[TNGT] Em vừa dính tai nạn, đôi điều cần các cụ tư vấn.

Hiệp Nexco

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
nexco.com.vn
Taxi sai :
- Dừng trên cầu.
- Ko tín hiệu báo trước
- Ko thắt dây an toàn khi điều khiển xe
- Em chưa thấy căn cứ vào đâu mà nói taxi dừng trên cầu. Theo lời kể của bác chủ thớt thì taxi chỉ phanh gấp. Mà phanh gấp chả có phạm luật gì cả. Xe taxi còn chưa kịp dừng mà đã bị ủn đi rồi nên không thể bị tội dừng trái phép trên cầu.
- Còn về tín hiệu báo trước thì khi xe phanh sẽ có tín hiệu bằng đèn phanh. Trừ trường hợp đèn phanh của taxi bị hỏng thì công an sẽ quy tội này.
- Việc anh taxi không thắt dây an toàn thì đúng là lỗi sai rõ ràng.
Cụ chủ thớt nên biết rằng mình đã sai và dàn xếp giải quyết hậu quả với bên bị nạn. Cụ cần luật sư để tư vấn và giải quyết với bên Bảo Hiểm. Để xảy ra kiện tụng là không nên đâu.

anhtho

Xe ngựa
Em đọc lại ý của bác chủ thớt mà chưa rõ đoạn: " Có 2 chú choai choai vẫy taxi, thằng taxi phanh kít lại để trả khách". Tại sao có thằng vẫy mà lại dừng xe để trả khách? Nếu đã có khách rồi, nó đâu được đón khách tiếp. Mà 2 thằng choai kia đứng bên nào đường?.
Mà cụ đi xe gì ạ, nếu là xe khách to thì đúng chỉ cần 60km/h cũng có thể làm thằng In bay xa mấy chục mét thật ! Chúc cụ bình tĩnh và xem xét kỹ các lời khuyên của các cụ giành luật trong này. Em thấy có nhiều ý kiến hay lắm.
Về chuyện xe khách và taxi hay đón khách dọc đường và phanh gấp thì em đã mấy lần nói trên OF rồi, vì bản thân em đã suýt bị làm nạn nhân: Năm kia em đi Lạng sơn, đang ngon chớn tầm 70km/h thì 1 thằng Coaster đằng trước nó phanh một phát, em cũng phanh theo và em chỉ cách mông nó chứng 2 - 3m (em tuân thủ nguyên tắc 2s lắm). Nó dừng lại chỉ vì có một khứa đang vẫy, đơn giản thế thôi, mà lại giữa đường luôn chứ chẳng xi nhan xi nheo gì hết. Nếu mà đâm vào nó, em lại là người sai chứ chẳng phải nó ạ ! Vậy nên gặp loại đó thì chớ có bao giờ bám *** cả, kể cả taxi nữa, dạng này mà thấy khứa là như mèo thấy mỡ, chúng nó quên hết việc an toàn cho người khác và cho chính họ.

wfun

Xe tăng
Lái xe còn chưa nói đc, sao dám KL là ko thắt dây an toàn. Nó cãi khi bị đâm dây bị bung ra thì sao. Xe nó chưa dừng cụ chủ thớt đã ủi nó bay rồi sao kl nó dừng trái luật trên cầu. Cụ chủ thớt sai hoàn toàn nhung bị bon xxx và hãng tx nó ép. Em mà rơi vào hoàn cảnh này thì sao nhỉ, chắc đi tù, vì em ko có tiền

Damthidam

Xe tải
Em ko biết về luật nhưng về việc đền hãng taxi thì không thể 2 củ 1 ngày vì nếu đúng như thế thì hãng taxi phải nộp thuế thu nhập hơi bị nhiều???? Theo em, mình sai thì phải đền nhưng chỉ đền theo lãi xuất ngân hàng trên trị giá chiếc xe và tiền lương của lái xe trong thời gian nghỉ thôi ạ!

QuangThanh208

Xe tải
Úi giời bác ơi bác sai nó cũng sai nhưng bác vẫn bị lỗi lớn nhất như xxx đã chỉ ra:
-Không giữ khoảng cách an toàn: kụ táng phải em nó,kụ phải chịu hoàn toàn 100% về người( nếu xế kia có làm sao đấy...)và xe bị bác táng vào. Nhưng nó sai khi nó dừng đỗ đón khách bất ngờ không đúng chỗ thì nó phải bị phạt với xxx theo luật GTĐB do dừng đỗ không quan sát thôi ợ.
-Không làm chủ tốc độ: khi và chỉ khi kụ đi quá tốc độ tối đa hoặc dưới tốc độ tối thiểu theo quy định của biển báo theo luật thôi ợ.Còn không có biển báo thì kụ cứ đi đúng luật trong-ngoài đô thị,khu đông dân cư thì không sao ợ.Kụ xem lại lỗi này đi nhé,coi chừng bác táng vào em In bị vu vào nốt lên nỗi này không chuẩn kụ cứ cãi,nếu mà có biển báo tốc độ thì kụ không chạy được đâu ợ.mời kụ ly đỡ buồn dịp tết mà đen quá!

anhtho

Xe ngựa
Taxi đòi 2tr/ngày cũng có cơ sở đấy ạ. Em có hỏi nhiều tài taxi, tiền xăng họ trả, còn phải nộp lại cho hãng khoảng 1tr - 1,5tr/ngày. Mà đó là xe 4 chỗ. Dịp tết này taxi kiếm ác hơn, xe 7 chỗ cũng đông khách hơn.

Loong Phoong

Xe điện
1 cái tết thật buồn cho bác, đen quá, mất 1 khoản tiền k nhỏ cho vụ này

Sao Biển

Xe tải
Chúc bác chủ thớt giải quyết công việc thuận lợi

AQ.

Xe tăng
Quả là trời kêu ai nấy dạ. Bao nhiêu % bác tài trên này không bám sát đuôi khi chạy trên đường? Hên xui thôi.

Còn may em Ỉn không bung lan can nhảy xuống sông. Vậy là phúc còn lớn lắm.

Em hơi thắc mắc tí: bị đâm từ phía sau, lẽ ra cậu lái taxi phải dính người vào ghế chứ sao lại đập ngực vào vô lăng? hay bị lúc đâm vào lan can?

ZAD Viet

Xe điện
Chia buồn với bác chủ thớt!
Bình tĩnh mà gỡ thôi cụ! Đằng nào việc cũng đã rồi.

Hiệp Nexco

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
nexco.com.vn
Nhưng nó sai khi nó dừng đỗ đón khách bất ngờ không đúng chỗ thì nó phải bị phạt với xxx theo luật GTĐB do dừng đỗ không quan sát thôi ợ.
Khi vận tốc chưa về 0 km/h thì cũng không thể khép người ta về cái tội dừng xe. Chả nhẽ thấy người ta cầm dao thì khép người ta vào tội giết người sao?
Không làm chủ tốc độ: khi và chỉ khi kụ đi quá tốc độ tối đa hoặc dưới tốc độ tối thiểu theo quy định của biển báo theo luật thôi ợ.Còn không có biển báo thì kụ cứ đi đúng luật trong-ngoài đô thị,khu đông dân cư thì không sao ợ.Kụ xem lại lỗi này đi nhé,coi chừng bác táng vào em In bị vu vào nốt lên nỗi này không chuẩn kụ cứ cãi,nếu mà có biển báo tốc độ thì kụ không chạy được đâu ợ.mời kụ ly đỡ buồn dịp tết mà đen quá!
Cụ nhầm cái lỗi không làm chủ tốc độ và cái lỗi chạy sai tốc độ tối đa (hoặc tối thiểu) cho phép. Hai lỗi này khác nhau lắm. Làm chủ tốc độ nó có nghĩa là có thể chủ động chạy nhanh chạy chậm theo ý muốn của mình. Trường hợp này bác chủ thớt không muốn ủn em Ỉn nhưng do không kiểm soát được nên mới dẫn đến như này. Còn nếu cãi rằng em vẫn kiếm soát được thì cụ này dính tội nặng hơn, kiểu như cái tội cố tình gây tai nạn.

Duonganh2004

Xe tăng
Thôi, cụ mất tết rồi, Liberty sau khi đền xe cụ xong nó chỉ đền thêm thiệt hại con Ỉn 50 củ và các chi phí thuốc men của lái xe taxi nhưng cũng vài chục củ là hết. Còn lại cụ chịu 150 củ tiền sửa chữa Ỉn và thêm vài chục củ tiền thuốc men của lái xe.

Matizcoi

Xe cút kít
đâm vào ít thì kiểu gì cũng toi ....

_APTL_

Xe hơi
Nếu em đoán không nhầm thì cụ chủ chạy con HuynDai 47 chỗ màu xanh biển 30S, Vì hôm đó e cũng gặp một vụ giống như vụ này tại cầu Uông Bí chiều từ Hà nội đi Quảng Ninh, tầm hơn 8 giờ tối. Nếu đúng là vụ này thì cụ chủ thớt chạy cực gấu, ngay lúc bắt đầu từ HN đi e đã đi cùng xe này, buổi chiều ngày tết đường cực đông mà xe này chạy rất nhanh vượt phải xe em ở đường Khuất Duy Tiến kéo dài, ép xe em sát cả vào giải phân cách giữa đường, sau đó đến Phả Lại thì e bắt kịp và lại thấy xe này tiếp tục chạy rất nhanh toàn tầm 80>>> 100km/h. Và đến cầu Uông Bí thì thấy em này đỗ sát dải phân cách, giữa đường là em In móp ***, kính sau vỡ tung tóe, bạn em ngồi bên cạnh bảo ông này không hiểu vội gì mà đạp ga kinh thế.

anhtho

Xe ngựa
Khi vận tốc chưa về 0 km/h thì cũng không thể khép người ta về cái tội dừng xe. Chả nhẽ thấy người ta cầm dao thì khép người ta vào tội giết người sao?

Cụ nhầm cái lỗi không làm chủ tốc độ và cái lỗi chạy sai tốc độ tối đa (hoặc tối thiểu) cho phép. Hai lỗi này khác nhau lắm. Làm chủ tốc độ nó có nghĩa là có thể chủ động chạy nhanh chạy chậm theo ý muốn của mình. Trường hợp này bác chủ thớt không muốn ủn em Ỉn nhưng do không kiểm soát được nên mới dẫn đến như này. Còn nếu cãi rằng em vẫn kiếm soát được thì cụ này dính tội nặng hơn, kiểu như cái tội cố tình gây tai nạn.
Em đồng ý với cụ hiep23984. Lỗi đi sai tốc độ khác với lỗi không làm chủ tốc độ. Cụ đi chuẩn, 70 , 80 vẫn làm chủ xe tốt, nhưng đi vào khu nội thị thì vẫn bị phạt như thường. Còn đi trong phố, có 20km/h thôi, cụ không phanh kịp, và húc vào người ta, đó chính là 1 trong những lỗi không làm chủ tốc độ.

Thanhale

Xe tải
Mình dự quả này tốc độ xe phải khoảng 90km/h

Già làng

Xe tải
chia buồn với cụ nhá. Vượt trên cầu là sai lè rồi, lại còn không làm chủ tốc độ nữa
Nhà cháu thấy cầu Tiên Sơn ở Đà Nẵng có giải phân cách ở giữa,mõi bên 3 làn xe và vạch phân làn nét đứt thì được phép vượt chứ cụ?Kô biết cầu Uông Bí thế nào?

CuTiVoDich

Xe điện
Dạ xe của em ạ, mà bên taxi họ bảo vì xe họ phải sửa trong vòng 20 ngày không hoạt động nên họ lấy 2tr/ ngày. Bên Taxi họ bảo nếu không đưa thì CA sẽ làm việc với em ạ. Xe em thì bị bẹp đầu, máy lùi lại 1 tí với vỡ két nước nhưng em chỉ mua bảo hiểm thân vỏ thì họ có bồi thường thêm được gì không ạ
Thanks các cụ đã tư vấn, xe em với cái taxi đến bh đang bị xích ở bãi giam xe của CA Quảng Ninh:(
Trong bãi đấy toàn là xe khách đâm chết người.
Trước tiên chia buồn với cụ.
Em thấy cái dòng đo đỏ kia nó có vẻ hơi vô lý, thiệt hại nhiều như thế cụ nên nhờ tư vấn của luật sư.
Cụ mua BH thân vỏ cho xe cụ rồi, trong trường hợp này cụ đi sai nên BH sẽ chịu hoàn toàn chi phí sửa xe của cụ.
Còn về bên thứ 3 là cái chú taxi kia bồi thường thế nào thì em không rõ lắm.

ying_jun

Xe tăng
_APTL_ nói:
Nếu em đoán không nhầm thì cụ chủ chạy con HuynDai 47 chỗ màu xanh biển 30S, Vì hôm đó e cũng gặp một vụ giống như vụ này tại cầu Uông Bí chiều từ Hà nội đi Quảng Ninh, tầm hơn 8 giờ tối. Nếu đúng là vụ này thì cụ chủ thớt chạy cực gấu, ngay lúc bắt đầu từ HN đi e đã đi cùng xe này, buổi chiều ngày tết đường cực đông mà xe này chạy rất nhanh vượt phải xe em ở đường Khuất Duy Tiến kéo dài, ép xe em sát cả vào giải phân cách giữa đường, sau đó đến Phả Lại thì e bắt kịp và lại thấy xe này tiếp tục chạy rất nhanh toàn tầm 80>>> 100km/h. Và đến cầu Uông Bí thì thấy em này đỗ sát dải phân cách, giữa đường là em In móp ***, kính sau vỡ tung tóe, bạn em ngồi bên cạnh bảo ông này không hiểu vội gì mà đạp ga kinh thế
Nếu đúng như này thì em đến chịu cụ chủ thớt, luật nhân quả :-s

nodoi

Xe tải
Chia buồn với cụ chủ thớt.
Một bài học cho những ai ngồi sau vô lăng.