[Funland] F1 các cụ mợ có làm việc nhà không ?

wavethai

Xe tăng
Thằng lớp 9 nhà em đi xe đạp về cứ hỏi bố ơi sao cái yên xe nó cứ kêu lọc cọc lọc cọc. Kiểm tra hết sạch hơi bánh sau mà ko biết

Ngocqlb

Xe tăng
Nói về F1 nhà e, 28 rồi có mỗi việc chống lầy mà không xong.

Fantomu82

Xe buýt
F1 nhà em chuẩn bị học lớp 1 thích hát nhạc chế.

Hại Điện

Xe container
F1 nhà em chuẩn bị học lớp 1 thích hát nhạc chế.
Con bé F1 nhỏ nhà em, ngay từ lớp mẫu giáo đã hát karaoke thần sầu dù ko biết chữ. Nó với chị nó hâm mộ thằng cu Jack gì đó, bài nào của thằng này ra hai chị em đều thuộc làu làu nên khi cầm mic hát với đọc rap đều đúng nhạc nền.

Cả trường đi thăm doanh trại bộ đội. Nó đại diện trường cầm mic phát biểu, ngồi bên dưới là 1 sân cỏ các chú bộ độ đội và bạn bè trong trường.

scorp8x

Xe container
Thằng ku nhà em từ lớp 1 đã huấn luyện việc nhà rồi :D giờ 9t biết làm gần hết trừ chế biến thức ăn. Đứa nhỏ 3 năm nữa lớp 1 luyện tiếp

Hoangraptor

[Tịch thu bằng lái]
F1 nhà em lớp 7 nhưng biết nấu ăn mấy năm rồi, tuy hơi vụng nhưng cũng tạm ổn, em thấy nếu cho tập làm việc nhà sớm thường biết quán xuyến và tính toán sắp xếp thời gian biểu. Nói chung là nên cho làm việc nhà sớm, bắt đầu là làm cùng bố mẹ, sau đó nghe bố mẹ hướng dẫn tự làm rồi chuyển sang tự làm hẳn. Quan trọng là mình phải dành thời gian để nó học dần dần.
Thế lão huấn luyện tốt quá! F1 nhà em năm nay vào lớp 7 đây,cơ mà mới cắm cơm với làm đc mấy món rau nấu,luộc thôi,à...trứng luộc,tráng và mỳ tôm là hết.

Hoangraptor

[Tịch thu bằng lái]
Con bé F1 nhỏ nhà em, ngay từ lớp mẫu giáo đã hát karaoke thần sầu dù ko biết chữ. Nó với chị nó hâm mộ thằng cu Jack gì đó, bài nào của thằng này ra hai chị em đều thuộc làu làu nên khi cầm mic hát với đọc rap đều đúng nhạc nền.

Cả trường đi thăm doanh trại bộ đội. Nó đại diện trường cầm mic phát biểu, ngồi bên dưới là 1 sân cỏ các chú bộ độ đội và bạn bè trong trường.
Có năg khiếu thuyết trình trước đám đông....ghê đấy....

Con nhà em ko làm việc nhà thì ko có tiền tiêu vặt :)
Cho nên là em chả phải nhắc bao giờ. Tự làm, tự log lại việc còn nhận "lương" hàng tuần.
e thích cách này nhưng e cũng hơi băn khoăn chút vì giằng co giữa việc phải có tiền con mới làm còn ko thì con ko ý thức đc có những cái cũng là trách nhiệm hoặc ý thức giúp đỡ bố mẹ nữa ? Em cũng chưa bít nên theo xu hướng nào . Con em 1 lớp 1, 1 lớp 3 :-?

em đọc các cụ khoe con e thèm quá. Con nhà e chưa biết làm gì vì chẳng phải làm gì. Thậm chí đứa sắp vào lớp 1 , cứ hnao bố mẹ ko ở nhà thì bà lại xúc cơm cho ăn nữa cơ. Chán lắm mà chưa có giải pháp vì sống chung cũng hơi khó các cụ ạ :|

43 Đà Nẵng

Xe tải
Thằng cu út nhà em mới học lớp 1 trường làng, sáng dậy tập thể dục, chạy bộ 2-3km, nhảy dây 500 cái, tự học hành, chiều tự tắm rửa, tự tính toán đong, vo gạo nấu cơm ( nhà em 7 người ). Thằng này tự học đánh cờ vua, thỉnh thoảng hạ được bố 1 ván, giờ trong nhà thua mỗi bố mà chắc cũng sớm hạ bố liên tục.
Được cho cái rubik ngồi học xoay vặn như máy, giải 6 mặt chỉ tầm 30-40s thôi.
Thằng này cũng biết bơi không qua lớp, giờ bơi cũng khá vững rồi, bơi đi bơi lại tầm 15 lượt bể 1.2m tầm 20m.
con nhà người ta đây rồi :)
Trướcở quê thì tuổiđó bọn e nấu cả bữa cơm rồi,nhưng giờ các cháu dc như con cụ thì là phải nói cực hiếm luôn,tinh thần thể thao từ nhỏ,tự giác cao,sau này sẽ thành tài lắmđây

duongbinh07

Xe điện
con nhà người ta đây rồi :)
Trướcở quê thì tuổiđó bọn e nấu cả bữa cơm rồi,nhưng giờ các cháu dc như con cụ thì là phải nói cực hiếm luôn,tinh thần thể thao từ nhỏ,tự giác cao,sau này sẽ thành tài lắmđây
Bọn em nhà tỉnh ra quê. Xưa cũng ko được tự nấu cơm ( sợ cháy bếp ). Được bữa trốn ra hồ vớt cá thì bị đánh thừa sống thiếu chết vì lỡ ko ai trông chết đuối thì sao.

Gatrongthien

Xe buýt
Chả bù cho các con em, chả đứa nào phải làm gì vì mẹ nó làm hết, mẹ chúng nó bảo có tý việc nhà mà bảo chúng nó làm thì em ngồi chơi à, mà vợ em thì vừa làm vừa chơi mà nhà cửa vẫn đâu vào đấy.
Cả 2 vc em đều không đi làm, ở nhà cả từ nhiều năm nay.

Henry 27

Xe tăng
Nhân cmt của mợ thutruc khoe 2 F1 từ ngày học VIN trở nên tháo vác và học được nhiều kỹ năng sống:

Em khoe F1 em tí luôn nè:
.........................................

Mùa hè năm nay dịch dã, mềnh cho 2 F1 ở nhà tự quản (V/c mềnh làm xa, sáng sớm đi, chiều về muộn).

Kết quả là con bé út (sắp vào lớp 1) đã tự biết: Rửa chén bát, mang đồ của cả nhà đi giặt (máy), phơi và gấp quần áo, quét dọn nhà cửa...Còn con bé lớn (5 lên 6) thì biết tự học và dạy em học, đi chợ, nấu ăn, lau nhà...thỉnh thoảng nhìn CAM, thấy chị em tự bảo ban nhau làm việc nhà tếu lắm các anh ạ.

Nhiều khi v/c ko về đêm, thì 2 chị em tự chăm sóc nhau luôn.

Mà thực ra do con chị ham chơi nên nó huấn luyện con em làm việc nhà để được đi chơi sớm. Mới lát nãy nghe con em méc "hồi chiều chị hai bảo con rửa chén, còn chị hai phơi đồ. Con rửa xong cả chậu chén mà chị ko chịu phơi đồ gì hết..."
Đặt cọc 1 suất thông gia cụ ơi. 2 nhóc nhà cháu suốt ngày chỉ đàn hát với bóng rổ. Được cái tự lập, không phiền bố mẹ.

nikel.

Xe hơi
F1 nhà em còn bé tí nên chưa biết việc nhưng nhà ông anh đồng hao với em thì phát chán. Thằng con cả 19t không bao giờ mó tay làm bất cứ việc gì. Cái giường của nó như cái chuồng lợn vì k bao giờ gấp chăn. Đồ ăn thức uống lôi lên giường ăn, vỏ bao bì nó nhét khắp đầu giường hoặc vứt xuống gầm giường. Thức ăn rơi vãi đầy trên đệm nó cũng kệ. Mẹ nó cứ 2 ngày lại phải vào phòng dọn dẹp 1 lần. Nó nằm dưới ghế phòng khách, thấy mẹ nó hì hục vác bao gạo 20kg lên cầu thang mà k thèm ra giúp mẹ, cứ nằm chơi đt (bố mẹ nó kể em mới biết). Cái xe máy nó đi, bố nó toàn phải mang đi rửa, thay dầu vv...vì nó chỉ biết đi. Đã vậy, tính nết lại ích kỷ, tham lam. Trong mâm cơm mà có món nào ngon là nó kéo về gần, xơi hết sạch, không cần chú ý đến bất cứ ai. Em nó muốn ăn, kéo ra giữa mâm để gắp là nó càu nhàu. Giờ đi học đại học, mẹ nó còn phải gọi điện mỗi sáng để giục nó đi học vì sợ nó ngủ quên. Em rất hay sang nhậu với ông anh đồng hao, mỗi lần nghe bố mẹ nó tố mà phát bực lây. Là con em, em đập cho nát xương rồi tống ra khỏi nhà.

Hoàng Trang

Xe ngựa
F1 nhà em còn bé tí nên chưa biết việc nhưng nhà ông anh đồng hao với em thì phát chán. Thằng con cả 19t không bao giờ mó tay làm bất cứ việc gì. Cái giường của nó như cái chuồng lợn vì k bao giờ gấp chăn. Đồ ăn thức uống lôi lên giường ăn, vỏ bao bì nó nhét khắp đầu giường hoặc vứt xuống gầm giường. Thức ăn rơi vãi đầy trên đệm nó cũng kệ. Mẹ nó cứ 2 ngày lại phải vào phòng dọn dẹp 1 lần. Nó nằm dưới ghế phòng khách, thấy mẹ nó hì hục vác bao gạo 20kg lên cầu thang mà k thèm ra giúp mẹ, cứ nằm chơi đt (bố mẹ nó kể em mới biết). Cái xe máy nó đi, bố nó toàn phải mang đi rửa, thay dầu vv...vì nó chỉ biết đi. Đã vậy, tính nết lại ích kỷ, tham lam. Trong mâm cơm mà có món nào ngon là nó kéo về gần, xơi hết sạch, không cần chú ý đến bất cứ ai. Em nó muốn ăn, kéo ra giữa mâm để gắp là nó càu nhàu. Giờ đi học đại học, mẹ nó còn phải gọi điện mỗi sáng để giục nó đi học vì sợ nó ngủ quên. Em rất hay sang nhậu với ông anh đồng hao, mỗi lần nghe bố mẹ nó tố mà phát bực lây. Là con em, em đập cho nát xương rồi tống ra khỏi nhà.
Con cái là sản phẩm của bố mẹ.

hieukon

Xe container

"hậu quả" của việc phải làm việc nhà từ nhỏ đây cụ ơi.
Trước còn bé, bố mẹ e cũng huấn luyện cho việc nhà, thế là bh vứt đâu cũng sống đc cụ ak.
Lấy vợ, việc j mình cũng có thể làm đc, từ việc rửa bát, lau nhà, cọ toilet :) tuy nhỏ nhưng san sẻ đc công việc gđ với vợ.

Daisynguyen78

Xe buýt
Ku nhà em 5t, em đang dạy nó rửa bát mấy hôm nay rồi.
Ngày đầu vỡ 2 cái bát, ngày thứ 2 thì vỡ 1 cái đĩa. Mấy ngày sau thì ko vỡ cái nào :D
Còn đổ rác thì từ lúc 4t rưỡi. Cứ nghe kẻng là chạy vào kêu "rác, rác". Có ít rác, nhẹ thì đưa đem đi. Còn hôm nào nhiều, nặng thì thôi, em tự làm.

Hoàng Trang

Xe ngựa
Ku nhà em 5t, em đang dạy nó rửa bát mấy hôm nay rồi.
Ngày đầu vỡ 2 cái bát, ngày thứ 2 thì vỡ 1 cái đĩa. Mấy ngày sau thì ko vỡ cái nào :D
Còn đổ rác thì từ lúc 4t rưỡi. Cứ nghe kẻng là chạy vào kêu "rác, rác". Có ít rác, nhẹ thì đưa đem đi. Còn hôm nào nhiều, nặng thì thôi, em tự làm.
Bọn nhóc tay bé tí và yếu, cầm bát đĩa trơn nên rơi thôi mợ :D. Em cũng dạy thằng ku 5 tuổi rửa bát (mẹ nó chưa dạy đâu), mất cả tiếng ku cậu mới rửa xong. Em khen nó xong bảo nó đi ngủ, em lôi bát ra rửa lại :D. Nó rình sau lưng em: sao dì lại rửa lại bát ? :)).