[Funland] Em xử lý tiền lì xì của con như này được không các cụ?

Belat Missan

Xe điện
Con em một đứa nhờ mua vàng, CK.
Đứa còn lại bảo mua máy ảnh và xe đạp, xin thêm bố mẹ vì không đủ :))

luổn phuẩn

[Tịch thu bằng lái]
Bẩm các cụ, vấn đề tiền lì xì tết của các con và cách xử lý vấn đề này được tranh luận bao lâu nay mà chưa ngã ngũ. Cá nhân em thì không ủng hộ việc thu tiền của con, vì em hiểu cảm giác hụt hẫng của các con khi bị bố mẹ thu tiền vì bản thân em ngày trước cũng đã trải qua cảm giác như vậy, mà để các cháu quản lý tiền và tự chi tiêu thì không ổn.
Do đó từ trước đến nay em không thu lại mà yêu cầu các chau bỏ tiền vào lợn tiết kiệm và chỉ để lại một hai trăm cho các cháu tiêu vặt. Nhà em 3 đứa nên mỗi đứa nuôi 1 con lợn đất.
Năm nay cháu lớn nhà em học lớp 10, các vấn đề tiền bạc là cháu cũng có hiểu biết tương đối, do đó em đề nghị cháu mổ lợn đất và mở riêng tk cho cháu vào 1 kênh đầu tư mà em đang đầu tư. Em họp 3 đứa nhà em lại và trao đổi phân tích lợi hại và cuối cùng cả 3 đứa nhất trí mổ lợn. Tổng lại được 50tr và sẽ gửi vào đầu tư cho đến khi từng đứa ra trường đi làm thì sẽ lấy lại phần của mình cả gốc lẫn lãi để làm vốn vào đời ban đầu.
Mấy đứa nhà em nghe chừng rất hào hứng và còn mang cả máy tính ra để tính toán xem mình sẽ nhận đc bao nhiêu khi tất toán kkk :D . Sau khi ra kết quả thì được con số không ngờ và các cháu còn bảo thế thì năm sau tiền mừng tuổi con tiếp tục đầu tư cho sinh lời, như vậy là ban đầu đã có ý thức quản lý đồng tiền.
Nhân sáng nay đọc bài này trên Tàu nhanh nên em lọ mọ lên đây lập thớt trao đổi với các cụ cho vui ạ https://vnexpress.net/nen-ung-xu-ra-sao-voi-tien-li-xi-cua-con-4425744.html
Các cụ quan hệ rộng nhỉ, hihi con e năm nay không được nổi 3 triệu mừng tuổi.

Cool_Car

Xe hơi
Lại cho các bé chơi Coin sớm ah:))
Có khi lại giống cách đây 10 năm mà cụ đầu tư 50tr bit thì giờ ko ở VN rồi.

thanhvinhckgtcc

Xe điện
Khiếp thật tiền mừng tuổi những 50 củ to,con e cứ cho nhét lợn khi nào cần mua sách vở thôi đâu đó cũng tầm 3 triệu thôi

sinichit52

Xe container
Con nhà em tiền mừng tuổi từ khi lọt lòng là em gom lại mở tiết kiệm kỳ hạn 1 năm cho đến hết cấp 2. Đầu cấp 3 em trao trả lại anh chàng số tiền đó để nó tùy ý sử dụng. Em chả biêt nó làm thêm kiểu gì mà đến khi làm visa du học thì số tiền đó cũng được 2 phần tiền bảo lãnh.

Bẩm các cụ, vấn đề tiền lì xì tết của các con và cách xử lý vấn đề này được tranh luận bao lâu nay mà chưa ngã ngũ. Cá nhân em thì không ủng hộ việc thu tiền của con, vì em hiểu cảm giác hụt hẫng của các con khi bị bố mẹ thu tiền vì bản thân em ngày trước cũng đã trải qua cảm giác như vậy, mà để các cháu quản lý tiền và tự chi tiêu thì không ổn.
Do đó từ trước đến nay em không thu lại mà yêu cầu các chau bỏ tiền vào lợn tiết kiệm và chỉ để lại một hai trăm cho các cháu tiêu vặt. Nhà em 3 đứa nên mỗi đứa nuôi 1 con lợn đất.
Năm nay cháu lớn nhà em học lớp 10, các vấn đề tiền bạc là cháu cũng có hiểu biết tương đối, do đó em đề nghị cháu mổ lợn đất và mở riêng tk cho cháu vào 1 kênh đầu tư mà em đang đầu tư. Em họp 3 đứa nhà em lại và trao đổi phân tích lợi hại và cuối cùng cả 3 đứa nhất trí mổ lợn. Tổng lại được 50tr và sẽ gửi vào đầu tư cho đến khi từng đứa ra trường đi làm thì sẽ lấy lại phần của mình cả gốc lẫn lãi để làm vốn vào đời ban đầu.
Mấy đứa nhà em nghe chừng rất hào hứng và còn mang cả máy tính ra để tính toán xem mình sẽ nhận đc bao nhiêu khi tất toán kkk :D . Sau khi ra kết quả thì được con số không ngờ và các cháu còn bảo thế thì năm sau tiền mừng tuổi con tiếp tục đầu tư cho sinh lời, như vậy là ban đầu đã có ý thức quản lý đồng tiền.
Nhân sáng nay đọc bài này trên Tàu nhanh nên em lọ mọ lên đây lập thớt trao đổi với các cụ cho vui ạ https://vnexpress.net/nen-ung-xu-ra-sao-voi-tien-li-xi-cua-con-4425744.html
Em nghĩ thế là hợp lý. Con vịt nhà em năm nay mới vào lớp 1, tiền mừng tuổi từ lúc tòi ra đến giờ mẹ nó đang buôn chứng. Đến lúc nào biết làm toán thì cũng phải lập tk “mẹ” cho tập cách tiêu tiền và đầu tư.

Khiếp thật tiền mừng tuổi những 50 củ to,con e cứ cho nhét lợn khi nào cần mua sách vở thôi đâu đó cũng tầm 3 triệu thôi
Thì tiền mừng tuổi của con tỷ lệ thuận với tiền bay khỏi túi bố mẹ, đi đâu mà lợi, đi đâu là thiệt đâu cụ :))

tuctuc2010

Xe điện
Rộng gì đâu cụ, nhà em 3 đứa cách nhau 3 tuổi, tích cóp từ lúc thằng cả 1 tuổi đến nay là 16 năm mà mới được ngần kia. Rộng thì em nghĩ nó phải gấp 10 số đấy cơ

butchikim

Xe ba gác
Sao phải tranh luận nhỉ, cháu có cách xử lý riêng và phù hợp với con cháu và chả quan tâm cách của người khác.

tuctuc2010

Xe điện
50 củ 3 đứa để dành 16 năm mà cụ khiếp á. Tính ra mỗi năm mỗi đứa chỉ hơn triệu thôi ạ

xgamox

Xe tải
Các bạn nên áp dụng bài ""tự do có định hướng". Hãy cho con được tự nắm giữ, quản lý tiền có sự giám sát của bố mẹ . Con được tự nắm giữ và tiêu gì thì phải trao đổi với bố mẹ ((bố mẹ vất vả thêm một tí). Thích mua sách, mua truyện, quần áo, đồ chơi... cứ lấy số tiền ấy ra mà tiêu. Lúc lấy tiền ra tiêu thấy các cô cậu sót tiền lắm, nhưng được bố mẹ ủng hộ nên thấy rất quyết tâm.

luổn phuẩn

[Tịch thu bằng lái]
Rộng gì đâu cụ, nhà em 3 đứa cách nhau 3 tuổi, tích cóp từ lúc thằng cả 1 tuổi đến nay là 16 năm mà mới được ngần kia. Rộng thì em nghĩ nó phải gấp 10 số đấy cơ
Sao ko gửi NH lãi nhập gốc, sau 16 năm giờ chắc cũng thành 100 triệu là ít.

theanh235

Xe buýt
Cháu nhà em còn bé! Từ khi sinh tới giờ ai cho cháu tiền em đều cho vào heo đất. 5 năm đập 1 lần mua vàng. Tới khi nó 20 em để nó tự sử dụng tiền của nó. Khôn thì ăn cơm mà ngu thì ăn ...

tuctuc2010

Xe điện
Lại cho các bé chơi Coin sớm ah:))
Có khi lại giống cách đây 10 năm mà cụ đầu tư 50tr bit thì giờ ko ở VN rồi.
Coin thì không có chuyện ổn định đâu ạ. Em cũng có găm một ít thôi, mà chả cần cách đây 10 năm, năm 2018 em mới chơi lúc ấy có gđ Bit xuống đâu đó 5k thôi, ném vào tầm trăm củ giờ cũng có hơn tỏi kkk :D Cơ mà đời không như là mơ đâu ạ :D

tuctuc2010

Xe điện
Sao ko gửi NH lãi nhập gốc, sau 16 năm giờ chắc cũng thành 100 triệu là ít.
dạo gần đây tiền mừng tuổi mới bắt đầu tăng dần, chứ 16 năm trước giỏi lắm chỉ được tầm 5, 600k thoai ạ, làm gì mà được 100 tiệu như cụ tính ke ke

tuctuc2010

Xe điện