[Funland] Eureka Linh Trường, một thảm họa nữa của dịch vụ du lịch/nghỉ dưỡng miền Bắc

koleloi

Xe đạp
Cụ chủ top đi vào đợt vừa rồi mới có mưa to trên thượng nguồn nên cửa sông đục là điều đương nhiên. Bình thường thì biển ở đây khá trong các cụ ạ. Không so được với biển từ Tĩnh Gia trở vào trong nhưng nói công bằng thì trong hơn hầu hết biển ở miền Bắc (trừ các bãi biển thuộc đảo thì ko nói).

X-trails

Xe cút kít
OF cái gì mà chả có, đi đâu xa cho nó mệt
Từ đầu đến giờ em ko nói đến chuyện địa phương vùng miền hay kỳ thị con người cụ nhé. Bản thân em ko bao giờ involved vào những chuyện thị phi như vậy. Em đang nói đến cách làm dịch vụ của những người chủ khu ELT này nói riêng, cũng như của toàn miền Bắc nói chung. Em cảm thấy như bị lừa ấy.
lần sau kụ phân biệt giữa ngôn ngữ quảng cáo và trải nghiệm thực là ok,

kentdju

Xe điện
Nhà em cũng đang có ý định Eureka LT vào tháng sau nhưng đọc thớt của cụ chủ như thế này thì phải đổi sang hướng khác thôi

Suzz

Xe điện
Chán nhể đâng định đi dọc TH một chuyến, chán thật

Thái Phượt

Xe tăng
. Em chưa gặp trường hợp này bao giờ cả. Những chỗ em đã từng đi thì nhà đăng ký bao nhiêu người/phòng thì bấy nhiêu người ăn sáng. Vậy thôi.
Đoạn lày E nghĩ Cụ Chủ hơi bị chủ quan rùi ,Cụ khoe Cụ đi khắp lơi dư cơ mờ hổng dám ĐK bi nhiu người /phòng thì ăn sáng bí nhiu đâu.Mũi Lé- Vin Pơn hay Hòn Tằm túi đa 2 người nhớn 1 trẻ mỏ / phòng .Trẻ trâu là tính thêm % xiền Cụ nhóe ,kinh tế tư bản họ đâu ra đấy lắm rất lịch sự và chu đáo nhưng vô cùng nguyên tắc những vứn đề làm thâm hụt thu nhập của họ .Góp vui cùng Cụ vậy thui chứ E đang căng mắt hóng bài của Cụ để có quyết định cuối cùng cho mùa hè này .Fun tí Cụ đừng buồn E nhóe

Civic1425

Xe đạp
Đoạn lày E nghĩ Cụ Chủ hơi bị chủ quan rùi ,Cụ khoe Cụ đi khắp lơi dư cơ mờ hổng dám ĐK bi nhiu người /phòng thì ăn sáng bí nhiu đâu.Mũi Lé- Vin Pơn hay Hòn Tằm túi đa 2 người nhớn 1 trẻ mỏ / phòng .Trẻ trâu là tính thêm % xiền Cụ nhóe ,kinh tế tư bản họ đâu ra đấy lắm rất lịch sự và chu đáo nhưng vô cùng nguyên tắc những vứn đề làm thâm hụt thu nhập của họ .Góp vui cùng Cụ vậy thui chứ E đang căng mắt hóng bài của Cụ để có quyết định cuối cùng cho mùa hè này .Fun tí Cụ đừng buồn E nhóe
Em nghĩ ý Cụ Chủ là khi đăng khí số lượng người thì đương nhiên là sẽ có đủ số phiếu ăn sáng, tuy nhiên ở các resort khác thì nếu số lượng người vượt quá quy định của họ thì họ sẽ tính thêm phí extra bed + tiền ăn sáng ( số lượng người trong một phòng thường ko quá 3 người lớn, nếu thêm trẻ em dưới 6 tuổi nữa thì có thể họ du di, chứ nêu thêm nữa thì mời các bác xơi thêm 1 phòng). Em thấy cách làm ở ELT không chuyên nghiệm, dễ gây ức chế cho khứa.
Cám ơn Cụ Chủ đã cho những kinh nghiệm ở ELT, công nhận ở Miền Bắc muốn đưa gia đình đi loanh quanh nghỉ dưỡng cũng khó kiếm chỗ thật, vì đã đi từ Quảng Bình đổ vào ( mà lại còn ở bồ sọt nữa ) thì quay lại nghỉ ở Miền Bắc thì đúng như là đang từ biển lớn về lại vũng trâu đầm.
Đấy là nhận xét cá nhân của em thôi, ko có ý phân biệt hay gì gì đâu các Cụ nhé!

chabelita

Xe buýt
Nhà e từ lâu đã k còn khái niệm đi biển miền bắc nữa rồi, gần nhất thì cũng nên vào Quảng Bình, nhưng đi lại k tiện, Đà Nẵng thì tiện nhất 1,5h bay và hưởng thụ thế thôi..
Quan điểm của e: Có tiền thì đi nghỉ, k có tiền thì ở nhà.. k cố kéo đi gần (nhất là xứ Thanh) làm j cho bực mình.
Các cụ cứ thử đi Đà Nẵng xem..vừa về đến Nội Bài đã muốn quay lại..lấy đâu ra bực mình.. :D

Kit07

Xe hơi
Thanks cụ vì những khuyến cáo bổ ích.,. Nói thật là đã từ rất lâu em đã từ bỏ ý định đi du lịch ở TH rồi, đọc xong bài của cụ lại càng thấy quyết định trước đây của mình quá đúng đắn.

Chuột bạch

Xe container
Du lịch miền Bắc ngày càng kém thật, đi miền Trung đi cụ ;)

Bảo Hân

Xe tăng
Nhà em cũng đang có ý định Eureka LT vào tháng sau nhưng đọc thớt của cụ chủ như thế này thì phải đổi sang hướng khác thôi
Em nghĩ là Linh trường chỉ dành cho mùa đông.
Mùa đông thì có bể bơi trong nhà, bơi trong đấy cũng dc.
Điều hòa thì đúng là thảm họa thật, cả wifi cũng thế, em ngồi sát cục phát sóng mà sóng còn chập chà chập chờn.

virus4men

Xe hơi
May quá đọc được bài viết của cụ. em đang định đặt phòng đầu tháng 7 cho gấu nhà đi

ganon

Xe tải
Căng quá, thứ 7 này 15/6 em đi. đã dặt 70% tiền phòng rồi mới chết chứ. Nghe cụ chủ nói nản quá!

kinhbac123

Xe tải
Êm nghĩ các Cụ đừng nên đi đến Thanh hoá vào ngày thứ 7 và CN; còn các ngày thường thì chắc ko bị như vầy

Thesnake

Xe máy
Các cụ cho hỏi Hải Tiến resort cạnh đấy thì thế nào? thanks các cụ

Red_Evil

Xe buýt
Thanks cụ Thái đã dạy. Nhà cháu trước đi thường là 2 nhớn 1 bé, nay là 2 nhớn 2 bé, đều nhỏ hơn 6 tuổi. Mấy chỗ cháu khoe cháu đi nó đều cho trẻ con ăn sáng miễn phí, miễn là khi book mình dặ n trước là ok.

Ở cái chỗ của nợ này, nó bảo là mỗi phòng đc ở 2 người nhớn và 2 trẻ em dưới 12 tuổi, ăn sáng đã bao gồm trong tiền phòng. Đến nơi check in mới té ngửa ra là chỉ cho người nhớn ăn sáng, trẻ con thì thu thêm phí. Chuối là ở chỗ đấy.

Chỉnh sửa cuối:

paybackvcb

Xe điện
đọc xong bài của cụ phát khiếp bọn LINH TRƯỜNG này. em cũng cạch bọn này.

Red_Evil

Xe buýt
Căng quá, thứ 7 này 15/6 em đi. đã dặt 70% tiền phòng rồi mới chết chứ. Nghe cụ chủ nói nản quá!
Hị hị, cụ sắp bị vặt lông ùi. Em nghĩ nếu cụ cancel đc thì nên cancel. Thứ bảy chủ nhật thì còn tởm nữa.

digital_copier

Xe tải
Nhà e từ lâu đã k còn khái niệm đi biển miền bắc nữa rồi, gần nhất thì cũng nên vào Quảng Bình, nhưng đi lại k tiện, Đà Nẵng thì tiện nhất 1,5h bay và hưởng thụ thế thôi..
Quan điểm của e: Có tiền thì đi nghỉ, k có tiền thì ở nhà.. k cố kéo đi gần (nhất là xứ Thanh) làm j cho bực mình.
Các cụ cứ thử đi Đà Nẵng xem..vừa về đến Nội Bài đã muốn quay lại..lấy đâu ra bực mình.. :D
Nhà em giống hệt như bác , trái tim em đã hiến trọn cho miền trung luôn rồi :))

heroesdaubu

Xe điện
Nhà em vừa có chuyến đi bão táp tới Eureka Linh Trường, giờ cảm thấy phải có trách nhiệm cảnh báo trước để các cụ OFers nhà mình chủ động phương án tránh mất tiền oan và mang bực bội vào thân, đi nghỉ mà như đi đánh trận.
Em biết đến Eureka Linh Trường (ELT) qua những thông tin đã được một số cụ đưa lên OF trước đây và sau khi tham quan cái website của họ. Cá nhân em thì lâu lắm rồi (khoảng hơn 1 chục năm nay) không quay lại Thanh Hóa nữa vì nhiều lý do, nhưng rồi khi nghe nói đến khu ELT mới này, em thực sự hi vọng là sẽ có một điểm đến mới với khoảng cách gần có thể lái xe đi về được trong thời gian ngắn. Trước khi đi, gấu nhà em cũng đắn đo không biết chỗ này như thế nào, dịch vụ và cơ sở vật chất có tốt không (vì nhà em có cả con nhỏ đi theo) thì em khoát tay bảo yên tâm, các OFers đã đi về và thông tin phản hồi cho đến giờ là khá tốt, cộng với những lời quảng cáo đường mật trên website của họ. Và thế là ale hấp, lên đường. Đợt cuối tuần đã full hết phòng nên em đành phải đi ngày chủ nhật và về vào ngày thứ ba đầu tuần. Em lại càng yên tâm vì thấy full phòng, chứng tỏ phải ổn lắm thì mới nhiều người đến ở như thế.
1) Về mặt địa điểm:
Sáng chủ nhật vừa rồi, sau khi ăn sáng cà phê no nê, em và nhà 1 OFer khác bên hội Santa Fe trực chỉ hướng nam. Trời nắng nóng nhưng lòng vui phơi phới vì sắp được ra biển. Em chưa đến khu này bao giờ, nhưng rất tự tin vì đã có chỉ dẫn rất cụ thể trên website về vị trí của ELT như sau: “Từ Hà nội đi theo Quốc lộ 1, qua Phủ Lý, Ninh Bình, tới cầu Tào Xuyên (qua trạm thu phí cầu Tào Xuyên 300m – trước khi vào thành phố Thanh Hóa), rẽ trái theo đường đi Thị trấn Bút Sơn (có biển chỉ đường ngoài quốc lộ). Sau đó chạy dọc theo đường huyện lộ khoảng 15 km là tới KND. Tổng thời gian đi xe: khoảng 3.5 – 4 tiếng.” Khi đến địa phận Thanh Hóa (sau khi đã qua 1 cái trạm thu phí tên là Trạm Thu Phí Tào Xuyên ở giáp địa phận Ninh Bình), em căng mắt ra vẫn không nhìn thấy cầu nào tên là cầu Tào Xuyên cả. Em tự nhủ, trên website nói là qua cầu này rồi phải qua cả 1 trạm thu phí nữa rồi mới rẽ trái. Thế là em cứ cắm đầu cắm cổ chạy, được một lúc thì đến cầu Hoàng Long, phi qua cầu Hoàng Long thì đến sát Thành phố Thanh Hóa.
Đồng chí OFer chạy sau em thấy có vẻ không ổn liền bốc máy bảo em dừng lại, vì có vẻ là đã đi nhầm đường rồi. Em thì cứ cãi bảo là phải qua 1 trạm thu phí nữa rồi mới đến, mà phải có biển chỉ dẫn rẽ vào khu như quảng cáo cơ mà, mà nãy giờ có thấy biển gì đâu. Hóa ra là chẳng còn trạm thu phí nào nữa vì khi phải hỏi đường dân địa phương thì họ nói trạm này đã dỡ cách đây hơn 1 năm rồi và dịch lên tít gần Ninh Bình (là chỗ mà em đi qua lúc nãy). Như vậy là nhà em đã bị đi quá mất hơn 20km mà không biết. May thay, dân địa phương cũng nói là còn 1 đường khác, quay lại cầu Hoàng Long, qua khỏi cầu khoảng 200m thì rẽ phải là cũng đến. Phù, cuối cùng thì cũng đến sau một hồi lòng vòng.
- Chốt lại: Thông tin chỉ đường trên website là sai toét, hết cập nhật rồi. Thiếu hệ thống biển báo nên những cụ nào đi lần đầu như em phải căng mắt ra nhìn và hỏi dân địa phương thì mới đến nơi được.
2) Về mặt dịch vụ, có những điểm như sau:
- Lúc trên đường, gấu nhà em đã gọi điện đặt ăn trước (kiểu ngoài này nó phải thế) và được 1 nhân viên tên Ph (gấu em cẩn thận bắt nói tên để còn túm gáy lúc đến) nhận order với các món như tôm, cá, trứng, canh, cà và không quên lấy số điện thoại của gấu em để liên lạc lúc đến. Lúc đến nơi, nhà em choáng ngợp bởi sự lộn xộn ở khu lễ tân. Vì hôm đó là chủ nhật, tất cả đều check out nên đông dã man con ngan và lộn xộn khủng khiếp. Ai cũng tranh nhau đòi check out, các em lễ tân thì nghiệp vụ quá kém nên không thể manage được, dẫn đến tình trạng hỗn loạn. Thấy ban căng, nhà em quyết định ra nhà hàng Sapphire của khu để ăn trước vì đã đặt bàn và đặt món rồi. Ra đến nơi, các bạn nhân viên nhà hàng đón tiếp nhà em với câu nói phủ đầu: “Hết chỗ rồi anh chị ạ”.
- Em choáng mất một lúc, định thần lại thì nhà hàng cũng đông khủng khiếp, già trẻ trai gái đông nhung nhúc, đâu đó có tiếng gọi réo rắt giục đồ ăn. Em và các thành viên lúc này mới biết, mình bắt đầu bước vào một chuyến đi bão táp, nhưng bão mới chỉ bắt đầu mà thôi.
- Gấu nhà em lộn tiết bảo, chị đã đặt trước từ sáng và đã có 1 chị tên Ph nhận order rồi, chị để cả lại số điện thoại để liên lạc nếu cần cơ mà. Giờ bảo không có chỗ là sao? Bạn nhân viên bảo, em không biết, chị đi mà nói chuyện với chị Ph. Ô hay, nhà chị có biết chị Ph là chị nào đâu mà em bảo là chị đi nói chuyện, sao làm ăn vô trách nhiệm thế? Cuối cùng thì chị nhân viên tên Ph đang đứng gần đó cũng xuất hiện. Nhà em tua lại 1 bài về tên tuổi, số điện thoại và các món ăn đã đặt trước đó. Diệu kỳ thay, chị Ph đó bảo là sáng nay chả có order nào như thế cả???!!! Có thì đã làm rồi???!!! Thế hóa ra sáng giờ mình gọi đến số 0373939283 (số nhà hàng) thì gặp phải ma chứ không phải người à?
- Em nhất quyết không chịu và quyết làm cho ra nhẽ. Quát tháo một hồi thì chị nhân viên tên Ph cũng phải tìm lại tập order và sau khoảng 10 phút thì cũng tìm ra. Hóa ra là ghi order của nhà em ra mặt sau của 1 tờ order khác, và tất nhiên là không chuẩn bị gì cho nhà em cả.
- Lúc này đã là 1h trưa, nắng nóng đông đúc mệt mỏi, cả đoàn già 70 tuổi có, trẻ 4 tháng cũng có đã mệt phờ râu. Chỉ muốn có 1 chỗ ngồi để thở và chờ đợi trong một tâm trạng rất chi là khó tả. Không biết là buồn hay bực nữa, vậy mà cũng không có chỗ để ngồi. May thay, khoảng 15p sau có một bàn đã ăn xong đứng dậy và nhà em mới có chỗ ngồi.

(Chuyện còn dài, em sẽ cập nhật tiếp vào tối nay, giờ em đi về cái đã).
Nó không phục vụ ăn lại là cái may của cụ đấy. Cụ ra ngoài mà ăn cho phướng, nhà em du lịch là cứ thứ 2 đi, thứ 6 về cho gặp anh thanh nhà bà thản:D

thichxeoto

Xe điện
Chia buồn cùng cụ, cái kiểu dịch vụ của miền bắc mình là vậy "Mài dao cả năm chờ 3 tháng chém", nhiều lúc vẫn phải chấp nhận đâm đầu vào vì đi xa không phải lúc nào cũng bố trí đi được, mà gần thì chỉ loanh quanh mấy chỗ, mà mấy chỗ này ở miền bắc cung cách phục vụ và dịch vụ gần như giống nhau bằng bốn từ "CHẶT CHÉM TƠI TẢ"^:)^