[Thảo luận] Em vừa bị Công an giữ bằng lái - các Bác cứu em với

Foxy

Xe hơi
Thôi chết, sau 1 hồi lọ mọ đọc các văn bản Phờ Lờ đến hoa cả mắt để gỡ cho cụ chủ thớt thì em thấy SYSTEM ERROR rồi các cụ ah :102:

Thế này nhé:

Theo Luật GTĐB thì:

Điều 11. Chấp hành báo hiệu đường bộ
1. Người tham gia giao thông phải chấp hành hiệu lệnh và chỉ dẫn của hệ thống báo hiệu đường bộ.
.....

Còn theo Quyết định số 21/2005/QĐ-BGTVT ngày 30/03/2005 được ban hành kèm theo điều lệ báo hiệu đường bộ thì:

Luật thì quy định là Người tham gia giao thông phải chấp hành hiệu lệnh và chỉ dẫn của hệ thống báo hiệu đường bộ.
Còn chỉ dẫn cụ thể thế nào thì điều lệ báo hiệu đường bộ cũng quy định rõ như trên đối với trường hợp cấm đỗ dừng đỗ xe.

Như vậy là có 01 văn bản có hiệu lực cao hơn QĐ 2053/QĐ-UBND của HN (là Luật GTĐB), và 01 văn bản tương đương cũng là QĐ nhưng lại do Bộ GTVT ban hành (cụ nào thông thì cho em hỏi là QĐ của UBND và QĐ của Bộ thì cái nào to hơn ạ?) và đều mâu thuẫn với việc quy định các tuyến phố cấm "ĐỂ" xe trên giấy chứ ko cắm biển như cái QĐ của UBND kia (:|

Tình hình là luật lá thế này thì gay go nhỉ?
#:-s

Chỉnh sửa cuối:

SonataHQ

Xe điện
Chiều em đi làm về qua chỗ gần xuân thuỷ cắt Nguyễn phong sắc kéo dài hình như thấy Bác đang chiến đấu với xxx hay sao hả ? xe Bác có phải màu đen, xe Toyota Alti đúng không, khoảng hơn 4 h chiều, em thấy 1 xe của XXX Quận cầu giấy có mấy cái ghế để trên thùng, theo biết đây là xxx trật tự, kết hợp với 113, thường bắt dọc đường xuân thuỷ đây mà. Em nghĩ là Bác nên nộp phạt vì khiếu nại QD xử phạt hành chính rất mất thời gian. Và xxx có vẻ cũng không sai khi bắt Bác ở đoạn đường này. Em nghĩ Bác khiếu nại sẽ cố chứng minh Bác bị phạt sai, tức là xxx ra QD xử phạt sai, và xxx cũng sẽ chứng minh Bác sai ví dụ theo cái văn bản trên kia mà Bác nào post lên đấy.
Em khuyên bác cãi nhau trực tiếp trên đội của Quận còn hơn, cãi không thắng thì đành nộp phạt vậy. Chúc Bác chóng xử lý xong. Em nghĩ bác cứ đi vô tư cần gì bằng lái.

KiaCD5numberone

Xe tăng
Vâng, em vẫn biết là cả 2 thằng đều to cả, nhưng mà đá nhau thì thằng nào chết ạ? \:D/
Khổ cái nó ứ chết mà lại chết anh em mềnh mới đau. Các cụ đã có câu: "Trầu bò oánh nhau, ruồi muỗi chết." Mà anh em mình phận con ruồi, con muỗi rồi.:))

SonataHQ

Xe điện
E cũng xin có 1 câu chuyện thế này kể các nghe, em chuyên đón F1 ở hồ Đồng Nhân trường mầm non Việt Bun. ở đó xxx phường tự cắm biểm cấm đõ xe viết hẳn bằng chữ chả ra kích cỡ hay quy định nào, hình như bây h vẫn còn ở đó, mà theo quy định của Pháp luật là chỉ UBND cấp tỉnh TP hoặc cấp tương đương mới được quy định cắm các loại biển báo giao thông. Vậy mà xxx phường tự cắm rồi thịt khối các bác 4 bánh đấy. Em thì em cãi trắng, xxx phường nhìn thấy xe em là mặc kệ, lại nữa, năm ngoái khi rẽ Tràng Thi vào lý quốc sư buổi sáng thường có hẳn 1 cái biển cấm to tổ bố để đầu đường cấm ô tô mấy chú dân phòng cứ chỉ chỏ đuổi ô tô lên phố trên mới được rẽ, em biết mười mươi là sai luật nhưng thôi kệ c ... âu đấy cũng là cái thói ỷ quyền, lạm quyền, thiếu hiểu biết pháp luật.

gia doi

Xe điện
Thôi e chúc cụ chủ thớt sẽ sớm làm ra ngô ra khoai. Thắng thì a hùng còn thua cùng lắm 800k giữ bằng lái 30 ngày cững để biết tiền có sức mạnh như thế nào thui. E té đi ngủ đây chúc các cụ đàm đạo vui vẻ sáng mai e sẽ hóng sớm.[-O<

Foxy

Xe hơi
Vầng, em cũng dự là vụ này tỉ lệ cụ chủ phải đóng tiền là 70%, nhưng em thì em vẫn cứ ủng hộ cụ đi tìm Công Lý ạ. Dẫu cụ có thua nhưng cũng để xxx biết rằng ae OF ko hề mù mờ về PL, lâu dần sẽ ko dám lạm quyền nữa.

convoi

Xe buýt
Chúc cụ chủ thắng lợi. Ủng hộ cụ. Ko phải ai cũng ở HN mới lái xe vào HN; ko phải ai cũng biết cái nghị định kia: ko phải nghị định cao hơn luật GTĐB và GTCC phải có trách nhiệm thực hiện nghi định (cắm biển chỉ dãn) trước khi bắt dân thực hiện. Chúc cụ khỏe

viciv

Xe buýt
Các cụ cứ căn cứ vào quy định 56 tuyến đường để nói cụ Donki sai luật là chưa đúng nhá. Nhà cháu chỉ ra chỗ chưa đúng ngay đây ợ.

Thứ nhất, trong điều 2 của quy định này có ghi rõ :
Điều 2.
.....
Trên cơ sở lộ trình phân chia giai đoạn thực hiện, lực lượng Thanh tra giao thông vận tải, Công an, chính quyền địa phương tổ chức kiểm tra, nhắc nhở và xử lý theo Quyết định số 20/2008/QĐ-UBND ngày 16/4/2008 của UBND Thành phố.

Thứ hai là theo cái Quyết định số 20/2008/QĐ-UBND thì có quy định rõ như sau :
Điều 10:
1. Sở Giao thông công chính chịu trách nhiệm lắp đặt các biển báo, biển chỉ dẫn giao thông, bảo đảm đúng vị trí, đúng quy định của Điều lệ Báo hiệu đường bộ.

=> Vậy thì rõ ràng phải thi hành cái
Quyết định số 20/2008/QĐ-UBND, rồi mới được thi hành cái 56 tuyến kia, phỏng không ợ ?

Chỉnh sửa cuối:

viciv

Xe buýt
nộp cho lành Bác ợ :D
Cụ lói lành hơn là lành hơn thế nào chứ ??? Nếu là em thì cãi đến cùng, nếu thua thì thêm một bài học về luật, hiểu luật hơn, tiền đằng nào cũng mất bằng đấy rồi. Còn thắng thì còn ...lành hơn cả thua cụ ạ.

soc1202

Xe tải
Các cụ cứ căn cứ vào quy định 56 tuyến đường để nói cụ Donki sai luật là chưa đúng nhá. Nhà cháu chỉ ra chỗ chưa đúng ngay đây ợ.
Trong điều 2 của quy định này có ghi rõ :
Điều 2. Sở Giao thông vận tải phối hợp với Công an Thành phố và Sở Văn hóa Thể thao và Du lịch, Ủy ban nhân dân các quận, huyện và các đơn vị có liên quan thống nhất lộ trình, phân chia giai đoạn thực hiện và công bố công khai trên các phương tiện truyền thông danh mục các tuyến phố cấm để xe đạp, xe máy, ôtô trên hè phố, lòng đường để nhân dân biết, thực hiện.
Trên cơ sở lộ trình phân chia giai đoạn thực hiện, lực lượng Thanh tra giao thông vận tải, Công an, chính quyền địa phương tổ chức kiểm tra, nhắc nhở và xử lý theo Quyết định số 20/2008/QĐ-UBND ngày 16/4/2008 của UBND Thành phố.

Và theo cái Quyết định số 20/2008/QĐ-UBND thì có quy định rõ như sau :

Điều 10:
1. Sở Giao thông công chính chịu trách nhiệm lắp đặt các biển báo, biển chỉ dẫn giao thông, bảo đảm đúng vị trí, đúng quy định của Điều lệ Báo hiệu đường bộ.

Vậy thì rõ ràng phải thi hành cái
Quyết định số 20/2008/QĐ-UBND, rồi mới được thi hành cái 56 tuyến kia, phỏng không ợ ?
Hehe, cụ chủ cứ lôi quả này ra cãi là được. Em còn 1 kinh nghiệm nữa: Cụ chủ nhớ đích danh xxx bắt cụ hôm đấy rồi cụ viết vài cái khiếu nại, (nhớ phải ghi rõ Đơn khiếu nại cho đúng luật khiếu nại tố cáo chứ đưng ghi kiểu Đơn trình bầy, trình báo...) trong mỗi cái cụ kính gửi nhiều cấp vào :) . Cụ cứ khiếu nại đích danh xxx bắt cụ, mỗi ngày cụ nộp 1 bản khiếu nại (có giấy tiếp nhận). Em tin là chỉ cần 1 bản là cụ thoát vụ này ngay :)) vì xxx nói chung rất ngại bị khiếu nại đích danh (mỗi khi có khiếu nại là phải ngồi viết bản tường trình) và bị khiếu nại nhiều quá sẽ ảnh hưởng đến thi đua cá nhân. Cụ cứ dọa trong đơn KN: Kính gửi báo này, báo nọ... là khối chú choáng.

Chỉnh sửa cuối:

Km2010

Xe máy
chien dau toi cung di cu ơi!

chauchau

Xe điện
Càng đọc thêm thông tin các bác lôi ra em càng tin vụ này nên kiện.

Cứ cho là mấy ông xxx kia căn cứ vào cái nghị định 34 để bắt lỗi đỗ xe, việc này đúng. Ok mặc dù cứ cho là bắt ngừoi dân vừa lái xe vừa học thuộc 54 cái tuyến phố Văn minh kia chưa thật văn minh.

Tuy nhiên, nghị định đó không hề nói đến hình thức xử phạt. Việc xử phạt qui vào lỗi biển 130 và 131 chỉ là suy diễn. Trong nghị định đó không hề nói đến việc này. Và thực tế, cũng không có biển này ở các tuyến phố trên.

Từ đó hoàn toàn đủ tự tin khi có thể khởi kiện.

xebokeooto

Xe tăng
nộp cho lành Bác ợ :D
E không đồng ý với ý kiến của Cụ.
phải là cho ra nhẽ, nếu bọn chúng làm cho mình tâm phục khẩu phục thì mới nộp phạt.
nhưng với những chứng cớ và các văn bản trên thì E tin rằng Cụ chủ sẽ thắng nếu thực sự trên đầu phố đó không có biển cấm dừng, cấm đỗ.

ken

Xe tải
các bác khuyên bác ý nên kiện ,nếu là các bác các bác có kiện không , chỉ sợ mất thời gian , rồi chả tới đâu thôi , ở Việt Nam thì phải quen đi thôi , bác chả quen ai thì kiện làm sao nổi ,vì nếu có quen biết thì chắc nó đã chả dám giữ bằng của bác rồi , lần sau bác cẩn thận tí vậy , em cũng bị 2 phát rồi , một phát Lý Quốc Sư , một phát Bùi thị Xuân mới tuần trước ;D chúc bác sớm lấy bằng , tiền thì chắc phải đóng rồi :D

ken

Xe tải
Hehe, cụ chủ cứ lôi quả này ra cãi là được. Em còn 1 kinh nghiệm nữa: Cụ chủ nhớ đích danh xxx bắt cụ hôm đấy rồi cụ viết vài cái khiếu nại, (nhớ phải ghi rõ Đơn khiếu nại cho đúng luật khiếu nại tố cáo chứ đưng ghi kiểu Đơn trình bầy, trình báo...) trong mỗi cái cụ kính gửi nhiều cấp vào :) . Cụ cứ khiếu nại đích danh xxx bắt cụ, mỗi ngày cụ nộp 1 bản khiếu nại (có giấy tiếp nhận). Em tin là chỉ cần 1 bản là cụ thoát vụ này ngay :)) vì xxx nói chung rất ngại bị khiếu nại đích danh (mỗi khi có khiếu nại là phải ngồi viết bản tường trình) và bị khiếu nại nhiều quá sẽ ảnh hưởng đến thi đua cá nhân. Cụ cứ dọa trong đơn KN: Kính gửi báo này, báo nọ... là khối chú choáng.
bác ơi ông chủ thớt kí vào biên bản rồi , thì ngay lập tức cuối ngày hôm đấy sẽ có cái giấy xử phạt của trưởng công an Quận đấy kí phạt rồi , làm sao mà khiếu nại cái ông bắt bác ý đc nữa , em sợ là khó rồi :(

chauchau

Xe điện
Cái quyết định này và cách xử phạt theo kiểu chỉ cho đỗ ở những nơi có biển cho đỗ, còn lại là cấm là kiểu hành pháp rất kém văn minh mà nó lại đang xảy ra ở ngay thủ đô mới tệ chứ.
em cũng hay thắc mắc về cái vụ này. Rồi một hôm được đọc 1 bài trên "tuần việt nam", có nói đến sự khác nhau của quyền của "công chức" và "người dân", trong đó viết rõ:
+ công chức chỉ được làm những gì pháp luật qui định.
+ người dân thì được làm những gì pháp luật không cấm.

roro

Xe tăng
Em xin ý con kiến của em là cái văn bản Quyết Định của Ủy Ban Nhân Dân TP Hà Nội là vô lý cực kỳ. Hôm nay em mới biết là có quyết định như thế. Khi em chưa đọc cái Quyết Định này mà lỡ đậu ở đường không có biển cấm đậu nhưng trong danh sách ở Quyết Định thì làm thế nào?
Quả thật luật lá như ...s...