[Funland] F1 Táo bón

cathu

Xe tải
Nhờ cụ min cụ mod cho cháu hỏi tí về bệnh đại tràng !

Mấy lần đăng bài lên khu vực y tế ở bển nhưng do không tập trung được nhiều ý kiến nên cháu xin phép đưa bài lên đây để hỏi các cụ cho ý kiến nó phong phú.
Chả là cháu còn trẻ, nhưng mà thời gian gần đây cứ vào sáng trước khi đi làm là cháu lại ôm cái WC tầm 20- 30 mới chịu ra. Cái cảm giác nó không " ra" hẳn cứ hành hạ cháu, một ngày có khi cháu thăm anh WC vài lần nhưng cũng chỉ gọi là thăm thôi, ngồi không trong đó. Một số người bạn mách cho là cháu bị ảnh hưởng đại tràng. Hôm nay nhân thể trời mát, mong các cụ tư vấn cho cháu liều thuốc hay cách sinh hoạt để cháu cải thiện tình hình, cuối năm còn cưới vợ ạ. Cháu xin vodka đầy đủ ạ !

L.X

Xe hơi
cụ xem lại cách ăn uống sinh hoạt của mình chưa ? Chế độ ăn uống thế nào . Theo em thì cụ tích cực ăn nhìu rau xanh , hoa quả có nhìu chất xơ , uống nhìu nước , càng nhìu nước càng tốt cho việc ấy :) :) .Ko bị stress , uống ít rượu bia .Tạo thói quen đi vệ sinh có giờ giấc

L.X

Xe hơi
Ăn nhìu đu đủ chín vào xem tình hình cải thiện ko nhé . Đu đủ chín rất tốt cho đại tràng í . 1 ngày ăn nửa quả

cathu

Xe tải
vâng ! cháu cảm ơn cụ ! cháu muốn hỏi thêm về có loại trà hay thuốc nào hữu hiệu không ạ.

L.X

Xe hơi
vâng ! cháu cảm ơn cụ ! cháu muốn hỏi thêm về có loại trà hay thuốc nào hữu hiệu không ạ.
cụ hãy nghe lời em về khoản ăn uống trước đi ah . Nếu sau 1 tuần ăn và uống nước nhìu như em nói mà tình hình ko cải thiện thì hãy nghĩ đến việc khác là trà hay thuốc .Thuốc thì có thuốc xổ í .

xegiacmo

Xe container
Em cũng bị [-( bệnh này kiêng mỡ , tăng cường tập thể thao + đi khám ( nội soi + uống thuốc ) mới đỡ được .

Ống Khói

Xe hơi
Sáng dậy uống nửa lít nước ấm pha thìa mật ong, mỗi bữa ăn nên ăn nhiều rau xanh và dấp cá, sau 1 tuần kết quả thấy rõ :-bd

cathu

Xe tải
Sáng dậy uống nửa lít nước ấm pha thìa mật ong, mỗi bữa ăn nên ăn nhiều rau xanh và dấp cá, sau 1 tuần kết quả thấy rõ :-bd
cháu sáng dậy cũng hay uống mật ong nhưng ko pha nước ấm, có sao ko cụ nhỉ ;))

DTV

Xe tăng
Em cũng bị đại tràng gia truyền đây :D. Họ nhà em cứ là đàn ông y rằng dính. Rút kinh nghiệm từ em ra thì em tránh: dưa chua, cá mè, thịt chó; hạn chế bớt các loại gia vị nóng như tiêu, ớt; tránh bia hơi, bia tươi, các loại rượu có vị chát như Amakông, tầm gửi nghiến, táo mèo v.v... khi nào ấm ách tí làm vài gói đại tràng hoàn PH cho nó yên. Hàng năm đi nội soi phát đề phòng nó biến thể linh tinh.

caibang20

Xe đạp
Bệnh này chắc là bệnh đòi cưới vợ sớm đây mà. cụ nghe con về cụ cưới vợ liền tay đi là khỏi ngay ạ.. \m/

congbinhxuong

Xe buýt
Có phải triệu chứng của bệnh đại tràng ?

Xin hỏi các cụ làm nghề y và có kinh nghiệm:

Gần đây em hay có hiện tượng, sáng ra ăn sáng dạng như Phở hoặc uống cafe thì sau đó có hiện tượng đi đại tiện (đi ko nhiều, nhiều khi chỉ là một ít nước, nhưng nói chung là dạng lỏng). Hiện tượng này xảy ra không thường xuyên, khi có khi không. Có hôm ăn, uống xong là bị nhưng có khi 1-2h sau mới bị. Thường là vào buổi sáng.
Nếu chỉ ăn cơm sáng, uống nước chè thì hầu như ko thấy gì.

Vậy hiện tượng trên có phải biểu hiện của bệnh đại tràng ? Nên uống thuốc gì để đề phòng ? Xin các cụ chỉ giúp.

Em xin cảm ơn

Tiểu kê

Xe tăng
Bác sĩ giúp em về bệnh táo bón ạ :(

Em đang có vấn đề với bệnh táo bón nên xin hỏi bác sĩ cũng như các cụ đã từng điều trị hiệu quả cách chữa trị ạ. Cụ thể là nên dùng loại thuốc gì hiệu quả, em thấy có nhiều loại thuốc quá, hãng nào cũng quảng cáo là hàng tốt nên em mơ hồ quá.
Em có xem trên mạng thấy có người nói uống lá cây con khỉ, hay còn gọi là cây hoàng lan. Em thì cũng chưa được nhìn thấy cái cây đó hình thù nó thế nào ạ. Các cụ biết thì tư vấn giúp em.
Cảm ơn các cụ ạ.

sauken

Xe container
Tưởng nhớ
Em đang có vấn đề với bệnh táo bón nên xin hỏi bác sĩ cũng như các cụ đã từng điều trị hiệu quả cách chữa trị ạ. Cụ thể là nên dùng loại thuốc gì hiệu quả, em thấy có nhiều loại thuốc quá, hãng nào cũng quảng cáo là hàng tốt nên em mơ hồ quá.
Em có xem trên mạng thấy có người nói uống lá cây con khỉ, hay còn gọi là cây hoàng lan. Em thì cũng chưa được nhìn thấy cái cây đó hình thù nó thế nào ạ. Các cụ biết thì tư vấn giúp em.
Cảm ơn các cụ ạ.

Cây con khỉ và cây hoàng lan chả liên qua gì đến nhau kụ nhé.
Táo bón tì trước hết kụ đừng nghĩ đến thuốc vội. Hãy thay đổi chế độ ăn và chế độ vận động đã: ăn tăng chất xơ, uống nhiều nước, thường xuyên vận động không nên ngồi 1 chỗ quá lâu. Trước khi đi ẻ kụ xoa bụng theo chiều kim đồng hồ khoảng 5', xoa theo vòng tròn, chỗ thấp nhất sát xương mu, cỗ cao nhất là mũi ức (vùng thựong vị) kụ nhé.

Tiểu kê

Xe tăng

Táo bón tì trước hết kụ đừng nghĩ đến thuốc vội. Hãy thay đổi chế độ ăn và chế độ vận động đã: ăn tăng chất xơ, uống nhiều nước, thường xuyên vận động không nên ngồi 1 chỗ quá lâu. Trước khi đi ẻ kụ xoa bụng theo chiều kim đồng hồ khoảng 5', xoa theo vòng tròn, chỗ thấp nhất sát xương mu, cỗ cao nhất là mũi ức (vùng thựong vị) kụ nhé.
Em cảm ơn cụ, em sẽ làm theo hướng dẫn của cụ. Nhưng có cách nào để có tác dụng nhanh hơn không ạ vì em bị cũng lâu rồi :)

Danchum77

Xe tải
Cái này cụ cứ theo em mà ko được em xin chịu trách nhiệm nhé:

- Hàng ngày chạy bộ ( nói chung là thể thao ) khoảng 30 phút - 1 tiếng ( nó rất quan trọng nhé )
- Uống nước ( ko khát cũng uống ) đủ 2 - 3 lít
- Ăn nửa quả bưởi , 1 quả chuối , nửa đĩa rau ( rau gì cũng được nhé) / 1 ngày.
- Mỗi ngày 1 hộp sữa chua vinamilk
- Hạn chế Không ăn cay , rượi , cafe.

Cụ thực hiện cho em 1 tuần xem thế nào nhé, nếu chuẩn thì 3 ngày là ngon lành luôn nhé

Hải Lâm

Xe hơi
bác ăn rau khoai lang có lẽ là ok

Tiểu kê

Xe tăng

Cái này cụ cứ theo em mà ko được em xin chịu trách nhiệm nhé:

- Hàng ngày chạy bộ ( nói chung là thể thao ) khoảng 30 phút - 1 tiếng ( nó rất quan trọng nhé )
- Uống nước ( ko khát cũng uống ) đủ 2 - 3 lít
- Ăn nửa quả bưởi , 1 quả chuối , nửa đĩa rau ( rau gì cũng được nhé) / 1 ngày.
- Mỗi ngày 1 hộp sữa chua vinamilk
- Hạn chế Không ăn cay , rượi , cafe.

Cụ thực hiện cho em 1 tuần xem thế nào nhé, nếu chuẩn thì 3 ngày là ngon lành luôn nhé
bác ăn rau khoai lang có lẽ là ok
Dạ em xin cảm ơn các cụ đã tư vấn giúp em. Em đã mời rượu các cụ ạ.

Longnn1141

Xe tải
Đơn giản mà, các bác lên phố Lãn ông mua lá táo bón . Trông như lá me, mỗi ngày lấy một nhúm pha nước sôi như pha trà.
Dể uống như cam thảo.
Con tó ngày xưa phát khổ, không chịu ăn rau. Uống có thể liên tục cũng đựoc. Để con duy trì phản xạ đi ngoài.
Sáng đi học cho uống, chiều về ị bãi to tướng.
Chúc các bác qua khỏi nạn này, cần thông tin them thì PM