[Funland] Em xin nhờ các cụ về việc các thành viên muốn rút cổ phần công ty

Colexanh

Xe tải
Em cũng chưa bao giờ nghĩ đến cổ phần, chung đụng với ai. Một phần, tính em cẩn trọng và cầu toàn, trong làm ăn em chỉ tin em :D, một phần lường trước được nhiều thứ phát sinh nhất là liên quan đến tiền bạc, nên em đứng xa thôi. Có vài lần bạn bè rủ, chỗ thì bảo góp cổ phần, chỗ thì bảo cho mượn bằng cấp và đứng tên (để mở cty), chỗ thì rủ em về làm chung... kiểu làm thuê nhưng cũng vẫn liên quan đến HĐQT,..., em từ chối hết. Thế cho đỡ đau đầu. Có ăn được mấy đâu mà ôm lắm làm gì. Khi từ chối, em cũng bảo luôn, thôi, để yên thế này còn có bạn, ko sau vớ vẩn mất cả tiền mất cả bạn, mà tao ko muốn mất bạn :D.
Thế bạn vẫn có thể cổ phần ở 51% và bạn luôn là người chia bài, tuy nhiên, phải hỏi là năng lực có cho việc này không :)

Colexanh

Xe tải
Các cụ đã thấy tinh hoa của thị trường chứng khoán chưa nào, nếu cổ phần này niêm yết thì 2 ông kia chỉ việc enter bán trên sàn là 1 giây sau thu được tiền về (lỗ hoặc lãi tùy công ty làm ăn ra sao và tùy thị trường định giá).
Còn như hoàn cảnh của cụ, hợp lý là phải định giá lại công ty, ví dụ ban đầu góp 1,6 tỷ, sau khi định giá toàn bộ tài sản net chỉ còn lại 1 tỷ, vậy 2 ông kia chỉ nhận được tổng 500 triệu, mỗi ông 250 triệu.
Nhưng để nhận tiền mặt cũng còn khướt, vì bán thanh lý tài sản đâu dễ.

Hoặc phương án chí phèo: cụ nói với 2 ông kia là đi tìm cổ đông khác mua lại, chứ giờ cụ nhất quyết không mua lại, là 2 ông kia bó tay.
Về nguyên tắc, cổ đông của công ty cổ phần chỉ có thể bán lại cổ phần cho cổ đông khác để thu tiền về thôi, mà cổ đông khác có thể là người mới hoặc chính cổ đông cũ của công ty là cụ, và cụ có toàn quyền quyết định có đồng ý mua lại hay không.
Công ty mua lại cổ phần của một vài cổ đông? Thì sao cụ? :)

TieuFu

Xe container
Em xin tóm tắt như sau, em với 2 thành viên A,B cùng chung vốn mở 1 công ty sản xuất ( vốn đầu tư 1,6 tỷ, e đóng 800tr chiếm 50% vốn, 2 thành viên A,B đóng mỗi người 400tr chiếm lần lượt là 25%, 25% vốn ). Hiện giờ 2 thành viên A,B muốn rút lui và bán lại cổ phần cho e, không muốn tham gia vào hoạt động của công ty nữa. Tình hình tài chính của công ty do làm ăn thua lỗ nên giờ chỉ còn 200tr trong tk ngân hàng, tiền đầu tư cơ sở vật chất ban đầu là 500tr. Em nhờ các cụ là em lấy lại cổ phần của 2 người kia thì giá trị cổ phần tính như nào, các cụ cho em phương án hợp lý với. Cảm ơn các cụ nhiều
Cụ thuê một thằng định giá, chẳng hạn giá trị công ty cụ còn 0 đồng, bi giờ chia ra thì cổ đông rút vốn là 25% của 0 đồng ! :)) :)) :))

LuckyCar

Xe container
Em cũng chưa bao giờ nghĩ đến cổ phần, chung đụng với ai. Một phần, tính em cẩn trọng và cầu toàn, trong làm ăn em chỉ tin em :D, một phần lường trước được nhiều thứ phát sinh nhất là liên quan đến tiền bạc, nên em đứng xa thôi. Có vài lần bạn bè rủ, chỗ thì bảo góp cổ phần, chỗ thì bảo cho mượn bằng cấp và đứng tên (để mở cty), chỗ thì rủ em về làm chung... kiểu làm thuê nhưng cũng vẫn liên quan đến HĐQT,..., em từ chối hết. Thế cho đỡ đau đầu. Có ăn được mấy đâu mà ôm lắm làm gì. Khi từ chối, em cũng bảo luôn, thôi, để yên thế này còn có bạn, ko sau vớ vẩn mất cả tiền mất cả bạn, mà tao ko muốn mất bạn :D.
Em còn nhất quyết không cung cấp dịch vụ cho bạn bè, người thân quen, sau có chuyện nhìn nhau cũng khó.

TieuFu

Xe container
Em còn nhất quyết không cung cấp dịch vụ cho bạn bè, người thân quen, sau có chuyện nhìn nhau cũng khó.
Cụ làm thế lại mang tiếng coi thường bạn bè rồi ! :)) :)) :)) Dịch vụ là dịch vuj còn bạn bè là bẹn bà !:)):)):))

Nguoituhanh126

Xe hơi
Cổ đông rút vốn là đòi ai hả cụ?
Chủ yếu là em cụ ạ, vì em chiếm phần vốn lớn nhất. Dĩ nhiên thì họ không đòi một cách suồng sã mà chỉ bảo việc riêng cần giải quyết, nhưng em biết bác ấy lấy tiền ra mua đất, các báo cáo hằng tháng thì bác ấy là người hay ý kiến bàn ra nhất, đại ý là làm không thấy tiền, cứ tưởng là ngon nên góp,...

LuckyCar

Xe container
Cụ làm thế lại mang tiếng coi thường bạn bè rồi ! :)) :)) :)) Dịch vụ là dịch vuj còn bạn bè là bẹn bà !:)):)):))
Không, em nói rõ luôn, tôi không muốn mất bạn, nên không làm, hàng hóa có thông số kỹ thuật rõ ràng, mua đứt bán đoạn ok chứ dịch vụ nó lằng nhằng lắm.

Ớt xanh

Xe điện
Em xin tóm tắt như sau, em với 2 thành viên A,B cùng chung vốn mở 1 công ty sản xuất ( vốn đầu tư 1,6 tỷ, e đóng 800tr chiếm 50% vốn, 2 thành viên A,B đóng mỗi người 400tr chiếm lần lượt là 25%, 25% vốn ). Hiện giờ 2 thành viên A,B muốn rút lui và bán lại cổ phần cho e, không muốn tham gia vào hoạt động của công ty nữa. Tình hình tài chính của công ty do làm ăn thua lỗ nên giờ chỉ còn 200tr trong tk ngân hàng, tiền đầu tư cơ sở vật chất ban đầu là 500tr. Em nhờ các cụ là em lấy lại cổ phần của 2 người kia thì giá trị cổ phần tính như nào, các cụ cho em phương án hợp lý với. Cảm ơn các cụ nhiều
(500 triệu - khấu hao ts)+ 200 triệu = giá trị còn lại.
Chia làm 4 , cụ 2 phần, 2 bác kia 2 phần.
Mua thì chồng tiền thôi.

Pumzen

Xe ba gác
Cụ đừng đùa, em năm 2005 cổ phần có 2 3 cái máy tính 2 máy in với mấy cái bàn ghế. Giờ cổ phần 1 năm em thu cũng được 30-40tr từng năm đấy cụ.
Nhưng trường hợp như này không nói hay được đâu. Giá trị của thành viên sáng lập đôi khi bằng không nhưng cũng có thể là rất lớn. Tk trong công ty còn 200tr là vẫn đang làm ăn được.
Chỗ cty cụ gửi gắm làm ăn tốt quá nhỉ. Cũng quãng thời gian đó, cty ông anh nhà cháu, 1 cty thuộc NN cổ phần hoá, ông a cũng là cán bộ dạng trụ cột, lúc đó cạo nên nhà cháu chuyển xèng cho ổng thay suất của ông ấy, số tiền không nhiều, đúng 20 củ và thuộc cổ phần của thành viên sáng lập.
Cty này trước đó đã rệu rạo lắm rồi, nhưng được cái trụ sở toàn vị trí đắc địa. Sau khi cổ phần hoá, công ty cũng chả khá khẩm mấy. Hàng năm ông a vẫn chuyển cho nhà cháu tiền lợi tức, cũng chỉ hơn tích kiệm chút, năm thì 15% năm thì gần 20%. Tuy lợi tức chả đáng bao nhiêu, nhưng nếu nhượng lại cổ phần này thì nó bay ngay trong 1 nốt nhạc.

TieuFu

Xe container
Chủ yếu là em cụ ạ, vì em chiếm phần vốn lớn nhất. Dĩ nhiên thì họ không đòi một cách suồng sã mà chỉ bảo việc riêng cần giải quyết, nhưng em biết bác ấy lấy tiền ra mua đất, các báo cáo hằng tháng thì bác ấy là người hay ý kiến bàn ra nhất, đại ý là làm không thấy tiền, cứ tưởng là ngon nên góp,...
Hơ ! Cụ bảo thẳng với tay cổ to hay cãi ý là ngon thì mài làm méo giề được góp, anh em nhà tao còn nhiều lắm ! :)) :)) :))

Ớt xanh

Xe điện
Đây là góp vốn làm ăn, lời cùng xơi lỗ cùng chịu.
Đoạn chia tay hoàng hôn này cần các bên cùng phải tuân theo thông lệ nếu như không có thỏa thuận từ trước.

TieuFu

Xe container
Không, em nói rõ luôn, tôi không muốn mất bạn, nên không làm, hàng hóa có thông số kỹ thuật rõ ràng, mua đứt bán đoạn ok chứ dịch vụ nó lằng nhằng lắm.
Thế cụ có làm thêm cả dịch vụ lằng nhằng nữa cơ à !??:)):))Món ý phải nhẫn nhinj lắm !

Nguoituhanh126

Xe hơi
Có tiền chợ hằng ngày là Cụ là CEO nhiều kinh nghiệm đấy! Cụ làm mảng gì mà duy trì ổn thế ạ!
Em chả dám nhận CEO gì đâu cụ ạ. Làm nhỏ kiếm cơm thôi. Bên em làm chính là cung cấp vật tư cho một số nhà máy. Lúc Covid cũng chật vật lắm, trời thương nên vẫn trụ được.

LuckyCar

Xe container
Thế cụ có làm thêm cả dịch vụ lằng nhằng nữa cơ à !??:)):))Món ý phải nhẫn nhinj lắm !
Em nói nghiêm túc mà, những cái dịch vụ mà kết quả nó phụ thuộc vào nhiều vào các yếu tố khách quan (ví dụ cơ quan nhà nước) và bao giờ việc đánh giá chất lượng giữa người cung cấp dịch vụ với khách hàng không đồng nhất được thì tránh cho lành.

TieuFu

Xe container
Em nói nghiêm túc mà, những cái dịch vụ mà kết quả nó phụ thuộc vào nhiều vào các yếu tố khách quan (ví dụ cơ quan nhà nước) và bao giờ việc đánh giá chất lượng giữa người cung cấp dịch vụ với khách hàng không đồng nhất được thì tránh cho lành.
NN phỏng, tránh voi lành là đúng ! Cơ mà em chém cho vui thôi ! chứ nhẽ cụ trả học phí rồi em không ý kiến !

Đông86

Xe điện
Năm 2021 em bán mảnh đất ngoại thành, khách mua là 1 hội gồm 4 bà sồn sồn, mua xong rồi 2 tháng sau bán ngay, còn gửi quà cho em. Vui lắm.
Đến vụ sau mấy mẹ này mua đất tận trung du, mua rẻ nhưng bán thì gặp rắc rối, cơ hội đến thì kẻ muốn bán người không muốn..., nhà túng tiền cãi nhau loạn xạ...,
Nghe nói sau này đất bán hòa vốn, nhưng hội thì tan, chửi "cái con kia không chịu bán sớm"...
Dân ta thiếu tính kiên trì, hợp tác lâu dài.
Cụ thớt cho thanh lý, mua cả công ty đi. Đừng nấn ná.

dracula_bg

Xe điện
Công ty mua lại cổ phần của một vài cổ đông? Thì sao cụ? :)
thì hơi ngại thôi cụ, như cụ chủ nói còn có 200 tiền tươi, đồng ý bán thì mỗi cụ 100 rồi đường ai nấy đi thôi, chắc sau là cũng ko nhìn mặt nhau nữa :D