Em tập gắn máynghe nhạc cho xe tải nhẹ Toyota Tacoma- Warning !progress is super slo

lfs_suck

Xe đạp
Em cũng mới tập tành bắt chước người ta gắn thêm loa cho chiếc tải nhẹ của em,

Vì mới tập làm, nên có nhiều xơ xót. Các bác nào rành về vụ này xin chỉ điểm thêm cho em nhé. Để được hoàn thiện thêm để chia sẻ cùng anh em

Trước hết em có con xe này Toyota Tacoma đời 2006 ( Regular cab) toàn bộ điều là manual, thậm chí còn phải kéo cửa kính bằng tay nữa kìa. Vì em nghĩ, càng ít đồ hiện đại thì nó càng được bền hơn. Số cũng là số tay, chẳng được tự động đâu

Kế đến là cứ từ từ em làm, tiến độ rất chậm nên mong các bác thông cảm

Thiết bị :
Đầu máy hát Alpine CDA-105

Loa trước: Alpine SPR-17S

Loa sau:Infinity kappa series 692.9i

Sub: pioneer premier 12 shallow mount

Dual amp: JL Audio JX360/4
JL AUDIO JX250/1

Con xe cùi của em đây

Trước khi làm loa , điều đầu tiên em nghĩ tới là phải bảo đảm an toàn cho nó, thế là em đi gắn báo động chống trộm, vì em chẳng biết gì nhiều về điện đóm của xe nên phải vứt ra 8 tr để thêm cho em nó

[video=youtube;DjJJTqRpgvg]http://www.youtube.com/watch?v=DjJJTqRpgvg&feature=youtu.be[/video]

Okie, thế là phần thứ nhất cũng là phần quan trọng nhất để bảo vệ cho cái túi của mình

Kế đến là em đi gỡ bỏ loa ra khỏi 2 cánh cửa trước cái đã

Gỡ bỏ phần nhựa bảo vệ phía sau kính chiếu hậu, có con ốc bằng nhựa, trước hết các bác phải dùng dao nhọn khẩy phần khóa ra phía ngoài mới từ từ rút ra, nếu không dễ bị gãg chân cài

Kế đến là phần tay quay để kéo cửa kính xuống

Các bác nên mua đồ để gỡ bỏ tay quay cửa kiếng xuống như thế này, cái này em mua ở Haborfreight khoảng $6

Phần phía trong tay quay có miếng thép để cài cái ngặn lại với nhau , dùng đồ đẩy, đẩy lên phía trước, tay có thể tháo rời tay quay ra

Còn tiếp...đi ăn cơm tối cái đã, đói bụng rồi

Chỉnh sửa cuối:

lfs_suck

Xe đạp
Tiếp nữa nhé các bác, dùng dao nhọn đẩy phần nhựa che con ốc phía bên chỗ để mở cửa xe

Ta sẽ thấy con ốc bắt nằm sau đó

Dùng tô vít gỡ ra
Chỗ này là phần tay cửa để mở ra của cánh cửa

Phía dưới , gần phần đáy có một khe nhỏ, các bác nên dùng tô vít nhựa, hay miếng cậy bằng nhựa để không bị hư phần vỏ bọc nhựa

Phía bên dười sau khi cậy phần cover bên trên, trong đó có 2 hốc sâu có bắt vít, các bác dùng tô vít gỡ nó ra

Sau đó dùng đồ nạy , nạy phần panel của cửa ra

Phần bên trong em nó đây các bác ạ, lúc trước vì em không biết làm. Gắn đại khái vô , nên nó ra thế này.

Cặp loa trước của em là Alpine SPR-17S, em gắn thêm 2 con loa Infiniti Kapa 6x9 phía dưới , zin của nó chỉ có 1 cặp loa bên cánh cửa mà thôi

Vì xe của em là đại toàn bằng tay nên bọn gắn báo động xe phải gắn thêm con module để thành cửa power lock

Phần cửa này , chắc em phải bọc làm cách âm , các bác nào biết về phần này, chỉ điểm cho em với

Còn tiếp....

lfs_suck

Xe đạp
Tiếp nào

Sau khi gỡ bỏ 2 tấm panel của 2 cửa ra, bây giờ đến phần gỡ bỏ ghế ngồi để làm sound deadening ( cách âm)

Dưới chân ghế ngồi 3 người(bench) em dùng các đồ nghề sau đây ; trước hết là dùng socket wrench ( tay đòn này có thể dùng torque từ 0-150 lbs) đầu sử dụng 1/2 inch socket

Em dùng thêm con socket extension và để kéo dài thêm

Em cũng thuộc loại lười, nên dùng thêm con impact driver để gỡ bỏ ốc cho nhanh, có thêm cái adapter từ driver ra socket

Vì là xe của Nhật nên các bác dùng bộ khóa metric size (ví dụ như 4-5-6 v.v. chứ không phải chuẩn của US như 1/4-5/8-7/6)

Hai con ốc dưới ghế ngồi các bác dùng socket size 14mm

Sau khi gỡ 4 con ốc của chân ghế kế đến là em tháo phần nẹp phía sau lưng ghế và gỡ bỏ seat-belt -các bác dùng socket size:12mm và 10 mm

Phần này là seat-belt bắt với sàn xe

Vì mình gỡ bỏ nhiều ốc, nếu sợ thất thoát hay làm mất các bác nên mua một cái khay đựng thế này, phía dưới đáy là cục nam châm rất mạnh, có thể hút chặt lấy những con ốc mình gỡ bỏ trên đó, sẽ không làm mất

Dưới gầm ghế phía sau lưng ghế có 2 con ốc bắt cái seat belt xuống sàn các bác dùng socket size:14 mm để gỡ bỏ

Sau đó , các bác lật ngược ghế lên dưới gầm ghế có 2 sợi dây điện nối và vào ghế được gắn bởi cái socket, cái bác nên dùng kềm mỏ nhọn để bấm cái ngàm vì nó rất cứng và khó dùng bằng tay.Gỡ bỏ nó ra

Các bác nên nhờ bạn nữa, 2 người mới khiêng nổi cái ghế ra khỏi xe

Ghế đã được gỡ bỏ

Còn tiếp...

P.S: Em chưa bao giờ sửa xe nên làm chậm và luộm thuộm lắm. Nếu các bác thấy bài quá dài , nhiều kỳ, hay lằng nhằng thì xóa hộ em

lfs_suck

Xe đạp
Tiếp nhé các bác, ở dướic phía gần chỗ gác chân bên trái có cái nút bằng nhựa, các bác dùng kềm bóp lại và gỡ nó ra

Gỡ bỏ phần gác chân

Phần seat belt, dùng dao nhọn cậy phần che ốc ra và gỡ bỏ ốc

Phần front console box , bên trái có cái con ốc nhựa, các bác dùng tô vít philip head xoay trái một cái và gỡ nó ra. Dùng hai tay kéo thẳng phần console box ra , tháo rời vỏ bọc bằng da của cần stick shift

Phophoco

Xe hơi
làm cách âm bác cứ lên chợ giời tìm tiến hằng, thực lượng, hiệp nga mua loại tốt khoảng 1 củ dán hết cho 1 xe là ngon thôi mà
Chết cười với bác, cái gì cũng... chợ giời...??? =))
Bác chủ đang ở nước ngoài cơ mờ, em đọc thoáng thì hình như là bên Mĩ thì phải...! :42:

lfs_suck

Xe đạp
Vì thiếu không mua đủ Stinger nên em phải dùng cách khác đó là đi mua cái này

http://www.lowes.com/pd_28929-1410-FV516_0__?productId=1081449&Ntt=king+frot&pl=1&currentURL=%3FNtt%3Dking%2Bfrot&facetInfo=

Lên nhiều 4rum thấy cũng được lắm tiết kiếm ít $ nhưng cũng không nhiều, một cuộn chỉ đủ dán cánh cửa xe, và con dư chút đỉnh,chắc dán thêm trần xe

[/URL][/IMG]

Những phần tiếp nối giữa 2 đường gấp em sẽ dán keo nhôm

http://www.lowes.com/pd_135512-56291-FT210_0__?Ntt=aluminum+tape&UserSearch=aluminum+tape&productId=3012014&rpp=32

Mỗi ngày làm được có 1h đồng hồ thôi nên tiến độ khá chậm

lfs_suck

Xe đạp
Tiếp nhé các bác,

Chuẩn bị cắt speakers ring cho xe, em định làm speaker flush cho loa, độ dày của cánh loa là 1/8 inch deep, vòng ngoài là 6 icnh vòng trong là 5 1/2 inch. Em dùng plunge router để làm, tự làm router jig bằng miếng ván bỏ đi, cắt theo đường của router base và khoét lỗ tròn để router bits có thể cắt xuống. Vì đường kính của vòng ngoài là 6 inch nên ta đo tâm điểm là từ phía bên ngoài của router bits ( để cắt lỗ bên trong) và ngược lại để cắt lỗ bên ngoài của speakers ring

Muốn tìm trung tâm điểm của vòng tròn, ta cắt miếng gỗ vuông góc với các cạnh bằng nhau và kể 2 đường thẳng chéo nhau , giao điểm sẽ là trung tâm điểm của vòng tròn

Dùng brad nail để giữ chặt miếng MDF 1/2 inch xuống miếng plywood ở dưới

Set plunge router xuống còn 1/8 inch deep cho độ dày của loa để làm speaker flush

Em đang làm thêm một cái router jig để cắt các kích thước khác nhau, khoét lỗ vòng tròn phía trong bằng cách bỏ miếng plywood lên một miếng mốp bỏ đi, để khi cắt cái đầu bit của rotor zip cắt xuống miếng mốp và không bị xê dịch làm độ cắt chính xác hơn

lfs_suck

Xe đạp
Okie, tiếp tục nhé

Bắt đầu dán trần xe

Trần và mui xe, vì thiếu đồ dán nên đành phải làm đại , toàn bộ cabin xe được cover khoảng trên 85 %

phía sau, các chỗ nối vì thiếu đồ dán nên đành nhặt nhặn những cái thừa ra lên dán đại, sẽ dán keo dán nhôm trồng lên để không thất vết nối

Bỏ trần xe lại và bắt lại pillar của xe, cũng như tấm panel che cái seat belt lại

Bắt đầu đi dây cho xe, dùng cái wire puller này, nó như miếng lưới sắt, ta bỏ dây vô đó. Còn đầu kia nối với Fiberglass Pull Rods , cái này dùng chạy dây điện, dây loa đằng sau tường, trên trần nhà rất tiện lợi, đặc biệt cái cái wire puller . Thọc cây rod qua cái miếng cao su để che dây và kéo dây qua

Dùng cây rod lần theo đường dây điện qua miếng cao su che chắn giữa firewall của xe và khoang máy,

Phía bên khoang máy

Bỏ dây power vô wire puller , nối với cây rod và kéo qua firewall

Cũng theo cách thức như thế, kéo dây loa cho cánh cửa bên kia

Kéo dây RCA từ dưới lên trên , cái này là một cái dây kéo khác, cũng làm bằng nhựa dẻo nhưng mềm hơn, để kéo dây những nơi hẹp mà cây rod không làm được

Tự chế cái router jig bằng mấy tấm plywood ghép lại, làm rãnh trượt và cây đinh bên dưới có thể di chuyển để cắt các vòng tròn kích thước khác nhau. Cái đồ khóa cũng tự chế

Dùng miếng dấy học trò, bôi dầu ăn lên làm cho nó có thể thấy bên kia. Dán lên cửa xe, nơi có lỗ để đặt loa, vẽ theo đường cắt của cánh cửa , sau đó dán lên tấm MDF 1/2 inch. Dùng plunge router với router jig (tự chế) cắt lỗ tròn , và dùng scroll saw cắt theo đường từ miếng dấy học trò sang tấm MDF

Vì nó là hình tam giác điều nên em vẽ 3 cạnh bằng nhau và dùng thước đo độ đúng 60 độ mỗi cạnh. Điểm giữa ở đáy sẽ gạch một đường từ đỉnh xuống đáy. Giao điểm của 2 đường vẽ sẽ là trung tâm điểm của vòng tròn, để vòng tròn vừa khít và nằm trong tam giác điều,

Tiếp đến , dùng máy chà nhám (table bell sander) chà lại cho nhẵn

Treo lên và sơn bằng sơn chống thấm nước để cho tấm speaker baffle không bị mục

Một đống dây điện lằng nhằng trong xe, còn đợi cái Fuse Distribution Block về và cái Power Distribution Block để chạy dây gắn 2 amp

Chỉnh sửa cuối:

lfs_suck

Xe đạp
Chạy dây và cột chặt dây bằng zip tie

Chạy thêm một dây power cho amp thứ nhì , qua cái vỏ bằng cao su chắn giữa fire wall của khoang máy và cabin xe

Mua con này gắn vô đầu mũi khoan làm lỗ flush (bắt ốc chìm xuồng gỗ) các con vít bắt speaker baffle

Các loa điều được hàn chì và bọc bằng miếng cao su heat shrink để bảo vệ mối hàn , không thấm nước

Tất cả các đường nối của dây loa điều được hàn chì và heat shrink

Loa được bắt vô speaker baffle và trét thêm silicon caulk để chống thấm nước

Các lỗ flush điều được silicon caulk để tránh không bị thấm nước vô speaker baffle

Gắn thảm lại

hoanglee94

Xe tăng
Xe nhìn cái gì cũng chắc chắn :( nhất là cái chân côn

daquydailoc

Tháo bánh
cụ này hình như ở Mẽo,.. mà công nhận cụ quá khéo tay.

lamtaccaobang

Xe máy
Cụ khéo tay quá. Mấy ông thợ gặp cụ chỉ có khóc.

daquydailoc

Tháo bánh
thợ có khi cũng k đủ máy móc cơ khí như cụ chủ đâu,.. nhìn cụ làm mà em đang muốn tháo cách chế vanh lắp loa cho xe em đây.

lfs_suck

Xe đạp
Chào các bác buối sáng

Hàn dây cho cái ngàm gắn vô bình ac quy( battery terminal )

Đồ nghề làm việc đây

Trước hết đo độ dài của cái ngàm đó

Sau đó cắt ngắn hơn khoảng 1/8 inch để khi mình hàn , chì sẽ chám đầy vô lỗ đó để giữ dây được chắc hơn

Giưâ sợi dây mắc tiền và rẻ tiền, cũng là 4 Gauge

Hàn xong và bỏ ống cao su bảo vệ lên

Build cái amp rack

Trét keo gỗ lên, dùng kẹp giữ chặt lại rồi dùng brad nail bắn lên

Bỏ amp và cái crossover của loa trước lên ướm thử để khoan lỗ chạy dây chìm

Khoan lỗ, hihihi, vì khoan đại nên các lỗ chẳng trên cùng một đường thẳng

Dùng con rivet bắt xuống sàn xe

con rivet nó thế này, có thể bắt xuống sàn xe, trước hết khoan lỗ xuống sàn xe, rồi bỏ cái blind rivet nut vô và bóp chặt lại ta sẽ được một lỗ bắt xuống sàn có vòng xoáy để có thể bắt ốc

Nó đại loại thế này

Vì khoảng cách quá xa với sàn xe nên em phái dùng counter sink khoảng 1/2 inch để cho ốc xuống sâu dưới amp rack

Vì em cũng thuộc loại cheap nên kiếm đại miếng vải vứt đâu đó, chứ không muốn đẹp hơn em phải mua loại vinyl bọc mới đẹp hơn

Bọc xong, vì là dân mới làm nên em chưa căng hết được vải với lại mặt phẳng của gỗ lồi lõm , không điều nên đâm ra nó thế này

Các bác cứu em với

Khoan lỗ thế nào mà không để ý, con dây RCA chạy ở dưới thảm, khoan cha nó lên trên làm đứt bố nó sợi dây. Em cố gắng hàn lại từng sợi một và heat shrink từng cọng một nhưng cứ sợ nó chạm là tèo cha nó con amp của em

Mua nữa thì mắc quá, hơn $25 một cọng dây , các bác nói cho em có an toàn để sử dụng nó hay em nên mua con RCA mới hoặc chỉ nên mua đầu RCA rồi hàn vô, các bác cho em lời khuyên nhé

Em định dùng 2 cọng dây Monster RCA cable ở nhà gắn vô nhưng nó ngắn quá làm không được