Em vừa lặn ở Hòn Mun, Nha Trang

Xeđịahình

Xe container
Website
fr.pg.photos.yahoo.com
Máy của thầy giáo ạ. Hiệu Sony PowerShote ??? em quên mất tên sau rôi. Túm lại là loại máy bỏ túi thôi ạ. Đắt nhất là cái vỏ nhựa ý ạ

Ơ bớ cụ chủ thơt...cụ dùng súng bắn dưới nước loại nào mờ ảnh ngon nhẩy em đang lùng đây...cho em bit với ...em mời vodka nè(b)(b)(b)(b)(b)(b)(b)

Mr.Captiva

Xe buýt
có phải chụp bằng Canon PowerShot A720 IS không ạ :^):^):^)

Digicams

Xe máy
Website
www.facebook.com
Làm thế nào bác biết được là cùng 1 người chụp đấy ạ:^):^):^)
Có phải cậu Minh HLV của Vinadive chụp cho cụ ko ạ ;) nhìn tên file là biết cụ ạ.

Ơ bớ cụ chủ thơt...cụ dùng súng bắn dưới nước loại nào mờ ảnh ngon nhẩy em đang lùng đây...cho em bit với ...em mời vodka nè(b)(b)(b)(b)(b)(b)(b)
Máy Canon PowerShot A720 IS với underwater case giá khoảng $250 cụ ạ.

Em lặn lần đầu ở Cù Lao Chàm với 1 HLV người Úc. Hồi đó giá của 1 ngày lặn 2 lần là khoảng $45, xe đón tận KS. Lúc trên tàu ra bãi lặn HLV có hướng dẫn 1 số kỹ thuật điều áp, điều hoà nhịp thở để chỉnh độ nông sâu, các ký hiệu tay sử dụng dưới nước, cách sử dụng bình, mặt nạ dưỡng khí và kính lặn, cách làm sạch và đẩy nước ra khỏi kính khi ở dưới nước, 1 số loại cá nguy hiểm cần tránh v.v.... trong khoảng 15 phút.

Sau đó đến bãi, HLV cho thực tập các thao tác đó trên mặt nước mấy phút, khi thấy thành thạo rồi thì bắt đầu cho lặn. Tuỳ vào khả năng tiếp thu và thực hành của từng người mà HLV cho lặn tự do bên cạnh hoặc tự tay điều chỉnh áp lực trong áo phao của người lặn như với cụ XĐH. Lần đó em được lặn tự do 2 lần ở 2 bãi khác nhau, mỗi lần 45 phút (gần hết dưỡng khí mới lên) ở độ sâu 15m. Em đi tháng 4 nên nước khá lạnh, tuy mặc cả gi lê cách nhiệt ở trong mà sau 45 phút vẫn lạnh xun hết cả xxx :P Lần đó em không chụp được ảnh dưới nước và nước cũng không trong lắm, có chụp cũng khó đẹp.

Lần thứ 2 tháng 7 vừa rồi em lặn ở Hòn Mun giá 500k ngày/ 2 lần 2 bãi, mỗi lần khoảng 20 ~ 30 phút + $20 tiền chụp ảnh dưới nước (khoảng 15 ~ 20 kiểu).

Cả 2 lần vì thời gian ngắn quá nên em đều không kịp học để lấy bằng. Bằng cơ bản mất khoảng 3 - 4 ngày với khoảng $250. Bằng nâng cao cũng cỡ đó. HLV nói bãi lặn ở Phú Quốc rất đẹp nhưng độ sâu lớn, ~ 30m, muốn lặn ở đó phải có bằng nâng cao. Đã có cụ nào lặn ở đó chưa ?

Digicams

Xe máy
Website
www.facebook.com
[video=youtube;UzUgfr6x7Ng]http://www.youtube.com/watch?v=UzUgfr6x7Ng[/video]

Digicams

Xe máy
Website
www.facebook.com
[video=youtube;hGyxK6eZB-U]http://www.youtube.com/watch?v=hGyxK6eZB-U&NR=1[/video]

xipam

Xe máy
Em lặn rồi

taivan

Xe buýt
Xuống nước nào. Cái cảm giác đầu tiên là em sợ cái kính lặn... hở. Quay ngang quay ngửa cứ phải từ từ. Lúc trên bờ, thầy giáo đã bảo là bác có râu, có thể nước sẽ lọt vào kính:'(
[/IMG]
Em bám vào cái san hô cứng
[/IMG]
báclặn như thế có phê lắm không em cũng thèm đc lặn quá(b)nhưng nhà em ở tận trên rừng cơ

TNTuan

Xe điện
em volka cho cả 2 bác xe địa hình & đi gì cắm (b)(b)(b)
xin mời 2 bác tiếp tục đi ah :6:

tetsu

Xe tăng
Em lặn lần đầu ở Cù Lao Chàm với 1 HLV người Úc. Hồi đó giá của 1 ngày lặn 2 lần là khoảng $45, xe đón tận KS. Lúc trên tàu ra bãi lặn HLV có hướng dẫn 1 số kỹ thuật điều áp, điều hoà nhịp thở để chỉnh độ nông sâu, các ký hiệu tay sử dụng dưới nước, cách sử dụng bình, mặt nạ dưỡng khí và kính lặn, cách làm sạch và đẩy nước ra khỏi kính khi ở dưới nước, 1 số loại cá nguy hiểm cần tránh v.v.... trong khoảng 15 phút.

Sau đó đến bãi, HLV cho thực tập các thao tác đó trên mặt nước mấy phút, khi thấy thành thạo rồi thì bắt đầu cho lặn. Tuỳ vào khả năng tiếp thu và thực hành của từng người mà HLV cho lặn tự do bên cạnh hoặc tự tay điều chỉnh áp lực trong áo phao của người lặn như với cụ XĐH. Lần đó em được lặn tự do 2 lần ở 2 bãi khác nhau, mỗi lần 45 phút (gần hết dưỡng khí mới lên) ở độ sâu 15m. Em đi tháng 4 nên nước khá lạnh, tuy mặc cả gi lê cách nhiệt ở trong mà sau 45 phút vẫn lạnh xun hết cả xxx :P Lần đó em không chụp được ảnh dưới nước và nước cũng không trong lắm, có chụp cũng khó đẹp.

Lần thứ 2 tháng 7 vừa rồi em lặn ở Hòn Mun giá 500k ngày/ 2 lần 2 bãi, mỗi lần khoảng 20 ~ 30 phút + $20 tiền chụp ảnh dưới nước (khoảng 15 ~ 20 kiểu).

Cả 2 lần vì thời gian ngắn quá nên em đều không kịp học để lấy bằng. Bằng cơ bản mất khoảng 3 - 4 ngày với khoảng $250. Bằng nâng cao cũng cỡ đó. HLV nói bãi lặn ở Phú Quốc rất đẹp nhưng độ sâu lớn, ~ 30m, muốn lặn ở đó phải có bằng nâng cao. Đã có cụ nào lặn ở đó chưa ?
Em nhớ không lầm thì luật lặn biển quy định nếu chưa có bằng thì chỉ được lặn sâu tối đa 6m, cụ được lặn tự do 15m là phạm luật nhá(b).
Lặn ở Nha Trang rẻ hình như nhất VN ( chắc do có nhiều hãng cạnh tranh). Trước em lặn ở Phú Quốc tính ra tầm 600k/giờ (hay nửa giờ gì đó - em đi năm 2006 nên quên rồi). Vẫn còn tấm hình đây ợ:

Ở Phú Quốc hồi ý chưa có dv chụp dưới nước.
Em gầy quá nên đeo có mấy cục chì đã chìm roài:21:. Cái bộ đồ bơi thì bọn Tây mặc nổi khối cồm cộm, còn em thì như cái gậy xỏ vào cái xăm xe tải:)). Mặc đồ bó mà cứ như mặc cái quần thụng đi mượn:redface:.
Cụ thích lặn thì đi PQ đi ạ, lặn sâu 30-45m. Có vẻ hoang sơ ( rùng rợn ) hơn ở NT. Bọn Tây mới cần bằng (nó có quyển sổ của hội, đóng dấu những điểm lặn trên thế giới mà nó đã đi) còn mềnh thì cần ếc giề.:21:

Xeđịahình

Xe container
Website
fr.pg.photos.yahoo.com
Em nghe nói dạng chưa biết gì chỉ được xuống tối đa 8 m. Còn dưới nữa thì cần quả bằng. Năm sau có lẽ em làm cái:)

Em nhớ không lầm thì luật lặn biển quy định nếu chưa có bằng thì chỉ được lặn sâu tối đa 6m, cụ được lặn tự do 15m là phạm luật nhá(b).
Lặn ở Nha Trang rẻ hình như nhất VN ( chắc do có nhiều hãng cạnh tranh). Trước em lặn ở Phú Quốc tính ra tầm 600k/giờ (hay nửa giờ gì đó - em đi năm 2006 nên quên rồi). Vẫn còn tấm hình đây ợ:

Ở Phú Quốc hồi ý chưa có dv chụp dưới nước.
Em gầy quá nên đeo có mấy cục chì đã chìm roài:21:. Cái bộ đồ bơi thì bọn Tây mặc nổi khối cồm cộm, còn em thì như cái gậy xỏ vào cái xăm xe tải:)). Mặc đồ bó mà cứ như mặc cái quần thụng đi mượn:redface:.
Cụ thích lặn thì đi PQ đi ạ, lặn sâu 30-45m. Có vẻ hoang sơ ( rùng rợn ) hơn ở NT. Bọn Tây mới cần bằng (nó có quyển sổ của hội, đóng dấu những điểm lặn trên thế giới mà nó đã đi) còn mềnh thì cần ếc giề.:21:

Phú Ông

Xe container
Em sài cái này, độ sâu tối đa chỉ được có 4m thôi cụ ợ:

Xeđịahình

Xe container
Website
fr.pg.photos.yahoo.com
Súng của bác chỉ được 4m thì ít quá. Tố thiểu cung phải 8m ạ

Digicams

Xe máy
Website
www.facebook.com
Cụ Captiva biết cụ XĐH không nhớ rồi mà cứ đùa mãi, bản thân cái ảnh của cụ XĐH up lên đã thể hiện là chụp bằng con Canon PowerShot A720 IS rồi, cụ XĐH phải nâng cấp lens và RAM đi thôi ;))

Cụ tetsu đọc cái luật lặn ở đâu thế, cho em cái link để em giải ngố cái. Theo em thì HLV là người quyết định cho học viên lặn sâu bao nhiêu, chịu trách nhiệm cao nhất về an toàn của học viên. Lặn sâu đến 3-40m thì không đùa được cụ ơi. Sơ sểnh ra 1 cái là ân hận cả đời. Cái bằng là vì sự an toàn của mình thôi cụ ạ. Càng chơi các môn mạo hiểm càng phải tuân thủ quy định, thế mà đôi lúc vẫn còn thiếu đấy cụ ạ.
Còn cái quyển sổ cụ nói chỉ là quyển Logbook ghi lại nhật ký các lần lặn thôi.

Cái vỏ chống nước này nó chịu được 40m cụ phuongcuunet oi:

Chỉnh sửa cuối:

rgvmen

Xe container
Nếu như cụ tét sư nói đeo khí tài mà lặn 6m thì có mà phí xiền quá, các bác nhể :21: