi du lịch vậy :D
<== Thanks cụ, có cụ động viên thì e lại có động lực viết

Thanks các cụ đã ủng hộ để e lấy động lực: lickken3001 pbvhp buongco

MrMilan

Xe điện
<== e giá hữu nghị do quen biết, còn thị trường HCM loanh quanh 600~700k nhiều mà cụ.

<== thanks cụ đã bổ sung.

<== Thanks cụ, có cụ động viên thì e lại có động lực viết

Thanks các cụ đã ủng hộ để e lấy động lực: lickken3001 pbvhp buongco
Em nghĩ 600k đến 700k cho 6 ngày cũng tương đối đấy nhỉ, chưa kể tiền xăng xe, mà đi chỗ này phải tự lại mới đúng chất OF

ZepZack

Xe tải
Em nghĩ 600k đến 700k cho 6 ngày cũng tương đối đấy nhỉ, chưa kể tiền xăng xe, mà đi chỗ này phải tự lại mới đúng chất OF
<== Tiền xe đi thì buộc phải thuê rồi. Nếu có quan hệ thì mượn.
Còn xăng thì rẻ rề mà cụ.. e post lên tổng hợp chi phí rồi đấy.. đi cả 8 ngày nhà e đổ có 1M060 tiền dầu thôi, điều hòa vù vù max tốc, ga đạp to chân :)
(P/S: Lúc đó dầu rẻ có 10k370/lít ==> nhà e hết độ 103 lít dầu, cụ cứ nhân thời giá hiện tại mà tính toán)

ZepZack

Xe tải
Thanks cụ LUATGIANGHO đã động viên.. nick cụ giật gân nhề :)

ducleminh

Xe điện
Cụ làm nhà cháu muốn đi lại quá, cách đây 3 năm cũng làm 1 vòng Nam Bộ, giờ chưa có dịp đi lại, khác cụ là nhà cháu phi xe từ HN vào :D

ZepZack

Xe tải
Cụ làm nhà cháu muốn đi lại quá, cách đây 3 năm cũng làm 1 vòng Nam Bộ, giờ chưa có dịp đi lại, khác cụ là nhà cháu phi xe từ HN vào :D
<== tầm 5 năm đi lại là vừa cụ ah ^^
Cụ chạy tour Bắc Nam thế thì hết mất bn ngày hả cụ? Cho e thông tin nhé.

phukienotoaz

Xe hơi
Website
www.facebook.com
Vào thớt của cụ em lại nhớ, cách đây 2 năm em cũng 1 mình lang thang xe máy từ Sài Gòn đi qua các tỉnh tới Bác Liêu thì quay về do hết thời gian rảnh. Em là người Bắc những rất mê Miền Tây, còn mấy tỉnh nữa chưa đi dược mà cảm giác người lúc nào cũng như "mắc nợ" vậy.

ZepZack

Xe tải
Vào thớt của cụ em lại nhớ, cách đây 2 năm em cũng 1 mình lang thang xe máy từ Sài Gòn đi qua các tỉnh tới Bác Liêu thì quay về do hết thời gian rảnh. Em là người Bắc những rất mê Miền Tây, còn mấy tỉnh nữa chưa đi dược mà cảm giác người lúc nào cũng như "mắc nợ" vậy.
<== Cụ đi xe máy thì có sức khỏe đấy.
E biết cu em cũng chạy xe máy xuyên Việt rồi Lục tỉnh luôn, total 6k km trong 21 ngày :D

ZepZack

Xe tải
Hè này em lên kế hoạch đi lục tỉnh, cuối cùng lại vỡ. Tiếc thật
<== mùa hè ko phải mùa đẹp nhất của miền Tây.. nên ko phải tiếc đâu cụ
Đi miền Tây có đk đi vào mùa nước nổi từ tháng 9 tới tháng 11 mới là ngon.. nhiều sản vật để chén cụ ah

Orion82

Xe tải
câu chuyện của cụ hay quá, đúng là người được đi nhiều nơi có khác :D rất thú vị

sam-myjava

Xe tải
continue.. Day 3 - Đảo Hải Tặc

Bãi tắm đẹp của nhà Thuận 8 47..
E hỏi chuyện với dân xung quanh thì đất bãi tắm này là của cha ông nhà đó để lại cho.

Biển đẹp thì tắm thôi.. nước rất trong và mát không bị lạnh

Lên bờ..
Nước ngọt trên đảo rất đắt, 160k/1m3
Dân hứng nước mưa cho khách tắm tráng 10k/1can trong ảnh.
Nhà e chọn phương án để nguyên cánh đồng muối trên da. Về Hà Tiên tính.. :)

Điện thoại cho e Lan đã nhận lời nấu cơm trưa cho ăn.. đói mềm rồi. Nhà e lên xe tìm nhà e nó..
Nắng gay gắt..
Bên cạnh các chị đang chơi đánh bài tứ sắc (một dạng tam cúc của miền Bắc, nhưng quân bài in nhỏ hơn)

đối diện là một nhà có điều kiện, Home Stay chuyên nghiệp

Địa chỉ liên lạc của nhà đối diện (không phải nhà e ở)

Nhà em ở đây..
Đơn sơ nhưng tấm lòng cởi mở. Nhờ e ấy đi chợ mà cả nhà em được một bữa hải sản no nê. Món nào cũng ngon..

Con gái lớn của e Lan chủ nhà.
E đang ở với chồng và bố đẻ. Ông cụ đã già.. từng nhiều năm lưu lạc bên Xiêm Lào rồi quay về định cư ở đây. Nhà có 7 8 người con thì phân nửa ở trên đảo cả.
E Lan thì sau một thời gian học nghề chăm sóc sắc đẹp ở Sài Gòn thì nghe tin mẹ ốm cũng cùng chồng trở về đảo định cư
(Sau khi bé hút hết túi sữa thì đút thẳng xuống khe gỗ luôn :) )

Đố các cụ hình chữ nhật dùng làm gì?
Gợi ý: Từ khách tới chủ, già trẻ gái trai lớn nhỏ đều trải nghiệm hết :)

Trong lúc chờ đợi nấu nướng.. em lại quay ra làm shot hình

Bữa cơm nhanh chóng được dọn

ké cái ảnh máy cùi, súng hịn cất rồi để còn có tay ăn ghẹ các cụ ah

Bữa trưa có ghẹ rất chắc, mực ngon, ốc ngon, cá ngon (một loại cá tên dân dã là "cá mao ếch", nhưng e chủ nhà bảo trên SG gọi là cá mặt quỷ, nhưng e search GG cá mặt quỷ đắt lắm, chắc e ấy nhầm, để có dịp alô hỏi lại sau)
Total 400k thực phẩm + 100k công nấu.. ăn no lè lưỡi, mực còn thừa nguyên.

Ăn xong thì lăn đùng ra ngủ.
Chỗ ăn ban nãy, lau qua, trải chiếu là thành chỗ nằm, gió biển thổi mát lịm
Không khí trong này nó hay thế đấy, ra nắng thì cháy mặt chả làm được gì. Vào bóng râm thì lại mát.. làm gì cũng được :D

em chủ nhà quay lại công việc chính: chăm sóc sắc đẹp
chiều có thêm chị bán bánh khọt góp vui.. cùng 2 đứa con gái làm chân ship hàng bằng xe máy luôn.

#2 nhà em lại có trải nghiệm mới

Lúc này thì chỉ còn đợi giờ tàu về để ra biển Mũi Nai tắm tiếp..
Đây là một cực của đất nước và cả nhà e muốn đến.
Biển Mũi Nai cách Hà Tiên có 6km, mất 13 phút chạy xe..
Nhưng cái quan trọng nhất là đích ngủ đêm.. ko ở Mũi Nai được vì buồn lắm.. E chọn phương án sẽ về tp. Rạch Giá ngủ.
Chơi cả ngày rồi.. phải lái xe tý chứ.. Hành trình dự kiến: Hà Tiên -> Mũi Nai -> Hà Tiên -> Rạch Giá 99 km, sẽ mất 2h30p

Tranh thủ oánh dấu Biển Mũi Nai
Cát đen và nhiều rác

Nơi này là e mong chờ hơn cả, ngâm biển cả ngày rồi

Dịch vụ ở đây thì hơi căng

E chả tìm thấy cái ghế đôi nào.
Sau khi ngồi ở đây e chủ đòi 100k, nhưng e chỉ trả 50k với lý do như trên.
Nhưng làm dịch vụ gặp đoàn ít người như nhà e thì kể cũng buồn :D vì nhà e chả ăn gì.. tắm nhanh còn lên đường về Rạch Giá
Lúc này đã 17h30 rồi.. về tới Rạch Giá lại cần tới 2.5 giờ chạy xe

Bonus cái hình em xích thố chạy ban tối trên đường về Rạch Giá trên QL.80
Đèn cos sáng phết..
Lúc này mới thấy bán tải chân dài lợi thế hơn sedan.. chạy đêm ko ngại đèn xe tải, xe khách rọi vào mặt :)

Trong lúc trên xe lại mở Booking.com tìm phòng trọ.
Tuyệt vời Rạch Giá.. toàn phòng ảnh chụp nội thất đẹp mê ly mà giá thì lại cực rẻ.. Palace Diamond các kiểu mà cũng chỉ 6 7 trăm. Ảnh phòng KS nào cũng đẹp mê ly...
Nhà e chọn trên web để tới 1 KS nằm gần đường 3-2 ( là một trục đường lớn của t.p nhìn ra Vịnh Rạch Giá ).
Đi vào thì lại khá loằng ngoằng mà xung quanh thì cơ man nào là nhà nghỉ.. nhiều như khu TDH ở HN vậy. E xuống check giá check phòng thì lại không còn phòng 350k như web bảo, thái độ "cậu" lễ tân cũng hờ hững.. thế là lượn.
Lòng vòng mãi lại trở ra trục đường 3-2, lúc này đói và mệt lắm rồi, cả ngày trên đảo, giờ lại lòng vòng trong phố đã 21h30. E quyết định vào đại một cái KS to nhất trên đường 3-2 để tìm phòng.
Lần này BX e vào hỏi.

Và kết quả đây: phòng khách

Phòng tắm lung linh với nhà tắm đứng có vòi phun, bể ngâm, bồn cầu có cả sưởi và tự xịt.. rất hay. Trẻ con nhà em rất thích. Chắc về nhà e cũng phải làm một cái :)

Phòng ngủ riêng.
Ở bẩn cả ngày rồi.. tối nay luxury chút.
BX e kể: Ban đầu vào, chú lễ tân cũng hững hờ lắm, kêu phòng thường 600k nhưng hết phòng. Ai dè có ông chủ KS đứng đó nghe BX e bảo chỉ ngủ qua đêm rồi đi nên hỏi BX nhà e: Anh còn phòng Deluxe 2M6, em có ở không, anh tính giá như phòng thường thôi.. 600k
Bao ăn sáng, chơi luôn.

Thành phố Rạch Giá về đêm sầm uất kinh khủng, dọc đường 3-2 cơ man là quán xá, đèn đóm sáng trưng. Khách du lịch không nhiều mà chính các nam thanh nữ tú của thành phố ăn đêm rất rôm rả. Dọc đường này đặc biệt nhiều quán Thịt Dê núi Ngự - chắc là đặc sản.
Nhưng e đi gia đình, thấy quán này đông nhất mà ko phải thịt dê nên vào. Vào xong mới biết.. quán này đông vì có nét đặc biệt của nó ^^
Đây là ảnh trên đường tìm chỗ ăn, mua cháo cho #2 đã

Quán nhậu đây..
Điểm đặc biệt là.. em gặp rất nhiều "cậu" ở đây.. như bạn tiếp beer bên trái ảnh

Ngay cạnh là trung tâm Bi-da, trong này đã phần là đánh 3 bi thôi
Rất đông.. bây giờ đã là 22h00 tối rồi nhé các cụ.. Rạch Giá night life (cuộc sống về đêm) quá ấn tượng với e..

Ăn nhanh còn về ngủ.. mỳ xào, bò lúc lắc, và rau.. hôm nay hải sản nhiều rồi. Thiệt hại 250k

Vậy là Day 3 đã kết thúc với hành trình 107.3 Km và gần 4h lái xe do lòng vòng tìm KS (trễ hơn 30p so với plan)

Ba ngày đầu là ba ngày lái xe nhiều ấn tượng nhất với em về cảnh vật e đi qua.
- QL.91 từ Cao Lãnh đi Châu Đốc dọc bờ sông Hậu.
- TL.955A từ Châu Đốc đi Hà Tiên sát biên giới với Campuchia
- Đường nhỏ Vĩnh Tâm đi qua Soài Chếk - Chơn Cô với các mái nhà tranh, cùng lu nước, cát trắng người Khơ me
- QL.80 về Rạch Giá lái xe tối

Những cung đường mang lại nhiều cảm xúc nhất, không một bóng công an, không một trạm thu phí, chỉ những bến phà đoạn Cao Lãnh..

Cảm nhận chung là dân ta còn nghèo lắm. Nhưng so với người dân tộc miền núi phía Bắc, thì ít ra ở đây thiên nhiên còn ưu đãi hơn rất nhiểu với các sản vật từ sông nước, từ biển, từ vườn tược đất đai.
Còn dân tộc miền núi phía Bắc khó khăn hơn nhiều.
Đó là lý do vì sao, nhiều bạn miền Tây ra du lịch vùng núi phía Bắc thì không vừa lòng với giá cả và khẩu vị món ăn ngoài Bắc.

Hẹn gặp các cụ ở Day 4.

continue..
ở hà tiên cụ ko đi chợ đêm , gấu nhà e thích lắm toàn đồ thái