[Thảo luận] Em tôi đi thi Đại học.

tuanhvt

[Tịch thu bằng lái]
Lại một mùa thi nữa lại đến, em trai ruột của em lại sắp sửa bước vào kỳ thi quan trọng của cuộc đời.Và em tôi đã chọn thi Đại học cảnh sát và Đại học an ninh nhân dân hai khối A và D.Gia đình thì muốn em theo nghiệp kinh doanh, buôn bán của gia đình (phi thương bất phú mà).Lý do chọn thi công an của em tôi khi được hỏi không phải là giúp dân (nói câu đấy ra thì kể cả bố mẹ ruột không khéo em tôi còn chửi cho là ngu không hiểu biết xã hội bây giờ vì em tôi khá nóng tính,may mà cả gia đình không ai nói ra),nó nói quan trọng là sau này ra trường có mối quan hệ xã hội rộng khi làm công an (nó dẫn chứng vợ bác Dũng làm công an gần nhà nhờ uy chồng mà cổ phần ở các công ty nên thu nhập cũng đến 50 triệu/tháng,cái này là do con cái người ta nói ra và bằng chứng là nhà cao cửa rộng) và quan trọng là khi là sinh viên trường công an thì gái đẹp theo có mà đuổi đi không hết (câu này thì nó không nói với ba mẹ em mà chỉ nói với em,em cũng thấy mấy thằng bạn em bây giờ làm công an thằng thì có oto Grandis, thằng thì cũng SH mà ngày xưa đi học thì "dốt" không để đâu cho hết.hic

Chỉnh sửa cuối:

Keineem

Xe buýt
Anh em nhà bác thật là bá đạo.Chuẩn mực của lối sống.Quan hệ đều có mục đích rõ ràng.

Dungha

Xe điện
Thật bá đạo. Nhưng thằng em bác không biết là làm việc với Công an như con dao 2 lưỡi. Chơi thân với con Ông Công an mà nhờ vả ko có mòn nay xì ra thì đừng hòng nhá. Mà phải tiền trước. Em tríc dẫn lời 1 ông Công an( nhưng học xây dựng): làm việc với mấy ông công an khó lắm. Cái gì cũng đòi tiền trước. Lúc có việc nhờ vả mình thì tươi hơn hớn. hết việc thì như không quen.

giacmoxe4

Xe điện
Thảo nào nghề "công an" HOT thế,ai cũng muốn chạy vào.

tunghtd

Xe tải
Xin lỗi cụ chủ thớt, hình như cụ không biết tiếng Việt hay sao mà sử dụng ngôn ngữ và cách viết gì lạ thế nhỉ, nhìn rối mắt và cực vớ vẩn!

dieu_tbd

Xe buýt
Cụ ấy tự sự một chút các cụ cứ việc ngẫm thôi chém cụ ấy làm j. E thấy cũng đúng mà. Biên soạn với thêm mắm muối một ít có khi gửi đăng báo đc. Riêng e cứ ai kể chuyện cho e nghe là e quý,k hay mấy cũng đc.

hoanglee94

Xe tăng
Chơi tá lả uống rượu với công an, bắt tay bắt chân, vồn vã nhưng bị giữ xe thì, :)) không nhớ là ai :) em bác băng tuổi em nhưng nông cạn. Cực kì nông cạn.
Quan hệ rộng mà mìh chả có cái chất gì thì cũng không khác gì 1 ông to mồm.

mec c200a

Xe buýt
Chán cho ông này nói riêng và 1 số thành phần trong tầng lớp thanh niên Việt Nam chỉ muốn có quan hệ,nhờ vả biết bao giờ Việt Nam mới vươn lên đc đây

tuanhvt

[Tịch thu bằng lái]
Anh em nhà bác thật là bá đạo.Chuẩn mực của lối sống.Quan hệ đều có mục đích rõ ràng.
Dạ bác cứ "khen" quá lời,em nghĩ trong xã hội này chuyện suy nghĩ của em trai em là quá nhiều.P/s:em trước đây không học trường công an nào,em học ở HUT ạ!

Thật bá đạo. Nhưng thằng em bác không biết là làm việc với Công an như con dao 2 lưỡi. Chơi thân với con Ông Công an mà nhờ vả ko có mòn nay xì ra thì đừng hòng nhá. Mà phải tiền trước. Em tríc dẫn lời 1 ông Công an( nhưng học xây dựng): làm việc với mấy ông công an khó lắm. Cái gì cũng đòi tiền trước. Lúc có việc nhờ vả mình thì tươi hơn hớn. hết việc thì như không quen.
Dạ dao hai lưỡi đâu chưa thấy,chỉ thấy là công an giúp em trai em nhiều mà chỉ tốn ít cuộc nhậu.Chơi với con trai ông công an từ năm cấp 3 mà thời gian cũng đâu có ngắn bác ạ!

Thảo nào nghề "công an" HOT thế,ai cũng muốn chạy vào.
Chuẩn, đây là ý mà bài viết nói đến.Sự thật nhưng nhiều người cho đó là không đúng.Tất cả chỉ là"ngụy biện" để bao che cho nhau.
Ai làm bạn với anh em nhà cụ cũng nguy hiểm quá. Em nói cụ đừng tự ái nhé, xu thế của xh ngày nay nó thế >:)
Vâng, bác chắc chắn là người tốt và có nhiều bạn tốt, nhà em tự hào cũng không có ít bạn bác ạ!

Xin lỗi cụ chủ thớt, hình như cụ không biết tiếng Việt hay sao mà sử dụng ngôn ngữ và cách viết gì lạ thế nhỉ, nhìn rối mắt và cực vớ vẩn!
Em cố tình viết thế,chứ mấy trò ngắt đoạn xuống dòng thì...

Cụ ấy tự sự một chút các cụ cứ việc ngẫm thôi chém cụ ấy làm j. E thấy cũng đúng mà. Biên soạn với thêm mắm muối một ít có khi gửi đăng báo đc. Riêng e cứ ai kể chuyện cho e nghe là e quý,k hay mấy cũng đc.
Chơi tá lả uống rượu với công an, bắt tay bắt chân, vồn vã nhưng bị giữ xe thì, :)) không nhớ là ai :) em bác băng tuổi em nhưng nông cạn. Cực kì nông cạn.
Quan hệ rộng mà mìh chả có cái chất gì thì cũng không khác gì 1 ông to mồm.
Đó là trường hợp của bác thôi, em trai em chưa bao giờ bị "lật lọng" như vậy từ trước đến nay.Em hiểu từ "chất" bác viết ở đây là thế nào, nhưng các anh công an làm việc với nhà em thì nói thế này:công an cũng là "con người", cũng "sợ chết" lắm chứ.Anh chị mà không bán đứng bọn này thì bọn này sẽ tốt với anh chị nên bác lo hơi thừa rồi.he he

Chán cho ông này nói riêng và 1 số thành phần trong tầng lớp thanh niên Việt Nam chỉ muốn có quan hệ,nhờ vả biết bao giờ Việt Nam mới vươn lên đc đây
Những suy nghĩ như này là quá nhiều, chẳng qua nhà em không là hậu duệ của ai chứ ở VN mình thì "nhất hậu duệ,nhì quan hệ,thứ ba tiền tệ...".Các bác còn thừa kinh nghiệm xã hội hơn em ấy.

Chỉnh sửa cuối:

hoanglee94

Xe tăng
Chưa bị, nhưng cả đời có bị hay không thì em bác cũng chưa biết :( đừng chắc chắn điều gì ạ. Mình tự cố gắng làm mọi việc là tốt nhất thôi, em nói vậy, nhưng bác là anh, ít ra cũng nêm trải rồi. Vậy bác k dạy bảo, chỉ lối cho em bác, đến lúc vấp vào rồi, khó nghĩ lắm.

CHIPSUPER

Xe buýt
Cụ chủ chỉ muốn chia sẻ mà các cụ!
Xã hội bây giờ nó đang đi theo con đường này mà các cụ , mà cũng lâu lắm rồi có phải bây giờ mới có đâu.
Thế mới có câu: Thạch sanh thì ít, Lý thông thì nhiều mà!!!

aleksandr

Xe tải
Cái nghề công an nó thất đức lắm các cụ ạ. Em không nói tất cả nhưng đa số thì em khẳng định.
Còn một số ít người trong ngành mà có đạo đức thì thường phải nhắm mắt lờ đi tiêu cực nội bộ và nếu con cái không đần độn thì không khuyến khích thi vào ngành.

bmwl7

Xe tải
Nghề nào chẳng như nghề nào và giầu nghèo cũng do bản thân thôi, không phải cứ công an là quan hệ rộng và giầu được cụ ạ.

Nói về chữ giầu, người ta thường chỉ nói: phi thương bất phú, hay làm quan mới giầu, chứ em chưa nghe là làm công an mới nhiều tiền cả.

Nói về lương nhà nước trả cho các lực lượng vũ trang, thì đúng là cao hơn lĩnh vực khác thật. Nhưng so với dân kinh doanh,hay lam ăn Phi pháp thì muỗi. Mà ăn bẩn hay chia % thì được bao người,mà phải có vị trí, phải chia chác và ko bền, dễ ra khỏi ngành sớm...đồng tiền bẩn mà.

Tuy vậy, một bộ phận xã hội nay cũng nghĩ giống em cụ lắm. Em lấy một ví dụ mà em được kể lại, nghe cũng bực mình.

Chuyện là một ông, dân ở Đức về, những năm 90, nên mua được khá nhiều nhà đất. Ông ý cho thuê một số nhà, và ở 1 căn mặt đường quận Thanh xuân, và mở quán nước. Ông này có 3 cô con gái, 2 cô chị đã lấy chồng, còn cô út mới ra trường và khá xinh xắn. Ông ấy kể lại là hàng ngày có một xxx trẻ, chắc vừa ra trường, đến nhà đặt vấn đề: cháu là xxx ở phường này, cháu muốn lấy con gái chú. Nếu cháu là rể chú thì .... Ông này thấy ức, nghĩ bị coi thường nên kể chuyện lại, chứ chẳng phản ứng gì. Cô con gái cũng chưa từng gặp hay trò chuyện với xxx này, vì đi học suốt.

:)

Chỉnh sửa cuối:

tuanhvt

[Tịch thu bằng lái]
Chưa bị, nhưng cả đời có bị hay không thì em bác cũng chưa biết :( đừng chắc chắn điều gì ạ. Mình tự cố gắng làm mọi việc là tốt nhất thôi, em nói vậy, nhưng bác là anh, ít ra cũng nêm trải rồi. Vậy bác k dạy bảo, chỉ lối cho em bác, đến lúc vấp vào rồi, khó nghĩ lắm.
Cái này rất đúng, bây giờ thì chưa bị làm sao nhưng tương lai à, tương lai thì ai mà biết được chứ!??Cái này là do tính nết và em cũng bảo nhiều lần là tự mình giúp mình trước khi ai đó giúp mình nhưng tính em trai em em hiểu rõ mà,nó cứ phải bị "thất vọng" trong thực tế nó mới thay đổi được chứ bây giờ mắt nó nhìn thực tế là như vậy nên em có khuyên đằng trời.hic.Nó luôn nghĩ làm công an là nhàn, những gương hy sinh là rất ít so với các công việc lao động chân tay nguy hiểm khác mà lại độc hại như ở các mỏ than,đá,xi măng.Tại nó đi làm biển số xe máy ở chỗ Mỹ Đình lại càng tin là nhận định của nó về nghề là đúng.

Cụ chủ chỉ muốn chia sẻ mà các cụ!
Xã hội bây giờ nó đang đi theo con đường này mà các cụ , mà cũng lâu lắm rồi có phải bây giờ mới có đâu.
Thế mới có câu: Thạch sanh thì ít, Lý thông thì nhiều mà!!!
Em đồng ý với bác, thời nào cũng thế nhưng ngày nay suy nghĩ "lợi dụng" nhau là rất nhiều mà, tất nhiên cũng có đi có lại chứ không phải chỉ nhờ công an mà đôi khi công an cũng nhờ giúp đỡ người thân đó, làm gì có chuyện ai cũng vào công an hết, có thể con cái vào nhưng còn cháu con chú, con bác nữa mà.
Cái nghề công an nó thất đức lắm các cụ ạ. Em không nói tất cả nhưng đa số thì em khẳng định.
Còn một số ít người trong ngành mà có đạo đức thì thường phải nhắm mắt lờ đi tiêu cực nội bộ và nếu con cái không đần độn thì không khuyến khích thi vào ngành.
Đúng nếu con cái mà tốt thì...Giữa thất đức và giàu thì nhiều người chọn vế thứ 2 bác ạ.Họ còn nói nhiều nghề còn thất đức hơn công an bác ạ!

Nghề nào chẳng như nghề nào và giầu nghèo cũng do bản thân thôi, không phải cứ công an là quan hệ rộng và giầu được cụ ạ.

Nói về chữ giầu, người ta thường chỉ nói: phi thương bất phú, hay làm quan mới giầu, chứ em chưa nghe là làm công an mới nhiều tiền cả.

Nói về lương nhà nước trả cho các lực lượng vũ trang, thì đúng là cao hơn lĩnh vực khác thật. Nhưng so với dân kinh doanh,hay lam ăn Phi pháp thì muỗi. Mà ăn bẩn hay chia % thì được bao người,mà phải có vị trí, phải chia chác và ko bền, dễ ra khỏi ngành sớm...đồng tiền bẩn mà.

Tuy vậy, một bộ phận xã hội nay cũng nghĩ giống em cụ lắm. Em lấy một ví dụ mà em được kể lại, nghe cũng bực mình.

Chuyện là một ông, dân ở Đức về, những năm 90, nên mua được khá nhiều nhà đất. Ông ý cho thuê một số nhà, và ở 1 căn mặt đường quận Thanh xuân, và mở quán nước. Ông này có 3 cô con gái, 2 cô chị đã lấy chồng, còn cô út mới ra trường và khá xinh xắn. Ông ấy kể lại là hàng ngày có một xxx trẻ, chắc vừa ra trường, đến nhà đặt vấn đề: cháu là xxx ở phường này, cháu muốn lấy con gái chú. Nếu cháu là rể chú thì .... Ông này thấy ức, nghĩ bị coi thường nên kể chuyện lại, chứ chẳng phản ứng gì. Cô con gái cũng chưa từng gặp hay trò chuyện với xxx này, vì đi học suốt.

:)
Bác nói mới là lý thuyết theo luật "nhân quả" và có lẽ bác sống ở nước ngoài nhiều hoặc gần nhà bác không có ai làm công an rồi (đời sau của con cái công an theo luật "nhân quả" thì em chưa thấy thằng nào bị bệnh ung thư hay làm sao cả).Em viết ở trên không phải là tự em nghĩ ra mà viết,thực tế đúng là em trai em thi trường công an, nhiều anh và bạn ở xóm em học đại học bách khoa,ngoại thương hiện giờ vẫn đang thất nghiệp (những tấm gương này do đòi lương cao chứ việc thì em thấy không thiếu dù kinh tế khó khăn) trong khi các anh công an ra trường người Hà Nội thì "khỏe re".Số ra khỏi ngành như bác nói rất ít, mà bác tưởng thăng quan trong công an cứ lập nhiều chiến công mà lên được sao?

Chỉnh sửa cuối:

kirby 173

Xe buýt
từ trong văn học đã có câu "không ai giàu ba họ, không ai khó ba đời"
ròi cụ chủ thớt cứ đợi xem, những người giàu từ đồng tiền bất chính thì chính họ và con cái họ sẽ sướng nhưng chưa chắc đời cháu chắt cụa họ sẽ bình thường về não bộ hay bình thường về chân tay đâu, nói ra lại bảo tại số, nhân quả cả thôi ạ

bachtoe

Xe điện
Website
www.quangcaotrongoi.com
Em lại chả được như cụ chủ với em cụ chủ, giá mà được như thế thì con đường sự nghiệp của em chắc khá hơn chứ không thất nghiệp như bây giờ
Nhưng em vẫn chả thích tính toán trong các mối quan hệ, cảm thấy quý nhau thì chơi thôi ạ. Còn nhờ vả thì nói là nhờ vả (có giá của nó), giúp được thì giúp, không thì thôi.

vutamhoan

Xe tăng
Bá đạo bá đạo thật =))
Thường thì các chú cố sống cố chết thi vào ĐH An ninh hoặc quân đội đều là các chú học khá ở quê, không có tiền ăn học nên thi vào đây vì ăn học không mất tiền (trước đây cháu cũng từng thi vào chỉ vì lý do này). Còn lại theo diện gia đình thì phần lớn là mong vào trung cấp - ít chú có điều kiện vật chất và cơ to có khả năng thi được vào những trường ĐH này.
Em cụ chủ ý chí thế thì sau này còn leo cao, trèo sâu nhiều. Nhưng cháu hiến thêm 1 kế là "nam nhân kế" - cố chịu cảnh "chó chui gầm chạn" cưới 1 em nào xấu hoắc bố làm to thì vô đối.
Cháu té

Chỉnh sửa cuối: