[Funland] em yên tâm, anh thi công nhiều rồi...

hieukon

Xe container
Chắc hẳn các cụ làm nhà, sẽ nghe câu này của mấy ông thợ. Cứ lôi cái kinh nghiệm ra để làm...bỏ qua tính toán, sách vở.

Em đi thi công, đôi khi cũng phải nể mấy bác lớn tuổi, vì kinh nghiệm dày dặn thật, NHƯNG đôi khi có cái sách vở, tính toán mới thấy đc cái nguy hiểm, cần phải làm thế này làm thế kia.

thngaylangthang

Xe ngựa
Nguyên nhân chiện nài chắc j do lỗi của "mấy ông thợ" ;))

xecub49

Xe điện
Chả hiểu phóng tinh viên tả cái gì để tưởng tượng: Vỉ ruồi>< phần rìa mái ngôi nhà

Lah

[Tịch thu bằng lái]
Chắc là kiểu sê nô thu nước hoặc 1 dạng bản đua ra cắm vào dầm, thường người ta không biết, kiểu thợ quê làm thép 1 lớp xong đổ bê tông đi qua dẵm lại nó tụt thép xuống, bản dạng này thép miền trên nó chịu lực toàn bộ, thép chìm dưới đáy mất tác dụng, xong mấy bác lợp ngói kia lên đông lại đứng 1 chỗ gần nhau lợp nên nó gãy chăng?

Xinxàphòng

[Tịch thu bằng lái]
Toàn bọn vửa vứt cày đi làm thợ nhưng bốc phét 1 tấc đến giời. Thợ làm lâu người ta cũng biết ít nhiều (do được cán bộ KT chỉ bảo). Tuy nhiên, họ chỉ biết 1 phần rất nhỏ, phó mặc cho thợ thì chỗ cần không đủ, chỗ không cần thì thừa, chửa nói đến thẩm mỹ. Điện nước thì thi công phi tiêu chuẩn. Khi giời nóng nực công suất tiêu thụ tăng lên, phân tải ba lăng nhăng, lắm điểm nối... tiền điện tăng vọt. Ước lượng chi phí cũng không nốt, lúc mới làm phần thô thì: đáng bao nhiêu, cứ tẹt đê, đến khi hoàn thiện đuối quá đành mua đồ đểu về lắp:))

Vietjuve

Xe buýt
Em sợ nhất thợ chưa nói xong mà đã nói ok với cả em làm nhiều rồi. Đơn giản như cái thoát sàn nhà tắm thôi, ko soi xét kỹ kiểu méo gì cũng đọng nước ở chỗ ko có rốn thu nước

Xinxàphòng

[Tịch thu bằng lái]
Chắc là kiểu sê nô thu nước hoặc 1 dạng bản đua ra cắm vào dầm, thường người ta không biết, kiểu thợ quê làm thép 1 lớp xong đổ bê tông đi qua dẵm lại nó tụt thép xuống, bản dạng này thép miền trên nó chịu lực toàn bộ, thép chìm dưới đáy mất tác dụng, xong mấy bác lợp ngói kia lên đông lại đứng 1 chỗ gần nhau lợp nên nó gãy chăng?
Chắc là sê nô rìa mái dán ngói, mấy ông thợ vườn tuyền đổ ciểu bập bênh không dầm - dạng cân bằng tĩnh định, lại đặt ngược thép nên mới ăn đòn.

NguyenBan360

Xe hơi
đây là đang làm, CT xong rồi chủ nhà vào ở , đang đánh chén tân gia, nhà một huyện người, nó làm sao thì chết chủ nhà

Hoangraptor

[Tịch thu bằng lái]
Dcm với kiểu xây dựng tự phát éo cần kỹ sư,bản vẽ! Thợ thì sáng lội ruộng,chạy xe ôm,chiều cầm bay,xoa,chưa nói xong cãi cmn xong rồi thì hậu quả thế này còn xảy ra nhiều!

Mesocsic

Xe điện
Em sợ nhất thợ chưa nói xong mà đã nói ok với cả em làm nhiều rồi. Đơn giản như cái thoát sàn nhà tắm thôi, ko soi xét kỹ kiểu méo gì cũng đọng nước ở chỗ ko có rốn thu nước
Bây giờ các anh này nhiều và hót hơn khướu.

Hoangraptor

[Tịch thu bằng lái]
Chắc là sê nô rìa mái dán ngói, mấy ông thợ vườn tuyền đổ ciểu bập bênh không dầm - dạng cân bằng tĩnh định, lại đặt ngược thép nên mới ăn đòn.
Nó là cái chóp,trang trí trên đỉnh mặt tiền nhà! Chủ yếu xây gạch rồi đổ bê tông trên đỉnh tạo hình tam giác để trang trí.
Để làm cái đó cũng cẩn thận,tính toán chứ mấy ông ( gọi là thợ) lại còn nửa mùa thì....ăn đủ.

Ớt xanh

Xe điện
Cả đời mình tích cóp nhưng với mấy đội thợ lởm thì chỉ ngang với lứa gà nhà họ.
Xểnh ra cái là làm láo ngay, giỏi nhất việc xin xỏ vòi vĩnh.
Trường hợp nhà em thôi nhé

Hoangraptor

[Tịch thu bằng lái]
Cả đời mình tích cóp nhưng với mấy đội thợ lởm thì chỉ ngang với lứa gà nhà họ.
Xểnh ra cái là làm láo ngay, giỏi nhất việc xin xỏ vòi vĩnh.
Trường hợp nhà em thôi nhé
Đầy nhà bị chả cứ nhà cụ!
Có cái dám nói ,dám kể hay không thôi! Rồi thì là nghĩ đơn giản nên à ừ,cả nể để cho thợ vườn,thợ người nhà làm....mọi thứ đều thỏa thuận mồm....mỗi tiền là thật. Thế nên tất lẽ,dĩ ngẫu ....

Khám bệnh thì bỏ tiền ra nhưng lúc xây nhà có cơ số gia chủ toàn thấy đi xin mẫu bản vẽ trên các diễn đàn fb, chỉ quan tâm qua đến cái đẹp để khoe chứ ít quan tâm mấy đến kết cấu móng khung cột dầm sàn ô văng mái hắt thì lấy đâu ra tổ ấm, lúc thi công thợ phần thô chủ nhà mấy khi quan tâm được bằng thợ nội thất

harman_kardon

Xe điện
Nó là cái chóp,trang trí trên đỉnh mặt tiền nhà! Chủ yếu xây gạch rồi đổ bê tông trên đỉnh tạo hình tam giác để trang trí.
Để làm cái đó cũng cẩn thận,tính toán chứ mấy ông ( gọi là thợ) lại còn nửa mùa thì....ăn đủ.
Cái chữ ký của cụ đó, nếu làm ăn uy tín , và hiểu biết kết cấu, cẩn thận chăm chỉ thật thà thì em chắc chắn là làm không hết vc. Chủ nhà tâm lý rất sợ giám sát và thi công cấu kết với nhau. Cụ mà tránh đc vc này, không cả nể ai thì chẳng mấy chốc làm không hết vc.

xaunhatxahoi

Xe điện
Em làm cái lưới an toàn, mấy ông thợ đứng ở cửa sổ t15 bắn khoan mà mình nhắc họ cứ em quen rồi.
hãi quá phải gọi chủ thầu bảo nếu thợ ko đeo dây an toàn vào thì về đi.
lúc sau thấy họ mới đeo
rõ ràng là họ có mang theo để đi thi công nhưng Ko hiểu là tự tin quá hay coi rẻ mạng sống nữa ko biết

Hoangraptor

[Tịch thu bằng lái]
Cái chữ ký của cụ đó, nếu làm ăn uy tín , và hiểu biết kết cấu, cẩn thận chăm chỉ thật thà thì em chắc chắn là làm không hết vc. Chủ nhà tâm lý rất sợ giám sát và thi công cấu kết với nhau. Cụ mà tránh đc vc này, không cả nể ai thì chẳng mấy chốc làm không hết vc.
Em đã,đang làm rồi bác à!
Còn nguyên tắc của em là: đã giám sát thì không thi công, đảm bảo khách quan và trách nhiệm.Làm bằng cái Tâm và sự tin tưởng! Em cũng xin phép nói thật lòng,không phải khách hàng nào em cũng nhận,cũng ký hợp đồng!

Hoangraptor

[Tịch thu bằng lái]
Khám bệnh thì bỏ tiền ra nhưng lúc xây nhà có cơ số gia chủ toàn thấy đi xin mẫu bản vẽ trên các diễn đàn fb, chỉ quan tâm qua đến cái đẹp để khoe chứ ít quan tâm mấy đến kết cấu móng khung cột dầm sàn ô văng mái hắt thì lấy đâu ra tổ ấm, lúc thi công thợ phần thô chủ nhà mấy khi quan tâm được bằng thợ nội thất
Đó là cái dở của 1 phần của các gia chủ!
Bỗng dưng sinh ra các bộ phận: thiết kế,kiến trúc...abc...rồi giám sát nọ kia,rồi tư vấn....
Nhẽ nó thừa!
Hết rồi cái thời cứ xếp gạch thành nhà....hết rồi cái thời có chỗ chui ra chui vào,hoành hơn,đẹp hơn thằng bên cạnh là đc.....

phuongmit

Xe cút kít
Nói thật giờ nhiều thợ ngu, ẩu lại còn tự tin nên sợ lắm. Em đi sửa cái xe máy cũng phải ngồi xem thợ làm, xe cỏ thôi nhưng nhiều cái ngứa mắt vcd. Ví dụ như thay dầu nó tháo mỗi ốc xả, k tháo que thăm cho đỡ mất công, lắp ốc xả rồi mới mở que thăm để đổ dầu mới :))

Hoangraptor

[Tịch thu bằng lái]
Em làm cái lưới an toàn, mấy ông thợ đứng ở cửa sổ t15 bắn khoan mà mình nhắc họ cứ em quen rồi.
hãi quá phải gọi chủ thầu bảo nếu thợ ko đeo dây an toàn vào thì về đi.
lúc sau thấy họ mới đeo
rõ ràng là họ có mang theo để đi thi công nhưng Ko hiểu là tự tin quá hay coi rẻ mạng sống nữa ko biết
Đù...chắc bác làm công trình nhà nước hay làm cho cty nên khó vậy!
Em bỏ nhà nước,bỏ cty,làm độc lập nên cứ sai là em cho nghỉ cmn luôn.
Tất nhiên quyền hạn,khả năng em đảm bảo!
Còn về việc an toàn lao động thì hiện tại các thợ của ta vẫn ngáo ngơ lắm!
Em chỉ kể thế này:
Thợ nhôm kính nhé, đến làm c trình của em khá ok! Đến khi cần thay kính.( đã bơm keo gắn với khung).
Em chỉ nhìn thấy cầm con dao,độ dài lưỡi dao là em đã nhắc:
Mày cẩn thận,nghỉ đê,cho thằng khác làm,hoặc bảo chủ mày đến đây. Đừng có làm,mất tay thiệt mày đấy!
Mọa em nói xong,nó vâng dạ, em chạy xuống tầng 1 thì đã thấy 2 thằng dìu nhau xuống theo,dao gãy,gim 1 mảnh trong cổ tay.