[Funland] F1 biếng ăn, chậm lớn. Các cụ tư vấn giúp em với ạ.

Thịnh LED

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Chia sẻ với cụ chủ theard. Nhà e có 2 zai. F11 3.5 tuổi, nặng 22 kg. F22 2 tuổi nặng 18kg. F1 nhà e ăn ngoan, ko pải làm trò j cả. Dù lúc sinh thì 1 đứa 3kg, 1 đứa 2.5kg. Nên e xác định là chăm con thật tốt chứ k sẽ rất còi. Đứa đầu chưa có kinh nghiệm e hay ép con ăn cụ ạ. Nên cùng dẫn long nhong mọi nơi, cóp đủ thứ quảng cáo trên mạng về để bật cho con xem. Sau thấy con vẫn còi, nên đổi chiến lược. E tập cho con dần dần, ngồi bàn ăn với cả nhà, ăn cơm với đủ rau thịt, cá, hoa quả, sữa chua, sửa tươi chén tuốt. Đứa sau dễ hơn hẳn. 2 tuổi tự xúc ăn, nhất là ở trường, rất tự lập, ở nhà thỉnh thoảng nũng mẹ mới bắt xúc thôi. Đặc biệt, đòi ăn rau và hoa quả, chén vô đối luôn cụ ạ. Đứa 3.5 tuổi e cho đi học võ và tiếng anh. Tan học 5g về là kêu đói. Chén 2 bát cơm, ăn hoa quả. 8g ăn thêm bát mỳ tôm trứng, uống sữa trc khi đi ngủ. Mà con em nhìn chắc chứ k béo bụ cụ ạ. Biết là sốt ruột nhưng cụ đừng ép con nhé. Cái j cũng cần time xem con thích j, và cả cụ nấu j cho con thích nữa. Chúc cụ và F1 hiểu nhau, F1 nhanh chóng lớn nhé

trông bos quá cụ ạ,

ngocthanh1110

Xe máy
f1 nhà cụ xem ra lười ăn quá, cụ thử đổi món thường xuyên và luôn phiên nhiều khẩu vị rồi tìm ra khẩu vị ưa thích cho f1, cụ cũng nên cho f1 tập thói quen thèm ăn khi cho ăn cùng các đưa trẻ khác và ăn cùng gia đình nữa , tập cho cầm năm tự ăn , chả bù cho f1 nhà em ngày 3 tô cháo , có hôm cơm kèm với 5 đến 6 bình sữa pha 220ml , nước hoa quả uống ác, váng sữa , sữa chua nữa cho hệ thống tiêu hóa được tốt
em hay cho ăn các món có nhiều canxi và vitamin . f1 nhà em chỉ chết cái ngày bé bị viêm họng nên abidan to giờ hễ thay đổi thời tiết tý là ốm nhưng đk cái ăn uống ác nên không sút kg và ở mình tăng trưởng trung bình 2 tuổi nặng 14,5kg . nhưng đk cái khoe lắm kéo két bò húc đi xình xịch , đẩy cả xe rùa của các ông thợ xây

Thks cụ nhé, nhà e cũng đổi món liên tục cho f1 nhưng chứng nào tật nấy, chỉ được cái là ăn mấy đồ sữa chua vs hoa quả và phomai thì nhanh khỏi bàn.
P/S: trộm vía f1 nhà cụ trắng trẻo, xinh zai quá :x

mrlinhbg

Xe tải
Cụ ngó qua gian hàng của em đi. Có rất nhiều sản phẩm cho trẻ biếng ăn, còi xương, và hay ốm yếu ạ.
cụ có glico số 9 không ạ. 2f1 nhà em đc 11 tháng . trước giờ toàn ăn glico, k ăn sữa nào khác cả

nhasachhailong

Xe điện
Thks cụ nhé, nhà e cũng đổi món liên tục cho f1 nhưng chứng nào tật nấy, chỉ được cái là ăn mấy đồ sữa chua vs hoa quả và phomai thì nhanh khỏi bàn.
P/S: trộm vía f1 nhà cụ trắng trẻo, xinh zai quá :x
thế thì F1 nhà cụ thích ăn vặt và ăn linh tinh hơn là ăn cơm ăn cháo đúng bữa rồi

thuankhuonmau

Xe điện

caskiems

Xe hơi
Cụ có gần Thạch bàn gia lâm thì qua số 58 có chú Hiệp sinh năm 86 là hội trưởng hay ji đó của quận Long Biên chuyên về đông y. F1 nhà em và F1 cua các bạn em đều qua đó. Kết quả hơn mong đợi

Quynhquynh08

Xe đạp
Hic kinh nghiệm nhà em là cứ để cho con tự nhiên chứ các cụ cứ thuốc thang có khi hại hơn. F1 nhà em 14 tháng 8kg, 3 tuổi 12kg. Từ 1 tuổi đến 3 tuổi đủ các loại men tiêu hóa sữa nọ sữa chai nhưg vẫn còi dí dí, 3 tuổi em tống di học kệ ăn j đc thì ăn thế mà h 6 tuổi 25kg, lại phải hãm k cho ăn vì sợ béo.

htr

Xe hơi
Hic kinh nghiệm nhà em là cứ để cho con tự nhiên chứ các cụ cứ thuốc thang có khi hại hơn. F1 nhà em 14 tháng 8kg, 3 tuổi 12kg. Từ 1 tuổi đến 3 tuổi đủ các loại men tiêu hóa sữa nọ sữa chai nhưg vẫn còi dí dí, 3 tuổi em tống di học kệ ăn j đc thì ăn thế mà h 6 tuổi 25kg, lại phải hãm k cho ăn vì sợ béo.
Chuẩn cụ! Em thấy các cụ, mợ bây giờ đa số chăm con thái quá!

Đô Rê Ta

Xe tăng
Website
tula.com.vn

Con nhà em uống loại này cụ nhé, trộm vía là ăn không kịp phanh, cháu mới uống 7 ống thấy cháu lúc nào cũng kêu đói và thèm ăn ;)
Cụ cho cháu uống thử nhé.
thông tin sản phẩm đây: http://vioba.vn/san-pham/cankids-vioba

bachxa

Xe tải
Chia sẻ với cụ chủ theard. Nhà e có 2 zai. F11 3.5 tuổi, nặng 22 kg. F22 2 tuổi nặng 18kg. F1 nhà e ăn ngoan, ko pải làm trò j cả. Dù lúc sinh thì 1 đứa 3kg, 1 đứa 2.5kg. Nên e xác định là chăm con thật tốt chứ k sẽ rất còi. Đứa đầu chưa có kinh nghiệm e hay ép con ăn cụ ạ. Nên cùng dẫn long nhong mọi nơi, cóp đủ thứ quảng cáo trên mạng về để bật cho con xem. Sau thấy con vẫn còi, nên đổi chiến lược. E tập cho con dần dần, ngồi bàn ăn với cả nhà, ăn cơm với đủ rau thịt, cá, hoa quả, sữa chua, sửa tươi chén tuốt. Đứa sau dễ hơn hẳn. 2 tuổi tự xúc ăn, nhất là ở trường, rất tự lập, ở nhà thỉnh thoảng nũng mẹ mới bắt xúc thôi. Đặc biệt, đòi ăn rau và hoa quả, chén vô đối luôn cụ ạ. Đứa 3.5 tuổi e cho đi học võ và tiếng anh. Tan học 5g về là kêu đói. Chén 2 bát cơm, ăn hoa quả. 8g ăn thêm bát mỳ tôm trứng, uống sữa trc khi đi ngủ. Mà con em nhìn chắc chứ k béo bụ cụ ạ. Biết là sốt ruột nhưng cụ đừng ép con nhé. Cái j cũng cần time xem con thích j, và cả cụ nấu j cho con thích nữa. Chúc cụ và F1 hiểu nhau, F1 nhanh chóng lớn nhé

Hihi chim sau va abu ah

vioba

Xe máy
2 bé nhà cụ nhìn khau ghê ^^

lenguyen457

Xe điện
Em là bố, không phải người trực tiếp cho F1 nhà em ăn, nhưng em có sự thuyết phục đối với gấu và thống nhất quan điểm chăm sóc F1, em cũng có 2 thằng cháu ruột trong tình trạng như mô tả của cụ. Và em kể câu chuyện nhà em, chuyện mấy đứa cháu có thể giúp cụ có thêm thông tin để tham khao.

Câu chuyện 1 (câu chuyện có thật): Một bác sỹ ở bệnh viện của Singapore khi nghe câu hỏi (bằng tiếng Anh) rằng, làm sao cho con ăn được nhiều, thì ông bác sỹ này hỏi luôn, cô là người VN à? hơn 90% các bà mẹ VN hỏi tôi câu hỏi này và câu trả lời của tôi là: trẻ em ăn theo nhu cầu của nó.

Câu chuyện 2 (cũng có thật): một nhà trẻ ở VN do người nước ngoài làm chủ đã có quy định cấm ép trẻ em ăn mà họ chỉ theo dõi chỉ số tăng cân theo khuyến cáo (dưới mức khuyến cáo, họ sẽ có bác sỹ dinh dưỡng tư vấn), và họ đã đuổi việc một giáo viên người VN khi người này có hành động ép trẻ ăn. Đứa bé biếng ăn kia đã không ăn trong 3 ngày, (tất nhiên họ có theo dõi ) vẫn thấy mọi hoạt động bình thường, sau đó là tự ăn được (không phải có người hỗ trợ).

Chuyện nhà em: trước khi lấy vợ, em gặp anh em, bạn bè đa phần phàn nàn chuyện con lười ăn, và gầy. Kịch bản cho con ăn bao gồm: ông làm ba bị, bà là phường chèo và mẹ là công chúa, kết hợp với hệ thống âm thanh, nghe nhìn của gia đình, và thời gian 2 tiếng cho 1 đứa trẻ ăn. Em thống nhất với vợ, chỉ cần theo dõi theo biểu tăng trưởng, đạt được mức phát triển là ok, không kỳ vọng con to, mập như Tây (mà tây có phải thằng nào cũng to đâu, nó chỉ to hơn người VN)

Về lượng ăn: Em kiên trì như vậy từ khi F1 bú mẹ, theo nguyên tắc, đòi ăn thì cho ăn, khi muốn thôi là thôi ngay, phương pháp này kéo dài đến bây giờ f1 nhà em 6 tuổi, ăn theo nhu cầu, mỗi bữa ăn nửa bát cơm cũng được, ok, xong đi chơi.

Về thực đơn: Gấu nhà em không bao giờ cho con ăn đồ ướp lạnh, ăn bữa nào, nấu bữa đó, cho dù là 1/2 bát con. Gấu nhà em không nấu cho cả ngày rồi để tủ lạnh, lúc ăn lại hâm nóng (cái này đánh giá cao gấu). nói thêm với các cụ, là nhà em không có sự trợ giúp của ông bà, không có osin, vợ làm nhà nước, em làm cho cty tư nhân, nhưng tuyệt đối không ỷ thế không có thời gian mà lơ là chuyện ăn của con. Thứ hai là, muốn ăn như thế nào, cho ăn như thế, ví dụ cả nhà "mâm cao cỗ đầy", nhưng F1 nhà em đòi ăn cơm không với nước lọc (rất nhiều bữa ăn với nước lọc), em ok, vẫn chiến 2 bát cơm, nhanh hơn người lớn. Nếu có biểu hiện lèo nhèo, cho ra một chỗ, ăn một mình (chỉ cần 1/2 bát con).

Cái này, em dựa trên nguyên lý: ăn là phải có sự kết hợp của cái mồm, cái đầu và cái dạ dày. Cái đầu cảm thấy món ăn ok, thì mới chỉ huy cái tuyến nước bọt và dạ dày tiết dịch vị, thì mới tiêu hóa được. Các cụ hãy nhớ lại ngày bé khi ăn cơm bị mẹ/ bố mắng và cầm cái roi bên cạnh, nhuốt có trôi đâu, nhồi thức ăn vào như nhồi con gà sắp bán, thức ăn vào dạ dày, dịch vị không tiết ra, không tiêu hóa được, hại dạ dày.

Lâu ngày, ăn uống trong điều kiện như vậy, sẽ dẫn đến việc ăn không ngon, ăn không ngon tiếp tục bị ép dẫn đến tình trạng sợ ăn, trốn ăn,

Em xin nói thêm, F1 nhà em cũng như những đứa trẻ khác, cũng ốm nhiều sau khi cai sữa, theo sổ khám bệnh, (từ 1 đến 4 tuổi) em tổng kết là trung bình 20 ngày đến gặp bác sỹ 1 lần, mỗi lần điều trị khoảng 1 tháng, có loại thuốc uống 4 tháng, và ốm không được nghỉ ở nhà (vì không ai chăm sóc), có lần sáng đi nhà trẻ, trưa đi truyền nước, tối về nhà, hôm sau lại đi học (lúc 3 tuổi). F1 nhà em 4 tháng tuổi đã phải đi gửi, 1 ngày di chuyển 40 km từ lúc 11 tháng tuổi vì đi theo bố mẹ, trời lạnh 9 độ được nghỉ, 9.5 độ trở lên vẫn đi học, mưa gió không phải lý do được nghỉ.

Một phần vì hoàn cảnh công việc, một phần kiên trì, F1 nhà em trộm vía đến giờ đạt các chỉ số tăng trưởng.

Chuyện thằng cháu em:
Em gọi thằng này là bát cơm chan đầy nước mắt.
Đến bữa ăn, thì Bà, mẹ thấy cái gì (mà theo bà, theo mẹ) là ngon nhất thì ấn vào một cái bát có ngọn, sau đó là dọa, là quát cho nó ăn. Ọe ra thì bắt ăn lại chỗ vừa ọe. Thằng này ăn theo kiểu, vươn cổ ra nhuốt vài miếng, sau đó cho hết vào mồm, rồi ngậm, nhai dần như kiểu con bò cho cỏ vào rồi nhai dần cả ngày. Răng bi giờ bị sâu, đen cả hàm do ngậm thức ăn nhiều, trong thời gian dài.

Đến giờ lớp 2, vẫn không mập như mẹ nó mong đợi, bữa nào cũng ăn theo kiểu Cơm Tù (nó ăn trong ánh mắt long sòng sọc của mẹ với cái món ăn nó không được lựa chọn).

Mỗi lần em cho F1 đến chơi, đứa em hỏi bác cho con bác ăn gì mà nó được như thế, em trả lời cơm + nước lọc, làm gì có nhiều đồ ăn như nhà em. Không tin, lát ăn cơm thì thấy và nó thấy như thế thật. Bà ngoại bảo cả nhà ăn uống linh đình, mày cho con mày ăn cơm không + nước lọc, nhìn cháu thế, tao không nhuốt được. Em bảo, bà không ăn được thực đơn của cháu, thì cháu cũng không ăn theo thực đơn của bà được.
Mỗi lần đến chơi, khi ăn là thằng cháu em nó ngồi cạnh em, nó được ăn với thực đơn nó thích, và số lượng nó có thể ăn. thế là nói vui vẻ ăn (tương đương với mức nó ăn hàng ngày với mẹ nó) và khi nó đỏi, nó tự tìm đồ ăn để ăn. Chứng tỏ nó có nhu cầu ăn, và không lười ăn như mẹ nó nghĩ. Nhưng rất tiếc, khi nói đòi ăn thì mẹ nó lại không cho, hoặc gầm gừ vì tội, lúc ăn thì không ăn, lúc cả nhà ăn xong lại đòi ăn.

Với những đứa lười ăn, phải cho nó ăn lúc nó thích ăn, cho ăn theo thực đơn nó thích, và tuyệt đối tránh ép ăn sẽ dẫn đến sợ ăn.

Có thể em là người may mắn, nhưng, những câu chuyện nhà em, có thể giúp cụ chủ có thêm thông tin.

Laixebk

Xe tăng
Em xin đánh dấu tham khảo.

Biệt thự B60, Ngõ 50, Phố Nguyễn Thị Định, Phường
Website
nhaxanhviet.com
Tham khảo cụ nhé:
Trong khi 1g chất bột đường, chất đạm cho 4Kcal thì 1g chất béo cho đến 9Kcal. Đối với trẻ dưới 5 tuổi, loại chất béo tốt nhất cho trẻ là các loại tinh dầu luyện làm từ đậu nành, phộng, mè… cho trực tiếp vào bột/cháo đang nóng của con. Khi trẻ lớn, vẫn có thể sử dụng dầu tinh luyện cho vào thức ăn.

Bé trên 6 tháng tuổi nhưng chỉ bú mẹ hoặc uống sữa không ăn thêm thức ăn khác sẽ gây thiếu chất cho bé.

Bé ăn nhiều nhưng chủ yếu là thức ăn vặt hoặc trái cây, thiếu chất béo hoặc tinh bột trong bữa ăn của trẻ cũng khiến con chậm tăng cân. Rau, củ, quả dùng để nấu cháo/bột cho bé sẽ cung cấp ít năng lượng hơn dùng gạo nấu cho bé.
Em xin bổ sung 1 chút là trên 4.5 tháng là có thể cho ăn dặm được rồi để tăng khả năng thèm ăn và kích thích phát triển hệ thống tiêu hóa và tăng hệ miễn dịch cho bé nhà mình rồi cụ ợ. :D

Website
nhaxanhviet.com
Em là bố, không phải người trực tiếp cho F1 nhà em ăn, nhưng em có sự thuyết phục đối với gấu và thống nhất quan điểm chăm sóc F1, em cũng có 2 thằng cháu ruột trong tình trạng như mô tả của cụ. Và em kể câu chuyện nhà em, chuyện mấy đứa cháu có thể giúp cụ có thêm thông tin để tham khảo....
Với những đứa lười ăn, phải cho nó ăn lúc nó thích ăn, cho ăn theo thực đơn nó thích, và tuyệt đối tránh ép ăn sẽ dẫn đến sợ ăn.

Có thể em là người may mắn, nhưng, những câu chuyện nhà em, có thể giúp cụ chủ có thêm thông tin.
Gđ cụ chuẩn văn hóa rồi, em xin mạn phép cấp bằng cho gđ cụ trước! Nếu cháu hay ốm thì có thể bổ sung hoa quả hay váng sữa, sữa chua cho ăn tuần 2-3 lần thì sức đề kháng bé tăng. Và dĩ nhiên là ko biếu tiền cho bác sĩ nữa. Chúc cụ và gđ vui vẻ hạnh phúc! :D

daigianhaque

Xe buýt
Em xin bổ sung 1 chút là trên 4.5 tháng là có thể cho ăn dặm được rồi để tăng khả năng thèm ăn và kích thích phát triển hệ thống tiêu hóa và tăng hệ miễn dịch cho bé nhà mình rồi cụ ợ. :D
Cho ăn dặm trc 6 tháng ( trừ 1 số trường hợp bất khả kháng. Nhưng ko bh đc cho ăn trc 4 tháng) chỉ làm hại hệ tiêu hóa của trẻ thôi mợ à. Nên bú mẹ hoàn toàn 6 tháng đầu, sau đó là kết hợp ăn dặm để bé làm quen vs thức ăn. F1 nhà e bú mẹ hoàn toàn 6th đầu, sau đó ad, h 11 tháng vẫn bú mẹ( nhà e nói ko vs sữa ngoài). Trong 1 năm đầu thì sữa là ng dunh dưỡng chính của trẻ, ad chỉ là để trẻ làm quen vs thức ăn thôi.

Website
nhaxanhviet.com
Cho ăn dặm trc 6 tháng ( trừ 1 số trường hợp bất khả kháng. Nhưng ko bh đc cho ăn trc 4 tháng) chỉ làm hại hệ tiêu hóa của trẻ thôi mợ à. Nên bú mẹ hoàn toàn 6 tháng đầu, sau đó là kết hợp ăn dặm để bé làm quen vs thức ăn. F1 nhà e bú mẹ hoàn toàn 6th đầu, sau đó ad, h 11 tháng vẫn bú mẹ( nhà e nói ko vs sữa ngoài). Trong 1 năm đầu thì sữa là ng dunh dưỡng chính của trẻ, ad chỉ là để trẻ làm quen vs thức ăn thôi.
Cụ có biết ở Nhật Bản các bà mẹ thường cho con ăn dặm trước 6 tháng ko? Theo em được biết thì nếu ăn dặm sớm và phù hợp vs thể trạng của bé thì ko vấn đề j đâu ạ. Còn bú sữa mẹ thì vẫn nên duy trì trong 1 năm đầu là tốt nhất :D

Chỉnh sửa cuối:

chuyendang

Xe hơi
F1 nhà em 19 tháng đến nơi mà chỉ có 10kg :|, đi viện DD khám chán rồi, thử đủ loại cốm, sữa thì đang uống Pediasure, vận động suốt ngày nhưng mà vẫn lười ăn.