Em xin kinh nghiệm đi Sing

duongbinh07

Xe điện
so với đi malacca, đi penang mà ko đi máy bay thì mệt hơn nhiều cụ ah. em thấy bình thường ko có gì.

nếu có thể bay ra Langkawi ( mất 1 tiếng ) từ Langkawi có thể đi Koh Lipe của Thái bằng phà rất gần. ( nghe nói thiên đường lắm mà em chưa đi - Langkawi đi mấy lần rồi )

Chỉnh sửa cuối:

giangthu1998

Xe buýt
Cám ơn cụ đã chỉ dẫn rất chi tiết, em đi Malay lần đầu nhưng bọn trẻ nhà em là lần thứ 2 rồi ạ. Em tính ngày đầu đi tháp, phố Tàu, ngày 2 cho bọn trẻ đi công viên, ngày 3 cho ra đảo Penang chơi 2 hôm, sau đó về Kuala ngủ để ra sân bay về VN.
Em cũng từng sống ở châu Âu, châu Á cũng qua chơi 1 số nơi rồi nên mỗi lần đi cũng có kinh nghiệm tập trung vào 1 số nơi chính mà không dàn trải cho mệt ạ. Hic Đưa bọn trẻ đi Malay về lại đến tour đi Sing - Malay do cty tổ chức ạ.
Hiện AirAsia đã cho chuyến bay thẳng Hanoi - penang giá từ 25usd/ chiều. Từ penang - kul giá từ 11usd. Còn kul- hanoi giá tầm 50 usd. Cụ nên cân đối lại lịch trình để chi phí máy bay không tốn kém.

Ngoài ra AirAsia cũng đã có chuyến bay thẳng Hà nôi Chiang Mai giá cũng rất tình thương. 23 Tết em đi khứ hồi có 2 tr. Chiang Mai cũng đáng đi lắm ah.

giangthu1998

Xe buýt
Chỗ này hay nhưng hơi xa, hình như tận mạn Jurong. Đi cái này thì phải kết hợp xuống chỗ IMM oanh tạc mấy cái shop outlet thì mấy ngày cũng được :))
Em thấy ko xa, đi xe bus tiện chuyến, bến gần , đi bộ 1 đoạn vào cổng. Em đi đúng 4 năm rồi.

giangthu1998

Xe buýt
Em vừa đi Maldives về, tổng thiệt hại tiền vé là 6 tr cho 4 chặng, transit qua Kul, cũng bay AirAsia. Các cụ đi Đông Nam Á nhiều rồi thì ngó nghiêng Maldives cũng thích lắm, biển trong vắt, cát trắng mịn. Đi đoàn đông chút sẽ giảm chi phí tốn kém đi cano giữa các đảo.

Vn-Index

Xe buýt
Em vừa đi Maldives về, tổng thiệt hại tiền vé là 6 tr cho 4 chặng, transit qua Kul, cũng bay AirAsia. Các cụ đi Đông Nam Á nhiều rồi thì ngó nghiêng Maldives cũng thích lắm, biển trong vắt, cát trắng mịn. Đi đoàn đông chút sẽ giảm chi phí tốn kém đi cano giữa các đảo.
Cụ tự đi hay theo tour ạ, chi phí hết bao nhiêu. Em cũng kết đi Maldives để hâm nóng chút. Dự định sang năm tròn 15y sẽ đi ạ. Trước em sống ở Nga mấy năm nên dự định đưa gấu đi Nga nhưng đi đấy còn kinh phí và nghỉ dài ngày nên em chưa sắp xếp được. Đi Maldives có lẽ chủ động được hơn ạ.

IP man

Xe lăn
Cụ tự đi hay theo tour ạ, chi phí hết bao nhiêu. Em cũng kết đi Maldives để hâm nóng chút. Dự định sang năm tròn 15y sẽ đi ạ. Trước em sống ở Nga mấy năm nên dự định đưa gấu đi Nga nhưng đi đấy còn kinh phí và nghỉ dài ngày nên em chưa sắp xếp được. Đi Maldives có lẽ chủ động được hơn ạ.
Maldives đi xanh chín lắm. Đi vào mùa mưa thì 20 củ cũng được nhưng chẳng may dính mưa bão thì xác định nằm nhà :)).
Đi vào đúng mùa đẹp của nó thì lại đắt :D

Fiat2007

Xe buýt
Đi Malay còn chán gấp mấy lần so với đi các nước khác cụ ạ. Thức ăn thì toàn mùi Ấn cà ri ăn không được, ngoài ra thì toàn đồ tàu ăn cay bỏ mịa, tham quan thì toàn các công trình hồi giáo, đền thờ, gái gú toàn đen đen với trùm đầu che mặt... Nói chung là đi 1 lần cho biết chứ ko bao giờ quay lại tham quan lần 2 :D
Vậy cụ này chưa biết Malaysia thật roài. Nhà cháu đi Malay còn khoái hơn cả đi Sing hay Thái đóa. Ăn nhà hàng Tàu nhiều món hợp khẩu vị mà ko cay, có nhiều cái thiên nhiên để ngắm hơn Sing, ko bẩn bẩn như Thái. Đặc biệt cái món đen đen cụ nói thì chắc kụ bị dụ ở khu Bukit Bintang roài. Hahaha

docuconghe

Xe tải
Cụ cho em tý thông tin cụ thể dc ko ạ. Em đi theo tour sing - malay ạ
Sing thì cụ có thể qua khu siêu thị người ấn đồ khá đa dạng or china town,còn mã cụ qua khu liên hợp timesquare,sungeiwang(chỗ này cụ đi ăn đêm khá hay như trên phố cổ mình),còn mua đồ điện tử vào khu lowyat ngay cạnh luôn.

tbmc

Xe tải
Sing thì cụ có thể qua khu siêu thị người ấn đồ khá đa dạng or china town,còn mã cụ qua khu liên hợp timesquare,sungeiwang(chỗ này cụ đi ăn đêm khá hay như trên phố cổ mình),còn mua đồ điện tử vào khu lowyat ngay cạnh luôn.
Cần lưu ý gì ko cụ

docuconghe

Xe tải
Cần lưu ý gì ko cụ
Lưu ý thì Chinatown đồ thường là F,và quát giá mặc cả như vn thôi,Sing vào cụ vào siêu thị người Ấn Mustafa mặc cả chả kém,ngoài đồ điện tử thì nước hoa cũng được đó cụ.

giangthu1998

Xe buýt
Bọn em 9 người tự book vé và đi ạ. Book nhà nghỉ bình dân trên đảo dân sinh Maafushi, nhà nghỉ Zest Cabana 500 k / đêm / người. Book cano đi ngắm san hô lặn 50$ và mua vé vào resort sống ảo 1 ngày 100$/ người... Túm lại tổng chi phí 13 tr. Đi kiểu phượt, đông người nên chi phí cano di chuyển giữa các đảo rẻ (trung bình 15$/ người/ lượt). Ăn uống thì tùy bữa, thuê nhà nghỉ nấu tầm 10usd/ bữa. Hoặc ăn buffet tại resort.. Ngoài ra bọn em còn tự đi chợ siêu thị mua thịt bò / trứng/ rau...về nấu ăn 1 bữa ngon lành. Có 1 thử bữa ăn tôm hùm và cua trên đảo nhưng không ngon. Họ chỉ có cá tươi và bạch tuộc là ngon, còn tôm cua kém xa vn.
Cụ đi ít người chắc chắn chi phí sẽ cao hơn vì đi cano giữa các đảo phí thuê rất cao. Tầm 150 usd/ chuyến. Còn có dạng tàu chợ di chuyển giữa các đảo ngày 4 chuyến theo giờ cố định thì phí thấp , tầm 20 k / lượt nhưng mất thời gian đợi.

Vn-Index

Xe buýt
Bọn em 9 người tự book vé và đi ạ. Book nhà nghỉ bình dân trên đảo dân sinh Maafushi, nhà nghỉ Zest Cabana 500 k / đêm / người. Book cano đi
ngắm san hô lặn 50$ và mua vé vào resort sống ảo 1 ngày 100$/ người... Túm lại tổng chi phí 13 tr. Đi kiểu phượt, đông người nên chi phí cano di chuyển giữa các đảo rẻ (trung bình 15$/ người/ lượt). Ăn uống thì tùy bữa, thuê nhà nghỉ nấu tầm 10usd/ bữa. Hoặc ăn buffet tại resort.. Ngoài ra bọn em còn tự đi chợ siêu thị mua thịt bò / trứng/ rau...về nấu ăn 1 bữa ngon lành. Có 1 thử bữa ăn tôm hùm và cua trên đảo nhưng không ngon. Họ chỉ có cá tươi và bạch tuộc là ngon, còn tôm cua kém xa vn.
Cụ đi ít người chắc chắn chi phí sẽ cao hơn vì đi cano giữa các đảo phí thuê rất cao. Tầm 150 usd/ chuyến. Còn có dạng tàu chợ di chuyển giữa các đảo ngày 4 chuyến theo giờ cố định thì phí thấp , tầm 20 k / lượt nhưng mất thời gian đợi.
Cám ơn cụ đã chia sẻ, để em lên kế hoạch lôi kéo thêm vài đôi nữa đi cùng cho vui ạ.

TaoThachMayBan

Xe máy
Vậy cụ này chưa biết Malaysia thật roài. Nhà cháu đi Malay còn khoái hơn cả đi Sing hay Thái đóa. Ăn nhà hàng Tàu nhiều món hợp khẩu vị mà ko cay, có nhiều cái thiên nhiên để ngắm hơn Sing, ko bẩn bẩn như Thái. Đặc biệt cái món đen đen cụ nói thì chắc kụ bị dụ ở khu Bukit Bintang roài. Hahaha
Vâng chắc nhà cháu chọn tour không đúng rồi, nhưng về căn bản cháu cũng không thích Malay lắm! :-??