[Funland] Em tâm sự về ủng hộ miền trung.

hbu082

Xe container
22h, con nhỏ vừa khóc quấy mãi mới ngủ, lại có người bấm chuông cửa...

Ủng hộ miền trung em ơi, mọi nhà đóng hết rồi, cái này có ghi trên bảng thông báo, nhà e đóng rồi ký cho chị, chị về muộn nên giờ mới đi từng nhà được.

Cái này nộp cho ai hả chị?
Nộp cho phường em ạ.
Vậy thôi chị ạ, em đã ủng hộ trên cơ quan, nếu cái này tự nguyện em xin ko đóng.
Em xem trong tờ giấy, chung cư có khoảng 100 hộ, mới có chục nhà ký.

Số tiền là 100k, ko nhiều nhưng 1 là e hơi mất niềm tin vào ...., 2 là e đang bực vì con quấy, khuya rồi còn bị phiền nên e ko đóng, 3 là cả 2 vc đều đã đóng ở chỗ khác, cũng có mang quần áo gửi mấy nơi mang vào nữa...

Em ko đóng như vậy có vô tâm quá k các cụ?
Em thấy bình thường, hãy làm việc đó với đúng tâm là thiện nguyện, nghĩa là thực tâm mình tình nguyện làm, và mình đã làm rồi ko muốn làm nữa thì từ chối thẳng thừng, mà em nói thật, thường ở phường lại làm chỉ vì tính chất thi đua a dua là chính.

i.m.u.s.m

Xe tăng
Hôm rồi em ngồi ở văn phòng công ty X
Thì thấy các cụ vào kêu gọi quyên góp ủng hộ
Các bạn nhân viên có giải thích là Cháu đã ủng hộ 2 ngày lương, ở địa phương cháu cũng đã đóng góp
Công ty cháu cũng cử người vào miền Trung đợt cứu trợ vừa rồi, cháu cũng đi
Đây là văn phòng công ty thuê nên là chúng cháu cũng không có chỉ đạo về phần đóng góp này

Các ông bà lập tức rút điện thoại gọi cho 1 ai đó...giọng rất gay gắt :Tại sao không có mặt ở đây? Về đóng tiền
Sau đó có nói với các bạn ở Văn phòng là: Cứ đóng mấy trăm cho chủ nhà cho xong đi
Các bạn nhân viên ở văn phòng giải thích đến khổ mất nửa tiếng
Mặt em đúng kiểu :-o

RaptorHoang

[Tịch thu bằng lái]
Nói chung là em có lòng tin vào phường, em cũng chẳng hiểu ở đâu mà em tự chuyển hóa khôi phục lòng tin như thế, có lẽ là năm nay Miền Trung khổ quá rồi hay sao cộng với vừa dịch bệnh nhiều chuyện, nên có nhẽ không ai nhỡ thất đức như người ta vẫn làm. Nhà em cũng 4 đầu " bắt " ủng hộ, 1 lần 2 cô thay mặt phường bấm chuông là 5 lần total nhưng em thấy thanh thản miễn sao tiền tới tay người cần.

NHƯNG, mẹ kiếp luôn tồn tại chữ " Nhưng " này, nhà em có 2 bé tiểu học, thì một bé về kể với vc em. Cô giáo nêu tên những học sinh không đóng tiền ủng hộ, nêu tên những học sinh đóng ít (5k, 10k, khổ thân có cháu dùng là tiền tiết kiệm của bản thân để ủng hộ..) và có sự khiển trách, bên cạnh đó tuyên dương các cháu đóng ( 100k,200k...), trước đó cũng nhắn tin nhắc phụ huynh liên tục v/v sắp hết hạn đóng tiền ủng hộ, chuyện cách đây 3 hôm, em check nhóc kia thì lớp kia không vậy, 2 nhóc em học trường công to đùng một quận to đùng. DKM em shock và đã hơi giảm đến lúc gặp thớt này vì các cụ lại gợi nhớ. Thật quá kinh dị!
Chán! Biết là Tâm,là lòng thiện giữa con người với con người nhưng cái kiểu thành tích,phong trào,bất cần biết,cứ thu và thu,cứ gõ và gõ,rồi thu trên đầu các cháu học sinh để lấy thành tích thì thật khốn nạn. Em nói vậy chắc nhiều gạch đá vào thủ lắm nhưng em phải nói!

Bemagauvn

Xe điện
Truyện cụ kể đau lòng quá, chỗ nào tồn tại kiểu kỳ thị như vậy thì phải gọi là nhẫn tâm với trẻ.
Nói chung em cũng không có gì phàn nàn, vì đây là lỗi cả một tập thể, bộ máy. Cũng không sao, nhưng shock vẫn là shock. Nhân có thớt thì em tâm sự thôi.
Lâu lâu cái trường này lại action làm huyết áp mình lên cũng vui. Đầu năm khai giảng còn đưa các em nhà nghèo nhất lên toàn trường trước toàn thể để giới thiệu, đây là các bạn nhà cực nghèo, rồi tặng dăm ba quyển vở cái bút. Như thế thì sản sinh ra cơ số giáo viên như kia cũng chả lạ:D.
Nhưng shock vẫn shock!

hoantoanmayman

Xe tăng
Nhiều những cái chồng chéo như thế, em cho là thiệt hại từ bão lũ nhiều hơn mức đưa tin kể cả chính thống lẫn ngoài lề, do vậy mức độ vận động mới khiếp đến như vậy, đóng góp được đến đâu thì đóng góp thôi ạ.

Minh CNK

[Tịch thu bằng lái]
Quan điểm của em là mình cứ làm theo tâm của mình, và mình thấy nhẹ lòng khi góp 1 chút nhỏ bé cho đồng bào theo năng lực của mình thôi, còn sân si ai cũng vậy thì ai dám từ thiện nữa cụ. Còn chuyện họ nhận họ làm thế nào cho đúng lương tâm thôi, còn không đành mong đồng bào thông cảm rủi ro Chó dại nó ăn chăn mất rồi chứ biết sao cụ.
Không phải cái gì cũng tích cực đâu, đơn cử như vụ chăn dắt trẻ ăn xin, rồi trung tâm bảo trợ trẻ em, người già, mình làm bằng tâm và có nhiều cách, không phải cứ làm cho xong, làm cho nhẹ lòng. Mỗi người mỗi quan điểm, hãy để chữ tự nguyên nó đúng ý nghĩa cùa nó

Cao_Xanh

Xe tăng
Chẳng có gì đảm bảo tiền quyên góp tới được tay đồng bào thực sự khó khăn ở miền Trung (dù cỉ là 1 phần)... Ngoài ra, từ thiện là phải tự nguyện và rất cần niềm tin... NN/CP vẫn yêu cầu dân tuân thủ NĐ ^$-CP đồng nghĩa với việc NN độc quyền khâu phân phối từ thiện( đã có quá nhiều điều tiếng, bất cập...) ==>> mỗi người có lòng hảo tâm tìm cách phù hợp giúp/hỗ trợ đồng bào miền Trung trực tiếp hoặc qua trung gian có uy tín (không nhất thiết qua bộ máy CT các cấp).

Xuân Trường

Xe buýt
đã từ rất lâu, em ko ủng hộ bất cứ gì nữa rồi. Nếu ủng hộ em ủng hộ những người em quen biết, như bố mẹ bạn lớp em ốm đau nặng, hay nhà này nhà kia trong họ em. Còn lý do em không ủng hộ nữa thì chắc cũng giống nhiều cụ ở đây.

supersanhdieu

Xe buýt
22h, con nhỏ vừa khóc quấy mãi mới ngủ, lại có người bấm chuông cửa...

Ủng hộ miền trung em ơi, mọi nhà đóng hết rồi, cái này có ghi trên bảng thông báo, nhà e đóng rồi ký cho chị, chị về muộn nên giờ mới đi từng nhà được.

Cái này nộp cho ai hả chị?
Nộp cho phường em ạ.
Vậy thôi chị ạ, em đã ủng hộ trên cơ quan, nếu cái này tự nguyện em xin ko đóng.
Em xem trong tờ giấy, chung cư có khoảng 100 hộ, mới có chục nhà ký.

Số tiền là 100k, ko nhiều nhưng 1 là e hơi mất niềm tin vào ...., 2 là e đang bực vì con quấy, khuya rồi còn bị phiền nên e ko đóng, 3 là cả 2 vc đều đã đóng ở chỗ khác, cũng có mang quần áo gửi mấy nơi mang vào nữa...

Em ko đóng như vậy có vô tâm quá k các cụ?
nhà e cũng vậy, cả 2vc đóng ở cq rồi nhưng khu dân cư đi kêu gọi mình cũng nên ủng hộ dù ít cũng đc. Cụ làm vậy e thấy ko ổn, sau này có việc gì của gđ mình nhờ họ cũng khó.

Patriots

Xe lăn
Cháu gửi xe cũng bị thu 50k, thôi thì đành tặc lưỡi. Trước đây có lần đi từ thiện, nay cũng có anh em bảo ủng hộ, chuyển mỗi nơi một chút. Tiền cháu không tiếc, chỉ thấy huỵch phát đóng, nhưng không biết số đó có đến tay người nhận không

Hoàng Vũ 2388

Xe buýt
nhà e cũng vậy, cả 2vc đóng ở cq rồi nhưng khu dân cư đi kêu gọi mình cũng nên ủng hộ dù ít cũng đc. Cụ làm vậy e thấy ko ổn, sau này có việc gì của gđ mình nhờ họ cũng khó.
Khu dân cư kêu gọi quyên góp quần áo cũ, nhà e đã có đóng gói mang xuống ủng hộ.
Nếu lý do là để sau này nhờ vả cho nó xuôi thì em lại càng ko đóng.
Em vượt qua giai đoạn đi đường tắt rồi ạ. Nhóc đầu tiên nhà e ra nhập khẩu, vợ e bị thịt mất 1tr, bảo là để cho nhanh. Nhóc thứ 2 em tìm hiểu tự làm đúng luật ko mất đồng nào, nhờ việc này e có thêm chút niềm tin bù lại. Nhưng vẫn chưa đủ để em tin vào sự kêu gọi này.

ceconam

Xe điện
Nhà e thì bị gõ cửa 2 lần, hôm qua vừa đi về có 1 bà đến bảo cô thay mặt MTTQ đi thu tiền ủng hộ miền trung, chưa kịp mở cửa mời vào nhà đã rút sổ ra chuẩn bị sẵn sàng... may đúng lúc gấu mẹ về đến nơi bảo ơ hôm qua nhà cháu đóng cho 2 bà khác đi thu rồi mà!!! Ngượng đỏ mặt, xin lỗi nhầm cô đi nhé :(( ... e cứ nghĩ mãi ko hiểu cụ mợ ạ!!! Dù bất kể lí do gì thì ai rơi vào hoàn cảnh đấy liệu còn tin CQ trong công tác từ thiện nữa ko??? Cái tiền mà thu ko ai có thể quản lí đc, chi như thế nào để đến đc người cần cũng ko ai biết... thất thoát đi đâu thì dễ dàng trong phút mốt

dalink

Xe điện
Bựa nhỉ. Cụ nên thu thập tư liệu cho báo chí vào cuộc để bớt những trò ngu đần đó.
Nói chung là em có lòng tin vào phường, em cũng chẳng hiểu ở đâu mà em tự chuyển hóa khôi phục lòng tin như thế, có lẽ là năm nay Miền Trung khổ quá rồi hay sao cộng với vừa dịch bệnh nhiều chuyện, nên có nhẽ không ai nhỡ thất đức như người ta vẫn làm. Nhà em cũng 4 đầu " bắt " ủng hộ, 1 lần 2 cô thay mặt phường bấm chuông là 5 lần total nhưng em thấy thanh thản miễn sao tiền tới tay người cần.

NHƯNG, mẹ kiếp luôn tồn tại chữ " Nhưng " này, nhà em có 2 bé tiểu học, thì một bé về kể với vc em. Cô giáo nêu tên những học sinh không đóng tiền ủng hộ, nêu tên những học sinh đóng ít (5k, 10k, khổ thân có cháu dùng là tiền tiết kiệm của bản thân để ủng hộ..) và có sự khiển trách, bên cạnh đó tuyên dương các cháu đóng ( 100k,200k...), trước đó cũng nhắn tin nhắc phụ huynh liên tục v/v sắp hết hạn đóng tiền ủng hộ, chuyện cách đây 3 hôm, em check nhóc kia thì lớp kia không vậy, 2 nhóc em học trường công to đùng một quận to đùng. DKM em shock và đã hơi giảm đến lúc gặp thớt này vì các cụ lại gợi nhớ. Thật quá kinh dị!

dalink

Xe điện
Nhà e thì bị gõ cửa 2 lần, hôm qua vừa đi về có 1 bà đến bảo cô thay mặt MTTQ đi thu tiền ủng hộ miền trung, chưa kịp mở cửa mời vào nhà đã rút sổ ra chuẩn bị sẵn sàng... may đúng lúc gấu mẹ về đến nơi bảo ơ hôm qua nhà cháu đóng cho 2 bà khác đi thu rồi mà!!! Ngượng đỏ mặt, xin lỗi nhầm cô đi nhé :(( ... e cứ nghĩ mãi ko hiểu cụ mợ ạ!!! Dù bất kể lí do gì thì ai rơi vào hoàn cảnh đấy liệu còn tin CQ trong công tác từ thiện nữa ko??? Cái tiền mà thu ko ai có thể quản lí đc, chi như thế nào để đến đc người cần cũng ko ai biết... thất thoát đi đâu thì dễ dàng trong phút mốt
Cụ ở khu thì cụ phải biết ai hay đi thu chứ?

dalink

Xe điện
Mọi gia đình cả nước, ngày lương, trường lớp F1,... em dự tổng số tiền phải lên đến hàng trăm ngàn tỉ!

Quả này đồng bào miền trung giàu rồi!
Cụ nhân lại xem.

Trắm cỏ

[Tịch thu bằng lái]
Năm 201x. Quê em bị lũ lụt cũng ngập hết. Lúa không gặt được, nhà bị ngập... Em ở hà nội cũng bị hô hào đóng tiền ủng hộ quê em. Em hỏi ông bà, các chú ở quê có được hỗ trợ gì không, ai cũng bảo không gì. Từ đó những chuyện ủng hộ này em phải xem lại hết

dongxanh

Xe buýt
Thế này thì áp lực khủng khiếp, nhất là nhà nào khó khăn không có khả năng để ủng hộ, bị thu mãi như này thật khó mà :((
Bữa em cũng gom được mấy chục củ trong gia đình mình, gửi thẳng về người anh em đi đưa giùm, khỏi phải lo mất mát đồng nào

Azeglio

Xe điện
Năm 201x. Quê em bị lũ lụt cũng ngập hết. Lúa không gặt được, nhà bị ngập... Em ở hà nội cũng bị hô hào đóng tiền ủng hộ quê em. Em hỏi ông bà, các chú ở quê có được hỗ trợ gì không, ai cũng bảo không gì. Từ đó những chuyện ủng hộ này em phải xem lại hết
Mấy thằng bạn em dân Nghệ An, Hà Tĩnh đang sinh sống và làm việc tại Hà Nội, quan chức tầm trung, chả thấy từ thiện bao giờ. Toàn gửi tiền thẳng về cho người nhà.

sakai_yo

Xe lăn
Không phải cái gì cũng tích cực đâu, đơn cử như vụ chăn dắt trẻ ăn xin, rồi trung tâm bảo trợ trẻ em, người già, mình làm bằng tâm và có nhiều cách, không phải cứ làm cho xong, làm cho nhẹ lòng. Mỗi người mỗi quan điểm, hãy để chữ tự nguyên nó đúng ý nghĩa cùa nó
Đồng ý với cụ. E không bao giờ cho tiền đội ăn xin cả, càng cho các cháu càng bị đày ra đường để xin.