[Funland] F1 các cụ mợ có làm việc nhà không ?

e thích cách này nhưng e cũng hơi băn khoăn chút vì giằng co giữa việc phải có tiền con mới làm còn ko thì con ko ý thức đc có những cái cũng là trách nhiệm hoặc ý thức giúp đỡ bố mẹ nữa ? Em cũng chưa bít nên theo xu hướng nào . Con em 1 lớp 1, 1 lớp 3 :-?
Mợ đọc lại comment khác của em ạ. Có những việc bắt buộc phải biết, có những việc bắt buộc phải làm. Chứ chả nhẽ trả tiền để nó đi đánh răng :)

duongbinh07

Xe điện
Mợ đọc lại comment khác của em ạ. Có những việc bắt buộc phải biết, có những việc bắt buộc phải làm. Chứ chả nhẽ trả tiền để nó đi đánh răng :)
Có những trò để cho chúng hiểu một số điều.
Con đấm lưng cho bố, bố sẽ đấm lại cho con... là hoà.
Nhưng bố có đấm lưng thì con sẽ biết làm vậy dễ chịu, chỗ nào xoa đấm ntn thì thích hơn.
Đến khi nó đấm cho bố nó hiểu cần đấm ntn hơn.

Rồi. Đến khi, đấm cho bố mà ko cần bố đấm lại thì bố ghi 1-2 điểm.
5 điểm được gói bimbim nhỏ.

Sự thực là để chúng hạn chế ăn bim bim và làm thêm việc. Chứ bt chả làm gì cũng có bim bim ăn. Giờ ko cho ăn free nữa

Tuananhhau

Xe điện
F1 nhà em còn bé tí nên chưa biết việc nhưng nhà ông anh đồng hao với em thì phát chán. Thằng con cả 19t không bao giờ mó tay làm bất cứ việc gì. Cái giường của nó như cái chuồng lợn vì k bao giờ gấp chăn. Đồ ăn thức uống lôi lên giường ăn, vỏ bao bì nó nhét khắp đầu giường hoặc vứt xuống gầm giường. Thức ăn rơi vãi đầy trên đệm nó cũng kệ. Mẹ nó cứ 2 ngày lại phải vào phòng dọn dẹp 1 lần. Nó nằm dưới ghế phòng khách, thấy mẹ nó hì hục vác bao gạo 20kg lên cầu thang mà k thèm ra giúp mẹ, cứ nằm chơi đt (bố mẹ nó kể em mới biết). Cái xe máy nó đi, bố nó toàn phải mang đi rửa, thay dầu vv...vì nó chỉ biết đi. Đã vậy, tính nết lại ích kỷ, tham lam. Trong mâm cơm mà có món nào ngon là nó kéo về gần, xơi hết sạch, không cần chú ý đến bất cứ ai. Em nó muốn ăn, kéo ra giữa mâm để gắp là nó càu nhàu. Giờ đi học đại học, mẹ nó còn phải gọi điện mỗi sáng để giục nó đi học vì sợ nó ngủ quên. Em rất hay sang nhậu với ông anh đồng hao, mỗi lần nghe bố mẹ nó tố mà phát bực lây. Là con em, em đập cho nát xương rồi tống ra khỏi nhà.
Có 1 lần con em nó nói “con ko ăn cơm nguội, cơm nguội là để bố mẹ ăn” từ đó em thay đôi cách giáo dục khá nhiều để con hiểu hơn về bản thân. Bố mẹ nào cũng muốn dành nhiều cái tốt nhất cho con. Nhưng chính như thế lại làm bọn nó nghĩ những cái đó là tất nhiên mình được hưởng và sinh ra ỷ lại. Đến khi lớn thì sẽ khó mà thay đổi được cái tư tưởng đó.

mehainhoc

Xe tải
Nhà e 1trai10t, gái 13t hầu hết việc nhà phân chia nhau làm, đến giờ cắm cơm, rửa bát, lau dọn wc, phơi giặt quần áo, tự nấu ăn khi ba mẹ ko ở nhà. Giờ chúng nó lớn nên ko thích đi chơi cùng ba mẹ, thích ở nhà chơi dt hoặc đọc sách.

114hangbong

Xe cút kít
Em nhớ hồi bé, bố mẹ em suốt ngày bảo em xách dép cho con bé hàng xóm, học cùng lớp em mà nó biết nuôi lợn , nuôi gà, thái rau, băm bèo....tý tuổi đầu đã biết chặt quả dừa cho em ăn..., còn em thì ăn hại chỉ thích đi chơi và đọc truyện, sau này chỉ đi ăn mày...
Còn ông xã em cũng bị ông bà nội lấy con bé đầu xóm ra làm gương vì nó đảm đang việc nhà, học hành giỏi giang...
Nhưng mà chưa hết, em mà đến nhà bác em chơi thì hai anh nhà bác lại bị mang ra mắng ngay trước mặt em. Mày ra xem nó soạn mâm cơm gọn ghẽ, rau luộc xếp ngay ngắn thế nào.. làm em phát sợ đâm ra ít qua nhà bác chơi vì sợ hai anh bị mắng.
Thế mà hai ông anh em giờ một làm gd ngân hàng, một là kts ở Mỹ. Em và ông xã làm cu ly cho Nhật. Còn mấy bạn đảm đang chăm làm việc nhà giờ toàn bán rau với thợ may ngoài chợ.
Em không bắt con làm việc nhà, tuỳ việc nếu con thích thì em dạy nó làm thật thành thạo đúng việc đó thôi và khi nào mẹ sai thì dù đang làm gì cũng phải ra giúp mẹ. Bà ngoại hay mắng em ko biết dạy con làm việc nhà, bà lại hay so sáng con em với con hàng xóm kiểu như lúc em còn bé, nhưng em nhắc bà đừng so sánh trẻ con với nhau và đừng để chúng nó thấy việc nhà là việc chính để chúng nó làm cái gì chúng nó thích đã. :))

Henry 27

Xe tăng
Em nhớ hồi bé, bố mẹ em suốt ngày bảo em xách dép cho con bé hàng xóm, học cùng lớp em mà nó biết nuôi lợn , nuôi gà, thái rau, băm bèo....tý tuổi đầu đã biết chặt quả dừa cho em ăn..., còn em thì ăn hại chỉ thích đi chơi và đọc truyện, sau này chỉ đi ăn mày...
Còn ông xã em cũng bị ông bà nội lấy con bé đầu xóm ra làm gương vì nó đảm đang việc nhà, học hành giỏi giang...
Nhưng mà chưa hết, em mà đến nhà bác em chơi thì hai anh nhà bác lại bị mang ra mắng ngay trước mặt em. Mày ra xem nó soạn mâm cơm gọn ghẽ, rau luộc xếp ngay ngắn thế nào.. làm em phát sợ đâm ra ít qua nhà bác chơi vì sợ hai anh bị mắng.
Thế mà hai ông anh em giờ một làm gd ngân hàng, một là kts ở Mỹ. Em và ông xã làm cu ly cho Nhật. Còn mấy bạn đảm đang chăm làm việc nhà giờ toàn bán rau với thợ may ngoài chợ.
Em không bắt con làm việc nhà, tuỳ việc nếu con thích thì em dạy nó làm thật thành thạo đúng việc đó thôi và khi nào mẹ sai thì dù đang làm gì cũng phải ra giúp mẹ. Bà ngoại hay mắng em ko biết dạy con làm việc nhà, bà lại hay so sáng con em với con hàng xóm kiểu như lúc em còn bé, nhưng em nhắc bà đừng so sánh trẻ con với nhau và đừng để chúng nó thấy việc nhà là việc chính để chúng nó làm cái gì chúng nó thích đã. :))
Lựa chọn giữa gấu làm thợ may nhưng cơm ngon canh ngọt với gấu làm giám đốc bank, cháu chọn thợ may cụ ạ.

duongbinh07

Xe điện
Em nhầm lẫn rồi.
Ko làm việc nhà thì việc nhà ko biết làm. Còn học nghiệp vụ thì sẽ biết làm nghiệp vụ.
2 cái này có thể độc lập. Làm việc cơ quan tốt nhưng về nhà vẫn vụng.
Có bà đến khi về hưu vẫn không chưa biết làm việc nhà. Khi trẻ bận việc ko sao, về hưu mới hục hặc vì nội trợ ko biết 1 cái gì.
Đôi khi chả sao, nhưng đôi khi lại bớt hạnh phúc gia đình.
Chẳng ai nói việc nhà là chính hay phụ nhưng nhiều việc là cơ bản. biết là tốt. Ko biết là dở.
Còn em kể ai làm gì, thì là vấn đề sự thành công của mỗi người, cái này phụ thuộc nhiều yếu tố bao gồm: xuất thân hoàn cảnh, cơ hội, thời thế... chứ ko phải đảm đang việc nhà sớm là sẽ thất bại, hay ko đụng đến việc nhà sẽ thành công.
Ông anh có thể ko làm việc nhà vẫn thành công nhưng có thể bí quyết 1 phần ở hậu phương của anh này.

Chỉnh sửa cuối:

Say24h

[Tịch thu bằng lái]
Website
www.facebook.com
2 gái nhà em 5 lên 6. Em chỉ cần chúng nó không bem nhau để em đỡ đau đầu + có thời gian dọn nhà là tốt lắm rồi :)).

duongbinh07

Xe điện
Các cụ mợ thử chia sẻ giờ sáng dậy của các cháu xem. Cũng nói lên nhiều điều.

congdanhang3

Xe tải
Có 1 lần con em nó nói “con ko ăn cơm nguội, cơm nguội là để bố mẹ ăn” từ đó em thay đôi cách giáo dục khá nhiều để con hiểu hơn về bản thân. Bố mẹ nào cũng muốn dành nhiều cái tốt nhất cho con. Nhưng chính như thế lại làm bọn nó nghĩ những cái đó là tất nhiên mình được hưởng và sinh ra ỷ lại. Đến khi lớn thì sẽ khó mà thay đổi được cái tư tưởng đó.
F1 nhà em "nhường nhịn" nhau không chịu làm việc, em hỏi bọn chúng: Con tìm xem trong 4 người nhà mình, ai có đặc điểm đặc biệt người khác không có để cả nhà chiều người đó nhất? Tìm mãi không ra, em mới bảo chúng nó:
- Bố: Xứng đáng được chiều nhất vì lớn tuổi nhất, vất vả đi kiếm tiền nhất, đi làm xa nhất;
- Mẹ: Xứng đáng được chiều nhất vì là phụ nữ lớn tuổi nhất trong 4 người, làm việc nhà nhiều nhất, sức khỏe kém nhất trong 4 người;
- Anh trưởng: Xứng đáng được chiều nhất vì là anh trưởng, sau này anh sẽ là lãnh đạo trong nhà, anh đang rất bận học, hàng ngày anh phải đi học xa;
-Em: Xứng đáng được chiều nhất vì là con út bé nhất nhà, tính tình rất dễ chịu, rất chăm giúp mẹ, ưa hoạt động.
Chúng nó cùng bảo: Thế thì lấy đâu ra người nhất bây giờ, ai cũng đặc biệt với người khác thế thì chỉ có con chó nhà mình là công dân hạng 2 thôi. Đứa em thì bảo: Con chó cũng có điểm đặc biệt người khác không có đấy, nó là đối tượng duy nhất không phải là người, hạn chế nhận thức (đấy là em kể theo ngôn ngữ của em, em không nhớ nó dùng từ gì), chó không biết nói nên phải ưu tiên nó. Cuối cùng bọn chúng thống nhất là: Ai cũng xứng đáng được ưu tiên, vậy thì nếu có thể nhường nhịn thì phải nhường, nếu không nhường được thì thỏa thuận rõ ràng. Từ đó em không còn phải phân xử những vụ tỵ nạnh như vậy nữa. Nhưng bọn chúng phân công rành mạch đến mức anh vo gạo cho nước rồi đặt vào nồi cơm điện, em cắm điện, ấn nút :)

Thanh Thanh 3010

Xe tải
Vào hóng nghe ngóng CCCM dạy dỗ con để còn bắt chước, điều chỉnh. Trẻ con là phải uốn nắn dạy dỗ. Ko thể vì thương con mà mình chiều con quá. Con sẽ ko biết đc giá trị. ko biết yêu thương, ko biết quý trọng nhg gì bố mẹ đã làm và cũng ko thương bố mẹ, mọi ng xung quanh, sẽ trở nên quá vô tâm. E đôi lúc suy nghĩ tại sao con trẻ thik đt. Vì chúng nó quá nhàn rỗi và cảm thấy chán ko có việc j làm nên bị thu hút bởi đt. Chứ cứ có nhg việc làm, trò chơi vận động thì chúng nó ko thik đt đâu ah. Nhà e 2 F1 ( 7 tuổi + 9 tuổi) cũng biết làm hết việc nhà như : nấu cơm, phơi quần áo, lau nhà, quét nhà, đi chợ mua đc đồ ăn sáng, ,ua đc rau + thịt theo ghi chú của mẹ dặn.

NAT Center

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
advenza.net
Nói thêm:
1. Con nhà em vào lớp 1 là phải biết làm các việc mà nhà em gọi là essensial: vệ sinh cá nhân (đánh răng rửa mặt), lo cho không gian riêng của mình (dọn phòng ngủ, dọn bàn học...). Bắt đầu có tiền tiêu vặt nhưng bố mẹ giữ.
2. Lên 10 tuổi là phải biết có thể tự nấu 1 bữa ăn cho mình khi cần (khi cần chứ ko phải là bắt nấu hàng ngày), phải làm các việc nhà bắt buộc như 1 phần trách nhiệm với gia đình, nhà em gọi là các việc mandatory: quét nhà, giặt quần áo, dọn bàn ăn... Các việc mandatory thì ko được "lương". Khuyến khích các việc nhà khác: lau nhà, rửa bát, dọn phòng bố mẹ, đi siêu thị mua đồ...
3. Lên cấp 2 là đã hoàn toàn có thể sống tự lập nếu cần. Tiền tiêu vặt được cấp, tự quản lý và chi tiêu. Làm thêm việc thì có thêm bonus
4. Lên cấp 3 là độc lập với bố mẹ về cuộc sống gần như 100% rồi. Em vẫn nói đùa là chỉ coi như cho ở trọ free thôi. Tiền tiêu vặt vẫn cấp nhưng lúc rảnh thì đi làm thêm mà kiếm tiền
5. Đúng 18 tuổi là tách ra đi học ĐH là ở riêng
18 tuổi học gần nhà có nên tách ra không cụ? VD như nhà ở HN, HCM chẳng hạn.

network

Xe buýt
Em thấy bọn trẻ làm đc càng nhiều việc nhà thì càng tốt, sau này sẽ chăm chỉ, gần như chúng nó ko biết mệt.

chickbong2106

Xe tải
Các cụ mợ thử chia sẻ giờ sáng dậy của các cháu xem. Cũng nói lên nhiều điều.
Hiện tại con nhok nhà em 15 tuội thì như thế này: 6h45 dậy, 13h ngủ, 22h45 ngủ.

Vì ẻm đang ở nhà chơi, nên những việc nhà gồm nấu nướng (nấu cơm, chế biến làm thức ăn, rửa bát, hút bụi, lau nhà, tưới cây, .....) là việc của ẻm, mámì ẻm là em chỉ đứng bên nói chuyện tiếu lâm, nịnh cho ẻm làm. Mấy hôm nữa ẻm đi học lại thì tính sau, hihi :D.

tranhien1979

Xe tăng
Thực ra làm việc em nghĩ là 1 phần, cái chính ko phải để đảm đang giỏi giang gì mà để rèn ý thức:
1. Phải có khả năng tự biết lo cho cá nhân và không gian sống của cá nhân mình
2. Phải biết chia sẻ công việc cho không gian sống chung
3. Phải tôn trọng không gian riêng của người khác
4. Phải tồn tại được khi chỉ có 1 mình
5. Phải biết giữ và tiêu tiền hợp lý

Mấy cái đó chúng nó còn cần cho cả cuộc đời nên dậy thì ko bao giờ là quá sớm
Hay quá! Cách cụ đã dạy con dư lào! Dạy con từ khi lào?