[Funland] F1 biếng ăn, chậm lớn. Các cụ tư vấn giúp em với ạ.

ngocthanh1110

Xe máy
Kính gửi các cụ cao nhân tiền bối.
F1 nhà e được gần 1 tuổi nhưng nặng chưa được 8kg. Phải cái lười ăn kinh khủng luôn ấy. Cứ mỗi lần cho ăn là 2 mẹ con nhà nó như đánh trận om cả xóm lên. Em đã thử cho ăn mấy loại cốm và thuốc uống rồi mà chả ăn thua. Nhìn con gái rượu còi zin mà sốt ruột quá. Các cụ có cách gì hay tư vấn cho e với. E xin đội ơn ạh.[-O<

neu1803

Xe đạp
Tham khảo cụ nhé:
Trong khi 1g chất bột đường, chất đạm cho 4Kcal thì 1g chất béo cho đến 9Kcal. Đối với trẻ dưới 5 tuổi, loại chất béo tốt nhất cho trẻ là các loại tinh dầu luyện làm từ đậu nành, phộng, mè… cho trực tiếp vào bột/cháo đang nóng của con. Khi trẻ lớn, vẫn có thể sử dụng dầu tinh luyện cho vào thức ăn.

Bé trên 6 tháng tuổi nhưng chỉ bú mẹ hoặc uống sữa không ăn thêm thức ăn khác sẽ gây thiếu chất cho bé.

Bé ăn nhiều nhưng chủ yếu là thức ăn vặt hoặc trái cây, thiếu chất béo hoặc tinh bột trong bữa ăn của trẻ cũng khiến con chậm tăng cân. Rau, củ, quả dùng để nấu cháo/bột cho bé sẽ cung cấp ít năng lượng hơn dùng gạo nấu cho bé.

ngocthanh1110

Xe máy
Tham khảo cụ nhé:
Trong khi 1g chất bột đường, chất đạm cho 4Kcal thì 1g chất béo cho đến 9Kcal. Đối với trẻ dưới 5 tuổi, loại chất béo tốt nhất cho trẻ là các loại tinh dầu luyện làm từ đậu nành, phộng, mè… cho trực tiếp vào bột/cháo đang nóng của con. Khi trẻ lớn, vẫn có thể sử dụng dầu tinh luyện cho vào thức ăn.

Bé trên 6 tháng tuổi nhưng chỉ bú mẹ hoặc uống sữa không ăn thêm thức ăn khác sẽ gây thiếu chất cho bé.

Bé ăn nhiều nhưng chủ yếu là thức ăn vặt hoặc trái cây, thiếu chất béo hoặc tinh bột trong bữa ăn của trẻ cũng khiến con chậm tăng cân. Rau, củ, quả dùng để nấu cháo/bột cho bé sẽ cung cấp ít năng lượng hơn dùng gạo nấu cho bé.
Cảm ơn cụ nhé, để e ngâm cứu xem thế nào.

ngocthanh1110

Xe máy
bé nhà mình cũng lười ăn, ko tăng cân nhiều nhưng được cái con vẫn vận động tốt nên cũng ko ép nhiều. Con ăn theo nhu cầu của con thôi. Đừng ép con sợ thành bệnh biếng ăn là ko trị được đâu..
Con nhà em cũng hiếu động lắm nhưng thấy còi quá cũng sốt ruột cụ ạh.

plurtaque

Xe tải
Kinh nghiệm của nhà em: cho cháu uống B1 (mỗi ngày khoảng 10 viên) cháu sẽ ăn tốt lên rất nhiều hoặc cụ có thể tra gúc gồ về cách cho trẻ con uống B1. Đơn giản mà hiệu quả hơn mấy loại men ngon.

daigianhaque

Xe buýt
Cụ tìm mua cái Probiotic của Canada nhé Udo choice infant probiotic. Cụ cho f1 dùng 1 lọ e đảm bảo cụ phải ngỡ ngàng. Hà Nội chỉ vài nơi xách về bán thui nhé. Giá hơi mắc 550-650k/ lọ.

i10

Xe tải
F1 nhà e được gần 1 tuổi nhưng nặng chưa được 8kg. Phải cái lười ăn kinh khủng luôn ấy. Cứ mỗi lần cho ăn là 2 mẹ con nhà nó như đánh trận om cả xóm lên. Em đã thử cho ăn mấy loại cốm và thuốc uống rồi mà chả ăn thua. Nhìn con gái rượu còi zin mà sốt ruột quá. Các cụ có cách gì hay tư vấn cho e với. E xin đội ơn ạh.[-O<
Chia sẻ với cụ chủ theard. Nhà e có 2 zai. F11 3.5 tuổi, nặng 22 kg. F22 2 tuổi nặng 18kg. F1 nhà e ăn ngoan, ko pải làm trò j cả. Dù lúc sinh thì 1 đứa 3kg, 1 đứa 2.5kg. Nên e xác định là chăm con thật tốt chứ k sẽ rất còi. Đứa đầu chưa có kinh nghiệm e hay ép con ăn cụ ạ. Nên cùng dẫn long nhong mọi nơi, cóp đủ thứ quảng cáo trên mạng về để bật cho con xem. Sau thấy con vẫn còi, nên đổi chiến lược. E tập cho con dần dần, ngồi bàn ăn với cả nhà, ăn cơm với đủ rau thịt, cá, hoa quả, sữa chua, sửa tươi chén tuốt. Đứa sau dễ hơn hẳn. 2 tuổi tự xúc ăn, nhất là ở trường, rất tự lập, ở nhà thỉnh thoảng nũng mẹ mới bắt xúc thôi. Đặc biệt, đòi ăn rau và hoa quả, chén vô đối luôn cụ ạ. Đứa 3.5 tuổi e cho đi học võ và tiếng anh. Tan học 5g về là kêu đói. Chén 2 bát cơm, ăn hoa quả. 8g ăn thêm bát mỳ tôm trứng, uống sữa trc khi đi ngủ. Mà con em nhìn chắc chứ k béo bụ cụ ạ. Biết là sốt ruột nhưng cụ đừng ép con nhé. Cái j cũng cần time xem con thích j, và cả cụ nấu j cho con thích nữa. Chúc cụ và F1 hiểu nhau, F1 nhanh chóng lớn nhé

tretoday85

Xe hơi
xụ xụ....con cái nhà ai mà kháu thế

Mèo Ly

Xe điện
Cụ cho bé ăn bột cóc baby hoặc mua cóc về nấu bột cho bé, cộng thêm uống men tiêu hóa thử xem thế nào. Mấy bé ở gần chỗ e làm thế và e thấy cũng có vẻ mũm mĩm hơn đấy ak

ngocthanh1110

Xe máy
Đa tạ các cụ đã nhiệt tình đưa ra lời khuyên. Em sẽ tìm hiểu kỹ để đưa ra phương pháp phù hợp vs F1 nhà mình. Kính các cụ 1 ly ạh.

hungvinhna

Xe đạp
Men thì theo kinh nghiệm của em cụ ko nên cho uống lâu dài, đường ruột sẽ bị lệ thuộc. Cụ cho thêm dầu ăn vào cháo/cơm của F1. Bảo mẹ nó tập cho nó ăn cơm đi, bữa cơm bữa cháo, đổi món cho nó. chứ trường kỳ cháo đến bố F còn ngán nữa là F

ngocvietcode

Xe tải
F1 nhà em 21 tháng được có 8.7 cân đây. Nhà em vẫn vui, chả lo lắng gì về cân nặng cả :D. Quan điểm của em là không ép ăn, không ăn cháo, không bón.

doandat.pharma

Xe máy
F1 dễ thương nhà cụ nên tìm đến chuyên gia về tư vấn dinh dưỡng. để có những lời khuyên chính xác thôi cụ

tuanmac

Xe máy
Nấu cháo nhung huơu cho bé đi mợ. Nhung huơu cải thiện tình trạng còi xương, chậm lớn, chậm mọc răng nữa đấy mợ

spy_007

Xe tải
Cụ thử dùng yến sao của em nhé. Nhiều Cụ mua yến cho con cái và bố mẹ bồi bổ lắm đó. Em nghĩ sẽ có tác dụng đó ạ. Em lấy yến bá dì trong Bình Phước nên giá rẻ hơn thị trường nhiều. Hi vọng giúp được nhỏ nhà Cụ.

Moriarty

Xe container
Chả hiểu cụ thích tăng cân cho con để làm gì, dưới 1 tuổi thì sữa mẹ vẫn là chủ yếu, ăn dặm chỉ là để làm quen với các loại thực phẩm, rèn thói quen ăn uống thôi, ăn bao nhiêu thì tùy theo nhu cầu và sở thích của nó thôi.

huedao91

Xe tải
Website
daohue68.blogspot.com
Mợ đến chuyên gia tư vấn dinh dưỡng cho mẹ và bé xem sao. Có thể do lúc mang bầu, bà mẹ ăn nhiều đầy đủ nhưng thai nhi ko hấp thụ dc. Dẫn đến tình trạng trên. Mợ đừng cho F1 ăn chất quá nhiều dinh dưỡng. Cho ăn fai khoa học và cần tư vấn của chuyên gia dinh dưỡng. Nghe lung tung cho ăn ko đúng là tình trạng càng khó cải thiện. Mình ko rõ F1 sk hiện tại ra sao nhưng nên cho bé ăn những chất kích thích hệ tiêu hóa hoạt động bằng men vi sinh, váng sữa...Sữa bột thì thay đổi liên tục để kích thích thèm ăn. Ăn dặm cũng nên cho ăn nhiều loại. Mỗi thứ 1 ít, đừng thấy bé thích ăn cái này cái kia là cứ liên tục cho ăn là sau sẽ kén ăn. Đặc biệt là cần phải kiên trì chăm sóc F1 thì F1 mới ăn no chóng nhớn dc mợ nó ạ. Chúc F1 và cụ mợ sk! :)

ngocthanh1110

Xe máy
Chả hiểu cụ thích tăng cân cho con để làm gì, dưới 1 tuổi thì sữa mẹ vẫn là chủ yếu, ăn dặm chỉ là để làm quen với các loại thực phẩm, rèn thói quen ăn uống thôi, ăn bao nhiêu thì tùy theo nhu cầu và sở thích của nó thôi.
Chăm con thì ai chả muốn con ăn được, khỏe mạnh và tăng cân đều hả cụ. Cảm ơn lời khuyên của cụ nhé

nhasachhailong

Xe điện
f1 nhà cụ xem ra lười ăn quá, cụ thử đổi món thường xuyên và luôn phiên nhiều khẩu vị rồi tìm ra khẩu vị ưa thích cho f1, cụ cũng nên cho f1 tập thói quen thèm ăn khi cho ăn cùng các đưa trẻ khác và ăn cùng gia đình nữa , tập cho cầm năm tự ăn , chả bù cho f1 nhà em ngày 3 tô cháo , có hôm cơm kèm với 5 đến 6 bình sữa pha 220ml , nước hoa quả uống ác, váng sữa , sữa chua nữa cho hệ thống tiêu hóa được tốt
em hay cho ăn các món có nhiều canxi và vitamin . f1 nhà em chỉ chết cái ngày bé bị viêm họng nên abidan to giờ hễ thay đổi thời tiết tý là ốm nhưng đk cái ăn uống ác nên không sút kg và ở mình tăng trưởng trung bình 2 tuổi nặng 14,5kg . nhưng đk cái khoe lắm kéo két bò húc đi xình xịch , đẩy cả xe rùa của các ông thợ xây