Em xin kinh nghiệm đi Sing

lanlanvnu

Xe hơi
.....
- Chi phí hotel: em ở hotel Robertson quay ngay bên bờ sông và từ đó đi ra bến MRT có 200m: 2 củ/đêm x 6 đêm = 12 củ.
.....))
Có khi nào nhà em với nhà cụ từng đứng chung thang máy trong Robertson Quay không? Ha ha. Khách sạn đó có buffet sáng, còn phòng thì view xuống khá đẹp.

Công nhận từ khách sạn đó ra bến MRT ngay chổ cái công viên Fort Canning Park cực gần, mà trên đường đi từ khách sạn ra rẽ phải tầm hơn trăm mét lại có ngay cái quán ăn Việt Nam làm em cứ nghĩ mình đang ở Quận 7 Sài Gòn, hihi (em nhớ không nhầm thì tên là Mộc thì phải). Đêm ra bến Clarke ngồi cái đu quay kiểu như trò đu quay mạo hiểm, lúc đu lên cao mở mắt nhìn cảnh trung tâm tài chính Singapore sáng rực lấp lánh trong đêm đẹp ơi là đẹp.
Cụ và con gái đi Jeju chưa cụ? Nhà em đang lên kế hoạch đi Jeju. Nếu cụ đi rồi cho em xin ít kinh nghiệm nhé! Cảm ơn cụ.

Chỉnh sửa cuối:

gld

Xe điện
Sing thì đắt vãi, bỏ rẻ thì cũng phải 15 củ/người

congchi

Xe điện
Nhà em đã đặt vé đi Malaysia 4 đêm, 5 ngày, đi kiểu tự túc. Nhà 2 người lớn và 2 f1, do lần đầu đi Malay nên các cụ tư vấn giúp nên đi những đâu, em bay đến Kuala lumpur ạ.
Từ Kula bác đi loanh quanh đó 1 ngày, sau đó xuôi về nam đi , xuống melaka như hội an. Vòng lên bắc đi langkawi như Phú Quốc rồi về Genting đành bài rồi về.
Nói chung cảnh so với Việt Nam chả ra sao.

L.C.D

Xe container
Có khi nào nhà em với nhà cụ từng đứng chung thang máy trong Robertson Quay không? Ha ha. Khách sạn đó có buffet sáng, còn phòng thì view xuống khá đẹp.

Công nhận từ khách sạn đó ra bến MRT ngay chổ cái công viên Fort Canning Park cực gần, mà trên đường đi từ khách sạn ra rẽ phải tầm hơn trăm mét lại có ngay cái quán ăn Việt Nam làm em cứ nghĩ mình đang ở Quận 7 Sài Gòn, hihi (em nhớ không nhầm thì tên là Mộc thì phải). Đêm ra bến Clarke ngồi cái đu quay kiểu như trò đu quay mạo hiểm, lúc đu lên cao mở mắt nhìn cảnh trung tâm tài chính Singapore sáng rực lấp lánh trong đêm đẹp ơi là đẹp.
Cụ và con gái đi Jeju chưa cụ? Nhà em đang lên kế hoạch đi Jeju. Nếu cụ đi rồi cho em xin ít kinh nghiệm nhé! Cảm ơn cụ.
Cái hotel này tiện lợi bác nhỉ. Nếu em có quay lại sing thì em vẫn chọn hotel này. Sạch sẽ xinh xắn và giá cả hợp lý.
Năm nay em book vé đi Nhật với 2 thằng con zai em (em ko có con gái bác ạ). Em chưa đi jeju, mới chỉ đi seoul mà đi tour cùng cơ quan nên bị lùa đi mua sắm (tất nhiên em ko mua gì) và ăn uống tour thì kinh vãi chưởng. Bởi vậy mặc dù tiếng Anh của em phọt phẹt lắm, em vẫn hiên ngang tự đi chơi- chỉ để đc ăn ngon bác ạ.

hieukon

Xe container
kinh nghiệm của các cụ đi Sing về là gửi ảnh qua mail in ảnh chỗ e ạ :D giao tận nhà cụ nhé.

cunhoang

Xe tăng
E thấy đi sing chả có gì,được mỗi đất nc văn minh. Tầm tháng tới sang là nóng rồi.
E thấy đi hàn hay hơn đó cụ mà lại rẻ hơn sing

IP man

Xe lăn
Nhà em có 4 người lớn (ông bà + vợ chồng em) và 2 trẻ nhỏ (8 và 4 tuổi) định đi Sing đợt 30/4.
Các cụ cho em hỏi 2 câu:
1. Nếu đi Sing 4 ngày 3 đêm, tối thiểu phải có bao tiền?
2. Ngoài Sing, theo các cụ nên nghiên cứu chỗ nào khác?

Em cảm ơn các cụ.
Với kinh nghiệm đi vài chục thành phố châu Á của em thì nếu đã là đi du lịch đã có ăn + chơi + trải nghiệm thì tối thiểu cũng phải 150-200 $/pax/ngày đêm (không tính trường hợp ngồi trong phòng ăn mỳ tôm + du lịch qua màn ảnh nhỏ). Vị chi vụ này của cụ 1 người cỡ 500$ chưa tính tiền vé máy bay.
Nhưng cụ yên tâm là đi 4 ngày 3 đêm, chẳng riêng gì Sing chứ mọi nơi khác cũng chưa đủ tráng men. Gọi là 4 ngày nhưng bay đi bay về đã mất 2 ngày rồi. Còn 2 ngày trọn vẹn chắc ko kỳ vọng gì nhiều.
Chưa đi thì đi cho biết thôi, vì chỗ nào chưa đi mà chẳng giống nhau, đừng nên bi quan với những nhận xét “chẳng có gì đâu”. Em trước đây hầu như năm nào cũng đi Sing chơi mà mỗi lần đi đều thấy cái mới cả.
Nếu ngon bổ rẻ, chơi vui thì chỉ có Thái Lan.
Hàn Quốc cũng tàm tạm nhưng giờ cũng nhàm.
Nếu thích shopping thì Sing & Hồng Kong là nhất.
Đài Loan thì ăn ngon, Trung Quốc nhiều cảnh đẹp.
Bali hay Nhật Bổn thì ở tầm trên rồi, khoảng 30 triệu/người.
Còn nếu chịu chi 30 triệu/người và có thời gian thì em khuyên nên làm chuyến Thổ Nhĩ Kỳ.

tbmc

Xe tải
Em hónh kinh nghiệm mua đồ điện tử, công nghệ tại sing. Đợt tới qua em định sắm vài thứ. Cụ nào có kinh nghiệm chia sẻ đi ạ. Thanks!

L.C.D

Xe container
E thấy đi sing chả có gì,được mỗi đất nc văn minh. Tầm tháng tới sang là nóng rồi.
E thấy đi hàn hay hơn đó cụ mà lại rẻ hơn sing
Đi hàn còn xin visa mà tự xin là phức tộp phết. Còn đi tour thì chán cực kỳ. Hè năm trc em định đi Hàn nhưng vì xét thấy ko kịp xin visa để đi vào thời điểm em muốn nên em đi sing cho đỡ phải visa.

atoxet

Xe tăng
Em hónh kinh nghiệm mua đồ điện tử, công nghệ tại sing. Đợt tới qua em định sắm vài thứ. Cụ nào có kinh nghiệm chia sẻ đi ạ. Thanks!
Cụ muốn mua cái gì? Em thấy đồ điện tử ở VN rẻ hơn mà cũng ko thiếu thứ gì.

muachieukyniem

Xe điện
Sing ko có bất cứ vẹo gì để du lịch cả.

giangthu1998

Xe buýt
Cho trẻ con đi Sing thì cụ vào cả Sience Central của nó nữa. Nó thú vị mà em thấy ít người biết.

mooncafedaddy

Xe tải
Đợt em đi Sing đi 1 mình riêng tiền mua sắm các thứ hết khoảng hơn 20tr, cái gì cũng đắt. Cụ nhớ đi tham quan sòng bài Maria Bay Sands thử vận đỏ để gỡ lại vốn nhé! :)
Đêm đến nhớ trốn vợ đi khu Geylang Gar Lor kiếm mấy em Tung Của để tận hưởng cảm giác của bậc đế vương! :D

Ngoài Sing ra cụ nên nghiên cứu đi Đài Loan, Nhật Bổn hoặc Hàn Xẻng nữa cụ à!
Cái sòng bài ở Maria Bay Sand vào ntn hả cụ, tự đi có vào đc ko nhỉ? Em đi Sing mấy lần mà ko dám vào

duongbinh07

Xe điện
Nhà em có 4 người lớn (ông bà + vợ chồng em) và 2 trẻ nhỏ (8 và 4 tuổi) định đi Sing đợt 30/4.
Các cụ cho em hỏi 2 câu:
1. Nếu đi Sing 4 ngày 3 đêm, tối thiểu phải có bao tiền?
2. Ngoài Sing, theo các cụ nên nghiên cứu chỗ nào khác?

Em cảm ơn các cụ.
Nhà em đi dăm lần rồi, có cậu em học tập và làm việc bên đó chắc cũng chục năm.
Mua sắm bên đó đặc biệt đồ điện tử thì quên ngay, đã vác từ cái nồi cơm điện Việt Nam sang. Ko có gì rẻ hơn mình cả mà cẩn thận ko cũng lừa đảo, bịp bợm . đủ.
Sing có gì? đường xá sạch sẽ, hệ thống giao thông công cộng gánh nhiệm vụ chính, do đó phải đi bộ nhiều ( so với VN ), nhà có trẻ nhỏ quá và người già thì khá mệt. cảnh quan hầu hết là nhân tạo, ít cảnh tự nhiên, mỗi thứ có 1 tý, đúng theo quy mô 1 thành phố nhỏ thôi.
4 ngày 3 đêm chắc xem được hầu hết các địa danh rồi ...
Nhưng giá cả thì đắt đấy, mà ko xắt ra miếng ( nói chung ko đua tiền với người bình thường ở Sing được luôn - vì thu nhập chung bên đó cao )
ngoài ra vì bên đó tuân thủ quy tắc rất đúng nên dự kiến : xe taxi ko chở quá số người, gia đình như ở trên là đi 2 xe taxi, vứt rác có thể bị phạt, ăn uống trong ga tàu điện cũng có thể ... Phòng khách sạn nhỏ, đắt, gia đình trên chắc phải 2 phòng thì tạm tính là:
rẻ ( chất lượng như 1-2 sao vN) cũng phải 1.5-2tr / phòng đôi x 2 = 3-4 triệu / đêm x 3 đêm = hơn chục củ. ko ăn sáng nhé.
sang thì 4 triệu / phòng / đêm ( mà chất lượng ko hơn 3 saoVN ) x 2 phòng x 3 đêm = 24 triệu

đi lại bảo là đi công cộng rẻ nhưng là rẻ nếu đi 1, 2 mình và rẻ so với đi taxi thôi, chứ vẫn đắt so với mình, 1 chặng thường quy ra cũng 20-30k/người/lượt mà phải đi bộ rất nhiều. đoàn đông như trên, tính ra đi xe công nghệ hoặc taxi có khi rẻ hơn, nhưng ... bắt taxi ko tiện bằng ở VN, mà chỉ đón có chỗ thôi và có thể phải xếp hàng.
đoàn như trên đi lại trong 4 ngày có lẽ cũng tốn vài triệu tiền đi lại, dù thành phố cũng nhỏ.
Và vấn đề phải xếp hàng, xếp hàng khá phổ biến vì chỗ hay chỗ dở đều khá đông người, chơi USS xếp hàng, ăn dimsum xếp hàng ( cả tiếng luôn đó ) mới có bàn ... Sentosa thì như cái công viên, ra chụp ảnh thì free, nhưng chơi gì đều có giá ngất ngưởng nha. Ví dụ chai nước 500ml quãng 50-60k

Ăn cũng đắt mà rất ít rau, nhìn rất bôi bác. như suất cơm văn phòng thôi giá cũng 130-150k, còn ăn sang hơn thì có giá khá cao.
===
Do đó nên cân nhắc thực sự mình nên đi tham quan Sing những chỗ nào, cưỡi ngựa xem hoa bao quát nhanh trong thời gian ngắn nhất,

Tóm lại nếu hầu bao ko dư lắm thì cảm giác ở Sing là : Chơi cũng đắt, Ăn cũng đắt, Chơi cũng đắt mà không làm gì cũng tốn nhiều tiền ( vì phòng đắt mà )

Đoàn như trên bỏ rẻ cũng phải tốn 30-40 triệu ăn ở đi lại... ko tính tiền vé máy bay. nếu vui chơi thì thêm 2-3 triệu / người chơi. Mỗi ngày chi phí chắc tầm tối thiểu 7-8 tr.
===
Nếu điểm đến là Sing thì có 1 sự lựa chọn rẻ hơn ngay canh đó, là Johor Bahru, bên này buồn hơn chút nhưng rẻ và cũng có vài cái hay ho: như Legoland cho trẻ con chơi ( ít phải xếp hàng tranh nhau như bên Sing ) và mua sắm rẻ hơn ( đợt sale giá hời hơn VN ). giá phòng rộng hơn có cửa sổ ( bên Sing phòng rẻ ko có luôn nhé ) giá có lẽ chỉ khoảng 1/2 1/3 bên Sing, gọi Grab đi lại tiện mà rẻ ( rẻ hơn bên mình luôn ấy )
có thể xuất cảnh đi xe bus sang,
===
Nhiều tour Sing Mã họ bay đến Sing, chơi 1-2 hôm xong sang Mã, rồi theo xe đi Malacca, về Kuala Lumpur rồi bay về từ đó.
nếu lỡ mua vé khứ hồi đều ở Sing thì có thể, xuống máy bay sang Johor ở 2 hôm chơi và mua sắm, rồi quay lại Sing tham quan 2 ngày cuối.
nếu ở Sing cả thì như nói ở phần trên. Ko có gì mà mua, chơi chịu khó chen chúc ... phòng ks tầm 1 triệu trông buồn cười lắm, dt có thể chỉ vừa cái giường và lối nhỏ: dt 7-8m2 ấy

eagles

Xe buýt
E vừa đi về hôm kia, theo tour quảng bá,5 ngày: 2 sing 3 malay. Nchung nhạt như nước ốc, sing thì đắt đỏ và chỉ loanh quanh trong city, khách sạn bên e book là 4* mà lởm ko chịu dc, ko có cả cửa sổ và phòng bé tý, đi để cảm nhận nước phát triển thì ok, ấn tượng nhất của e vs sing là sạch và văn minh, ko bị đang ngồi chỗ công cộng chơi có bố đến cạnh phả hơi thuốc lá vào mặt. Túm lại Đi trải nghiệm ok, đi chơi ăn uống thì ko.

IP man

Xe lăn
Cho trẻ con đi Sing thì cụ vào cả Sience Central của nó nữa. Nó thú vị mà em thấy ít người biết.
Chỗ này hay nhưng hơi xa, hình như tận mạn Jurong. Đi cái này thì phải kết hợp xuống chỗ IMM oanh tạc mấy cái shop outlet thì mấy ngày cũng được :))

Chỉnh sửa cuối:

duongbinh07

Xe điện
Nhà em đã đặt vé đi Malaysia 4 đêm, 5 ngày, đi kiểu tự túc. Nhà 2 người lớn và 2 f1, do lần đầu đi Malay nên các cụ tư vấn giúp nên đi những đâu, em bay đến Kuala lumpur ạ.
Cụ ko có lịch trình nên ko kết hợp mua vé máy bay nội địa đúng ko?
nếu cụ mua vé máy bay đợt sale thì thường nội địa họ cũng sale và giá vé rẻ hơn cả đi xe khách...

Malaysia phần bán đảo thực ra ko có gì nhiều, trừ mua sắm và vui chơi.

Cụ có thể đi theo lộ trình như các tour từ Kuala lumpur đi xuôi xuống Malacca và Johor, rồi lại quay về ( cụ vào check lại vé máy bay từ Senai về Kuala xem ), chơi Kuala 2 ngày, Malacca 1 ngày ...

Nếu thạo thì có thể đi Tioman 3 ngày rồi về Johor và bay về Kuala

Nói chung cụ sẽ tiếc nếu ko có ít nhất 1 lượt máy bay quay về Kuala Lumpur,

Em đi mấy lần rồi, chỉ có lời khuyên là cụ ko nên tham đi nhiều, nhạt.
tập chung 1 chỗ đúng khẩu vị thôi. sân bay Mã, đi vào trung tâm rất xa, cụ nên cân nhắc tham quan Kuala trước hay bỏ qua hay tham quan sau.

Lộ trình chi tiết gợi ý cho lần đầu ( đi xe bus ) :
1. Tới sân bay: nhập cảnh, đi hết sảnh ra chỗ bus/bas mua vé đi BTS-TBS ( xe Skybus ) nó là bến xe liên tỉnh đi xuống phía Nam, nếu cụ muốn vào Kuala thì cụ mua vé xe về KL Sentral. Vé tầm 8-10 RM khoảng 50-60k/người, đi khoảng 1 tiếng là đến.

2. Tới TBS-TBS cụ có thể mua vé đi Malacca - Johor Bahru - hướng Singapore ( đi men bờ biển phía Tây bán đảo Mã lai ) Đây là lộ trình dễ dàng, phổ biến

hoặc đi Mersing đi sang bờ biển phía Đông ( nếu định đi đảo phía Đông ) từ Mersing cũng có xe đi về lại Johor Bahru. Đây là lộ trình cần thành thạo hơn.

Vé xe buyt khoảng 32 RM tức 180-200k/người, trẻ con rẻ hơn 1/3

3. Bến ở Johor Bahru là bến Larkin Sentral. Chơi xong cụ có thể mua vé xe buýt lượt lại, nếu muốn tận dụng thời gian thì có thể chọn xe buýt chạy đêm, sáng sớm lại về tới Kuala Lumpur rồi. Nếu đi máy bay thì nhàn hơn, vì bay đêm chưa đến 1 tiếng là đến

===
Lộ trình khác có thể áp dụng là đi máy bay nội địa, xuống sân bay Mã cụ nối chuyến sang chuyến bay nội địa luôn : ví dụ bay Johor Bahru, bay Langkawi, ... hay Terengganu ...

nói chung đi lần đầu kiểu gì cũng nên vào thăm tháp đôi, và thăm thú thủ đô nước bạn ít nhất 1 hôm.

Chỉnh sửa cuối:

honglong1

Xe điện
Đợt em đi Sing đi 1 mình riêng tiền mua sắm các thứ hết khoảng hơn 20tr, cái gì cũng đắt. Cụ nhớ đi tham quan sòng bài Maria Bay Sands thử vận đỏ để gỡ lại vốn nhé! :)
Đêm đến nhớ trốn vợ đi khu Geylang Gar Lor kiếm mấy em Tung Của để tận hưởng cảm giác của bậc đế vương! :D

Ngoài Sing ra cụ nên nghiên cứu đi Đài Loan, Nhật Bổn hoặc Hàn Xẻng nữa cụ à!
Giá cả Geylang giờ có biến động không cụ. Gần chục năm trước thì khoảng 100SGD. Được cái trả thù dân tộc cũng thích.