[Funland] em yên tâm, anh thi công nhiều rồi...

Đó là cái dở của 1 phần của các gia chủ!
Bỗng dưng sinh ra các bộ phận: thiết kế,kiến trúc...abc...rồi giám sát nọ kia,rồi tư vấn....
Nhẽ nó thừa!
Hết rồi cái thời cứ xếp gạch thành nhà....hết rồi cái thời có chỗ chui ra chui vào,hoành hơn,đẹp hơn thằng bên cạnh là đc.....
Thực tế thì mặt bằng lợi nhuận (công thợ hay nhận khoán trọn gói của phần thô BTCT + xây trát + hoàn thiện cơ bản ốp lát) là khá thấp so với lợi nhuận phần hoàn thiện nội thất đồ rồi mà thời gian và sức lực tổn hao là chiếm tỷ trọng lớn cụ à chưa nói đến nguy hiểm đến tính mạng do khâu ATLD thường ko mấy chú ý vì chủ nhà hiếm khi trả tiền BPTC, trong khi đó đấy mới là phần chết cứng khó thay đổi sửa chữa, không giống như cái áo bề ngoài dễ thay lúc nào cũng được.

Có thực tế là để vào làm nhà thì chào giá phần thô thấp nhưng sẽ thịt chủ nhà nhà phần hoàn thiện tinh sau.

Giống như sk con người thôi, nhiều khi chỉ quan tâm đến cái đẹp bên ngoài mà bỏ qua xương khớp lục phủ ngũ tạng bên trong, bên trong mà hỏng thì đẹp để làm gì

Hoangraptor

[Tịch thu bằng lái]
Nói thật giờ nhiều thợ ngu, ẩu lại còn tự tin nên sợ lắm. Em đi sửa cái xe máy cũng phải ngồi xem thợ làm, xe cỏ thôi nhưng nhiều cái ngứa mắt vcd. Ví dụ như thay dầu nó tháo mỗi ốc xả, k tháo que thăm cho đỡ mất công, lắp ốc xả rồi mới mở que thăm để đổ dầu mới :))
Lão có nói không? Hoặc không nói lao có tự làm không? Em là thế :
1 là nói,yêu cầu làm đúng ý,kỹ thuật,vệ sinh.
2 trả xe bố về tự làm.

phuongmit

Xe cút kít
Lão có nói không? Hoặc không nói lao có tự làm không? Em là thế :
1 là nói,yêu cầu làm đúng ý,kỹ thuật,vệ sinh.
2 trả xe bố về tự làm.
E quát cho trận, bảo đơn giản thế này mày còn làm ẩu, lười thế thì k có khách đâu. Phản ánh luôn với chủ để bảo lại thợ k có ngày mất khách

Khongmatnick23

Xe tải
Mồm cụ chuẩn thật. Mai cụ cho em xin một con số... :)
vậy thôi, dân lao động mình thì cứ phải gặp tai nạn thì mới sáng mắt ra. Rất nhiều trường hợp không có cơ hội để sáng mắt nữa!

Hoangraptor

[Tịch thu bằng lái]
Thực tế thì mặt bằng lợi nhuận (công thợ hay nhận khoán trọn gói của phần thô BTCT + xây trát + hoàn thiện cơ bản ốp lát) là khá thấp so với lợi nhuận phần hoàn thiện nội thất đồ rồi mà thời gian và sức lực tổn hao là chiếm tỷ trọng lớn cụ à chưa nói đến nguy hiểm đến tính mạng do khâu ATLD thường ko mấy chú ý vì chủ nhà hiếm khi trả tiền BPTC, trong khi đó đấy mới là phần chết cứng khó thay đổi sửa chữa, không giống như cái áo bề ngoài dễ thay lúc nào cũng được.

Có thực tế là để vào làm nhà thì chào giá phần thô thấp nhưng sẽ thịt chủ nhà nhà phần hoàn thiện tinh sau.

Giống như sk con người thôi, nhiều khi chỉ quan tâm đến cái đẹp bên ngoài mà bỏ qua xương khớp lục phủ ngũ tạng bên trong, bên trong mà hỏng thì đẹp để làm gì
Vâng!
Hy vọng một time nữa sẽ có nhiều nhìn nhận tích cực và chính xác hơn về lĩnh vực xây dựng,cũng như đào thải bớt những thành phần tự xưng là thợ,bớt những thành phần chém gió,tung mù...
Em.chỉ nói vậy thôi! Sợ ăn gặch lắm!

humxam75

Xe điện
Em làm mãi rồi, có sao đâu.
Em làm nhà cho anh cũng trách nhiệm như làm nhà cho em. :D

Xinxàphòng

[Tịch thu bằng lái]
Vâng!
Hy vọng một time nữa sẽ có nhiều nhìn nhận tích cực và chính xác hơn về lĩnh vực xây dựng,cũng như đào thải bớt những thành phần tự xưng là thợ,bớt những thành phần chém gió,tung mù...
Em.chỉ nói vậy thôi! Sợ ăn gặch lắm!
Thơ bi chừ nó thiếu nên đôi khi các ông cai vơ bèo vạt tép, đội ngon thì giá nó cứng hơn - mà ông chủ phần đa thích rẻ. Biết đâu rẻ đằng này thì hỏng đằng kia. Nhiều chú cai còn chả đọc nổi bản vẽ:))

lekimcuong

Xe tăng
Hồi em xây nhà, muốn đổ cái văng trên tầng ra ngoài để làm sân, hỏi bác thợ: Nếu không có cột đỡ bác đua ra tối đa được bao nhiêu? Bác thợ sau một lúc nhìn nhìn nói: tối đa một mét rưởi là đảm bảo. Em nói: OK đổ đua ra cho em như thế. Cũng được 15 năm rồi không thấy nứt nát gì, trồng cây, sinh hoạt vô tư.

Ớt xanh

Xe điện
Đầy nhà bị chả cứ nhà cụ!
Có cái dám nói ,dám kể hay không thôi! Rồi thì là nghĩ đơn giản nên à ừ,cả nể để cho thợ vườn,thợ người nhà làm....mọi thứ đều thỏa thuận mồm....mỗi tiền là thật. Thế nên tất lẽ,dĩ ngẫu ....
Thiệt thòi luôn về với đội chủ nhà ợ.

Hoangraptor

[Tịch thu bằng lái]
Thơ bi chừ nó thiếu nên đôi khi các ông cai vơ bèo vạt tép, đội ngon thì giá nó cứng hơn - mà ông chủ phần đa thích rẻ. Biết đâu rẻ đằng này thì hỏng đằng kia. Nhiều chú cai còn chả đọc nổi bản vẽ:))
Em công nhận điều này luôn!
Như cũng có các còm,các thớt em tham gia, cũng như bản thân em đôi khi tiếp nhận các bản vẽ,các thống kê vật tư,phương án thi công...abc..em còn phải cày,phải tìm hiểu,tham khảo,cập nhật,khảo sát cả tuần mới dám chốt. Huống hồ là các tay cai tay trơn,quần áo đẹp,sạch,chém như gió nhưng .....hỏi xoáy là ngọng...xin lỗi loại cai đó em gạch ngay và luôn.
Còn giá rổ thì nó có mặt bằng chung,phù hợp yêu cầu,có hiểu biết kỹ thuật...em chấp nhận nhỉnh hơn giá chung 1 vài phần trăm bởi họ xứng đáng.

Hoangraptor

[Tịch thu bằng lái]
Cái sàn nó khác cái cái (vỉ ruồi) bởi nó có khung,có kết cấu và tạo đối trọng dễ hơn là hệ mái treo chông chênh,không có hệ đối trọng.....em nói vậy thôi.
Hồi em xây nhà, muốn đổ cái văng trên tầng ra ngoài để làm sân, hỏi bác thợ: Nếu không có cột đỡ bác đua ra tối đa được bao nhiêu? Bác thợ sau một lúc nhìn nhìn nói: tối đa một mét rưởi là đảm bảo. Em nói: OK đổ đua ra cho em như thế. Cũng được 15 năm rồi không thấy nứt nát gì, trồng cây, sinh hoạt vô tư.

Hoangraptor

[Tịch thu bằng lái]
Thiệt thòi luôn về với đội chủ nhà ợ.
Đúng mà! Cơ mà thôi thì ....mình quyết,mình chốt,tiền của mình bỏ ra mà k kiểm soát đc thì đành chịu thôi! Kêu ai? Lời nói gió bay mà!

Cống Ngầm

Xe buýt
Trên này chắc còn nhiều cụ dân thi công vẫn theo nghề
E bỏ nghề hơn chục năm rồi

Dan du an

Xe ba gác
Thợ xây dựng của mình rất ẩu... Nhất là đội thi công lắp mái tôn, chả đeo dây an toàn, đội mũ mão gì cả.... Nhiều lúc nhìn chúng nó làm như làm xiếc... Sợ vãi ra....

Hoangraptor

[Tịch thu bằng lái]

Cống Ngầm

Xe buýt
Thợ xây dựng của mình rất ẩu... Nhất là đội thi công lắp mái tôn, chả đeo dây an toàn, đội mũ mão gì cả.... Nhiều lúc nhìn chúng nó làm như làm xiếc... Sợ vãi ra....
Hồi làm kengnam e phụ trách an toàn lao động.toàn phải chửi công nhân về đồ bảo hộ ko dùng.người ta mà chết ko chỉ khổ gia đình mà e cũng khổ theo nên ức chế toàn chửi

Xinxàphòng

[Tịch thu bằng lái]
Em công nhận điều này luôn!
Như cũng có các còm,các thớt em tham gia, cũng như bản thân em đôi khi tiếp nhận các bản vẽ,các thống kê vật tư,phương án thi công...abc..em còn phải cày,phải tìm hiểu,tham khảo,cập nhật,khảo sát cả tuần mới dám chốt. Huống hồ là các tay cai tay trơn,quần áo đẹp,sạch,chém như gió nhưng .....hỏi xoáy là ngọng...xin lỗi loại cai đó em gạch ngay và luôn.
Còn giá rổ thì nó có mặt bằng chung,phù hợp yêu cầu,có hiểu biết kỹ thuật...em chấp nhận nhỉnh hơn giá chung 1 vài phần trăm bởi họ xứng đáng.
Thủa còn thi công, khi sắp khởi công, nhà cháu bắt bọn cán bộ KT tập trung trước cả tuần để nghiên cứu bản vẽ, kiểm tra khối lượng. Khi nhà cháu hỏi bất cứ thứ gì phẩy trả lời được rồi mới bắt tay vào thi công.
Bằng không là hỏng hết bánh kẹo

Ớt xanh

Xe điện
Đúng mà! Cơ mà thôi thì ....mình quyết,mình chốt,tiền của mình bỏ ra mà k kiểm soát đc thì đành chịu thôi! Kêu ai? Lời nói gió bay mà!
Em xưa cũng hợp đồng đầy đủ ợ.
Nhưng mà mình không được cầm phía chuôi.
Nội như chuyện bảo dưỡng bê tông mái, hợp đồng đã ghi rõ từng giờ phun nước , lúc rượu thịt tưng bừng cũng vừa nhắc vừa nhờ nhưng vắng mình nó mặc kệ, đúng giờ mình tới kt nhắc thì nó phun vừa phun vừa xin xỏ....

Hoangraptor

[Tịch thu bằng lái]
E giờ đi ship thôi.bằng cấp còn chả nhớ để đâu
Cái thúi là cái bằng cấp....nghe hơi phũ nhưng sự thực giờ tụi kỹ sư xây dựng ra công trường,nhìn biết ngay.... Nhiêu khi bằng cấp là 1 chuyện, nạt thợ theo lý thuyết xem,nó quang bay,quăng xẻng bảo : tôi ngu,tôi làm thợ,anh giỏi làm xếp,làm cán bộ,anh diễn tôi xem....thôi....xong con ong...