[Funland] Em xin nhờ các cụ về việc các thành viên muốn rút cổ phần công ty

keyon

Xe tăng
Chỗ cty cụ gửi gắm làm ăn tốt quá nhỉ. Cũng quãng thời gian đó, cty ông anh nhà cháu, 1 cty thuộc NN cổ phần hoá, ông a cũng là cán bộ dạng trụ cột, lúc đó cạo nên nhà cháu chuyển xèng cho ổng thay suất của ông ấy, số tiền không nhiều, đúng 20 củ và thuộc cổ phần của thành viên sáng lập.
Cty này trước đó đã rệu rạo lắm rồi, nhưng được cái trụ sở toàn vị trí đắc địa. Sau khi cổ phần hoá, công ty cũng chả khá khẩm mấy. Hàng năm ông a vẫn chuyển cho nhà cháu tiền lợi tức, cũng chỉ hơn tích kiệm chút, năm thì 15% năm thì gần 20%. Tuy lợi tức chả đáng bao nhiêu, nhưng nếu nhượng lại cổ phần này thì nó bay ngay trong 1 nốt nhạc.
Trường hợp như cụ , em cũng có công ty nhà nước cp hóa năm 2006 có nhiều vị trí đắc địa cho thuê, trả lương cho bộ phận vận hành tầm 30 người còn lại lãi chia nhau, cũng được 3-4tr/ tháng mà khởi điểm mua cổ phần chỉ 30tr . Cứ 1 năm em được đi lĩnh tiền 1 lần và họp cổ đông sau kèm ăn chơi 1 buổi vui phết. Nhóm cổ đông đó em trẻ nhất và cp ít nhất còn lại toàn các cụ trên 65 tuổi.
À cái cp đấy của cụ vẫn đứng tên ông anh kia, nếu không quá vướng mắc thì lên chuyển đổi sang cửa cụ để tự đi lĩnh đi họp vui phết và là 1 phần tài sản của mình có thể cho con cháu được

Chỉnh sửa cuối:

con dơi 141

Xe tăng
Em xin tóm tắt như sau, em với 2 thành viên A,B cùng chung vốn mở 1 công ty sản xuất ( vốn đầu tư 1,6 tỷ, e đóng 800tr chiếm 50% vốn, 2 thành viên A,B đóng mỗi người 400tr chiếm lần lượt là 25%, 25% vốn ). Hiện giờ 2 thành viên A,B muốn rút lui và bán lại cổ phần cho e, không muốn tham gia vào hoạt động của công ty nữa. Tình hình tài chính của công ty do làm ăn thua lỗ nên giờ chỉ còn 200tr trong tk ngân hàng, tiền đầu tư cơ sở vật chất ban đầu là 500tr. Em nhờ các cụ là em lấy lại cổ phần của 2 người kia thì giá trị cổ phần tính như nào, các cụ cho em phương án hợp lý với. Cảm ơn các cụ nhiều
Chẳng ai ép đc cụ phải mua. Tự họ phải tìm ng nhượng lại. Nếu mua thì định giá hoặc tính lãi lỗ, giá trị cơ sở vật chất thực tế. Ví dụ net còn 200tr tiền mặt, cơ sở vật chất đầu tư 500 nhưng tính theo giá trị kinh doanh thì chỉ đc 300 tr thì toàn bộ 1ty6 giờ chỉ giá trị 500.

minhhai985

Xe lăn
Định giá lại rồi chia theo tỉ lệ góp vậy.

Entropy

Xe tăng
Góp thế nào thì chia thế đấy thôi. Nhiều tay cũng hay giả vờ ngu lắm, lãi thì chia còn lỗ thì bố đòi rút nguyên vốn về.

matizvan2009

Xì hơi lốp
Em xin tóm tắt như sau, em với 2 thành viên A,B cùng chung vốn mở 1 công ty sản xuất ( vốn đầu tư 1,6 tỷ, e đóng 800tr chiếm 50% vốn, 2 thành viên A,B đóng mỗi người 400tr chiếm lần lượt là 25%, 25% vốn ). Hiện giờ 2 thành viên A,B muốn rút lui và bán lại cổ phần cho e, không muốn tham gia vào hoạt động của công ty nữa. Tình hình tài chính của công ty do làm ăn thua lỗ nên giờ chỉ còn 200tr trong tk ngân hàng, tiền đầu tư cơ sở vật chất ban đầu là 500tr. Em nhờ các cụ là em lấy lại cổ phần của 2 người kia thì giá trị cổ phần tính như nào, các cụ cho em phương án hợp lý với. Cảm ơn các cụ nhiều
Công ty vốn có 1t6 chả bõ thuê tư vấn định giá.
Giờ cụ và bạn cụ (vẫn xem nhau LÀ BẠN) bàn nhau chia chác theo nguyên tắc: thằng chia là thằng nhận phần cuối cùng. Giờ cụ công bố cách tính giá trị còn lại của Công ty, tính được là n triệu
Cụ hô: giờ tụi mày chọn, hoặc tao đưa tụi mày mỗi đứa n/4 hoặc mỗi thằng đưa tao n/4 rồi tao ra đi, 2 đứa mày làm chủ.

xe đạp Japan

Xe tăng
100 ông ở VN cổ phần với nhau nhưng đến 99,9 ông không hiểu cổ phần là gì, quy tắc quy ước thế nào, cơ sở pháp lý ra sao. Khi cổ phần toàn nghĩ vứt ít tiền sau đó nghĩ đến chuyện sau vài năm có vài chục tỉ chia nhau. Nhưng thực tế không giống các bố ngồi tưởng tượng và chém gió.
Cụ biết có thể chia sẻ kinh nghiệm qua đây được không ạ ?. Đúng là nhiều người góp vốn, góp công, bỏ tiền vào làm chung chỉ nghĩ đến thuận lợi thì có chia nhau, ít khi nghĩ đến lúc lỗ sẽ tính như nào thật.

Marble Trans

Xe tăng
Trường hợp như cụ , em cũng có công ty nhà nước cp hóa năm 2006 có nhiều vị trí đắc địa cho thuê, trả lương cho bộ phận vận hành tầm 30 người còn lại lãi chia nhau, cũng được 3-4tr/ tháng mà khởi điểm mua cổ phần chỉ 30tr . Cứ 1 năm em được đi lĩnh tiền 1 lần và họp cổ đông sau kèm ăn chơi 1 buổi vui phết. Nhóm cổ đông đó em trẻ nhất và cp ít nhất còn lại toàn các cụ trên 65 tuổi.
À cái cp đấy của cụ vẫn đứng tên ông anh kia, nếu không quá vướng mắc thì lên chuyển đổi sang cửa cụ để tự đi lĩnh đi họp vui phết và là 1 phần tài sản của mình có thể cho con cháu được
Ồ cụ mua được cổ phần ở công ty tốt quá, tháng không làm gì cũng có 3-4 tr, mà khi mua chỉ có 30 tr.

Kinnnnn

Xe buýt
Bài học cả đấy ạ

IP man

Xe lăn
Công ty vốn có 1t6 chả bõ thuê tư vấn định giá.
Giờ cụ và bạn cụ (vẫn xem nhau LÀ BẠN) bàn nhau chia chác theo nguyên tắc: thằng chia là thằng nhận phần cuối cùng. Giờ cụ công bố cách tính giá trị còn lại của Công ty, tính được là n triệu
Cụ hô: giờ tụi mày chọn, hoặc tao đưa tụi mày mỗi đứa n/4 hoặc mỗi thằng đưa tao n/4 rồi tao ra đi, 2 đứa mày làm chủ.
Nói chung ông thớt trước đây hứa hẹn thế nào để người ta góp tiền vào, thì bây giờ cứ thế mà thực hiện ;))

comabu

Xe đạp
Khi có lãi định giá sẽ khác còn khi lỗ thì theo em:
- Định giá trị hàng tồn, nguyên liệu
- định giá trị máy móc (trừ khấu hao 10% hàng năm)
- định giá trị công nợ
Rồi chia ra xem 1% đáng giá bao nhiêu. Nếu rút trước thì bớt lại công nợ tính sau

VuNgoanMuc

Xe điện
Khi có lãi định giá sẽ khác còn khi lỗ thì theo em:
- Định giá trị hàng tồn, nguyên liệu
- định giá trị máy móc (trừ khấu hao 10% hàng năm)
- định giá trị công nợ
Rồi chia ra xem 1% đáng giá bao nhiêu. Nếu rút trước thì bớt lại công nợ tính sau
Tất cả minh bạch công khai là lấy vốn chủ sở hữu thể hiện trên báo cáo tài chính ra để định giá là nhanh nhất thôi cụ.. lỗ lãi gì thể hiện hết trên con số vốn chủ sở hữu đó.. Giả sử mà làm ăn thua lỗ đến âm vcsh thì giá trị góp vào ban đầu coi như bằng 0 hết còn rút gì nữa...

matizvan2009

Xì hơi lốp
Tất cả minh bạch công khai là lấy vốn chủ sở hữu thể hiện trên báo cáo tài chính ra để định giá là nhanh nhất thôi cụ.. lỗ lãi gì thể hiện hết trên con số vốn chủ sở hữu đó.. Giả sử mà làm ăn thua lỗ đến âm vcsh thì giá trị góp vào ban đầu coi như bằng 0 hết còn rút gì nữa...
Cái BCTC của công ty "tnhh 3 người bạn" với vốn góp 1,6 tỉ kia nó giống như tờ giấy gói xôi thôi cụ ơi. Minh bạch gì.

matizvan2009

Xì hơi lốp