em xin phép đc giới thiệu sơ qua về bố cục nhiếp ảnh.

drduc

Xe buýt
các bác toàn là bậc thầy trong nhiếp anh thui ah.em vừa mới biết chụp ảnh ,nên post nhầm cấi đề tài này,nó chỉ phù hợp cho người lần đầu tiên cầm máy thui ah ,:'(

Unlimited

Xe hơi
Xét về bố cục mà nói thì đây là một bức ảnh chụp hỏng....của thợ ảnh chụp chứng minh thư, hay chụp ảnh hộ chiếu! :)):)):)):))

Tuy nhiên, cũng có thể sửa bằng cách cho cân giữa, và thay phông nền trắng để có thể in ra đưa cho khách!
Chụp ảnh CMT cấm cười mừ :21::21::21:

Unlimited

Xe hơi
các bác toàn là bậc thầy trong nhiếp anh thui ah.em vừa mới biết chụp ảnh ,nên post nhầm cấi đề tài này,nó chỉ phù hợp cho người lần đầu tiên cầm máy thui ah ,:'(
Còn em nữa mừ, em cũng đang tập tọe cũng đang tìm hiểu cái gọi là bố cục mẹ cục giề đó. Em nghĩ rằng bố cục không phải là quy định hay gì gì đó mà nó là kinh nghiệm thực tế mà cha ông ta đúc rút ra trong quá trình trải nghiệm. Tại sao kích thước ảnh thường là 3x4; 4x6; 9x12....mà không phải là các con số khác???? tại sao tranh xem xa, hoa xem gần???? tại sao còn nhiều lắm dưng mờ chốt lại: đó là kinh nghiệm không phải quy định, theo đó các bức ảnh tuân theo nguyên tắc này sẽ vừa mắt người xem hơn. Tuy nhiên ko fải điều đó là bắt buộc, nếu cứ phải đúng nguyên tắc 1/3 hay 2/3 kia mới đẹp thì nghệ thuật làm gì còn sáng tạo? với cùng 1 khung cảnh, cùng ánh sáng, cùng máy...túm lại là mọi điều kiện giống nhau thì em thấy chụp ảnh dễ quá, chỉ cần canh cho đúng tỷ lệ 1/3 rồi choẹt thế là ảnh của em cũng giống ảnh cụ anhcobra, cụ giao thông....rồi nhỉ. như thế có giống cái máy phô tô cóp py không các cụ?

Makeno

Xe tăng
Em lượn lờ ở đây suốt ngày, trong tay hàng đống tài liệu về các loại bố cục mà cũng chả dám post bài lên đâu ợ!:6:
Cụ nên tự rút ra bài học cho mình thôi, "giờ cụ mới biết", chứ không phải là "chắc mọi người chưa biết". Vụ này em nghĩ cũng chả sao đâu cụ ợ, miễn là mềnh chân thành với mọi người!!!!!!!!!:6:

AF6677

Xe buýt
Kệ em là em cứ phải vote cho bác cái đã (b)
bác có gì hay ho sưu tầm đc cứ chia sẻ nhé em ko nghĩ những điều đã đúc kết đc trong bài sưu tầm của bác là vô nghĩa đâu (b)
Em thích nhìn hơn đọc :6:

NgocUT

Xe máy
các cụ xem e chụp mẫu có chuận ko nầy, đúng tỷ lệ 1/3 nhớ

trọng tâm của ảnh nằm ngay mắt trái của mẫu, trên đầu mẫu lại có thêm chậu hoa => càng thêm phần trọng tâm (l)