em xin phép đc giới thiệu sơ qua về bố cục nhiếp ảnh.

drduc

Xe buýt
thẻ đỏ rồi cụ ah

Chỉnh sửa cuối:

ngoaidaona

Xe máy
Cảm ơn cụ, nhưng em cũng đã nghe ở đâu đó, bố cục trong nhiếp ảnh là ko có bố cụ nào hết :)):)):)):)). sáng tạo dựa trên nền tảng nhưng ko phải là rập khuôn máy móc... cứ nhìn hình thấy đẹp là nó đẹp thôi à...(b)(b)(b)(b)

ngamban

Xe điện
Cảm ơn cụ, tôi thích lắm ạ(l)(l)(l)
Trộm vía, hôm nay nhà anh Rắn lại hiền lành thế nài :21::21::21:
Bố cục cơ bản tất nhiên cần biết, cơ mà đâu cần phải cứng nhắc thế đâu. Em cứ chụp đại theo cảm xúc (thế nên ảnh mới xấu vãi hố hố :)))
Mà cụ chủ thớt nhọc công ghê, cướp mic của các thầy trong Ô Phở ^^

Huthasa

Xe container
Thôi thì cụ đã nhọc công pót bài(b)(b)(b)(b)(b)(b)

Vova

Xe container
Ối, giờ em mới biết em chụp thế này là hỏng hết cả

Crop kiểu gì cho nó ra tỷ lệ vàng với bố cục bạc bây giờ, bác chủ thớt giúp em mới ạ :))

ngoaidaona

Xe máy
Ối, giờ em mới biết em chụp thế này là hỏng hết cả

Crop kiểu gì cho nó ra tỷ lệ vàng với bố cục bạc bây giờ, bác chủ thớt giúp em mới ạ :))
cái này thì cắt xuống mà ăn thôi cụ crop làm gì nữa:)):)):)):)):))

GiaoThongTài khoản đã xác minh

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
Cảm ơn bác chủ thớt. Tuy nhiên nếu là bài copy >90% thì em nghĩ mình không nên post vì OF cần có bản sắc riêng, chính vì vậy các bài viết & ảnh trong box này toàn là của nhà trồng được.

Bác có thể tham khảo từ các nguồn, nhưng nên bổ sung thêm các cảm nhận cá nhân, các kinh nghiệm đã đúc kết và đặc biệt là gợi mở các tranh luận để làm rõ và sâu hơn vấn đề.

Bình X-Five

Xe container
Ở bức này ta có thể thấy ngay Con Mắt là chủ thể chính........ vì nó nằm đúng vào Điểm Mạnh :)):D:D Hé hé

Nhiếp ảnh cơ bản: Bố cục

...Hai dòng kẻ dọc và ngang chia hình thành 3 phần bằng nhau và gặp nhau tại 4 điểm.
Trong nhiếp ảnh ta gọi 4 đường đó là 4 đường mạnh và 4 điểm đó là 4 điểm mạnh. Hai đường nằm ngang còn gọi là hai đường chân trời.
Trong khi chụp hình người chụp phải cố gắng đưa chủ đề cần chụp vào gần hoặc trùng các đường mạnh, điểm mạnh trên...

Chỉnh sửa cuối:

vietnam123

Xe tăng
Website
www.facebook.com

GiaoThongTài khoản đã xác minh

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
Ở bức này ta có thể thấy ngay Con Mắt là chủ thể chính........ vì nó nằm đúng vào Điểm Mạnh :)):D:D Hé hé
Hehe, cái này thì không hẳn. Bởi vì chụp chân dung thường người ta tập trung vào con mắt, con mắt là cửa số tâm hồn và nó thể hiện rõ nhất tâm trạng và cảm xúc của người được chụp. Chính vì vậy ngay cả canh nét người ta cũng hay canh vào mắt.:21:

FeRAM

Xe điện
Em nghĩ nhắc nhở như bác Giaothong là chuẩn. Còn một số bác khác vào chế giễu, tỏ vẻ thế này, thế kia, ..., vừa thiếu tôn trọng vừa làm nhụt chí những bác khác muốn chia sẻ.

Có lẽ, bác chủ thớt, thấy tinh thần học tập của Ô phở lên cao quá, cũng muốn đóng góp, chia sẻ với mọi người. Cái tình thế là rất quý, nhưng cần chú ý là không đọc báo giùm bạn thôi.

gaz69

Xe điện
Website
www.autopart.vn
Mợ Giaothong làm nghề chụp ảnh Chứng Minh Thư đã lâu năm, vậy theo mợ Thông có nên áp dụng nguyên tắc điểm vàng vào ảnh CMND,bằng Lái xe,hộ chiếu...?

drduc

Xe buýt
trùi .em chỉ bit sưu tầm thui ah.đâu dám.các bác toàn những cao thủ nhà nghề làm sao e dám qua mặt ah,lần sau em sẽ sáng tạo cái hay hơddeeer post.cái này chỉ cho những ai lần đầu tiên cầm máy thôi mà.các bác cầm máy tay to hết rùi thì phải cái siêu cấp hơn nhiều lần nữa chứ ah.ai chẳng biết sáng tác nghệ thuật là phải ngẫu hứng.nhưng khi bắt đầu nghệ thuật thì đều phải có cái căn bản để mình mới sáng tạo đc chứ ah.
:^)

Dũng Khọm

Xe điện
Tưởng nhớ
Người OF
Hehe, cái này thì không hẳn. Bởi vì chụp chân dung thường người ta tập trung vào con mắt, con mắt là cửa số tâm hồn và nó thể hiện rõ nhất tâm trạng và cảm xúc của người được chụp. Chính vì vậy ngay cả canh nét người ta cũng hay canh vào mắt.:21:
bổ sung thêm cho mợ thông là canh nét vào mắt , đo sáng vào khe :69: .

Tất cả các ảnh để dự thi , triển lãm này nọ hoặc ăn xiền đều phải tuân thủ nghiêm ngặt theo các quy chuẩn về bố cục . Theo em thì ng ta đặt ra các quy chuẩn này cho nó dễ đánh giá tác phẩm ấy mà :^)

Bigcom

Xe tăng
Canh nét là gì, đo sang như thế nào ...... e dung 40D lấy nét một điểm thì thường lấy ở trung tâm, nhưng nguyên tắc 1/3 thì lại lệch .... e nên lấy nét điểm trung tâm ròi di chuyển hay chuyên sang lấy nét điểm khác or làm thế nào nhờ các cao thủ chỉ dùm ... đo sáng như thế nào có theo điểm lấy nét ko?
@: thầy thông e nghĩ OF nên mở hai trường, một dnàh cho học sinh mới hai dành cho các giáo viên ko thì lẫn lộn học sinh mới như e đọc thấy hoảng có khi bán máy sớm (b) (b) (b)

E có cái này các thầy nhận xét.

Chỉnh sửa cuối:

Dũng Khọm

Xe điện
Tưởng nhớ
Người OF
Canh nét là gì, đo sang như thế nào ...... e dung 40D lấy nét một điểm thì thường lấy ở trung tâm, nhưng nguyên tắc 1/3 thì lại lệch .... e nên lấy nét điểm trung tâm ròi di chuyển hay chuyên sang lấy nét điểm khác or làm thế nào nhờ các cao thủ chỉ dùm ... đo sáng như thế nào có theo điểm lấy nét ko?
@: thầy thông e nghĩ OF nên mở hai trường, một dnàh cho học sinh mới hai dành cho các giáo viên ko thì lẫn lộn học sinh mới như e đọc thấy hoảng có khi bán máy sớm (b) (b) (b)

E có cái này các thầy nhận xét.
với cái máy của ca thì nó có cái nút * , cụ đo sáng xong thì bấm giữ để khóa sáng , xong di máy tìm điểm bắt nét , di máy cho đúng bố cục và choạch .

ca và ni đều cố gắng thiết kế nhiều điểm bắt nét để ng dùng đỡ phải di máy nhiều , trg hợp mà cụ lười di máy thì cụ phải di điểm bắt nét (b)

Bigcom

Xe tăng
Dạ cám ơn thầy nhiều (b) (b) (b)