[Thảo luận] Em vừa bị Công an giữ bằng lái - các Bác cứu em với

Ngoc Phan XLS

Xe container
Em mời các cụ xem con Getz mang trong mình máy bắn tốc độ và bùm bùm trên đại lộ TL:

[youtube]lI-qb5ZR76c[/youtube]

ĐOạn video hơi ngắn vì em quên không save đoạn sau nên nó bị ghi đè mất rồi!

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

Ngoc Phan XLS

Xe container
Em pót tạm mấy thứ để các cụ nghía ạ:

1- Biên bản phạt:

2- Ảnh hiện trường:

Hai tấm ảnh cuối có biển cấm đỗ nhưng cụ chủ không rẽ ra XT ở chỗ này:

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

blackhole

Xe máy
Em nghĩ, biên bản phạt là rõ ràng. Theo biên bản phạt này chủ topic có thể kiện đích danh người lập biên bản cụ là Đồng chí Sơn vì đã lập biên bản thu giữ bằng lái xe trái luật (cụ thể là công văn về tuyến phố văn minh chưa có hiệu lực thi hành đối với việc dừng đỗ của phương tiện dưới lòng đường do cơ quan chức năng chưa tổ chức cắm biển báo giao thông theo luật định).

Tribute

Xe container
Em pót tạm mấy thứ để các cụ nghía ạ:

1- Biên bản phạt:

2- Ảnh hiện trường:
Cụ không khoanh cái vị trí cụ chủ đỗ xe và chú dẫn mấy cái lối rẽ này cho dễ phân tích. Em thấy nếu như cụ chủ đỗ xe đoạn qua chỗ cái xe buýt kia thì chắc thắng.

(Hình 1)
Nhưng nếu đỗ xe đoạn dưới này thì chưa chắc vì đây là ngõ (cái biển ngõ 233) chứ không phải giao cắt buộc phải cắm biển.

(Hình 2)

Hai tấm ảnh cuối có biển cấm đỗ nhưng cụ chủ không rẽ ra XT ở chỗ này:

Cái biển cấm đỗ chỗ này nó sẽ có hiệu lực suốt qua cái ngõ 233 ở hình 2 trên kia, không biết cụ chủ quay đầu ở chỗ cái ngõ 233 hay chỗ nào khác?

Ảnh chụp góc hẹp quá, khó phân tích lắm.

hungbm

Xe điện
Có cái biển cấm đỗ đấy chứ, chỉ dừng được thôi các cụ ạ.

Ngoc Phan XLS

Xe container
Cụ không khoanh cái vị trí cụ chủ đỗ xe và chú dẫn mấy cái lối rẽ này cho dễ phân tích. Em thấy nếu như cụ chủ đỗ xe đoạn qua chỗ cái xe buýt kia thì chắc thắng.

(Hình 1)
Nhưng nếu đỗ xe đoạn dưới này thì chưa chắc vì đây là ngõ (cái biển ngõ 233) chứ không phải giao cắt buộc phải cắm biển.

(Hình 2)

Cái biển cấm đỗ chỗ này nó sẽ có hiệu lực suốt qua cái ngõ 233 ở hình 2 trên kia, không biết cụ chủ quay đầu ở chỗ cái ngõ 233 hay chỗ nào khác?

Ảnh chụp góc hẹp quá, khó phân tích lắm.
Cụ chủ đỗ xe sau khi có phố Phan Văn Trường cắt qua XT cụ ợ!Em đi xa về mệt quá nên lười chú thích!Sozy

Ngoc Phan XLS

Xe container
Cụ Dongkijote vừa gửi em cái sơ đồ cụ ấy vẽ đây ạ:

dongkijote

Xe điện

Ngoc Phan XLS

Xe container
Có quá nhiều đường giao cắt phải không các Cụ? mà chỉ có 2 biển cấm đỗ ở 2 đầu đường thôi đấy nhé.
Phía cụ đỗ thì có đến 2 cái ngõ và 1 con phố cắt XT sau biển cấm đỗ!!! Cụ không sai! CSGT sai!!!

Ngoc Phan XLS

Xe container
Cụ thử nói xem khó chỗ nào?
Cụ Hà LS và bạn cụ ấy đã bàn với cụ những gì rồi ạ?Đã lập xong kế hoạch và phương pháp chiến đấu chưa ạ?Hôm qua trên đường từ Sơn La về chỉ có em và Nhạc phụ đại nhân, ông cụ nghe em nói chuyện ĐT với cụ và cụ Hà xong thì khuyến khích em luôn! Cụ bảo các con còn trẻ nên phải có trách nhiệm với đất nước! Bỏ qua cho cái sai, nhất là của người thực thi Pháp Luật, là có tội với đất nước và cũng là tự sát! Đời các con chưa chắc đã làm xong chuyện này để mà hưởng nhưng đến đời cháu bố sẽ được hưởng! Bố già rồi nên chỉ trồng rau, cây cảnh và trông con cho các con được thôi!Tối về nhà cụ ông truy vấn cụ bà luôn! :)) Ông: . . . . chuyện này bà là người trong ngành, tuy đã về hưu, bà thấy thế nào!Bà: Từ trước tới nay dân chúng lành và sợ xxx quá nên cái "Lệ" là xxx luôn đúng và ép dân sai! Bây giờ dân trí cao hơn và chính quyền cũng đã "dân chủ" hơn và dân chịu khó đấu tranh hơn nên dần dần xã hội sẽ tốt lên!Đến đây thì em phải đá chân cụ ông nháy dừng lại vì cụ bà sẽ buồn khi các xxx GT bôi xấu ngành của bà như thế!

dh201hy

Xe tải
Website
duhocsing.vn
Thế này thì chết rồi. Đầu phố nó cắm một cái biển vuông màu đỏ, chữ trắng bé tí ghi Tuyến phố văn minh và cắm đủ các kiểu, trong đó có cấm đỗ trên vỉa hè lòng đường. Một số tuyến phố không có biển cấm dừng cấm đỗ. Vậy theo cái nào hả các cụ? Kiểu này lại giống với mấy biển vuông của ĐL Thăng Long rồi.

TOYMAN

Xe máy
Thấu hiểu và chia xẻ!

Vậy là mất 8 lit + 30 ngày phải không bác? Chia buồn! Tôi cũng mới bị y như bác, nhưng là TT GT băt cơ, đưa 4 lit còn không nhận, E tức mình.....khỏi xin, nộp phạt cho sướng. 4 lit là trên quan điểm chia sẻ lợi nhuận và rủi ro, còn > 4 lit thi thôi. Nộp cho nhà nước!

thtvuf

Xe điện
đọc bài của các cụ em sợ quá, chả lẽ là ta lại phải qua lại thời đi bộ ?

silverhair117

Xe tăng
Đúng là đi 4B lúc nào cũng dớn dác mà lo đối phó với XXX. Có lẽ dần phải thay "đảm bảo trật tự an toàn xã hội" thành "tạo điều kiện mất an toàn xã hội để phạt và ăn chặn". Nhân dân trả lương cho XXX để XXX hành lại nhân dân.
Nhưng đọc lại QD 2053/QĐ-UBND tận ngày 27/05/2008 thì có lẽ bác chủ thớt thua kiện bọn XXX.

Tribute

Xe container
Phía cụ đỗ thì có đến 2 cái ngõ và 1 con phố cắt XT sau biển cấm đỗ!!! Cụ không sai! CSGT sai!!!
Trên sơ đồ em chỉ thấy 2 cái ngõ chứ có thấy cái Phố nào cắt qua XT đâu nhỉ?

ung_dung_tu_tai

Xe tăng
Lạm bàn về trường hợp cụ thể này
+ Biên bản ghi rất rõ ” Để xe ở lòng đường trái quy định” và mở ngoặc giải thích là trái quy định định tuyến phố văn minh đô thị cần dừng đỗ xe ô tô. Nghĩa là CSGT căn cứ theo điểm 2 điều 19 Luật GTĐB ( dòng cuối cùng) ( CSGT viết đúng chữ ĐỂ XE theo luật mà không dũng chữ ĐỖ như dân ta vẫn nói, hehe.. có nghề lập biên bản ghê!!!!)
+ Bác không công nhận theo ý bác là do khu vực bác đỗ không có biển cấm với lý là không có biển thì bác không phải theo. Nghĩa là bác cãi bác không vi phạm điểm 1 điều 11 luật GTĐB.
+ Nghị định 34( điều 8, điểm 2, mục h) Cũng chỉ rõ 2 trường hợp phạt theo biển và theo quy định nhé. ( 2 ý này được phân biệt dằng dấu ; rất rõ ràng, không thể quy chung vào 1 lỗi) ở HN còn phải nâng mức phạt theo điều 43, mục 7
Thế là đã thành chuyện Ông phạt gà bà cãi Vịt rồi.
Với CSGT là người thực thi các quy định pháp luật thì cứ có quy định của cấp đúng thẩm quyền là họ làm theo, còn cái quy định đó đúng hay sai, hợp lý hay không hợp lý … không thuộc trách nhiệm của họ. CGST đã ghi nhận ý kiến của bác vào biên bản, nhận đơn khiếu nại của bác để chuyển cho người có trách nhiệm ( Thanh tra ) xử lý mà. Bây giờ tất cả thể hiện trên giấy trắng mực đen rồi.

+ Như vậy cũng tạm hiểu khiếu nại của bác đúng hay sai.
+ Nhưng vụ này bác Luật sư nào mà không tìm ra lý lẽ để khiếu nại thì cũng kém !!!

Trích dẫn một số điều
A. Theo luật GTĐB
Điều 11. Chấp hành báo hiệu đường bộ
1. Người tham gia giao thông phải chấp hành hiệu lệnh và chỉ dẫn của hệ thống báo hiệu đường bộ.
Điều 19. Dừng xe, đỗ xe trên đường phố
Người điều khiển phương tiện khi dừng xe, đỗ xe trên đường phố phải tuân theo quy định tại Điều 18 của Luật này và các quy định sau đây:
1. Phải cho xe dừng, đỗ sát theo lề đường, hè phố phía bên phải theo chiều đi của mình; bánh xe gần nhất không được cách xa lề đường, hè phố quá 0,25 mét và không gây cản trở, nguy hiểm cho giao thông. Trường hợp đường phố hẹp, phải dừng xe, đỗ xe ở vị trí cách xe ô tô đang đỗ bên kia đường tối thiểu 20 mét.
2. Không được dừng xe, đỗ xe trên đường xe điện, trên miệng cống thoát nước, miệng hầm của đường điện thoại, điện cao thế, chỗ dành riêng cho xe chữa cháy lấy nước. Không được để phương tiện giao thông ở lòng đường, hè phố trái quy định.
B. Nghị định 34
( điều 8, điểm 2, mục h)
“ h) Đỗ xe không sát theo lề đường, hè phố phía bên phải theo chiều đi hoặc bánh xe gần nhất cách lề đường, hè phố quá 0,25 mét; đỗ xe trên đường xe điện, đường dành riêng cho xe buýt; đỗ xe trên miệng cống thoát nước, miệng hầm của đường điện thoại, điện cao thế, chỗ dành riêng cho xe chữa cháy lấy nước; đỗ xe nơi có biển cấm dừng, cấm đỗ;để xe ở lòng đường, hè phố trái quy định của pháp luật;”

Cụ thử nói xem khó chỗ nào?
E nhìn sơ đồ thì thấy:
trước và sau cây xăng phía Cụ chủ đỗ là 2 ngõ nhỏ. thể hiện trên sơ đồ giải phân cách không được mở để cho phương tiện sang đường (không biết tuyến đường XT có bị bịt ngã 3 không). vậy biển cấm đỗ sẽ có hiệu lực đến vị trí xe Cụ chủ đỗ.