[Funland] F1 Táo bón

baoanhcmc

Xe buýt
Trong một số trường hợp, táo bón ở trẻ nhỏ là do chế độ dinh dưỡng, thường là do trẻ ăn nhiều chất tinh, ít chất xơ quá. Nhất là các cháu bé hay uống sữa công thức nhiều (sữa Abbott chẳng hạn - em xin lỗi hãng Abbott!), thì hay gặp táo bón!:69::69:
Cụ nên cho F1 ăn thức ăn có kèm rau, củ quả nhiều vào (rau lang, đu đủ, bí đỏ... tốt cho nhuận tràng), chú ý có 1 số loại như cà rốt lại làm tình trạng táo bón tăng thêm.
Ngoài ra nên cho trẻ uống đủ nước, trẻ ít uống nước cũng hay táo bón.

Để khắc phục tình trạng hiện tại, cụ thụt cho F1 bằng Micolax bébé hoặc bằng mật ong rất tốt (dùng xilanh bơm vào hậu môn qua cái đầu của tube Microlax đã dùng rồi cũng được).

Mong cho F1 nhà cụ chóng ổn!(b)(b)
Chuẩn không phải chỉnh !
HỒi bé bé! F1 nhà em cũng táo bón 4 - 5 ngày 1 lần. Hôm nào cu cậu đi ị được là cả nhà lại thấy ngon miệng
Cùng hoàn cảnh với kụ nên E không thể không cười ! :21::21::21:
Những lúc F1 bị táo, cả nhà em cùng dặn động viên cùng F1 :'(
Nhà Em thì cả nhà cùng ra sức : " siiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiii " ! Chết cười !

lekhoa78

Xe tải
Các bác sĩ OF, các cụ, các mợ có F1 nào trải qua giống thế này thì chỉ giúp em.F1 nhà em gần 3 tuổi nhưng cháu đi táo quá 2-3 ngày mới đi, có khi còn phải mua thuốc thụt, thỉnh thoảng táo quá gấu chùi thì có ít máu tươi :redface:, em đã đưa đi mấy bác sĩ trên diễn đàn webtretho nhưng đều bỏ chịu khó ăn uống cái này cái khác và cho thuốc b1 nhà ôi cho cháu.Em lập thớt này nhờ các bác đã trải qua thì mách dùm em.
Bác ra phố Lãn Ông vào bất kỳ 1 hàng thuốc Bắc nào hỏi mua lá chữa táo bón cho trẻ con xong về hãm như bác pha chè ý rồi cho uống. Đảm bảo với bác là sẽ ngon lành như điêu khắc luôn. F1 nhà e bị giống thế đị khám bác sỹ Nhi ông ý mach cho thế, bảo đừng uống thuốc Tây làm gì vội cho hại, cái này chủ yếu chữa tâm lý và thuốc lá thôi. Bác phải để F1 tâm lý thoải mái vào, đừng suốt ngày bắt ngồi bô. À mà cái thuốc lá đấy rất ngon, ngọt va mát nên trẻ con rất dễ uống. Bác hãm bằng nước sôi rồi để nguội uống ngon lắm. Hôm đầu em cũng thử trước không ngờ ra kìn kìn:21: Chúc F1 nhà bác khỏe(b)

Xecutkit2008

Xe điện
Bác ra phố Lãn Ông vào bất kỳ 1 hàng thuốc Bắc nào hỏi mua lá chữa táo bón cho trẻ con xong về hãm như bác pha chè ý rồi cho uống. Đảm bảo với bác là sẽ ngon lành như điêu khắc luôn. F1 nhà e bị giống thế đị khám bác sỹ Nhi ông ý mach cho thế, bảo đừng uống thuốc Tây làm gì vội cho hại, cái này chủ yếu chữa tâm lý và thuốc lá thôi. Bác phải để F1 tâm lý thoải mái vào, đừng suốt ngày bắt ngồi bô. À mà cái thuốc lá đấy rất ngon, ngọt va mát nên trẻ con rất dễ uống. Bác hãm bằng nước sôi rồi để nguội uống ngon lắm. Hôm đầu em cũng thử trước không ngờ ra kìn kìn:21: Chúc F1 nhà bác khỏe(b)
Cám ơn cụ chiều nay em phi ra xem thế nào.Em đã (b)

nhphuonghn

Xe buýt
F1 nhà e (ở avata ý :) ) gần 3 tuỏi và cũng bị như nhà cụ, nên e cũng rất cảm thông với cụ. Thỉnh thoảng F1 táo quá phải lấy tay lôi từng viên nhỏ ra và bị chẩy cả máu làm F1 thét ầm lên thương lắm, làm mình cũng phát khóc theo :102::102:
Đi khám nhiều chỗ rồi, vào cả viện nhi ngoài cho thuốc điều trị tạm thời cũng chỉ thấy khuyên cho uống nhièu nứoc và ăn nhiều thôi :^)
dạo này e cho uống nứoc cam nhiều, ngày nào cũng 1-2 quả pha với mật ong. Đến bữa e dùng kéo cắt nhỏ rau ra trộn với nứoc canh cho F1 ăn (F1 nhà e trứoc đâu là vua lười ăn rau, cắt kiểu này đâm lại thích :)) đặc biệt là chuối nếu ăn đc thì quá tốt.
Nếu hôm nào lâu chưa tháy đi thì bác có thể cho uống Duphalac để giải quyết tạm nhu cầu cấp thiết thống khứ cái mớ đấy ra.
Hôm trứoc e ra hiệu thuốc tháy họ bảo có thẻ cho uống ống Enterogermina 5ml ngày 1 ống cũng giải quyết tốt.
Trộm vía dạo này F1 nhà e đi khá đều đặn
à quên còn 1 chiêu nữa, hàng ngày bác có thẻ lấy cái bao cao su cho vào ngón tay út và chọc nhẹ nhàng cho F1 để kích thích bài tiết, cũng khá hiệu quả cụ ah!
Chúc F1 nhà cụ ra đều đặn!!
Bác sai rồi. Mật ong táo lắm đấy. Tốt nhất cho ăn rau xanh và ăn hoa quả, uống nhiều nước, mỗi ngày 1 hộp sữa chua - nghèo thì Ba vì, vinamilk kinh tế kha khá thì cứ sữa chua và váng sữa của Nga, Pháp, TBN mà chơi. Con nhà em trước cũng bị táo giờ thì đỡ rồi nhưng cứ đi xa thay đổi nước và ăn uống lộn xộn lại bị

Ruarualady

Xe tăng
:^):^):^)
hay me nó ăn it rau củ quả >>> sữa mẹ nóng >>> con bị táo?

Bác cho ăn chuối tiêu và khoai lang nhé, đảm bảo cháu đi ngon lành, chỉ sợ đi nhiều quá lại ngại đổ bô. Cụ cho uống enfa cũng là nguyên nhân gây táo đấy.

Iron man

Xe tăng
Các bác sĩ OF, các cụ, các mợ có F1 nào trải qua giống thế này thì chỉ giúp em.F1 nhà em gần 3 tuổi nhưng cháu đi táo quá 2-3 ngày mới đi, có khi còn phải mua thuốc thụt, thỉnh thoảng táo quá gấu chùi thì có ít máu tươi :redface:, em đã đưa đi mấy bác sĩ trên diễn đàn webtretho nhưng đều bỏ chịu khó ăn uống cái này cái khác và cho thuốc bôi cho cháu.Em lập thớt này nhờ các bác đã trải qua thì mách dùm em.
Rõ khổ , mỗi lần đi là trông tội lắm đây ...... :^)
Cụ chịu khó cho bé ăn thêm khoai lang nhé .

Nục

Xe tăng
Cụ nên cho cháu uống nước ấm thường xuyên (đừng nhiều quá), ăn chuối, hoa quả nhiều, tránh cho cháu ăn các thứ chiên, xào, nướng nhiều. ăn uống đúng bữa điều độ (chế độ rau nhiều).

AVLINK

Xe máy
chia sẻ với cụ. F1 nhà em cũng từng bị thế. em phải tăng cường cho uống nước và Sinh tố hoa quả. giờ nó lại nghiện sinh tố nhà hàng...khổ thân em:'(:'(

Xecutkit2008

Xe điện
Cám ơn các cụ em đang thử nhiều cách như các cụ,hichic tối qua lại phải thụt.:redface:

lekhoa78

Xe tải
Cám ơn các cụ em đang thử nhiều cách như các cụ,hichic tối qua lại phải thụt.:redface:
Thế bác đã mua cái lá như em bảo ở Lãn Ông chưa? Nếu mua và uống rồi mà ko hiệu quả hả bác????? Cố gắng thụt ít không e sợ ảnh hưởng đến đại tràng sau này.

Xecutkit2008

Xe điện
Thế bác đã mua cái lá như em bảo ở Lãn Ông chưa? Nếu mua và uống rồi mà ko hiệu quả hả bác????? Cố gắng thụt ít không e sợ ảnh hưởng đến đại tràng sau này.
Em mua rồi cháu đang uống cụ ạ, chưa thấy gì.:redface:

TOMDUY

Xe điện
Website
www.bacsygiadinhhn.vn
Bây giờ mới đọc thớt này, sao cụ chủ không post vào BS OF.
Táo bón điều trị dễ thôi nhưng phòng tránh nó thì rất khó, bởi vì vấn đề mấu chốt là phải thay đổi thói quen và chế độ ăn uống. Phòng bằng cách cho trẻ uống nhiều nước( nhất là mùa thu và đông, vì trời lạnh khô, lượng nước mất qua da và hơi thở rất nhiều nhưng trẻ lại lười uống), ăn nhiều rau hoa quả( trẻ 3 tuổi nên bổ xung dầy đủ rau củ quả vào bữa cơm hoặc cháo), cho trẻ vận động nhiều tránh ngồi một chỗ lười chạy nhảy....
Chữa táo bón bằng cách thụt là việc cần cân nhắc, trừ khi cần thiết mới làm tức là trẻ không đi ngoài được sau vài ngày và khó chịu do phân rắn đọng nhiều ở trực tràng.
Tình trạng như cháu nhỏ cụ chủ thớt mua thuốc cho cháu uống như sau:
Duphalax 15ml X 3goi, uống ngày 1/3 tới 1/2 gói vào buổi sáng kèm rất nhiều nước( xa bữa ăn chính một chút). Khi nào trẻ đại tiện bình thường thì dừng thuốc.
kết hợp với xoa bụng dưới nhẹ nhangf cho trẻ, xoa từ phải qua trái nhẹ nhàng 3 tới 5phuts
Đảm bảo sau 2 ngày trẻ đi bình thường. Sau đó duy trì chế độ ăn uống để trẻ tránh táo.
Duphalax la thuốc dùng rất an toàn, không hấp thu vào máu, tuy nhiên không nên dùng kéo dài và dùng liều quá cao.
nếu khỏi vote cho em 1 tháng nhé:21::21:

Xecutkit2008

Xe điện
Đang vận dụng rất nhiều cách các cụ ạ, uống nhiều nước ăn hoa quả rồi ăn rau...để xem vài hôm thế nào.:redface:

kenu97

Xe container
Hóa ra là nhiều F1 bị thế này quá. Con nhóc nhà em cũng táo, thi thoảng đi ị mà khóc váng làng. :'(

có 1 dạo em phải dùng mật ong (thay vì dùng dầu parafin) để thụt đít cho nó, chủ yếu làm sao cho nó có thói quen ngày nào cũng đi toilet vào giờ đó. ăn uống cũng thay đổi, mà vẫn cứ táo. Nếu hôm nào ăn đc hoa quả và uôgns nhiều nước thì ko táo.

Nhà e thi thoảng mua lựu vèeosp lấy nước cho nó uống cũng nhuận tràng phết.

Nhiều khi cứ bảo: Con ị cho bố xin viên, chờ mứt nó còn hơn là chờ vợ đi chợ về.

P/S: Mai em làm hội các ông bó có con bị apple để chia sẻ kinh nghiệm nhé.

thanggieng

Xe tải
E chưa thấy cụ nào cho con ăn rau lang nhỉ. F1 nhà e mà bị, cho ăn 2 bữa là đỡ liền. hết 2 ngày là khỏi :) ( Tuyệt đối nên táo bón thì k cho con ăn cà rốt, cà rốt chỉ dùng khi bị tiêu chảy thôi ạ)

Tuỳ thuộc vào cơ địa của từng bé mà uống sữa bị táo hay không. Con nhà e uống Nestle suốt cả năm k sao cả. Nan cũng thế.

Ngoài ra, nếu F1 nhà các bác còn bú mẹ, thì mẹ cũng phải ăn nhiều rau, củ quả + con uống đủ nước thì mới tránh được con bị apple.

:6:

Chỉnh sửa cuối:

TOMDUY

Xe điện
Website
www.bacsygiadinhhn.vn
E chưa thấy cụ nào cho con ăn rau lang nhỉ. F1 nhà e mà bị, cho ăn 2 bữa là đỡ liền. hết 2 ngày là khỏi :) ( Tuyệt đối nên táo bón thì k cho con ăn cà rốt, cà rốt chỉ dùng khi bị tiêu chảy thôi ạ)

Tuỳ thuộc vào cơ địa của từng bé mà uống sữa bị táo hay không. Con nhà e uống Nestle suốt cả năm k sao cả. Nan cũng thế.

Ngoài ra, nếu F1 nhà các bác còn bú mẹ, thì mẹ cũng phải ăn nhiều rau, củ quả + con uống đủ nước thì mới tránh được con bị apple.

:6:
Cực kỳ chuẩn, cực kỳ đảm đang:21::21:
Lưu ý luôn cùng các cụ, thuốc thụt cho trẻ hiện nay trên thị trường có bán phổ biến là Microlax bébé 3g(của người lớn tub to hơn 6g trẻ con không đc dùng kể cả 1/2 tub), khi dùng tub này vừa tránh đau khó chịu, xây sát và nhiễm trùng cho trẻ. các cụ tránh móc, thụt băng các dụng cụ(tay, que, ...) hay vật liệu(mật ong, mỡ...) khác làm xước, viêm nhiễm và hỏng hậu môm của trẻ.
Khi thụt mà vẫn không ra, có thể dùng ngón út(đã cắt móng) cùng với một ít thuốc mỡ tra mắt, thuốc microlax... bôi trơn để nhẹ nhàng moi phân ra cho trẻ. nếu ko đc nữa thì xin mời go to medecin care

Chỉnh sửa cuối:

FeRAM

Xe điện
Bây giờ mới đọc thớt này, sao cụ chủ không post vào BS OF.
Táo bón điều trị dễ thôi nhưng phòng tránh nó thì rất khó, bởi vì vấn đề mấu chốt là phải thay đổi thói quen và chế độ ăn uống. Phòng bằng cách cho trẻ uống nhiều nước( nhất là mùa thu và đông, vì trời lạnh khô, lượng nước mất qua da và hơi thở rất nhiều nhưng trẻ lại lười uống), ăn nhiều rau hoa quả( trẻ 3 tuổi nên bổ xung dầy đủ rau củ quả vào bữa cơm hoặc cháo), cho trẻ vận động nhiều tránh ngồi một chỗ lười chạy nhảy....
Chữa táo bón bằng cách thụt là việc cần cân nhắc, trừ khi cần thiết mới làm tức là trẻ không đi ngoài được sau vài ngày và khó chịu do phân rắn đọng nhiều ở trực tràng.
Tình trạng như cháu nhỏ cụ chủ thớt mua thuốc cho cháu uống như sau:
Duphalax 15ml X 3goi, uống ngày 1/3 tới 1/2 gói vào buổi sáng kèm rất nhiều nước( xa bữa ăn chính một chút). Khi nào trẻ đại tiện bình thường thì dừng thuốc.
kết hợp với xoa bụng dưới nhẹ nhangf cho trẻ, xoa từ phải qua trái nhẹ nhàng 3 tới 5phuts
Đảm bảo sau 2 ngày trẻ đi bình thường. Sau đó duy trì chế độ ăn uống để trẻ tránh táo.
Duphalax la thuốc dùng rất an toàn, không hấp thu vào máu, tuy nhiên không nên dùng kéo dài và dùng liều quá cao.
nếu khỏi vote cho em 1 tháng nhé:21::21:

Em tưởng cụ là bác sỹ Răng. Thêm cả món này nữa à? :21::21::21: (j/k).

Thực ra, trẻ con rất dễ bị táo bón vì bọn nó ... không chịu ăn rau và uống đủ nước. Nếu không phải bị táo bón do bệnh lý thì cứ uống đủ nước và ăn đủ rau là no problem.

Kinh nghiệm từ bản thân. Đợt nào nhậu nhiều, toàn xơi thịt, cũng có phải xoa bụng từ phải sang trái 3 đến 5 phút mới giải quyết được vấn đề.

À quên, ngoài chế độ ăn, uống thì còn phải tập thói quen cho nó ra đúng giờ nữa. Cố gắng luyện cho trẻ, đi ngoài vào một giờ cố định. Cứ đến giờ là ... cho nó ra, đảm bảo ... ngon. Như cu lớn nhà em thì thường là sau khi ... ngồi vào bàn học tối được ... 10 phút. Đều như vắt chanh, :21::21::21:

TOMDUY

Xe điện
Website
www.bacsygiadinhhn.vn
Em tưởng cụ là bác sỹ Răng. Thêm cả món này nữa à? :21::21::21: (j/k).

Thực ra, trẻ con rất dễ bị táo bón vì bọn nó ... không chịu ăn rau và uống đủ nước. Nếu không phải bị táo bón do bệnh lý thì cứ uống đủ nước và ăn đủ rau là no problem.

Kinh nghiệm từ bản thân. Đợt nào nhậu nhiều, toàn xơi thịt, cũng có phải xoa bụng từ phải sang trái 3 đến 5 phút mới giải quyết được vấn đề.

À quên, ngoài chế độ ăn, uống thì còn phải tập thói quen cho nó ra đúng giờ nữa. Cố gắng luyện cho trẻ, đi ngoài vào một giờ cố định. Cứ đến giờ là ... cho nó ra, đảm bảo ... ngon. Như cu lớn nhà em thì thường là sau khi ... ngồi vào bàn học tối được ... 10 phút. Đều như vắt chanh, :21::21::21:
Ông bố tuyệt vời:))
Em cũng như bác đi hóng hớt nhưng có tý chuyên môn nên biết tý chút thôi, con nhà em may ko bị nhưng con của bồ bị nên nó hỏi phải chữa giúp hì hi:21::21: