[Funland] Em xử lý tiền lì xì của con như này được không các cụ?

tuctuc2010

Xe điện
Cháu nhà em còn bé! Từ khi sinh tới giờ ai cho cháu tiền em đều cho vào heo đất. 5 năm đập 1 lần mua vàng. Tới khi nó 20 em để nó tự sử dụng tiền của nó. Khôn thì ăn cơm mà ngu thì ăn ...
Cách đây 5, 10 năm mà mua vàng giờ nó gấp đôi đấy cụ nhỉ

dexom

Xe Cứu Trợ
Đếm cua trong lỗ rồi hehe

Haolo1992

Xe tăng
Nhà em tịch thu hết đến đầu năm học lấy ra mua sách vở quần áo.

luổn phuẩn

[Tịch thu bằng lái]
ơn giời nhà em 3 đứa nên toàn dôi thôi hi hi :D
Theo mình, tương lai còn xa, chả biết chắc điều gì, số tiền 50 củ chả to cũng không quá nhỏ, cứ giáo dục các cháu biết quan tâm người khác, bắt đầu từ ông bà, bố mẹ, cô dì chú bác, thầy cô...: bằng cách trích dần tiền mua quà sinh nhật tặng các đối tượng nêu trên, góp chút cho các hoàn cảnh khó khăn trên đường, sắm vật dụng học tập cần thiết laptop, .... Chứ tiền đút lợn là tiền chết, hãy đưa tiền ra lưu thông, dùng vào việc có ích, rồi tiền nó sẽ quay trở lại đền đáp gấp 10 lần.

Dungha

Xe điện
Em lấy đóng học thêm với mùa thức ăn hết. Năm nay đói bỏ xừ. Tết vẫn được thưởng hơn chục củ chứ không phải lấy quay vòng mừng tuổi người khác ý chứ.

Sim Mobi

Xe buýt
Con nhà em nó cũng hào hứng thống kê và chốt là hè dành tiền đó mua vé máy bay và ks để đi du lịch, hễ thiếu thì bố mẹ bù :)

xetaiben1979

Xe buýt
Cu nhóc thứ 2 nhà em lớp 6 thì bảo Bố mẹ mua cho con chỉ vàng🤣

Maverick.

Xe hơi
Em quy ra vàng, mỗi Tết mua cho cháu số vàng tương ứng số tiền :D

Binhkiet

Xe tăng
Con em năm nó mua xe đạp, năm nó sắm điện thoại. Tiền nó thì nó đề xuất tiêu, em chả quản.
Nhà em giống nhà cụ. Đứa thì nâng cấp máy tính, đứa thì mua giày, thỉnh thoảng mời cả nhà đi ăn. Năm trước thì góp tiền mua vé máy bay đi du lịch cùng bố mẹ ( mẹ gợi ý).

Vdung1972

Xe container
Nơi tôi sinh-Hà Nội.Ngày tôi sinh-Một ngày bỏng ch
Website
www.nhtm.gov.vn
Bẩm các cụ, vấn đề tiền lì xì tết của các con và cách xử lý vấn đề này được tranh luận bao lâu nay mà chưa ngã ngũ. Cá nhân em thì không ủng hộ việc thu tiền của con, vì em hiểu cảm giác hụt hẫng của các con khi bị bố mẹ thu tiền vì bản thân em ngày trước cũng đã trải qua cảm giác như vậy, mà để các cháu quản lý tiền và tự chi tiêu thì không ổn.
Do đó từ trước đến nay em không thu lại mà yêu cầu các chau bỏ tiền vào lợn tiết kiệm và chỉ để lại một hai trăm cho các cháu tiêu vặt. Nhà em 3 đứa nên mỗi đứa nuôi 1 con lợn đất.
Năm nay cháu lớn nhà em học lớp 10, các vấn đề tiền bạc là cháu cũng có hiểu biết tương đối, do đó em đề nghị cháu mổ lợn đất và mở riêng tk cho cháu vào 1 kênh đầu tư mà em đang đầu tư. Em họp 3 đứa nhà em lại và trao đổi phân tích lợi hại và cuối cùng cả 3 đứa nhất trí mổ lợn. Tổng lại được 50tr và sẽ gửi vào đầu tư cho đến khi từng đứa ra trường đi làm thì sẽ lấy lại phần của mình cả gốc lẫn lãi để làm vốn vào đời ban đầu.
Mấy đứa nhà em nghe chừng rất hào hứng và còn mang cả máy tính ra để tính toán xem mình sẽ nhận đc bao nhiêu khi tất toán kkk :D . Sau khi ra kết quả thì được con số không ngờ và các cháu còn bảo thế thì năm sau tiền mừng tuổi con tiếp tục đầu tư cho sinh lời, như vậy là ban đầu đã có ý thức quản lý đồng tiền.
Nhân sáng nay đọc bài này trên Tàu nhanh nên em lọ mọ lên đây lập thớt trao đổi với các cụ cho vui ạ https://vnexpress.net/nen-ung-xu-ra-sao-voi-tien-li-xi-cua-con-4425744.html
Nhà em trong năm hoặc sau tết có tiền nhiều thì nó gửi bố mẹ, ít thì tự quản, nhà em cũng mở cho mỗi đứa 1 TK từ lâu rồi, cứ ra giêng lại đáo hạn, bổ sung (tụi nó giữ lại khoảng 20% để mua sắm đồ) gửi mới cụ ạ.

ntpine

Xe tải
Theo mình, tương lai còn xa, chả biết chắc điều gì, số tiền 50 củ chả to cũng không quá nhỏ, cứ giáo dục các cháu biết quan tâm người khác, bắt đầu từ ông bà, bố mẹ, cô dì chú bác, thầy cô...: bằng cách trích dần tiền mua quà sinh nhật tặng các đối tượng nêu trên, góp chút cho các hoàn cảnh khó khăn trên đường, sắm vật dụng học tập cần thiết laptop, .... Chứ tiền đút lợn là tiền chết, hãy đưa tiền ra lưu thông, dùng vào việc có ích, rồi tiền nó sẽ quay trở lại đền đáp gấp 10 lần.
Cụ đang đi đúng hướng. "Kiếm tiền - Tiết kiệm - Tiêu tiền và Quyên góp" là cách mà nhiều trường tại khu vực Bắc Mỹ-Châu Á-TBD dạy Học sinh về quản lý tài chính cá nhân. Sau Tết là thời điểm rất tốt để dạy con về chủ đề tiền bạc, em đang dạy cái này cho Học sinh các trường Song ngữ - Quốc tế thấy các cháu đón nhận hiệu quả vì tiếp cận bằng Âm nhạc, Hoạt hình và các dự án học tập, cụ nào có con từ lớp 1 đến lớp 8 có thể download chương trình dạy bằng tiếng Anh tại đây: https://www.cha-chingusa.org/educators/

Chỉnh sửa cuối:

theanh212

Xe điện
Bẩm các cụ, vấn đề tiền lì xì tết của các con và cách xử lý vấn đề này được tranh luận bao lâu nay mà chưa ngã ngũ. Cá nhân em thì không ủng hộ việc thu tiền của con, vì em hiểu cảm giác hụt hẫng của các con khi bị bố mẹ thu tiền vì bản thân em ngày trước cũng đã trải qua cảm giác như vậy, mà để các cháu quản lý tiền và tự chi tiêu thì không ổn.
Do đó từ trước đến nay em không thu lại mà yêu cầu các chau bỏ tiền vào lợn tiết kiệm và chỉ để lại một hai trăm cho các cháu tiêu vặt. Nhà em 3 đứa nên mỗi đứa nuôi 1 con lợn đất.
Năm nay cháu lớn nhà em học lớp 10, các vấn đề tiền bạc là cháu cũng có hiểu biết tương đối, do đó em đề nghị cháu mổ lợn đất và mở riêng tk cho cháu vào 1 kênh đầu tư mà em đang đầu tư. Em họp 3 đứa nhà em lại và trao đổi phân tích lợi hại và cuối cùng cả 3 đứa nhất trí mổ lợn. Tổng lại được 50tr và sẽ gửi vào đầu tư cho đến khi từng đứa ra trường đi làm thì sẽ lấy lại phần của mình cả gốc lẫn lãi để làm vốn vào đời ban đầu.
Mấy đứa nhà em nghe chừng rất hào hứng và còn mang cả máy tính ra để tính toán xem mình sẽ nhận đc bao nhiêu khi tất toán kkk :D . Sau khi ra kết quả thì được con số không ngờ và các cháu còn bảo thế thì năm sau tiền mừng tuổi con tiếp tục đầu tư cho sinh lời, như vậy là ban đầu đã có ý thức quản lý đồng tiền.
Nhân sáng nay đọc bài này trên Tàu nhanh nên em lọ mọ lên đây lập thớt trao đổi với các cụ cho vui ạ https://vnexpress.net/nen-ung-xu-ra-sao-voi-tien-li-xi-cua-con-4425744.html
Cụ có thể ib cháu kênh đầu tư nào đc ko để cháu về cháu gạ 2F nhà cháu mổ lợn.

đại dương xanh 08

[Tịch thu bằng lái]
Em gạ 2 đứa đầu tư cổ phiếu của cty gia đình từ năm 8 tuổi. Cam kết lộ trình từng năm sẽ được bao nhiêu. Điều kiện là tiền mừng tuổi hàng năm đưa hết cho bố mẹ. Đến giờ được 3 năm. Mỗi đứa đã được 30 củ :))

Binhkiet

Xe tăng
Nhà anh bạn em, mỗi khi con được điểm cao hoặc làm việc nhà là đều cho tiền. Cộng với tiền mừng tuổi, các bạn ấy đút hết vào lợn. Năm ngoái bố mua xe thiếu tiền, đập lợn của con được hơn 200tr. Hihi. Mà bạn lớn nhà đấy năm nay 16 tuổi rồi chưa biết tiêu tiền.